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SHUKRANI

Japokuwa sura za kitabu hiki zimebeba majina ya 
waandishi, ukweli ni kwamba kitabu hiki ni zao la kazi 
ya pamoja ya uzalishaji maarifa katika jamii. Msingi 
mkuu wa kitabu hiki ni maarifa yaliyozalishwa na 
wavujajasho wenyewe kutokana na uzoefu wao katika 
ushalishaji na mapambano yao dhidi ya ukandamizaji. 
Pia, zipo kazi nyingi za kitaaluma kama makala za 
kitaaluma, vitabu, ripoti, chambuzi na taarifa za 
vyombo vya habari na nyinginezo ambazo zimetumika 
katika ujenzi wa kitabu hiki. 

Tulipata wazo la kuandika kitabu hiki kutokana na 
semina zilizoendeshwa na mradi wa Sauti za Mashinani 
uliofadhiliwa na Rosa Luxemburg Foundation – East 
Africa kuanzia mwaka 2020 hadi 2022. Semina hizo, 
zilizolenga kuwaleta pamoja wavujajasho wa kada 
mbalimbali kwa ajili ya kubadilishana uzoefu kuhusu 
maisha na mapambano, zimezaa vitabu viwili. Kitabu 
cha kwanza ni Jamhuri ya Wamachinga ambacho 
bado hakijachapishwa na cha pili ni hiki. Jamhuri 
ya Wamachinga ni mkusanyiko wa masimulizi ya 
wavujajasho wanaofanya kazi zisizo rasmi (informal 
labour). Kitabu hiki, Wamachinga na Haki-Jiji Nchini 
Tanzania, ni nyongeza kidogo ya wasomi juu ya maarifa 
ya msingi ya wavujajasho yaliyomo katika Jamhuri ya 
Wamachinga. Kwa hiyo basi, tunatoa shukrani za dhati 
kwa Rosa Luxemburg Foundation – East Africa kwa 
kugharamia uchapishaji wa kitabu hiki. Shukrani 
zetu pia zifike kwa taasisi zifuatazo: Hakiardhi, 
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Ushirika wa Wanawake Wavujajasho wa Manzese 
(UWAWAMA), Shirikisho la Umoja wa Wamachinga 
Tanzania (SHIUMA) pamoja na Kariakoo Wamachinga 
Association (KAWASSO).  

Kwa namna ya pekee kabisa, tunamshukuru Dorothee 
Braun, aliyekuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Rosa 
Luxemburg Foundation – East Africa, kwa mchango 
wake wa mawazo na utayari wa kufanya kazi nasi 
ili kuandaa kitabu hiki. Tunawashukuru pia Zuhura 
Mtenguzi na Daudi Edward kwa kusaidia kusahihisha 
makosa ya chapa kwenye muswada wa kitabu hiki, na 
Consalva Mahengo kwa kuratibu mradi wa Sauti za 
Mashinani. 

Wapo wengine wengi waliochangia kwa namna moja 
ama nyingine katika mchakato wa uandaaji wa kitabu 
hiki ambao majina yao hayajatajwa hapa kutokana na 
ufinyu wa nafasi. Tunawashukuru sana.  
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Orodha ya Waandishi 

Abunuwasi L. Mwami ni mhadhiri mwandamizi katika 
Chuo Kikuu cha Mtakatifu Agustino cha Tanzania 
kilichopo jijini Mwanza. Amewahi kufundisha katika 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kwa zaidi ya miongo 
miwili kabla ya kustaafu mwaka 2013. 

Christina Mfanga ni wakili wa kujitegemea na 
mwanachama wa Ushirika wa Wanawake Wavujajasho 
Manzese (UWAWAMA).

Joseph Chiombola ni afisa programu mwandamizi 
katika Taasisi ya Utafiti na Utetezi wa Haki za Ardhi 
(HAKIARDHI) na wakili wa kujitegemea. 

Michaela Collord ni mhadhiri katika Chuo Kikuu cha 
Nottingham nchini Uingereza. 

Sabatho Nyamsenda ni mhadhiri msaidizi katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, Idara ya Sayansi ya Siasa na 
Utawala wa Umma. 
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UTANGULIZI WA MHARIRI

VUGUVUGU LA HAKI-JIJI 
LITAFANIKIWA

SABATHO NYAMSENDA 

Ungemuona kijana Kulwa Makasi kwa mbali ungeweza 
kudhani ni kijana mwenye furaha. Hujitahidi 
kumkaribisha mteja kwa bashasha japokuwa, tofauti 
na wenzake, angekuwa amekaa ndani ya kijibanda 
chake anamouzia viatu. Kijibanda hicho kilikuwa 
kimepangiliwa vizuri na kwa unadhifu mkubwa, 
kama vilivyokuwa vijibanda vingine vya wamachinga 
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katika eneo la Makoroboi jijini Mwanza. Ungeweza 
kudhani amepumzika tu kwenye kiti akisubiri wateja. 
Ni hadi pale ambapo ungekikaribia kibanda hicho 
ndipo ungeona kuwa Makasi alikuwa amekaa juu 
ya kiti chenye matairi cha walemavu. Na hapo ndipo 
ungegundua kuwa mmachinga huyo mlemavu ndiye 
pia mwenye baiskeli ya kunyonga kwa mkono, yenye 
matairi matatu, iliyoegeshwa nje ya kibanda hicho. 
Ukianza kuzungumza nae ndipo utaelewa kuwa ni 
mtu aliyepitia mateso makubwa na kwamba ulemavu 
wake ni kielelezo cha historia ya uonevu, dhuluma na 
uporaji wa bidhaa na maeneo ya kufanyia biashara 
unaofanywa na dola dhidi ya wafanyabiashara 
wadogo, maarufu kama wamachinga. 

Mpaka kufikia Julai 5, 2011, Makasi alikuwa mzima wa 
afya, akitembea na kukimbia kwa miguu yake. Rafiki 
yake mmoja waliekuwa wakiishi pamoja anamsimulia 
kama kijana aliyekuwa na ndoto kubwa, mtanashati 
na mwenye bidii ya kazi. Julai 6, 2011 ndiyo siku 
ambayo Makasi alidhulumiwa uzima wa mwili wake 
na kuachiwa ulemavu wa kudumu. Kosa lake lilikuwa 
kuzaliwa katika familia maskini, hali iliyomlazimu 
kwenda jijini Mwanza kwa ajili ya kujitafutia maisha. 
Kama walivyo vijana wengi, baada ya kuhangaika 
huku na kule, hakuwa na chaguo zaidi ya kufanya 
biashara ya uchuuzi wa bidhaa na kuzipanga katika 
maeneo ya wazi kwa ajili ya kutafuta wateja. 

Hata hivyo, kipindi hicho cha awamu ya nne (2005–
2015), kilikuwa ni zama za giza kwa wamachinga nchi 
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nzima. Kama ambavyo imefafanuliwa katika sura ya 
pili ya kitabu hiki, awamu ya nne ilianza mamlaka 
yake kwa barua iliyoandikwa na Waziri Mkuu kwa 
viongozi wa wa mamlaka wa majiji na miji mikubwa 
nchini ikiwaamuru kuwaondoa wamachinga kutoka 
maeneo ya katikati ya majiji. Jijini Dar es Salaam 
pekee inakadiriwa kuwa wamachinga zaidi ya 
milioni 1 walitimuliwa kwa nguvu, na kusababisha 
hasara kubwa, ikiwemo majeraha na upotevu wa 
bidhaa. Timua timua ziliendelea katika kipindi 
chote cha awamu ya nne na kuzua mapigano kati 
ya wamachinga, waliokuwa wakipigania haki yao 
ya kubaki katikati ya jiji, na mgambo waliotumwa 
kuwaondoa wamachinga kwa nguvu. Mapigano hayo 
yalipelekea wakati mwingine askari kutoka Jeshi la 
Polisi kutumwa ili kuongezea nguvu kwa upande wa 
mgambo. 

Hali kama hiyo ndiyo iliyotokea tarehe 6 Julai 2011, 
siku ambayo Makasi hataisahau maishani mwake. 
Kama kawaida, asubuhi na mapema, alikwenda eneo 
la Makoroboi kwa ajili ya kuanza biashara. “Nilipofika 
mjini,” Makasi anasimulia, “nilikuta kuna taharuki 
ya maaskari na wamachinga. Maaskari walituamuru 
tuondoe biashara zetu mtaa wa Makoroboi.” Yeye na 
wenzake walikwenda kwenye jengo moja ambalo 
lilikuwa halijaisha kwa ajili ya kuhamisha bidhaa zao. 
Wakati huo mabishano yalikuwa yakiendelea kati 
ya polisi na wamachinga. Polisi walitumia mabomu 
ya machozi kuwatawanya wamachinga pamoja na 
watu wengine waliokuja katika eneo hilo. Makasi na 
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baadhi ya wenzake walianza kukimbia kuelekea eneo 
la soko kuu kwa ajili ya kuokoa uhai wao. “Tukasikia 
sauti ikiamrisha, ‘Piga risasi!’ Ndio wakawa wamepiga 
risasi moja kwa moja zikawa zinatuelekea sisi.” Risasi 
tatu ziliingia mwilini mwa Makasi – moja kichwani, 
nyingine mgongoni na nyingine kwenye paja. 
Makasi alianguka papo hapo na kupoteza fahamu. 
Alipozinduka alijikuta yupo katika hospitali ya Rufaa 
ya Bugando, ambako alilazwa kwa muda wa mwezi 
mmoja.

Madaktari wa Bugando waliokoa uhai wa Makasi 
lakini hawakuweza kumrejesha katika hali ya 
uzima. Risasi tatu ziliendelea kubaki mwilini mwake 
na kumsababishia ulemavu wa kudumu. Baadaye 
alihamishiwa katika hospitali ya Taifa ya Muhimbili 
ambako alipelekwa na gari la kubebea wagonjwa la 
hospitali ya Bugando. Makasi, ambaye alisindikizwa 
na mama yake mzazi, anasema kuwa baada ya 
kumfikisha Muhimbili, daktari aliyemsindikiza kutoka 
Bugando alimwambia kuwa kazi yake imekwisha; 
ilikuwa zamu ya madaktari wa Muhimbili kumtibu. 
“Wakatutelekeza hapo, mimi nikiwa na mama 
yangu mzazi. Wao wakarudi Mwanza sisi tukabaki 
kupambana hapo Muhimbili.” Makasi anadai kuwa 
hata hapo Muhimbili hakupewa matibabu ya 
maana zaidi ya dawa za maumivu. Madaktari wa 
Muhimbili walimwambia kuwa alitakiwa kwenda 
India ili aweze kufanyiwa upasuaji wa kuondoa risasi 
mwilini. Lakini familia ya Makasi haikuwa na uwezo 
wa kifedha wa kumpeleka India. Baada ya kukaa 
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Muhimbili kwa miezi mitatu bila kufanyiwa upasuaji 
wa aina yoyote, maisha yalizidi kuwa magumu. Licha 
ya kumsababishia ulemavu, Makasi anadai kuwa 
“serikali haikulipa hata shilingi moja” kwa ajili ya 
matibabu yake. Msaada pekee alioupata ni michango 
ya fedha kutoka kwa wamachinga wenzake. Baadaye 
alihamia hospitali ya Lugalo kwa ajili ya mazoezi ya 
viungo huku risasi zikiendelea kubaki mwilini mwake. 
Maisha yalizidi kuwa magumu jijini Dar es Salaam 
ambako kila kitu kilihitaji fedha: usafiri, chakula, 
malazi, dawa, vipimo vya hospitali, n.k. Makasi alirudi 
Mwanza miezi michache baadaye akiwa mlemavu wa 
kusukumwa kwenye kiti au kutembelea baiskeli ya 
kunyonga kwa mkono. “Mpaka sasa hivi unavyoniona, 
siwezi kusimama wala kutembea. Na ninatumia mpira 
kwa ajili ya haja ndogo,” alisema Makasi huku akiutoa 
mpira wake wa kuhifadhi haja ndogo na kunionyesha.  

Maisha ya Makasi yalikuwa magumu sana baada 
ya kurejea Mwanza kwani hakuwa na njia nyingine 
ya kujipatia kipato zaidi ya umachinga na serikali 
iligoma kuwaruhusu wamachinga kuwepo katikati 
ya jiji. Nuru ilionekana mwaka 2016 baada ya Rais wa 
awamu ya tano, John Pombe Magufuli, kuwaruhusu 
wamachinga wafanye shughuli zao katikati ya jiji 
huku akiweka wazi kuwa, iwapo utatokea mgongano 
kati ya haki-jiji ya wamachinga na mipango mingine 
ya serikali basi haki-jiji ipewe kipaumbele. Kama 
ilivyo kwa wamachinga wengine, Makasi aliupokea 
uamuzi huo kwa furaha, na yeye pamoja na wenzake 
walirejea Makoroboi na kujenga vibanda vyao kwa 
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unadhifu. Wakaendelea kuuza bidhaa zao na kipato 
chao kilizidi kuongezeka. 

Nilipomtembelea katika eneo la Makoroboi tarehe 8 
Oktoba 2021, Makasi alikuwa ni mtu mwenye huzuni 
kubwa. Kiongozi aliyekuwa ametambua haki-jiji ya 
wamachinga hakuwepo tena duniani na serikali mpya 
iliyoingia madarakani ilikuwa imeamuru wamachinga 
kuondolewa kutoka maeneo ya katikati ya miji na 
majiji nchini kote. Zikiwa zimebaki siku chache kabla 
ya kutimia siku 30 ambazo wamachinga walipewa 
kwa ajili ya ‘kufungasha virago’ vyao, tayari kulikwa 
na mazoezi ya kushitukiza ya kubomoa vibanda vya 
wamachinga na kupora vitu vyao katika maeneo 
mbalimbali nchini. Mazoezi hayo yalifanyika usiku 
wa manane wakati wamachinga wakiwa majumbani 
mwao. 

Hapo Makoroboi, Mwanza, kulikuwa na taharuki kubwa 
kwani wamachinga walikuwa wameamriwa kuhamia 
kwenye eneo lijulikanalo kama Mchafu Kuoga ambalo 
liko nje kabisa ya jiji. Mmachinga humuuzia mteja 
kwa kumfuata aliko au kwa kupanga bidhaa sehemu 
yenye mzunguko mkubwa wa watu ili kushawishi 
wapita njia wanunue.  Kuwatimua kutoka maeneo 
yenye mzunguko wa watu na kuwapeleka pembezoni 
ilikuwa sawa na kuua vyanzo vyao vya maisha. Kwa 
kuwapeleka wamachinga nje ya mji na kuwarundika 
katika eneo moja, serikali ilitarajia kubadili mantiki 
ya umachinga: badala ya mmachinga kumfuata mteja 
aliko, basi mteja ndiye amfuate mmachinga aliko. 
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“Wafanyabiashara wakikaa wote kwenye maeneo 
yanayolingana,” alitamka mhandisi Robert Gabriel, 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, “wanunuzi wote wataenda 
kwenye eneo hilo.”1  Akiwaamuru wamachinga wa 
Makoroboi kwenda Mchafu Kuoga, mkuu huyo wa 
mkoa alisema: “Wote mkae eneo moja, riziki itakuja 
humo humo, itakufuata. Wote tuingie kwenye maeneo 
hayo yote, wote tutakuja kununua huko huko.” Hoja 
walizotoa wamachinga juu ya asili ya biashara yao 
hazikusikilizwa. Kila mara wamachinga waliposisitiza 
kuwa asili ya biashara yao ni kuwafuata wateja, 
serikali iliwajibu kuwa waende nje ya jiji, wateja 
wangekuja huko huko! 

Wakati nikifanya nae mahojiano, Makasi alikuwa 
akizungumza kwa sauti ya chini na iliyojaa huzuni 
lakini tulipoanza kuzungumzia suala la kuhamishiwa 
eneo la Mchafu Kuoga, alipandisha sauti kwa hasira: 
“Siondoki hapa mimi! Nasema siondoki.” Aliuliza,“Hebu 
tazama hali yangu hii kaka, niende wapi?” Alisema 
kuwa kama ni kufa, atafia hapo hapo Makoroboi. 
“Walishanipiga risasi na kunipatia ulemavu wa 
kudumu. Sasa waje wanimalizie kabisa.” Mahojiano 
yangu na Makasi yaliyoanza saa 11 jioni yalimalizika 
majira ya saa 2 usiku. Nje ya kibanda cha Makasi, 
wamachinga wengi walikuwa wakifuatilia mahojiano 
yetu. Usiku huo wengi wao walikuwa wameamua 
kukesha katika eneo hilo ili kulinda bidhaa zao 

1Jambo TV, “RC Mwanza Atinga Makoroboi: Shuhudia Kilichotokea Baadae Katika 
Mkutano na Wananchi,” Oktoba 23, 2021. Imepatikana Novemba 21, 2022 kutoka 
https://www.youtube.com/watch?app=desktop&v=Ms7Wl28qmgQ.	
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kwani nyakati za usiku kulikuwa na bomoa bomoa 
za kushtukiza ambapo mgambo walipora bidhaa za 
wamachinga na kuondoka nazo. Siku sita baadaye, 
zoezi la aina hiyo lilifanyika katika maeneo mbalimbali 
ya wamachinga jijini Mwanza, ambapo mbali na 
kuporwa bidhaa zao, wamachinga walipigwa na 
kujeruhiwa. Kati ya waliojeruhiwa alikuwemo katibu 
wa wamachinga wilaya ya Nyamagana, Hidaya Juma, 
ambaye alilazwa katika hospitali ya Butimba. 

Ilipofika Oktoba 22, 2021, Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Mhandisi Robert Gabriel, alitembelea eneo la 
Makoroboi na kuwajulisha wamachinga kuwa hiyo 
ndiyo ingekuwa siku yao ya mwisho katika eneo hilo. 
Kuepusha shari, wamachinga waliondoa vibanda vyao 
lakini siku chache zilizofuata walifanya maandamano 
ya kupinga zoezi la kuwahamisha kutoka katikati ya 
jiji kwenda pembezoni. Hayo hayakuwa maandamano 
ya kwanza na wala hayakuwa ya mwisho. Mwezi 
Desemba 2022, wamachinga walijaribu kuandamana 
jijini Mwanza. Adam Malima, mkuu mpya wa mkoa 
wa Mwanza aliyerithi kijiti kutoka kwa mhandisi 
Gabriel aliamuru jeshi la polisi kufuatilia wachochezi 
wa maandano hayo, japokuwa yeye mwenyewe alikiri 
kuwa maeneo ambayo wamachinga walipelekwa 
hayakuwa rafiki kwa biashara zao na usalama wao. 
Malima aliweka wazi kuwa alipoyatembelea baadhi 
ya maeneo alishangaa kukuta yakiwa ni mapori 
ambayo hayakufanyiwa usafi na hivyo yalikuwa 
na wanyama hatari kama nyoka. Pia, hayakuwa na 
miundombinu ya msingi na yalikuwa katika maeneo 
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yasiyofikika.2  Hii ni kusema kuwa muujiza wa mteja 
kumfuata mmachinga aliouhubiri mhandisi Gabriel 
haukuwa umetokea. Licha ya kukiri udhaifu huo, bado 
Malima, kama alivyokuwa mtangulizi wake, alishikilia 
msimamo kuwa wamachinga hawapaswi kurudi 
katikati ya jiji kwani mpango ni kuifanya Mwanza 
kuwa “mji wa kisasa, mji wa kitalii” na ingekuwa 
aibu kwa watalii kutembea barabarani wakakutana 
na wamachinga wakiuza mafenesi. Hii inadhihirisha 
wazi kuwa lengo la watawala kupanga upya miji 
sio kutimiza mahitaji wa wananchi walio wengi 
bali matamanio ya wachache. Iwapo wameondoa 
mamilioni ya wamachinga katikati ya jiji, tena kwa 
kutumia mabavu na kupora mali zao, kisha miaka 
miwili baadaye, watawala hao hao wanakiri kuwa 
mahali walipowahamishia hapafai kwa biashara zao, 
je, watawala hao waliwahi kufikiria kuwa ndani ya 
hiyo miaka miwili wamachinga hao waliishi vipi?

Kwa kuwa watawala hawatatui tatizo kwa 
kushughulikia kiini chake na badala yake hulifunika 
kwa kutumia mabavu ya dola, maandamano ya 
wamachinga yamekuwa yakilipuka mara kwa mara 
katika majiji yote nchini kupinga kuondolewa kwao 
katikati ya jiji. Hata hivyo, habari za maandamano 
hayo hazijitokezi sana kwenye vyombo vya habari na 
hata pale zinapojitokeza hazipewi uzito unaostahili. 
Ili kujua sababu za maandamano ya wamachinga 

2M24 Online Media, “Msimamo Mkuu wa Mkoa Mwanza Machinga Kurudi Mjini!” 
Decemba 22, 2022. Imepatikana Januari 5, 2023 kutoka https://www.youtube.com/
watch?v=6a_HcTFNHZQ.
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kutokupewa kipaumbele katika vyombo vya habari, 
nitasimulia kisa cha mwanahabari wa umma Mabere 
Makubi na wamachinga.

Mabere Makubi: Mwanahabari Shujaa

Wakati mazoezi ya bomoa bomoa za usiku wa manane 
na uporaji wa mali za wamachinga yakiendelea mwezi 
Oktoba 2021, ni wanahabari wachache waliothubutu 
kutoa habari hizo na kupaza sauti za wamachinga. 
Mmoja wa wanahabari hao ni Mabere Makubi 
aliyekuwa ameajiriwa na kituo cha televisheni cha 
ITV. Kutokana na kutoa habari iliyohusu maandamano 
ya wamachinga wakipinga uonevu waliokuwa 
wakifanyiwa, mwanahabari huyo alizuiliwa kutangaza 
habari zozote za serikali katika mkoa wa Mwanza. 
Kwenye mkutano wa Msemaji Mkuu wa Serikali na 
wanahabari uliofanyika jijini Mwanza Oktoba 17, 
2021, Makubi, kwa ujasiri mkubwa, alieleza kadhia 
aliyokumbana nayo:

Baadhi ya waandishi wa habari tunaoandika 
habari kwa ajili ya kuelimisha jamii, tunaingia 
kwenye misukosuko na kutishiwa na vyombo vya 
usalama. Mmojawapo, nataka niwe mkweli, ni 
mimi. Juzi nimeripoti habari ya wafanyabiashara 
wadogo wa Mwanza kuandamana kuja ofisini 
kwa Mkuu wa Mkoa kuelezea malalamiko yao 
kutokana na hatua inayodaiwa kufanywa na 
askari mgambo wa Jiji la Mwanza kwenda usiku 
wa manane majira ya saa 8 usiku kuvunja vibanda 
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vyao na baadhi kudai kwamba hata mali zao 
zimeporwa. Nimefuatilia tukio hilo kuanzia eneo la 
Makoroboi mpaka ofisi ya Mkuu wa Mkoa getini. 
Hivi sasa tunavyozungumza, muda huu, Mkuu wa 
Mkoa, kupitia kwa msaidizi wake, Bwana Levy, 
ananiambia, “Wewe Makubi hutakiwi kwenda 
kwenye tukio kuandika habari kwa sababu 
ulishakuja kuandika habari. Sisi tunakwenda na 
watu wangu.” Ina maana amechagua watu wa 
kwenda kufanya nao kazi. Mimi ni mwandishi wa 
habari. Nina haki ya kutafuta habari: nina haki 
ya kualikwa, nina haki ya kwenda bila kualikwa. 
Naomba kufahamu, ni lini tutafikia hatua ya 
kuacha ukiritimba wa namna hii? Waandishi 
tunapoandika habari … zinazoweza kusaidia 
wananchi wanaolalamika kufikisha kilio chao, 
sisi ni daraja3. 

Ilitarajiwa swali la Makubi lingesaidia kutanua 
wigo wa uhuru wa wanahabari na kuwaaibisha 
watawala wanaowatishia waandishi wanaotoa habari 
zinazohusu uonevu wanaofanyiwa watu wa tabaka 
la chini. Lakini haikuwa hivyo. Kwa kuuliza swali 
hilo, Makubi alionekana kama aliyetangaza vita na 
serikali ya mkoa wa Mwanza. Kilichofuatia ni yeye 
kusimamishwa kazi na mwajiri wake, japokuwa 
chombo cha habari kilichomwajiri ni cha binafsi. 
Hatua hii iliwaogofya wanahabari ambao sasa walijua 

3EastAfricaTV, “Taarifa ya Msemaji wa Serikali Mwanza,” Oktoba 17, 
2021. Imepatikana Novemba 20, 2022 kutoka https://www.youtube.com/
watch?app=desktop&v=4pKlD74Zut4.
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kuwa dola lilikuwa limeweka mstari mwekundu 
ambao wanahabari hawakutakiwa kuvuka. Jambo hili 
lilifanya vitendo vya kionevu vilivyofanywa na dola 
kwa wamachinga visimulikwe na mtu yeyote. 

Tofauti na zamani ambapo ilikuwa rahisi kwa 
mwanahabari kuachishwa kazi na chombo kimoja 
na kisha kuajiriwa na chombo kingine, katika 
kipindi hiki cha fungate mpya kati ya dola na mtaji, 
pamoja na sheria kandamizi ya huduma za habari, 
ni mwanahabari binafsi, badala ya chombo chake, 
ndiye huwajibishwa pale inapoandikwa habari 
isiyowapendeza watawala. Iwapo mwanahabari huyo 
atafukuzwa kazi na chombo kimoja, basi kila mwajiri 
ataogopa kumwajiri kwani wamiliki wa habari 
wanaangalia zaidi maslahi yao ya mtaji kuliko uhuru 
wa habari. Hicho ndicho kilichotokea kwa Makubi. 

Baada ya kukaa mtaani, bila utetezi wowote kutoka 
kwa wanahabari wenzake, aliambiwa kuwa njia 
sahihi ya yeye kurejea kazini ni kuomba msamaha 
kwa serikali ya mkoa wa Mwanza. Hii ilikuwa ni 
fedheha kwa Makubi lakini hakuwa na namna zaidi 
ya kujishusha. Kwa unyenyekevu aliitisha mkutano 
na wanahabari mwezi Novemba 2021 na kuomba 
msamaha kwa Mkuu wa Mkoa wa Mwanza pamoja 
na Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana kwa kutoa habari 
ambazo “ziliweza kusababisha pengine mamlaka za 
uteuzi [wao] ziweze kutaka kujua kulikoni kuhusiana 
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na suala hili.”4  Makubi alimsihi mkuu wa mkoa wa 
Mwanza “kama mzazi, kama kiongozi wa serikali, 
kama mtu ambaye anamjua Mungu na mtu ambaye 
amejipambanua kwa namna moja ama nyingine kama 
mtumishi wa Mungu” amsamehe.

Inavyoonekana safari hii watawala walikuwa 
wameamua kumtumia Makubi kama fundisho kwa 
wanahabari wengine. Kwa muda mrefu, Makubi 
alikuwa amejizolea sifa kama mwanahabari 
asiyeweza kutishwa na watawala na aliyefanya kazi 
yake kwa weledi bila uoga. Msimamo wake ulimletea 
misukosuko mara kadhaa. Mwaka 2011, Makubi alikuwa 
kati ya waandishi wanne walioshikiliwa na Jeshi la 
Polisi wilayani Tarime walikokuwa wamekwenda 
kusaka “taarifa za polisi kuua wananchi karibu na 
mgodi na kutupa maiti zao barabarani huku wakidai 
wamezipeleka kwa jamaa zao kwa mazishi.”5  Mwaka 
uliofuatia alinusurika kupigwa na kunyang’anywa 
kamera aliyokuwa akiitumia kurekodi mapigano 
baina ya vigogo wa Umoja wa Vijana wa Chama cha 
Mapinduzi (UVCCM) mkoa wa Mara katika mkutano 
wa uchaguzi wa jumuiya hiyo. Licha ya kumtishia 

4Matukio Daima TV, “Nimesimama Kazi ITV kwa Taarifa ya Sintofahamu Juu ya 
Machinga – Mwanahabari Mabere Makubi.” Novemba 22, 2021. Imepatikana 
Novemba 20, 2022 kutoka https://www.youtube.com/watch?v=mqSuvqgIh0w.
5Ndimara Tegambwage, “Kilio Cha Wananchi, Waandishi Kuteswa, Kuuawa: 
Usalama wa Mwandishi wa Habari Tanzania.” Mada Iliyowasilishwa kwenye 
Mkutano Mahususi wa Baraza la Habari Tanzania (MCT), Mei 14, 2013, Dar 
es Salaam. Imepatikana Novemba 20, 2022 kutoka http://ndimara.blogspot.
com/2013/05/kilio-cha-waandishi-kuteswa-kuuawa.html?m=1.
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kumshushia kipigo, vigogo hao wa UVCCM mkoa 
wa Mara hawakuweza kumnyamazisha Makubi 
wala kumnyang’anya vitendea kazi vyake. Vitisho 
havikukoma. Tarehe 9 Aprili 2021, Makubi alipokea 
vitisho kutoka kwa Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, 
Dk. Philis Nyimbi, aliyeripotiwa “kumtishia kumfanyia 
kitu kibaya mwandishi wa ITV Mabere Makubi 
ambacho kitamsababisha afutwe kazi. Hii ni kutokana 
na kutoridhishwa na habari aliyoitoa.”6  Vitisho hivyo 
vilitimia miezi 7 baadaye.

Licha ya kufedheheshwa kiasi cha kuomba msamaha 
bado mwanahabari huyo hakurejeshwa kazini! Hizo 
ni gharama ambazo Makubi alizilipa kwa kujaribu 
kuweka hadharani yaliyokuwa yakiendelea kwenye 
bomoa bomoa za vibanda vya wamachinga zilizokuwa 
zikifanyika usiku wa manane. Siku itakapoandikwa 
historia ya wanahabari wa umma na mashujaa wa 
haki-jiji nchini Tanzania, waliolipa gharama kwa 
kusimama na wamachinga dhidi ya uporaji, basi jina 
la Makubi litapaswa kuwemo.  

Maisha Yasiyo na Thamani

Nimeamua kuanza na visa hivi viwili vinavyohusiana. 
Kisa cha Makasi kinawahusu wavujajasho 
wanaojitafutia riziki katika majiji na madhila 

6DW–Idhaa ya Kiswahili, “Polisi Tanzania Yashutumiwa kwa Kuhangaisha 
Wanahabari,” Aprili 22, 2021. Imepatikana Novemba 20, 2022 kutoka 
https://www.dw.com/sw/polisi-tanzania-yashutumiwa-kwa-kuhangaisha-
wanahabari/a-57285451.
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wanayokumbana nayo, yakiwemo kuporwa bidhaa 
zao, kupigwa na risasi za moto, kulazwa mahabusu, 
n.k. Kisa cha Makubi kinahusu gharama ambazo 
wanahabari wa umma wanalipa kwa kujaribu kuweka 
hadharani uonevu wanaofanyiwa wavujajasho katika 
majiji. 

Makasi anawakilisha tabaka la chini, tabaka la 
walalahoi ambalo hupitia uonevu wa kila siku 
unaofanywa na dola kwa kushirikiana na mabepari 
lakini kilio chao hakisikiki na uonevu wanaofanyiwa 
hauonekani. Haupigiwi kelele katika vyombo vya 
habari na wala hakuna asasi ya kupigania haki za 
binadamu inayopigania haki za wamachinga. Kwa 
hapa Tanzania, tabaka la kati (walalahai) linakubaliana 
na tabaka la juu (walalaheri) kuwa timua timua 
inayofanywa na dola dhidi ya walalahoi (wamachinga) 
ni zoezi la lazima kufanyika ili kulinda taswira na 
mandhari ya jiji pamoja na sheria za mipango miji. 
Kwa hiyo, ukatili na uonevu unaofanywa na dola 
huonekana kama jambo lisilozuilika na mara nyingi 
wamachinga hulaumiwa kwa ukaidi wao unaolifanya 
dola lisiwe na namna zaidi ya kutumia nguvu. Hizi ni 
fikra mfu zilizojikita katika ubinafsi wa kitabaka bila 
kufikiria kuhusu maisha ya watu wa tabaka la chini. 

Rafiki yangu mmoja aliwahi kusema kuwa iwapo hata 
asilimia moja ya uonevu wanaofanyiwa wamachinga 
(ikiwemo kuporwa bidhaa zao) ungeelekezwa kwa 
watu wa tabaka la juu basi kungeibuka kelele za ajabu 
kutoka kwa wakubwa wa dunia kulaani uvunjifu 
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wa ‘haki za binadamu’. Kelele hizo zingerudufishwa 
na asasi za kiraia za kutetea haki za binadamu na 
zingekuwa ajenda kuu ya vyombo vya habari vya 
kimataifa. Serikali iliyoko madarakani ingeitwa 
serikali ya kikomunisti na kungekuwa na vikwazo 
vya kila aina dhidi ya serikali hiyo. Bila shaka nchi 
za Magharibi zingekuwa zinajiandaa kuivamia 
Tanzania kwa ajili ya kurejesha ‘demokrasia’ na ‘haki 
za binadamu’ kwa kutumia mabomu ya NATO. Lakini 
wanaofanyiwa uonevu huo sio watu wa tabaka la 
kati au la juu bali watu wa tabaka la chini, ambao 
hawatazamwi kama binadamu wenye haki sawa na 
wengine. Ndani ya mfumo wa ubepari wa soko huria, 
maisha ya watu wa tabaka la chini ni maisha yasiyo na 
thamani (unworthy lives) ilhali yale ya watu wa tabaka 
la kati na juu ndiyo huonekana yenye thamani (worthy 
lives)7 . Alimradi dola liloloko madarakani linaendelea 
kutekeleza sera za soko huria, kuusujudia ubeberu 
na kutimiza maslahi ya matabaka ya walalahai na 
walalaheri, basi sauti za kupinga uonevu dhidi ya 
wamachinga hazitasikika. 

Hii pia inatupatia taswira juu ya namna ambavyo dola 
linashughulika na matabaka katika mfumo wa ubepari 
wa soko huria (uliberali mamboleo). Kwa walalahai 
na walalaheri, wakiwemo wahisani na wawekezaji, 
dola la kiliberali mamboleo hujionyesha kama dola 
dhaifu na kwa maana hiyo watu hao hupata uhuru 

7Edward S. Herman and Noam Chomsky, Manufacturing Consent: The Political 
Economy of the Mass Media (London: Vintage Books, 1994).
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wao, iwe ni wa kufanya biashara, kuendesha shughuli 
zao kupitia asasi za kiraia na vyama vya siasa. Kwa 
walalahoi, dola la kiliberali mamboleo hujidhihirisha 
kama dola la kinyapara, lenye sheria kandamizi na 
linalojinaisha uwepo wa watu wa tabaka la chini 
katika miji na vijiji kwa kuwapora vyanzo vyao vya 
maisha. Baada ya kuitafiti kwa kina tabia hii ya 
dola katika nyakati za soko huria, mwanazuoni Loïc 
Wacquant alilitaja dola la kiliberali mamboleo kama 
‘dola kentauro’ (centaur state), ambalo, ni nusu mtu na 
nusu mnyama. Linafanya utu kwa watu wa tabaka la 
juu na kati na unyama kwa watu wa tabaka la chini8. 
Japokuwa imekomazwa wakati wa mageuzi ya soko 
huria, mbinu hii ni mwendelezo wa mbinu ya utawala 
kwa misingi ya kibaguzi iliyopandikizwa wakati wa 
ukoloni ambapo, katika maeneo ya mijini, wazungu 
walikuwa raia kamili na wenye haki za binadamu na 
Waafrika, ambao walikuwa watawaliwa na siyo raia, 
waliishia kubaguliwa, kunyanyaswa na kuporwa9.  
Mgawanyo huu, kama inavyoonyeshwa katika sura 
ya pili ya kitabu hiki, haukuishia katika mfumo wa 
utawala tu bali pia katika utoaji wa huduma za kijamii, 
fursa za kiuchumi, n.k. 

8Loïc Wacquant, Punishing the Poor: The Neoliberal Government of Social Insecurity 
(Durham: Duke University Press, 2009), 43 & 312.
9Mahmood Mamdani, “Historicizing Power and Responses to Power: Indirect Rule 
and Its Reform,” Social Research 66, no.3 (Fall 1999): 875.
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Kwa Nini Kitabu Hiki? 

Kama ilivyoelezwa hapo juu, Tanzania, kama zilivyo 
nchi zingine, imekuwa ikiwaondoa wafanyabiashara 
wadogo wadogo, maarufu kama wamachinga kutoka 
katika maeneo ya katikati ya jiji. Aghalabu, mazoezi 
hayo ya timua timua hutumia mabavu na kusababisha 
hasara, maumivu na utwezaji wa utu wa wamachinga. 
Kitabu hiki kinachambua mtazamo, sera na sheria 
zinazotumiwa na serikali ya Tanzania katika kupanga 
miji na kuwatimua wamachinga.  Kinaonyesha kuwa 
zina asili ya uonevu wa kitabaka, ulioanza wakati 
wa ukoloni na kukomaa katika kipindi cha uliberali 
mamboleo. 

Kila mara wamachinga wanapodai haki yao ya 
kujipatia kipato katikati ya jiji huonekana kama 
mahayawani wanaotoa madai yasiyotekelezeka. 
Kitabu hiki kinayaweka madai ya wamachinga 
katika muktadha na kuonyesha kuwa sio madai ya 
kihayawani bali ni madai halisi na yanayotekelezeka, 
yaliyojikita katika nadharia ya haki-jiji. Mifano ya 
sera, sheria na maazimio ya kimataifa juu ya haki-jiji 
pamoja na utekelezaji wake katika nchi mbalimbali 
imetolewa. Tanzania haipaswi kubaki nyuma. Kitabu 
hiki kinapaza sauti ya wamachinga katika kudai 
HAKI-JIJI SASA!

Kitabu hiki kina sura sita. Sura mbili za mwanzo 
zimeandikwa na waandishi wawili –  Sabatho 
Nyamsenda na Abunuwasi L.  Mwami. Sura ya 
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kwanza inatoa uchambuzi wa mfumo wa kibepari 
kwa kuainisha tabia zake na kuonyesha hatua 
ambazo mfumo huo umepitia. Athari za majilio ya 
ubepari katika bara laAfrika pia zimeainishwa. Hizo 
ni pamoja na unyonyaji wa nguvu-kazi na rasilimali 
za Afrika ambao umestawisha nchi za Magharibi na 
kuifukarisha Afrika. Sura hii pia imeonyesha namna 
ambavyo Waafrika wamekuwa wakipambana dhidi 
ya ubepari katika sura zake mbalimbali. Mapambano 
hayo, tangu enzi za Mkwawa hadi zama za Nyerere ni 
mapambano ya ukombozi. Katika zama za ubepari wa 
soko huria mapambano dhidi ya unyonyaji na uporaji 
hayajakoma, iwe ni kwa wafugaji wa Ngorongoro au 
wamachinga wa Dar es Salaam.

Sura ya 2 imewaangazia wamachinga ndani ya mfumo 
na jiji la kibepari. Sura hii imefafanua maana ya 
mmachinga na sababu za kuibuka kwa umachinga na 
kuonyesha ni jinsi gani mikanganyiko na mabadiliko 
katika ya mfumo wa ubepari vimepelekea uibukaji 
wa kundi kubwa la watu wasiokuwa na ajira, ambao 
hawana namna ya kuishi zaidi ya kujitafutia riziki katika 
kiitwacho sekta isiyo rasmi. Sura hii pia imechambua 
historia ya majiji, ikilitazama jiji la Dar es Salaam na 
namna lilivyosukwa kwa misingi ya ubaguzi wa rangi 
na wa kitabaka. Hata baada ya ukoloni kuangushwa 
na ubaguzi wa rangi kukomeshwa, ubaguzi wa 
kitabaka uliendelea kutamalaki na ulijidhihirisha kwa 
namna mabavu yalivyokuwa yakitumika kuwaondoa 
wavujajasho kutoka katika maeneo ya katikati ya jiji. 
Ujio wa uliberali mamboleo na dira yake ya ujenzi 
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wa jiji la viwango vya kimataifa umechochea zaidi 
ubaguzi wa kitabaka na miongoni mwa waathirika wa 
mazoezi ya timua timua na bomoa bomoa wamekuwa 
ni mafukara wanaojishughulisha na umachinga. 
Mazoezi haya yanayotumia mabavu makubwa ya 
dola yameacha dhahma kubwa kwa wamachinga, 
zikiwemo kuporwa bidhaa, kujeruhiwa na kuachwa na 
ulemavu wa kudumu. Iwapo mtu anataka kufahamu 
ukatili wa dola basi anapaswa kuutazama kwa namna 
dola linavyohusiana na watu wa tabaka la chini! 
Huko atagundua kuwa hakuna demokrasia licha ya 
majigambo ya utekelezaji wa demokrasia na haki za 
binadamu. Sura hii pia imepaza sauti ya wamachinga 
juu ya aina gani ya jiji wanalolitaka - jiji ambamo 
wana haki ya kuyafikia na kuyatumia maeneo yaliyo 
na mzunguko mkubwa wa watu kwa ajili ya kujipatia 
riziki zao. 

Sura ya 3 iliyoandikwa na Joseph Chiombola 
inafanya uchambuzi wa sera na sheria za ardhi na 
mipango miji ili kuonyesha misingi yake. Mwandishi 
anatufahamisha kuwa uonevu unaofanyika dhidi ya 
wamachinga umelindwa na sheria hizi na hasa sheria 
ndogo zinazotungwa na halmashauri za miji na majiji 
kwa ajili ya kuratibu shughuli za umachinga.  Chombo 
kinachotumiwa kuhukumu watu wanaodaiwa 
kukiuka sheria ndogo ni Mahakama ya Jiji iliyopo 
jijini Dar es Salaam. Chiombola anatufahamisha 
kuwa “kwa mazingira ya utekelezaji wa sheria ndogo 
za halmashauri na usikilizaji wa mashauri kwenye 
Mahakama ya Jiji, mmachinga huweza kukamatwa 
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asubuhi halafu mchana akafikishwa kwenye 
mahakama hiyo ya jiji na kufikia saa tisa akajikuta 
anaingizwa gerezani.” Kwa ufupi, uonevu dhidi ya 
wamachinga unalindwa na sheria kandamizi na 
umewekewa vyombo ambavyo haviendeshwi kwa 
kufuata taratibu za kawaida za kimahakama za 
usikilizaji wa mashitaka!

Sura ya 4, iliyoandikwa na Sabatho Nyamsenda, 
inajenga msingi wa kinadharia wa hitimisho la sura 
ya 3 juu ya wamachinga kuungana ili kupigania 
mabadiliko ya kisera na kisheria. Sura hii inautanua 
mjadala na kutoa dira ya kinadharia inayopaswa 
kuongoza mapambano ya wamachinga. Dira hii ni 
haki-jiji. Japokuwa dhana ya haki-jiji iliibuliwa na 
mwanazuoni wa kimapinduzi Henri Lefebvre mwaka 
1967, ukweli ni kwamba dhana hii imeanzia mtaani 
kwa watu wa tabaka la chini wakipigania haki na 
usawa katika jiji, haki ya kukaa na kutumia maeneo ya 
jiji na pia kushiriki kikamilifu katika kuliendeleza jiji 
kwa viwango vinavyokidhi matamanio ya mioyo yao10.  
Hata nukuu za wamachinga wenyewe zilizotolewa 
mwishoni mwa sura ya 1 ya kitabu hiki zinathibitisha 
hivyo. Sura hii ya 4 inatofautisha mitazamo miwili 
ya haki-jiji: mtazamo wa kimapinduzi na mtazamo 
wa kimageuzi. Mtazamo wa kimapinduzi umelenga 
kuondoa misingi mikuu ya ubepari ili kujenga jiji jipya. 
Mtazamo wa kimageuzi unakusudia kufanya mageuzi 

10David Harvey, Rebel Cities: From the Right to the City to the Urban Revolution (London: 
Verso, 2012), x-xii & 4.
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madogo ili kutoa unafuu kwa watu wanaokandamizwa. 
Kumekuwa na mjadala mkubwa baina ya wanazuoni 
na wanaharakati juu ya mitazamo hii miwili huku 
baadhi wakilazimika kuchagua upande. Hata hivyo 
kitabu hiki kinashauri kuwa mitazamo yote miwili 
inaweza kutumika katika mapambano, mtazamo wa 
kimageuzi ukiongoza madai ya muda mfupi ili kuleta 
unafuu na mtazamo wa kimapinduzi ukitoa dira kwa 
madai ya muda mrefu ili kujenga jiji jipya lisilo na 
chembe za ubepari. Mifano dhahiri ya mapambano ya 
wamachinga katika kuzilazimisha serikali kutambua 
haki zao imetolewa ikigusia nchi za India na Brazil 
ambako sera na sheria zinazotambua haki-jiji 
zimetungwa kutokana na msukumo wa wavujajasho 
wa mijini! 

Sura ya 5, iliyoandikwa na Michaela Collord 
inaendeleza pale sura ya 4 ilipoishia. Iwapo mifano 
ya mapambano iliyotolewa katika sura ya 4 iligusia 
mapambano katika ngazi ya kitaifa na kimataifa, basi 
sura ya 5 inatoa mifano ya mapambano ya kila siku 
ya wamachinga katika ngazi ya mtaa, yenye lengo la 
kusimika haki-jiji katika maeneo ambako wamachinga 
wanafanyia kazi. Mapambano hayo yaliyotokea katika 
majiji ya Durban (Afrika Kusini) na Ahmedabad (India) 
sio tu kwamba yalifanikisha kuzuia timua timua za 
wamachinga katika ngazi ya mitaa bali pia yalikuwa 
sehemu ya harakati zilizofanikisha kutambuliwa kwa 
haki zao katika ngazi ya mtaa na baadaye kusimikwa 
na mageuzi katika ngazi ya kitaifa. Kisa cha 
wamachinga wanawake walioongoza mapambano 
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ya kudai haki-jiji huko Ahmedabad ni cha kusisimua. 
Licha ya vitisho na vikwazo kutoka katika mamlaka za 
serikali, wanawake hao mashujaa walisimama kidete 
na hatimaye wakafanikiwa kupata ushindi. 

Ukiachilia mbali ujasiri, silaha nyingine za mapambano 
zilizotumiwa na wanawake wa Ahmedabad ni 
umoja na mshikamano pamoja na dira ya kuongoza 
mapambano yao. Mshikamano ulionekana pale 
ambapo wamachinga wanaume pamoja na wateja 
waliungana na wanawake hao katika kudai haki 
yao ya kufanya kazi katika maeneo ya katikati ya 
jiji. Vilevile, Collord anatudokezea kuwa wanawake 
hao mashujaaa “walikuwa sehemu ya umoja (Chama 
cha Wanawake Waliojiajiri) uliojumuisha muungano 
na pia ushirika.” Anaendelea kutufahamisha kuwa  
“Ushirika ulitoa mikopo kwa wanawake kununua 
bidhaa kutoka kwa wauzaji wa jumla kwa kiwango 
cha ushindani” wakati ambapo Muungano ulikuwa 
ukijadiliana na mamlaka za serikali kuhusu madai ya 
wanawake hao. 

Mjadala wa ushirika kama chombo cha upiganiaji 
na utekelezaji wa haki-jiji unaendelezwa katika 
sura ya 6 iliyoandikwa na Christina Mfanga. Kama 
ilivyofafanuliwa katika sura ya 4, haki-jiji ni haki ya 
pamoja (collective right) na sio haki ya mtu mmoja 
mmoja. Pili, kati ya misingi mikuu ya dhana ya 
kimapinduzi ya haki-jiji ni umiliki wa pamoja na 
ushiriki wa pamoja. Katika mfumo wa kibepari, 
ushirika ni kati ya vyombo muhimu vinavyowaleta 
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wavujajasho katika kujenga nguvu ya pamoja ili 
kukabiliana na wanyonyaji wao na kujenga mbadala. 
Kwa ufupi, ushirika ndicho chombo cha utekelezaji 
wa haki-jiji. 

Licha ya manufaa hayo ya ushirika, bado leo hii 
ukitaja neno ushirika kwa wavujajasho hususan wa 
vijijini watakwambia kuwa ushirika ni chombo cha 
kinyonyaji na hivyo hawataki kujiunga. Ni kwa nini 
imetokea hivyo? Swali hili linajibiwa kwa ustadi 
mkubwa na Mfanga ambaye anaidurusu historia ya 
ushirika nchini Tanzania, tangu kuanza kwake wakati 
wa ukoloni hadi leo hii. Historia hii inadhihirisha 
kuwa kwa upande wa wavujajasho, hasa wakulima 
vijijini, ushirika ulikuwa chombo cha kuwaunganisha 
ili kupambana dhidi ya wanyonyaji wao, hasa 
wafanyabiashara wenye asili ya Kiasia waliokuwa 
wakilangua mazao kwa bei ya chini na kuyauza nje 
kwa bei ya juu. Dola la kikoloni halikutaka vyama 
vya ushirika viwe huru, hivyo basi, lilitunga sheria 
zilizowapatia warasimu nguvu ya kuingilia mambo ya 
ndani ya vyama vya ushirika. Sheria hizo pia zililipatia 
dola haki ya kukusanya tozo kutoka kwa wakulima 
kupitia vyama vya ushirika. 

Baada ya uhuru kupatikana, mahusiano kati ya dola 
na vyama vya ushirika hayakubadilika. Badala yake, 
dola liliongeza juhudi katika kuhamasisha uundaji wa 
vyama vya ushirika, kinyume na misingi ya ushirika 
inayotaka vyama viwe huru na viundwe kwa hiyari ya 
wanachama. 
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Mwaka 1976, dola la Tanzania lilifuta vyama vikuu 
vya ushirika (cooperative unions) na nafasi yake 
ikichukuliwa na mamlaka za mazao za serikali. Baada 
ya kutoka madarakani, Mwalimu Nyerere alikiri kuwa 
kati ya makosa ambayo serikali yake iliwahi kufanya 
ilikuwa ni kufuta vyama vya ushirika na serikali za 
mitaa11.  

Japokuwa serikali ya Mwalimu Nyerere ilirekebisha 
makosa hayo kwa kurejesha serikali za mitaa na vyama 
vya ushirika mwaka 1982, vyombo hivi havikuwa huru 
kwa namna yoyote. Vilihodhiwa na kudhibitiwa na 
dola badala ya wanachama (kwa upande wa vyama 
vya ushirika) na wananchi (kwa upande wa serikali 
za mitaa). Mifano halisi ya uhodhi na udhibiti huu 
kupitia sheria umetolewa vema katika kitabu hiki. 

Itoshe kusema kuwa, wakati vyama vya ushirika 
vinarejea, vilirejea katika zama mpya, zama za mpito 
kutoka ujamaa kuelekea soko huria. Ilipofika miaka 
ya 1990, Mwalimu Nyerere akiwa ameshang’atuka 
madarakani, vyama vya ushirika vilianza kuhujumiwa 
na kufilisiwa. Warasimu serikalini na katika chama 
tawala walikuwa wameshalipiga teke Azimio la 
Arusha na hasa miiko ya uongozi ambayo ilikuwa 
imewazuia viongozi kuwa mabepari. Zilikuwa zama 
mpya, zama za ‘Azimio la Rushwa,’ lililosimika misingi 
ya ulafi, unyonyaji, ubinafsi na uporaji. Kulikuwa na 

11Julius K. Nyerere, Hotuba ya Mwisho ya Rais J.K. Nyerere katika Bunge (Dar es 
Salaam: Mkuki na Nyota Publishers, 2022), 32.
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mgawanyo wa kazi katika uporaji wa mali za umma: 
mabepari kutoka nje walikabidhiwa mashirika ya 
umma yaliyobinafsishwa ilhali mabepari uchwara 
wa ndani pamoja na watawala waligawana mali za 
vyama vya ushirika. Kufumba na kufumbua, viwanda 
vya kuchambua pamba, mashamba, majumba, magari 
na mali nyingine zilizokuwa zikimilikiwa na vyama 
vya ushirika zikawa mali za watu binafsi. Vyama vya 
ushirika vikahujumiwa na kufilisiwa. Baadhi vikafa, 
na vile vilivyobakia vikabadili wajibu: kutoka vyombo 
vya kuwaunganisha wazalishaji dhidi ya wanyonyaji 
kuwa vyombo vinavyotumika kama mawakala wa 
walanguzi. Wazalishaji vijijini wakapoteza imani 
navyo.

Ni katika kipindi hiki ndipo vilipoibuka vyama vipya 
vya ushirika – ushirika wa kuweka na kukopa – na 
sehemu kubwa ya vyama hivyo vikiwa katika maeneo 
ya mijini. Sababu zilizopelekea uibukaji wa ushirika 
huu mpya hazitofautiani na zile zilizopelekea uundwaji 
wa ushirika wa zamani. Iwapo ushirika wa zamani 
ulianzishwa ili kupambana na walanguzi katika sekta 
ya mazao katika uchumi wa kikoloni uliotegemea 
usafirishaji wa malighafi kwenda nje, basi ushirika 
mpya ulianzishwa kwa ajili ya kuwakinga wavujajasho 
dhidi ya unyonyaji na uporaji unaofanywa na benki 
katika uchumi wa soko huria ambako kila kitu 
kiligeuzwa kuwa bidhaa na kuuzwa sokoni. Hata 
hivyo, kama ilivyokuwa katika ushirika wa mwanzo, 
ushirika mpya nao umeangukia katika mbawa za dola 
na makucha ya soko huria. Hii imepelekea vyama 
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vipya vya ushirika kugawanyika katika makundi 
mawili: ushirika tegemezi na ushirika mbadala.

Ushirika tegemezi hutegemea ufadhili kutoka kwa 
wahisani na umefungamanishwa na benki pamoja 
na taasisi za mikopo midogo.  Ushirika huu hutumika 
kama vyombo vya kuendeleza unyonyaji na uporaji 
wa mali za wavujajasho pamoja na kupigia chapuo 
maadili ya soko huria kama ubinafsi, ubidhaishaji, 
ulimbikizaji mtaji, na mgawanyo wa kitabaka. 
Ushirika mbadala kwa kiasi kikubwa hautegemei 
ufadhili, umejiengua katika taasisi za kifedha, hususan 
taasisi za mikopo midogo. Ushirika huu hutumiwa na 
wavujajasho kama ngao ya kuwakinga dhidi ya makali 
ya maisha, unyonyaji na uporaji unavyosababishwa na 
ubepari. Pia, ushirika huu hutumiwa na wavujajasho 
kama jukwaa la kudai haki zao. Maadili yanayopigiwa 
chapuo ni yale ya umoja, mshikamano, usawa, madai 
ya huduma za kijamii zinazogharamiwa na umma, nk. 

Ni ushirika mbadala ndio utakaoweza kutumiwa na 
wavujajasho walio katika sekta ya umachinga kama 
vyombo vya kimapambano katika kusimika haki-jiji 
ya kimageuzi wakati wakiendelea na mapambano 
ya kufanikisha haki-jiji ya kimapinduzi. Ushirika 
mbadala utapaswa kujifunza kutokana na mapungufu 
ya vyama vya ushirika vya mwanzo ili kuweka misingi 
imara kwa wavujajasho wa mijini kujikomboa.  

Kama ambavyo Mfanga anafafanua katika kitabu hiki, 
ushirika mpya wa kidemokrasia utakuwa na manufaa 
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kwa wavujajasho, na hasa wamachinga, katika 
nyanja zote za maisha. Kiuchumi, ushirika unaweza 
kutumiwa na wamachinga kama vyombo vya umiliki 
na uendeshaji wa pamoja wa maeneo wanayofanyia 
biashara. Kisiasa, ushirika utasaidia kutimiza lengo 
la ushiriki wa pamoja. Demokrasia shirikishi iliyomo 
ndani ya vyama mbadala vya ushirika itakuwa msingi 
wa ujenzi wa demokrasia mbadala ndani ya nchi. 
Vyama vya ushirika, pamoja na vyombo vingine vya 
wavujajasho, vitakuwa vitovu muhimu na mbadala 
katika kuhakikisha wavujajasho wanashiriki katika 
maamuzi ya msingi ndani ya nchi yao, ikiwemo 
kushinikiza mabadiliko ya sera na sheria ili ziendane 
na matakwa na maslahi ya wavujajasho. 

Kijamii, vyama vipya vya ushirika vinaweza kuwa 
nguzo ya “ujamiishaji wa malezi ya watoto.” Imezoeleka 
kumwona mwanamke ambaye ni mmachinga akienda 
na mtoto wake mchanga katika eneo la biashara, 
ambapo mtoto, kama alivyo mzazi, hushinda juani au 
kupigwa na mvua, jambo ambalo ni hatari kwa afya 
na makuzi yake. Kupitia ushirika mpya, huduma za 
malezi ya watoto wachanga zinaweza kutolewa katika 
eneo la kazi au hata makazi ili kuhakikisha kuwa 
watoto wanapata malezi bora na mahitaji muhimu 
wakati wazazi wao wakihangaika kutafuta riziki. 
Mifano lukuki juu ya jitihada za ujenzi wa ushirika 
mpya nchini Tanzania na nje ya nchi imetolewa. 

Ni vigumu kufupisha kila kilichomo katika kitabu hiki 
kwani kimesheheni masuala mengi ya muhimu kwa 



29

Sabatho Nyamsenda

wavujajasho katika mapambano yao ya kujenga majiji 
yenye usawa kwa watu wote. Ni matumaini yetu kuwa 
kitabu hiki kitasomwa na wamachinga wenyewe, 
viongozi wa jumuiya za wamachinga pamoja na 
wavujajasho wengine mijini na vijijini. Kitabu hiki 
kinawakilisha mchango wetu mdogo, ulio sawa na 
kijito kiingiacho baharini, bahari yenyewe ikiwa ni 
mapambano ya kudai haki-jiji. Wamachinga wenyewe 
ndio wamekuwa wakiyaendesha mapambano hayo 
miaka nenda, miaka rudi. 

Kadhalika, tunaamini kuwa kitabu hiki kitawafaa 
viongozi na watumishi wa serikali wa ngazi zote, 
wakufunzi na wanafunzi wa vyuo, wanahabari, 
wanaharakati na watu wote wenye nia ya dhati 
ya kujifunza kuhusu haki-jiji na namna bora ya 
kupangilia, kuendeleza na kuendesha miji na majiji 
kwa kutimiza matakwa na matamanio ya walio wengi. 

Vuguvugu la Haki-Jiji Litafanikiwa

Agosti 2, 1972, Mwalimu Nyerere alizungumza 
na walimu na wanafunzi wa Chuo cha Ualimu,  
Chang’ombe, jijini Dar es Salaam. Katika hotuba yake, 
Mwalimu alizungumzia juu ya “vuguvugu... linalozuka 
dunia nzima,” la “watu kukataa kusukumwasukumwa 
na watu wengine,” vuguvugu “la kutaka kukomesha 
binadamu asimnyonye binadamu mwenzake.” 
Alibainisha kuwa vuguvugu hilo la kupinga uonevu 
na unyonyaji lililokuwa limeenea “dunia nzima” 
lilijumuisha “hata miongoni mwa watu waliomo 
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katika nchi za kibeberu”. Mwalimu alitoa utabiri 
kuhusu vuguvugu hilo akisema kuwa “vuguvugu hilo 
litafanikiwa; hatima yake ubeberu na ubaguzi wa 
rangi yatakuwa sura moja tu itakayoandikwa katika 
historia ya mwanadamu: tutasikia habari zake katika 
majumba ya makumbusho tu!”12 

Wakati akiandika maneno hayo, sehemu kubwa ya 
nchi za Kusini mwa Afrika zilikuwa chini ya tawala za 
kikoloni, iwe ni Wareno ndani ya Msumbiji na Angola, 
walowezi huko Zimbabwe au makaburu Afrika 
Kusini, Namibia na Lesotho. Nchini Uganda, utawala 
wa kifashiti wa Idd Amin ndio kwanza ulikuwa 
umempindua Milton Obote, ukiungwa mkono na 
Uingereza. Marekani ilikuwa ikiendeleza vita Vietnam 
na kwingineko. Nelson Mandela alikuwa akitumikia 
kifungo cha maisha huko Afrika Kusini. Kwa ufupi, 
mabeberu na vibaraka wao walionekana kuwa na 
nguvu. Kwa Mwalimu, ubeberu na ukaburu haukuwa 
tofauti na wanyama wa kale ambao walishindwa 
kubadilika kuendana na mazingira katika safari 
ya mabadiliko ya viumbe (evolution). Aya hizi kuntu 
katika hotuba ya Mwalimu zinapaswa kunukuliwa 
kama zilivyo:

Binadamu amepita katika hatua nyingi tangu 
alipoanza safari yake ya kujitambua utu wake. Na 
mazingira yetu yanatuonyesha kwamba maisha 

12Julius K. Nyerere, Binadamu na Maendeleo (Dar es Salaam: Oxford University 
Press, 1974), 118.
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ya viumbe vyote hayaendelei namna ile ile. 
Masokwe, ambao wakati mmoja tulishabihiana 
sana, wamepita katika njia ya maendeleo 
iliyowakwamisha. Na wako viumbe wengine 
ambao sasa wametoweka: meno yao yalikua 
yakawa makubwa mno, au miili yao ilitokea kuwa 
mizito mno, hata wasiweze kuyakabili mazingira
yaliyokuwa yanabadilika; wakafa wakamalizika! 
Mimi naamini kwamba katika historia ya 
maendeleo ya binadamu, mabeberu na wabaguzi 
wa rangi vile vile watatoweka. Sasa hivi wana 
maguvu mengi sana, lakini wanafanana sana na 
hili dudu – jiumbe la ovyo lililopotea njia. Tofauti 
iliyopo tu baina ya mabeberu na manyama haya 
ni kwamba meno na makucha ya mabeberu ni 
makali zaidi na yanaumiza zaidi. Hata sasa 
tunashuhudia unyama huko Vietnam. Lakini 
kushindwa kushirikiana ni dalili ya unyama; 
si tabia ya utu. Mabeberu na wabaguzi wa 
rangi watatoweka; Vorster na wenzake kama 
yeye watazuka na watatoweka. Kila beberu na 
mbaguzi wa rangi duniani ni mnyama wa aina 
fulani; na aina zote hizo za unyama hazina nafasi 
ya kudumu. Hatimaye zitatoweka!  Afrika lazima 
ikatae kusukumwasukumwa na kunyonywa. 
Na kwa dhamiri hiyo hiyo lazima nasi tukatae 
kudharau, kunyonya na kusukumasukuma 
wengine. Hatuna budi kuonyesha dhamiri hiyo 
kwa vitendo, siyo kwa maneno matupu13. 

13Kama hapo juu.
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Nasi leo tunasema kwa kujiamini kuwa vuguvugu la 
haki-jiji, lilioenea duniani kote, litafanikiwa.  Mifumo 
ya kale ya upangaji, uendelezaji na uendeshaji wa 
majiji inayowabagua, kuwapora na kuwajinaisha watu 
wa tabaka la chini ni mifumo mfu, iliyostawi katika 
dubwasha la kale: ubepari. Hata kama umejipaka 
poda na kujivika kilemba cha uliberali mamboleo, 
ubepari na ukatili wote unaouzalisha, havina nafasi 
ya kudumu. Watawala wote wanaoamini katika 
kuwatimua wavujajasho kutoka katika majiji nao pia 
watatoweka. Kama alivyosema Mwalimu, “tutasikia 
habari zao katika majumba ya makumbusho tu!”  
Tunarudia: vuguvugu la haki-jiji litafanikiwa!

Dar es Salaam
Aprili 17, 2023
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SURA YA 1 

MFUMO WA UBEPARI NA ATHARI 
ZAKE KWA AFRIKA

SABATHO NYAMSENDA & ABUNUWASI L. MWAMI

Utangulizi

Sura hii ya kwanza inatoa uchambuzi wa mfumo wa 
ubepari kwa kuainisha tabia zake na kuonyesha hatua 
ambazo umepitia. Athari ambazo kila hatua ya ubepari 
imesababisha kwa bara la Afrika zimeainishwa. Sura 
hii pia imeonyesha kuwa katika hatua na sura zake 
zote, ubepari umesababisha unyonyaji wa nguvu-kazi 
na rasilimali za Afrika ambao umestawisha nchi za 
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Magharibi na kuifukarisha Afrika. Vilevile, sura hii 
imefafanua namna ambavyo Waafrika wamekuwa 
wakipambana dhidi ya ubepari katika hatua na 
sura zake mbalimbali. Mapambano hayo, tangu enzi 
za Mkwawa hadi zama za Nyerere ni mapambano 
ya ukombozi. Katika zama za ubepari wa soko huria 
mapambano dhidi ya unyonyaji na uporaji hayajakoma, 
iwe ni kwa wakulima vijijini au wamachinga mijini. 

Ubepari na Tabia Zake

Ubepari ni mfumo wa uzalishaji mali unaoweka njia 
kuu za uzalishaji mali mikononi mwa tabaka la watu 
wachache, ambao ni mabepari, huku tabaka la walio 
wengi likiwa halina njia inayowawezesha kuishi 
isipokuwa kwa kuwatumikia mabepari. Njia kuu za 
uzalishaji mali ni kama vile mashamba makubwa, 
migodi mikubwa, benki kubwa, viwanda vikubwa, 
hoteli kubwa, biashara kubwa za usambazaji wa 
bidhaa, bandari, n.k. Kwa upande wa mijini, maeneo ya 
katikati ya jiji hujengwa, kumilikiwa na kutumiwa na 
mabepari huku wavujajasho wakiwa hawana mahali 
pa kujipatia riziki zao. 

Ubepari una tabia kadhaa. Moja ya tabia hizo ni 
uwepo wa matabaka baina ya watu ndani ya nchi. Nchi 
ya kibepari ni nchi yenye matabaka yanayotokana na 
umiliki binafsi wa mali. Kwa upande mmoja, kuna 
tabaka la mabepari, ambao ni wavunajasho na kwa 
upande wa pili, kuna tabaka la wafanyakazi, ambao 
ni wavujajasho. Japokuwa mabepari hujitapa kuwa ni 
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watu wenye kufanya kazi kwa bidii, ukweli ni kwamba 
hawafanyi kazi wenyewe katika uzalishaji. Sehemu 
kubwa ya shughuli za uzalishaji na usambazaji 
hufanywa na wavujajasho. Kutokana na kuwa 
wamiliki wa njia kuu za uzalishaji mali, mabepari 
huwa na nguvu ya kuchopoa ziada iliyozalishwa na 
wavujajasho na kuifanya ya kwao.

Kwa uchambuzi wa kitabu hiki, wavujajasho wapo 
katika makundi mbalimbali kama vile wafanyakazi 
viwandani, vibarua mashambani na migodini, 
wakulima wadogo, wavuvi wadogo, bodaboda, 
wamachinga na wengineo wengi. Baadhi ya 
wavujajasho ni wafanyakazi ambao hawamiliki 
chochote zaidi ya uwezo wao wa kufanya kazi. Wengine, 
kama wakulima wadogo, wanamiliki vipande vya 
ardhi au vitendea kazi ambavyo huvitumia kuzalisha 
mazao, ambayo mwisho wa siku hulazimika kuyauza 
kwa mabepari kwa bei rahisi. Kwa ufupi, wavujajasho 
wote huvuja jasho katika uzalishaji au usambazaji wa 
bidhaa na huduma lakini wanaishia kuwa mafukara. 
Kwa kiasi kikubwa, faida inayochumwa kutokana na 
jasho lao huwafaidisha mabepari na kwa kiasi fulani 
wataalamu wa ngazi za juu na kati.

Katikati ya wavujajasho na wavunajasho lipo tabaka 
la kati – tabaka la wataalamu wa kada mbalimbali, 
kama wanasheria, wahadhiri, wahandisi, maaskari, 
walimu na wengineo ambao huajiriwa na kampuni 
au dola la kibepari ili kuutumikia mfumo wa ubepari. 
Wengi wa wataalamu hawa ni watumishi waaminifu 
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wa mfumo wa kibepari na wapo tayari kufanya 
jambo lolote ili mfumo huo uendelee kustawi. Hata 
hivyo, wapo wachache kati ya wataalam hawa ambao 
hutumia maarifa waliyo nayo kwa ajili ya kupigania 
maslahi ya wavujajasho. 

Tabia ya pili, ni uwepo wa matabaka baina ya nchi katika 
ngazi ya kidunia. Mgawanyo wa kitabaka unazalisha 
makundi makuu mawili. Kwa upande mmoja kuna 
nchi za kibeberu na kwa upande wa pili kuna nchi 
za pembezoni. Nchi za kibeberu hujulikana pia kama 
nchi za Magharibi au nchi za Kaskazini. Kwa sehemu 
kubwa, uchumi wa nchi hizi umejengwa kupitia 
unyonyaji na uporaji wa nguvukazi na rasilimali za 
nchi za pembezoni. Uporaji huo ulianza mara baada 
ya makutaniko baina ya nchi za Ulaya na mabara 
mengine mwishoni mwa karne ya 15. Kwa Afrika, 
makutaniko hayo yamepitia vipindi tofauti tofauti 
vikiwemo biashara ya utumwa, ukoloni na baadaye 
ukoloni mamboleo ambao unaendelea hadi leo. 
Nchi za kibeberu zina maendeleo makubwa katika 
teknolojia, uzalishaji viwandani na hata katika silaha 
za kijeshi. Sehemu kubwa ya watu wake huishi 
maisha yasiyo ya dhiki. Nchi za pembezoni, licha ya 
kuwa na rasilimali nyingi, zina maendeleo duni katika 
mawanda ya teknolojia, silaha za kijeshi na hata 
uzalishaji viwandani. Rasilimali za nchi za pembezoni 
zimekuwa zikiporwa na nchi za kibeberu kwa karne 
na karne, jambo linalosababisha watu wa nchi za 
pembezoni kuishi maisha ya kifukara. 
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Tabia nyingine ya ubepari ni matumizi ya dola kwa 
ajili ya kuendeleza unyonyaji na uporaji. Dola la kibepari 
lina vyombo vya aina mbili: vyombo vya mabavu na 
vyombo vya ushawishi14. Vyombo vya mabavu ni kama 
mahakama, polisi, magareza, majeshi, mgambo, n.k. Hivi 
hutumia mabavu kwa ajili ya kuendeleza mahusiano 
ya kibepari. Vyombo vya ushawishi ni pamoja na taasisi 
za elimu, vyombo vya habari, taasisi za kiutamaduni 
na michezo, n.k. Ukichunguza kwa umakini kazi za 
vyombo hivi utagundua kuwa vinatumia ushawishi 
kwa ajili ya kuupigia chapuo ubepari. Chukulia mfano 
pale wafanyakazi wanapomgomea bepari kwa ajili 
ya kudai nyongeza ya mshahara. Dola hutuma askari 
kwa ajili ya kuwadhibiti wafanyakazi na wakati 
mwingine hata viongozi wa wafanyakazi hukamatwa. 
Wakati huo huo, vyombo vya habari hutoa matangazo 
na chambuzi zilizolenga kuwalaumu wafanyakazi 
pamoja na kupotosha malengo ya mgomo wao. Mfumo 
wa elimu, ambao unafundisha mtaala wa kuutukuza 
ubepari, umesukwa katika namna ambayo mwanafunzi 
anapohitimu anakuwa mtiifu kwa mnyonyaji wake. 

Ukiachilia tabia tatu zilizotajwa hapo juu, tabia iliyo 
kuu, ambayo ndiyo moyo wa ubepari ni ulimbikizaji 
wa mtaji usio na kikomo. Ulimbikizaji hufanywa kwa 
njia mbili: njia ya uporaji, na njia ya unyonyaji. 

14 Luis Althusser, “Ideology and Ideological State Apparatuses (Notes towards 
an Investigation),” in Lenin and Philosophy and Other Essays (New York: Monthly 
Review Press, 1970).	
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Ulimbikizaji kwa njia ya uporaji hutokea pale ambapo 
mabepari hutegemea zaidi mabavu ya dola katika 
kupora rasilimali, utajiri na nguvukazi ya wavujajasho 
au nchi za Kusini na kuviweka katika mikono ya 
mabepari. Biashara ya utumwa, ukoloni na uporaji wa 
rasilimali kama ardhi, madini na mafuta unaofanywa 
na makampuni kutoka nchi za kibeberu katika nchi 
za pembezoni ni mifano michache ya ulimbikizaji wa 
kiporaji. Mfano mwingine ni pale kampuni inapotaka 
kutwaa eneo ambalo hutumiwa na wamachinga 
kuamua kutumia mabavu ya dola kuwafukuza 
wamachinga na kuwanyang’anya bidhaa zao. 

Ulimbikizaji kwa njia ya unyonyaji hutokea pale ambapo 
bepari hutumia nguvu za soko, badala ya mabavu 
ya dola, katika kuwanyonya wavujajasho. Bepari 
humnyonya mvujajasho kwa kumpunja malipo ya 
nguvu kazi yake kupitia mishahara kiduchu au bei 
ndogo ya mazao yanayozalishwa na mvujajasho. 

Hatua za Ubepari

Ubepari haukuumbwa na Muumba. Ni mfumo ulioibuka 
baadaye sana katika historia ya mwanadamu. Kabla ya 
kuibuka kwa mfumo wa kibepari ilikuwepo mifumo 
mingine ya uzalishaji mali, ambayo ni ujima, utumwa 
na ukabaila. Mifumo hii ilidumu kwa karne nyingi 
kabla ya majilio ya ubepari. Hii inatukumbusha kuwa 
ubepari nao una mwisho wake kama mifumo mingine 
iliyoutangulia. 
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Tangu kuibuka kwake mwishoni mwa karne ya 15 
huko barani Ulaya, mfumo wa ubepari umepitia hatua 
mbalimbali. Hapa chini tunazitaja na kuzichambua 
hatua hizo kwa ufupi, tukionyesha namna ambavyo 
mfumo wa ubepari ulikuwa ukijidhihirisha katika 
bara la Afrika katika kila hatua. 

(1) Ubepari wa Kibiashara: Ubepari wa kibiashara 
ndio ulikuwa hatua ya mwanzo ya ubepari. Uliibuka 
mwishoni mwa karne ya 15 na kuendelea hadi 
katikati ya karne ya 18. Katika kipindi hicho, tabaka 
changa la mabepari kutoka Ulaya lilijitanua katika 
mabara mengine kama Afrika, Amerika ya Kaskazini, 
Amerika ya Kusini na Asia kwa ajili ya kulowea na 
kupora rasilimali zinazopatikana katika mabara 
hayo ili kuitajirisha Ulaya. Huko Amerika ya Kusini 
na Kasikazini, walowezi kutoka Ulaya waliendesha 
mauaji ya kimbari dhidi ya wenyeji wa mabara hayo 
na kisha kupora ardhi ambayo waliitumia kwa ajili 
ya kilimo na uchimbaji madini. Barani Afrika, mbali 
na kupora vipusa na madini ya thamani, wazungu 
waliendesha biashara ya utumwa ambayo ilihusisha 
uporaji wa watu weusi kutoka Afrika na kuwapeleka 
katika mabara ya Amerika ambako waliwageuza 
kuwa watumwa. Lengo la kuwageuza watu huru wa 
Afrika kuwa watumwa lilikuwa kuwatumikisha katika 
mashamba na migodi katika Bara la Amerika. 

Ndani ya bara la Ulaya kwenyewe kulikuwa na uporaji 
wa ardhi kutoka kwa wakulima wadogo na kuiweka 
mikononi mwa wakulima wakubwa ambao hatimaye 
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walijigeuza na kuwa mabepari. Uporaji uliotokea 
katika kipindi cha ubepari wa kibiashara ulizalisha 
matabaka ya ndani katika nchi za Ulaya kutokana 
na mali kuwekwa mikononi mwa wachache dhidi ya 
mamilioni ya mafukara wasio na kitu. Matabaka mawili 
yalizaliwa: tabaka la mabepari ambao ndio waliomiliki 
njia kuu za kuzalisha mali kama vile ardhi na viwanda, 
na tabaka la wasiokuwa nacho ambao  hawakuwa na 
namna nyingine ya kuishi isipokuwa kuuza nguvu-kazi 
yao kwa mabepari. Vilevile, yakazalishwa matabaka 
duniani kati ya nchi zinazopora na nchi zinazoporwa. 
Kwa upande mmoja kukawa na nchi tajiri, ambazo ni 
nchi za Ulaya, zilizotajirika kwa kupora rasilimali za 
nchi nyingine. Kwa upande wa pili, kukazaliwa nchi 
maskini ambazo ziliporwa na kutawaliwa na nchi za 
Ulaya. Afrika ikaangukia katika nchi maskini. 

(2) Ubepari wa Viwanda: Kuanzia katikati ya karne 
ya 18, ubepari wa viwanda ulishamiri na uliendelea 
hadi mwishoni mwa karne ya 19. Ubepari wa viwanda 
ulitegemea uzalishaji wa bidhaa kupitia viwanda 
vikubwa ndani ya nchi. Viwanda hivyo vilimilikiwa 
na watu wachache ambao walikuwa katika tabaka la 
mabepari. Mabepari hao walikuwa wakishindana wao 
kwa wao katika kushusha bei na kuwekeza katika 
ugunduzi wa teknolojia ili kupata faida zaidi. 

Lakini swali la kujiuliza ni: mabepari hao walipata 
wapi mtaji wao wa awali hata kupelekea kumiliki 
viwanda hivyo vikubwa? Jibu ni kwamba walipata 
mtaji kwa kupora rasilimali kama vile ardhi na 
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madini na kwa kutumia nguvukazi za Waafrika 
waliogeuzwa watumwa. Ndani ya viwanda hivyo 
walivyomiliki mabepari, siyo kwamba wao ndio 
waliokuwa wanazalisha mali hizo. Wazalishaji-mali 
walikuwa wafanyakazi. Mabepari, ‘kazi’ yao ilikuwa 
na inaendelea kuwa kunyonya tu. 

(3) Ubepari Hodhi: Kuanzia mwishoni mwa karne 
ya 19 hadi leo hii, kuliibuka makampuni machache 
makubwa ya kibepari ambayo yalihodhi mfumo mzima 
wa uzalishaji-mali wa kibepari. Ushindani uliokuwa 
ukifanywa na mabepari katika kushusha bei na 
kuwekeza katika teknolojia mpya uliwaondoa baadhi 
ya mabepari katika shughuli za uzalishaji na kubakiza 
wachache ambao walihodhi mfumo mzima. Ukiachilia 
mbali ushindani baina ya mabepari, mapambano 
ya Waafrika yalikuwa kichocheo cha uibukaji wa 
ubepari hodhi. Waafrika waliogeuzwa watumwa 
walikuwa wakipambana kuuangusha utumwa, jambo 
lililowalazimisha mabepari kuwekeza sana katika 
teknolojia kiasi kwamba wakawa hawahitaji tena 
nguvu–kazi ya watumwa na badala yake wakaamua 
kujitanua zaidi kwenye biashara kwa kutafuta vyanzo 
vya mali-ghafi na masoko nje ya Ulaya, hususan 
katika bara la Afrika. Hatua hiyo ya ubepari ambapo 
makampuni makubwa machache yamehodhi uchumi 
na kujitandaza duniani kote ndiyo hujulikana kama 
ubepari hodhi au ubeberu.

Katika bara la Afrika, ubepari hodhi umejidhihirisha 
kupitia sura mbili: sura ya ukoloni mkongwe na sura 
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ya ukoloni mambo leo, ambayo inaendelea hadi leo 
hii. Sura hizi mbili zimefafanuliwa hapa chini.

Ukoloni Mkongwe

Wawakilishi wa nchi za Ulaya walikutana katika jiji 
la Berlin, Ujerumani mwishoni mwa mwaka 1884 hadi 
mwanzoni mwa 1885 kwa ajilli ya kuligawa bara la 
Afrika katika vipande vipande ambavyo vilifanywa 
makoloni ya nchi za Ulaya. Walipokuja Afrika, wakoloni 
walitumia mabavu ya kijeshi na mikataba ya kilaghai 
ili kukalia bara hili kwa ajili ya kupora rasilimali  zake 
na kutweza utu wa watu wake. Mfano wa mikataba 
ya kilaghai ni ule unaosemekana kusainiwa kati ya 
Sultani Mangungo wa Msowero na Karl Peters, ambapo 
inadaiwa kuwa Mangungo alikubali kutoa ardhi yake 
yote, watu wake pamoja na vitu vyote vilivyomo ndani 
himaya yake ili viwe mali ya kampuni ya Karl Peters15. 

Makoloni ya Ulaya barani Afrika yalikuwa chanzo 
kikuu cha mali-ghafi kwa ajili ya kuhudumia viwanda 
vya Ulaya. Mali ghafi hizo zilipatikana kwa njia ya 
uporaji kwa kutumia mabavu pamoja na kupunja bei 
ya nguvu-kazi ya Waafrika viwandani, migodini na 
mashambani. Upunjaji huo ulijidhihirisha pia kupitia 
mazao ambayo Waafrika walilazimishwa kuyazalisha 
– mazao kama vile kahawa, pamba, chai, katani na 
kadhalika. Wakati huo huo, uwezo wa kiteknolojia 

15Sabatho Nyamsenda na Amani Mhinda, Mikataba ya Uwekezaji kati ya Nchi Mbili 
(MIUMBI) na Athari Zake kwa Tanzania (Dar es Salaam: TATIC, 2022), 11–2.
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wa Afrika kuzalisha mahitaji yake kama nguo na 
kadhalika uliharibiwa ili Afrika iwe soko la bidhaa 
zilizozalishwa katika viwanda vya Ulaya. Hali hii 
imepelekea utegemezi ambao umeendelea hadi hivi 
leo.

Ni vema kusisitiza kuwa Waafrika hawakukubali 
bara lao litawaliwe na kunyonywa na wageni na 
hivyo walipambana kwa kila hali kuukataa ukoloni. 
Mapambano hayo, yalianza tangu tu pale wakoloni 
walipotia mguu Afrika na yaliendelea hadi pale 
walipoondoka. Hapa chini tutatoa mifano michache ya 
mapambano yaliyoendeshwa na jamii zilizopatikana 
katika kipande cha Afrika kinachojulikana kama 
Tanzania. 

Mapambano ya Jamii ya Wahehe

Mojawapo ya mifano ya mapambano ya Waafrika 
dhidi ya uvamizi wa wakoloni ni vita vya msituni 
vilivyoendeshwa na jamii ya Wahehe mkoani Iringa 
dhidi ya Wajerumani kuanzia mwaka wa 1891 
hadi 1898. Katika pambano la mwaka 1891, jeshi 
la Wahehe likiongozwa na jemedari wake, Mtwa 
Mkwawa, lilionyesha ushujaa mkubwa kwa kuwapiga 
Wajerumani, na kuwauwa askari wao 300, akiwemo 
kamanda wao aliyeitwa Emily Von Zelewisky. Wahehe 
walitwaa silaha za Wajerumani, zikiwemo bunduki 
zaidi ya 300 pamoja na vifaru na mabomu. Wajerumani 
walisalimu amri na kukimbia kwa ajili ya kujipanga 
upya. Walirejea miaka mitatu baadaye na kuanzisha 
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upya mapigano, ambapo Mkwawa alikimbilia msituni 
na kuendesha vita vya msituni kwa miaka mitatu hadi 
pale alipozidiwa nguvu mwaka 1898. Licha ya kushinda 
vita hivyo, Wajerumani hawakufanikiwa kumkamata 
Mkwawa akiwa hai. Shujaa Mkwawa alijiondoa 
uhai wake ili kuondoa fedheha ya kukamatwa na 
manyang’au wa kikoloni akiwa hai16.

Mapambano ya Jamii ya Wayao

Ushujaa kama wa Mtwa Mkwawa ulioelezewa hapo 
juu ulionyeshwa na Mfalme Machemba ambaye 
alikuwa ni mtawala wa jamii ya Wayao inayoishi 
Kusini mwa Tanzania. Mwaka 1890, Hermann von 
Wissmann, mwakilishi wa mabeberu wa Kijerumani, 
alimwamuru Machemba ajisalimishe ili himaya yake 
iwe koloni la Wajerumani. Machemba alimwandikia 
von Wissmann barua akimjibu:

Nimepokea amri yako, lakini sioni sababu ya 
kuitii. Bora 	nife kwanza kuliko kujisalimisha... 
Natafuta sababu kwa nini ninapaswa kukutii na 
sipati hata chembe ya sababu. Kama ungekuwa 
unataka urafiki, basi, ningekuwa tayari kuwa 
rafiki, leo na hata milele. Lakini siwezi kujishusha 
na kuwa mtawaliwa wako, hilo siwezi kukubali. 
Iwapo unataka vita, basi niko tayari, lakini 
sitakubali kukusujudia, kwa sababu wewe ni 

16Alison Redmayne, “Mkwawa and the Hehe Wars,” The Journal of African History 9, 
No.3 (July 1968).
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kiumbe wa Mungu kama nilivyo mimi. Mimi 
ni Mfalme katika himaya yangu, wewe pia ni 
mtawala katika himaya yako [huko unakotoka]. 
Mimi sikuamuru ufuate amri yangu, kwani najua 
kuwa wewe ni mtu huru. Kwa upande wangu 
sitakufuata, lakini kama unadhani unazo nguvu 
za kutosha, basi, njoo unikamate17. 

Tangu alipotuma barua hiyo mwaka 1890, Machemba 
alipambana na Wajerumani kwa miaka 8 na mara zote 
aliibuka na ushindi katika uwanja wa vita. Kutokana 
na ushindi huo alikataa kulipa kodi kwa Wajerumani. 
Hatimaye, mwaka 1899, Wajerumani wakiwa 
wamejiimarisha zaidi, walimshinda Machemba, 
jambo lililomfanya shujaa huyo atoroke na kuhamia 
Msumbiji18. 

Hata baada ya kuwashinda Wahehe, Wayao na jamii 
nyingine za Afrika, wakoloni waliendelea kupata 
upinzani kutoka kwa Waafrika ambao ulijitokeza kwa 
njia mbali mbali. Kwa mfano, zipo jamii ambazo, baada 
ya kulazimishwa kulima mazao ya biashara, walipokea 
mbegu kutoka kwa wakoloni lakini walizichemsha 
kabla ya kwenda kuzipanda: mbegu hizo hazikuota. 
Hiyo pia ilikuwa mbinu ya kishujaa ya mapambano! 

17Richard Hodder-Williams, An Introduction to the Politics of Tropical Africa (New 
York: Routledge, 1984), 22
18G.C.K. Gwasa, “The German Intervention and African Resistance in Tanzania,” 
in A History of Tanzania, eds I.N. Kimambo and A.J. Temu (Nairobi: East African 
Publishing House, 1969), 113.



Mfumo wa Ubepari na Athari Zake kwa Afrika

46

Vita vya Ukombozi vya Maji Maji

Kati ya mwaka 1905 hadi mwaka 1907, jamii za Kusini 
mwa Tanzania ziliendeleza mapambano dhidi ya 
Wajerumani ambayo yanafahamika kama Vita vya 
Maji Maji. Kiongozi wa Maji Maji aliyeitwa Kinjeketile 
Ngwale, alifanya jitihada kubwa sana kuunganisha 
jamii mbalimbali za Kusini kupambana dhidi ya 
udhalimu ya Wajerumani. Japokuwa Wajerumani 
walishinda vita hivyo, lakini walijikuta wakilazimika 
kufanya mageuzi madogo ili kuzuia vita vya aina hiyo 
visitokee tena. Mojawapo ya mageuzi hayo yalikuwa 
kupunguza uporaji wa ardhi pamoja na uonevu na 
ukatili waliokuwa wakiufanya dhidi ya Waafrika19. 

Baada ya Vita vya Kwanza vya Mabeberu (ambavyo 
kimakosa huwa vinaitwa Vita vya Kwanza vya Dunia), 
koloni la Tanganyika lilitwaliwa na kukaliwa na 
Waingereza. Katika kipindi hicho cha ukoloni wa 
Uingereza mapambano yaliendelea ambapo Waafrika 
waliunda vyombo mbalimbali vya kimapambano 
ikiwa ni pamoja na vyama vya wafanyakazi, vyama vya 
ushirika na vyama vya kijamii. Vyama vya wafanyakazi 
viliandaa migomo kupinga unyonyaji na mazingira 
mabaya ya kazi kwa wafanyakazi wa Kiafrika. Vyama 
vya ushirika vilipinga unyonyaji wa jasho la wakulima 
uliokuwa ukifanywa kwa kuwapunja bei ya mazao. 
Vyama vya kijamii, viliwaunganisha Waafrika katika 

19C.S.L Chachage, “Socialist Ideology and the Reality of Tanzania” (Unpublished 
Ph.D. Thesis, Glasgow University, 1986), 50.
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maeneo walimokuwa wakiishi ili kusaidiana kiuchumi 
na hasa katika nyakati za shida pamoja na kupinga 
ubaguzi wa rangi uliokuwa ukifanywa na wakoloni.

Kwa ujumla, utatu huu wa kimapambano ambao 
uliundwa na vyama vya ushirika, vyama vya 
wafanyakazi na vyama vya kijamii ndio ulikuwa 
ni msingi wa mapambano ya kudai uhuru chini ya 
chama cha Tanganyika African National Union (TANU). 
Na hatimaye, Tanganyika ikajinyakulia uhuru wake 
mwaka wa 1961!

Ukoloni Mamboleo

Nchi nyingi za Afrika zilijipatia uhuru miaka ya 1960. 
Wakoloni walipoondoka walikabidhi madaraka kwa 
watawala wa Kiafrika lakini waliacha mfumo wa 
kiuchumi ambao uliwawezesha kuendelea kupora 
rasilimali za Afrika na kunyonya jasho la watu wa 
Afrika. Mfumo huo, unaoziwezesha nchi za kibeberu 
kuzinyonya nchi za Kiafrika – ikiwa ni pamoja na 
kupora rasilimali zake na kuamuru aina ya sera 
ambazo Afrika inapaswa kuzitekeleza –unajulikana 
kama ukoloni mamboleo20.

Ukoloni mamboleo hutumia mbinu mbalimbali kama: 
biashara ya kinyonyaji ya kimataifa, mikopo na 
misaada, uporaji wa rasilimali za nchi za Kusini, sheria, 

20Kwame Nkrumah, Neo-Colonialism: The Last Stage of Imperialism (New York: 
International Publishers, 1965).
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mikataba na taasisi za kimataifa, uvamizi wa kijeshi, 
vikwazo vya kiuchumi kwa mataifa yanayopambana 
na ubeberu, fikra na mawazo yanayoabudu nchi 
za Magharibi, pamoja na serikali na watawala 
wanaotumiwa kwa maslahi ya nchi za Magharibi. 
Kwa kutumia njia hizi na nyingine, nchi za Magharibi 
zimeendelea kutajirika kwa kutumia rasilimali na 
jasho la watu wa nchi za Afrika huku Afrika ikiendelea 
kuwa maskini, tegemezi na ombaomba.

Katika nchi ya Tanzania, ukoloni mamboleo umepitia 
katika vipindi vikuu viwili: kipindi cha Azimio la 
Arusha na kipindi cha sera za soko huria. Ufafanuzi 
kuhusu vipindi hivi umetolewa hapa chini. 

Kipindi cha Azimio la Arusha

Azimio la Arusha ni waraka uliopitishwa na chama 
cha TANU mwaka wa 1967 ukitoa mwongozo wa jinsi 
ya kujenga Tanzania mpya kwa misingi ya Ujamaa 
na Kujitegemea. Baada ya kutangazwa kwa Azimio 
la Arusha, hatua mbalimbali zilichukuliwa, zikiwemo 
zifuatazo:

(a) Njia kuu za uzalishaji-mali (kama vile 
viwanda vikubwa, benki kubwa, mashamba 
makubwa na kadhalika) zilitaifishwa na 
kuwekwa chini ya umiliki wa serikali. Awali, 
vyanzo hivyo vya utajiri vilikuwa vikimilikiwa 
na matajiri wachache kutoka nchi za 
Magharibi wakisaidiana na watu wenye asili 
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ya nchi za Asia. 

(b) Kutoa huduma za kijamii (kama vile elimu 
na tiba) kwa watu wote bila malipo.

(c) Miiko ya Uongozi iliwazuia viongozi wa 
ngazi za juu na kati katika Chama na Serikali 
kutumia nafasi zao kujilimbikizia mali.

(d) Majaribio ya kujenga uchumi na jamii 
inayojitegemea kwa kujenga viwanda ili 
kupunguza utegemezi wa bidhaa kutoka nje.

(e) Kutoa ruzuku za pembejeo kwa wakulima 
wadogo vijijini na ruzuku za chakula kwa 
wakazi wa mijini.

(f) Kulinda na kupigania heshima, hadhi na utu 
wa Mwafrika pamoja na binadamu wengine 
wanaokandamizwa popote pale duniani.

Kwa ufupi, Azimio la Arusha lilikuwa dira ya kujenga 
jamii inayozingatia misingi ya utu, haki na usawa. 
Na pia, lililenga kuiondoa Tanzania kutoka kwenye 
makucha ya ukoloni mamboleo. Ndiyo maana, watu wa 
tabaka la chini, hususan wakulima wadogo, wafugaji 
wadogo na wafanyakazi, waliandamana nchi nzima 
kuliunga mkono Azimio la Arusha.
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Hata hivyo, malengo mema yaliyowekwa na Azimio 
hayakuweza kudumu kwani nchi za Magharibi, kwa 
kushirikiana na vibaraka wao wa ndani, walilihujumu 
na kufanikiwa kulipindua baada ya Mwalimu Nyerere 
kuondoka madarakani mwaka wa 1985.

Kipindi cha Soko Huria

Sera za Soko Huria zililetwa kwa ajili ya kukomaza 
na kuimarisha ubepari hodhi kwa kuondoa faida, 
nguvu, na mamlaka kutoka katika mikono ya tabaka 
la wavujajasho na nchi za pembezoni na kuviweka 
katika mikono ya tabaka la mabepari na nchi za 
kibeberu. Nchini Tanzania, kipindi cha soko huria 
kilianza baada ya Nyerere kuondoka madarakani 
mwaka 1985 na kimeendelea hadi leo.

Baadhi ya hatua zilizochukuliwa katika kipindi cha 
soko huria ni pamoja na:

(a) Njia kuu za uzalishaji-mali (kama vile 
viwanda vikubwa, mabenki makubwa, n.k) 
zilibinafsishwa na kuwekwa chini ya umiliki 
wa watu binafsi. Vyanzo hivyo vya utajiri 
vilivyokuwa mikononi mwa serikali wakati wa 
Azimio la Arusha viliondolewa na kuwekwa 
mikononi mwa watu binafsi, wengi wao 
wakiwa ni wawekezaji kutoka ughaibuni na 
warasimu kutoka serikalini.  
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(b) Huduma za kijamii (elimu, tiba, n.k) 
ziligeuzwa kuwa bidhaa na kuuzwa kwa watu 
wenye uwezo wa kifedha wa kuzinunua.

(c) Kuondolewa kwa miiko ya uongozi ambako  
kuliwaruhusu viongozi kutumia nafasi zao 
kujilimbikizia mali. Hatua hii ilizalisha ufisadi 
wa kupindukia.

(d) Kuondolewa kwa ruzuku za pembejeo kwa 
wakulima vijijini na ruzuku ya chakula kwa 
wakazi wa mijini. Hatua hii iliongeza uduni 
wa hali ya maisha ya watu wa tabaka la chini. 

(e) Kuongezeka kwa utegemezi wa bidhaa 
zinazozalishwa nje ya nchi baada ya viwanda 
vilivyobinafsishwa kufungwa na kugeuzwa 
kuwa maghala.

(f) Kukua kwa pengo kati ya walionacho 
na wasiokuwa nacho kutokana na 
serikali kuwatumikia watu wenye pesa na 
kuwatelekeza wasio na pesa.

(g) Kushushwa kwa heshima, hadhi na utu wa 
Mwafrika kutokana na viongozi wa Kiafrika 
kuwasujudia mabeberu.

(h) Kuongezeka kwa uporaji wa rasilimali za 
Afrika unaofanywa na makampuni kutoka nje.
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(i) Kutoweka kwa ajira za kudumu na zenye 
staha na kuongezeka kwa ajira zenye sura ya 
kibarua, zisizo na malipo ya staha na zenye 
mazingira magumu ya kazi.

Kwa ufupi, mabadiliko kutoka sera za kijamaa chini 
ya Azimio la Arusha kwenda kwenye sera za soko 
huria, yalikuwa ni mabadiliko ya kuimarisha ukoloni 
mamboleo. Iwapo Azimio la Arusha lililenga kulinda 
maslahi ya watu wa tabaka la chini, basi sera za soko 
huria zinalenga kulinda maslahi ya wenye pesa. Iwapo 
Azimio la Arusha lililenga kujenga uchumi na jamii 
inayojitegemea, basi sera za soko huria zinalenga 
kujenga utegemezi kwa mataifa ya nje.

Jambo moja ambalo sharti lisemwe ni kuwa, kama 
ilivyokuwa kwa bibi na babu zao nyakati za utumwa 
na ukoloni, watu wa tabaka la chini ambao ndio 
waathirika wa sera za soko huria wamekuwa 
wakipambana dhidi ya sera hizo. Na mifano ya 
mapambano hayo ni wafanyakazi wa mashirika ya 
umma kugomea ubinafsishwaji wa mashirika hayo; 
wakulima kupambana kurejeshewa ardhi iliyoporwa 
na inayoendelea kuporwa na wawekezaji; jamii 
za wafugaji (kama vile Wamasai wa Ngorongoro) 
kupambana dhidi ya uporaji wa ardhi yao; wanafunzi 
wa vyuo vikuu kupambana dhidi ya sera zinazogeuza 
elimu kuwa bidhaa; mapambano ya wafanyakazi 
dhidi ya ujira mdogo, mazingira hatarishi ya kazi na 
unyanyasaji katika maeneo ya kazi; na mapambano ya 
wamachinga wanaopigania haki yao kujipatia kipato 
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katikati ya jiji. Haya yote ni sehemu ya mapambano ya 
ukombozi. 

Hitimisho

Sura hii imejadili hatua mbalimbali ambazo mfumo 
wa ubepari umepitia. Hatua ya kwanza ni ubepari wa 
kibiashara ambao ulijitokeza katika Afrika kwa sura 
ya biashara ya utumwa. Hatua ya pili ni  ubepari wa 
viwanda ambao ulizalisha mahitaji ya ukoloni kwa 
ajili ya kujipatia mali-ghafi kutoka Afrika na soko la 
Afrika kwa ajili ya kuuza bidhaa zinazozalishwa na 
viwanda vya Ulaya. Hatua ya tatu ni ubepari hodhi 
ambao katika Afrika ulijitokeza katika sura ya ukoloni 
na baadaye ukoloni mamboleo.

Sura hii imeonyesha kwamba, ukoloni mamboleo 
pia umepitia vipindi viwili. Kipindi cha kwanza 
kikiwa ni kipindi cha Azimio la Arusha na cha pili 
kikiwa ni kipindi cha soko huria. Hivi sasa tuko 
katika kipindi cha soko huria. Pamoja na kuonyesha 
namna ambavyo Waafrika walionewa, kunyonywa na 
kuporwa katika hatua mbalimbali za ubepari, sura hii 
pia imeeleza ni kwa namna gani ambavyo wamekuwa 
wakipambana ili kuondoa udhalimu huo. Mapambano 
hayo yanaendelea hadi leo hii ambapo wavujajasho 
wa Kiafrika wamekuwa wakipambana dhidi ya sera 
dhalimu za soko huria21.

21Sabatho Nyamsenda, Wavujajasho dhidi ya Soko Huria: Uzoefu, Mapambano na Dira 
Mbadala (Dar es Salaam: Rosa Luxemburg Stiftung, 2019).
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Askari wa Jiji (mgambo) wakiwapora wamachinga bidhaa 
zao katika eneo la Mwenge jijini Dar es Salaam tarehe 28 Juni 
2013. Hata hivyo, kama inavyoonekana katika picha hapo juu, 
wamachinga hao, wakiongozwa na wanawake, walipambana ili 
kuzuia bidhaa zao zisichukuliwe na askari mgambo. 
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SURA YA 2

WAMACHINGA NDANI YA MFUMO 
WA UBEPARI

SABATHO NYAMSENDA & ABUNUWASI L. MWAMI

Utangulizi

Sura hii inawaangazia wamachinga ndani ya mfumo 
na jiji la kibepari. Inaanza kwa kutoa  maana ya 
mmachinga na sababu za kuibuka kwa umachinga na 
kuonyesha ni jinsi gani mikanganyiko na mabadiliko 
katika mfumo wa ubepari vimepelekea uibukaji wa 
kundi kubwa la watu wasiokuwa na ajira, ambao 
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hawana namna ya kuishi zaidi ya kujitafutia riziki katika 
kiitwacho sekta isiyo rasmi. Sura hii pia imechambua 
historia ya majiji, ikilitazama jiji la Dar es Salaam na 
namna lilivyosukwa kwa misingi ya ubaguzi wa rangi 
na wa kitabaka. Hata baada ya ukoloni kuangushwa na 
ubaguzi wa rangi kukomeshwa, ubaguzi wa kitabaka 
uliendelea kutamalaki, ukijidhihirisha kupitia mabavu 
yaliyokuwa yakitumika kuwaondoa wavujajasho 
kutoka katika maeneo ya katikati ya jiji. Kwa mujibu 
wa uchambuzi uliofanywa katika sura hii, ujio wa sera 
za soko huria na dira yake ya ujenzi wa jiji la viwango 
vya kimataifa umechochea zaidi ubaguzi wa kitabaka 
huku wamachinga, kama sehemu ya wavujajasho, 
wakiwa miongoni mwa waathirika wakuu wa ubaguzi 
huo. Sura hii pia imepaza sauti ya wamachinga juu 
ya aina gani ya jiji wanalolitaka – jiji ambamo wana 
haki ya kuyafikia na kuyatumia maeneo yaliyo na 
mzunguko mkubwa wa watu kwa ajili ya kujipatia 
riziki zao. 

Mmachinga ni Nani?

Wamachinga ni msamiati unaotumika kutaja kundi la 
watu wasio na ajira rasmi ambao huuza bidhaa za aina 
mbalimbali kwa kuzitembeza ili kutafuta wateja au 
kuzipanga mahali palipo na mzunguko mkubwa wa 
watu. Mara nyingi bidhaa zinazouzwa na wamachinga 
huwa ni za bei rahisi na hupatikana kwa rejareja na 
katika maeneo yanayofikika kirahisi kwa mteja. Kwa 
hiyo, sekta ya umachinga hutoa huduma muhimu 
sana kwa jamii ya tabaka la chini katika maeneo ya 
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mijini na imekuwa chanzo cha maisha kwa kundi 
kubwa la vijana wasio na ajira. Kwa kuwa uchumi 
tulio nao ni uchumi wa kibepari, basi umachinga ni 
shughuli muhimu sana katika mfumo wa uzalishaji-
mali wa kibepari kwani uzalishaji wa bidhaa huwa 
unategemea uuzaji wake. 

Kumekuwa na hadaa zinazofanywa na mabepari na 
mawakala wao kujaribu kuwaaminisha wamachinga 
kuwa wao ni mabepari watarajiwa (wajasiriamali). 
Lengo la hadaa hizi ni kumfanya kijana anaetembeza 
malai (ice cream) kwa miguu au baiskeli ajione sawa 
na bepari anaemiliki viwanda vya kutengeneza ice 
cream. Na kwa kuwa matajiri wengi wa Tanzania 
wamekuwa wakijinadi kuwa walianza biashara kama 
wamachinga wa kuuza kalamu au maandazi – jambo 
ambalo ni uzushi wa mchana – basi kijana mtembeza 
ice cream huambiwa awe mvumilivu na afanye kazi 
kwa kujituma bila kulalamika ili nae aweze ‘kutoboa’. 
“Hata mbuyu ulianza kama mchicha,” wazungumzaji–
wahamasishaji (motivational speakers) humwambia 
kijana huyo. 

Mfikirie mmachinga huyo, anayetembea karibuni 
zaidi ya kilometa 50 kwa siku kutafuta wateja, begani 
akiwa amebeba kasha la kutunza ubaridi lililojaa ice 
cream za ukwaju. Akirudi nyumbani baada ya kupigwa 
na jua kutwa nzima anakuwa kajaaa vumbi. Kachoka 
chakari. Ana njaa, hata pesa ya kula mlo wa usiku 
hana. Yawezekana kodi ya chumba anachoishi imeisha 
na hawezi kulipa. Pengine hata nyumba anayoishi 
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ipo eneo la bondeni lisilo na huduma za msingi na 
linalokumbwa na tishio la bomoa bomoa ya serikali 
au dhahma za mafuriko. 

Kila kijana huyo anapouza ice cream, sehemu kubwa 
ya faida huenda kwa bepari anaemiliki kiwanda. 
Wakati kijana akipanda daladala na kutembea kwa 
miguu, bepari anakuwa kastarehe ofisini akipigwa 
na kiyoyozi au akipanda ndege kwenda mapumzikoni 
ughaibuni. Mmachinga huyo anaposhinda njaa na hata 
kupata maradhi ya vidonda vya tumbo, bepari hula na 
kusaza, tena chakula akipendacho, kilichoandaliwa 
na wapishi wenye viwango vya kimataifa nyumbani 
kwake au katika hoteli yenye hadhi ya nyota tano. Na 
akijisikia kuchoka anaweza kukodi ndege kwenda 
mapumzikoni katika mbuga za wanyama nchini au 
nje ya nchi. 

Wazungumzaji–wahamasishaji wanaomtaka 
mmachinga kujiona kama bepari mtarajiwa wanakuwa 
na malengo mawili. Lengo la kwanza ni kuficha 
mbinu chafu na za kikatili zilizotumiwa na mabepari 
kwa ajili ya kujipatia utajiri wao. Hata hivyo, upo 
ushahidi wa wazi kuwa sehemu kubwa ya mabepari 
wa Tanzania walilimbikiza mtaji wa awali kwa kufilisi 
na kujibinafsishia mashirika ya umma, kupora ardhi 
ya wanavijiji,  kukwepa kodi na kukwapua fedha za 
serikali kupitia miradi hewa au ya kifisadi. 

Lengo la pili ni kuficha mahusiano ya kinyonyaji 
yaliyopo kati ya mmachinga anayeuza ice cream na 
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bepari anayemiliki kiwanda kinachozitengeneza. 
Lakini, kama tulivyofafanua hapo juu, bepari 
anaemiliki kiwanda cha kutengeneza ice cream ndiye 
anayefaidika na nguvu kazi ya kijana huyo. Kwa hiyo, 
kuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya ufukara wa 
mmachinga huyo na utajiri wa bepari huyo. Ni sharti 
mmachinga huyo na wavujajasho wenzake katika 
mnyororo wa uzalishaji na usambazaji wa bidhaa 
wawe maskini ili bepari huyo awe tajiri. 

Kwa hiyo, wapiga zumari wa kibepari wanaotaka 
mmachinga muuza ice cream apige kazi bila 
kulalamika wana lengo la kumhadaa ili asihoji chanzo 
cha ufukara wake. Kwa kutumia hadaa hizo, wanataka 
kutengeneza uhusiano usio na mikwaruzo kati ya mtu 
anayevuja jasho na yule anayevuna jasho ili kuepuka 
mapambano ya kitabaka. 

Hii ni sawa na kudhani kuwa simba na mbuzi 
wanaweza kuwekwa katika zizi moja au papa 
na samaki mdogo katika bahari moja bila ya 
simba kumla mbuzi au papa kummeza samaki 
mdogo. Mtu mwenye udhani huo basi ana nakisi 
ya uelewa wa tabia za asili za wanyama wa 
mwituni na majini au ana nia ya kumrahisishia 
simba/papa kazi ya kupata mlo. Kwa vyovyote 
vile, kuwafungia simba na mbuzi katika banda 
moja hakuwezi kuwa kumefanyika kwa maslahi 
ya mbuzi. Mnufaikaji wa mwisho atakuwa 
simba. Vivyo hivyo kwa matabaka yenye maslahi 
kinzani. Ni hulka ya mabepari (wafanyabiashara 
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wakubwa) kuwanyonya, kuwapora na hata 
kuwaua wafanyakazi pamoja na wazalishaji 
wadogo. Kufikiria kujenga uhusiano mwema kati 
ya matabaka hayo ni kielelezo cha upunguani wa 
historia ya mapambano ya kitabaka au ni mkakati 
wa kuwahadaa wavujajasho kwa makusudi ili 
wawe “kitoweo” cha mabepari22 . 

Upo upofu mwingine wa kinadharia katika mtazamo 
unaowaona wamachinga kama wajasiriamali/
mabepari. Upofu huo unatokana na kutengeneza 
utengano kati mchakato wa uzalishaji-mali na ule wa 
usambazaji-mali. Utenganisho huo hufanyika kimakosa 
kwani michakato hiyo miwili huwa imefungamana na 
kwa maana hiyo haipaswi kutenganishwa. Mfumo wa 
ubepari unategemea uzalishaji wa bidhaa ili kuzalisha 
thamani–ziada (surplus value). Uzalishaji wa thamani-
ziada hauwezi ukafanikishwa bila kuziuza bidhaa 
hizo zinazozalishwa. Na katika michakato yote miwili 
– uzalishaji na usambazaji – kuna wavujajasho ambao 
ndio uti wa mgongo. Viwandani, kwenye uzalishaji, 
kuna wafanyakazi. Mitaani, kwenye usambazaji, 
kuna wamachinga! Wote ni wavujajasho na wote ni 
wahanga wa mfumo kandamizi wa kibepari. 

Kwa hiyo, katika kitabu hiki mmachinga anahesabiwa 
kama mvujajasho. Japokuwa wapo mabepari uchwara 
wachache waliojificha katika kivuli cha umachinga 

22Sabatho Nyamsenda, “Warasimu Wanamhujumu Magufuli?” Raia Mwema, 
December 23, 2015.
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kwa minajili ya kukwepa kodi na kunyonya nguvu 
kazi ya wamachinga, jambo hilo haliwezi kutufanya 
tukaushe bwawa zima (la umachinga) kwa lengo 
la kumkamata samaki mmoja (bepari aliyejifanya 
mmachinga). Sehemu kubwa ya wamachinga ni 
mafukara wa mijini (urban poor) wanaovuja jasho 
ili kujikimu na, kwa kufanya hivyo, wanaufaidisha 
mfumo wa ubepari. Kwa mantiki hiyo, maslahi ya 
wamachinga ni sawa na yale ya wavujajasho wengine 
kama wakulima wadogo, wavuvi wadogo, wafugaji 
wadogo, wasusi, mama lishe, madereva bodaboda, 
madereva bajaji, wafanya usafi, wahudumu wa 
migahawa, n.k. 

Pili, kwa kuwa wanaangukia katika kundi la wavujajasho, 
wamachinga wengi wamekuwa ni waathirika wa vita 
vya kitabaka vinavyoendeshwa na wavunajasho na 
wapambe wao dhidi ya wavujajasho. Mojawapo ya vitu 
vinavyodhihirisha vita hivyo vya kitabaka ni timua 
timua ya wamachinga inayofanywa na warasimu kwa 
lengo la kuhakikisha kuwa maeneo ya katikati ya 
jiji yanakuwa stahiki ya watu wa tabaka la juu peke 
yao. Timua timua hii itokeayo jijini haitofautiani na 
uporaji wa ardhi kwa kutumia mabavu unaofanywa 
na mamlaka za dola au wawekezaji uchwara katika 
maeneo ya vijijini na hivyo kusababisha makundi 
makubwa ya wazalishaji wa msingi vijijini (wakulima 
na wafugaji) kubaki bila ardhi. Uporaji huo hutokea 
pia katika maeneo ya vyanzo vya maji ambapo mabavu 
yamekuwa yakitumika kuzuia shughuli za wavuvi 
wadogo. Kwa mantiki hiyo, wamachinga hawana budi 
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kuungana wao kwa wao na pia kuunganisha nguvu 
na wavujajasho wengine mijini na vijijini ili waweze 
kupigania haki zao. 

Uibukaji wa Umachinga

Uwepo wa watu wasio na ajira, ambao ama hugeuka 
ombaomba au hujitafutia kipato kupitia uchuuzi wa 
bidhaa, sio jambo jipya katika mfumo wa ubepari. 
Mfumo wa ubepari una tabia ya kujikita zaidi katika 
uboreshaji wa teknolojia ili kuifanya mitambo ichukue 
nafasi ya binadamu katika uzalishaji. Lengo la kufanya 
hivi ni kuhakikisha kuwa sehemu kubwa ya faida 
inakwenda kwa bepari badala ya wafanyakazi, ambao 
nafasi yao inakuwa imechukuliwa na mitambo. Kwa 
maana hiyo, kunatengenezeka kundi kubwa la watu 
wasio na ajira ambao huishi maisha ya kifukara. Kundi 
hilo la watu waliotemwa katika mfumo huwa ni jeshi 
la akiba la nguvu kazi (industrial reserve army) kwa 
maana ya kwamba uwepo wao husaidia mishahara ya 
wafanyakazi kuwa chini23. Nyakati ambazo mabepari 
wanahitaji wafanyakazi wanaolipwa ujira kiduchu 
basi huwapata katika jeshi hilo la akiba na nyakati 
ambazo hawawahitaji basi huwaondoa kazini. Kwa 
hiyo, kwa asili yake, ubepari hutengeneza tabaka la 
mafukara. Mafukara hawa hujikimu kwa kufanya 
kazi za uchuuzi, uendeshaji wa bodaboda, ombaomba, 
upigaji debe, uokotaji makopo, ubebaji mizigo, kazi za 
vibarua, n.k. 

23Karl Marx, Mtaji: Tahakiki ya Siasa-Uchumi, Juz. 1. Taf. ya Abunuwasi L. Mwami 
(Rasimu ya Tano, 2016).
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Kwa upande wa Tanzania, mafukara wa mijini 
waliongezeka sana baada ya nchi kuhama kutoka sera 
za ujamaa kwenda kwenye sera za soko huria. Wakati 
wa sera za ujamaa chini ya utawala wa Mwalimu 
Nyerere, ufukara kwa wakazi wa mijini haukuwa 
mkubwa na idadi ya mafukara pia ilikuwa ni ndogo. 
Hii ilitokana na sababu kadhaa. Kwanza, kama 
ilivyofafanuliwa katika sura iliyopita, kupitia sera ya 
kujitegemea, serikali ya Mwalimu Nyerere iliwekeza 
katika ujenzi wa viwanda na kwa hiyo iliongeza wigo 
wa ajira. Pili, ilitanua huduma za kijamii ambazo 
zilitolewa kama haki kwa wote. 

Baada ya Mwalimu Nyerere kuondoka madarakani, 
serikali ya Rais Mwinyi iliamua kukubaliana na 
masharti ya kurekebisha uchumi ambayo nchi za 
Magharibi na mashirika ya fedha ya kimataifa 
yalikuwa yakilazimisha nchi za Kusini ziyafuate. 

Mojawapo ya masharti ya sera za soko huria ni kuiondoa 
serikali katika uchumi na kubinafsisha njia kuu za 
uzalishaji mali. Sera ya ubinafsishaji ilipotekelezwa 
nchini Tanzania ilileta madhara makubwa sana kwa 
uchumi wa nchi yetu pamoja na tabaka la wafanyakazi. 
Sehemu kubwa ya viwanda vilivyobinafsishwa 
vilifungwa na kugeuzwa maghala kwa ajili ya 
kuhifadhia bidhaa kutoka nje. Kufungwa kwa 
viwanda kulisababisha wafanyakazi wengi kupoteza 
ajira zao na wakahama toka wafanyakazi waliokuwa 
wakizalisha bidhaa viwandani hadi wamachinga 
wa kutembeza bidhaa kutoka nje. Rais wa awamu 
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ya tatu, Benjamin William Mkapa, ambaye alipigia 
chapuo sera ya ubinafishaji, alionyesha masikitiko 
makubwa sana kuhusu sera hiyo baada ya kuondoka 
madarakani. Kwa maneno yake, akimjibu mwandishi 
Roberto Savio katika mahojiano yaliyochapishwa na 
gazeti la Business Mirror mwaka 2009, Mkapa alikiri 
kuwa Mashirika ya Fedha ya Kimataifa na nchi za 
Magharibi yalikuwa yamempatia kitanzi, naye, kwa 
uaminifu mkubwa, akakitumia kuunyonga uchumi 
aliokabidhiwa dhamana ya kuufufua:

Tulibinafsisha kila kitu kilichokuwa mikononi 
mwa dola. Kila kitu kilinunuliwa na wawekezaji 
kutoka nje kwa sababu hatukuwa na mtaji wa 
ndani wenye uwezo wa kushindana. Makampuni 
ya nje yakafunga mashirika ya ndani kwa sababu 
hayakuwa na tija na yakayageuza mashirika haya 
kuwa wachuuzi wa bidhaa kutoka nje na kwa 
hivyo kuongeza watu wasio na ajira. Wataalam 
wa Benki ya Dunia na Shirika la Kitamataifa la 
Fedha walitabiri kwamba hivyo ndivyo ingekuwa, 
lakini wakatuambia: Uwekezaji kutoka nje utazaa 
taasisi za kibiashara za kisasa, zenye uwezo wa 
kushindana, na teknolojia ya kisasa, na kwa 
hivyo kujenga misingi ya kudumu ya maendeleo 
ya kisasa. Hakuna lolote kati ya hayo lililotokea 
nchini mwetu24. 

24Issa Shivji, Insha za Mapambano ya Wanyonge (Dar es Salaam: Taasisi ya Taaluma 
za Kiswahili, 2012), 266-7.
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Baada ya kuua uzalishaji wa viwandani, sera za soko 
huria zilirejesha uchumi wa nchi yetu katika misingi 
ya kikoloni ambapo uchumi ulijikita katika kusafirisha 
malighafi kwenda nje na kuagiza bidhaa za viwandani 
zilizozalishwa nje. Uchumi wa aina hiyo ni uchumi 
uchwara. Mbali na kuwa tegemezi kwa mataifa ya nje, 
uchumi uchwara una sifa ya kutokuwa na uwezo wa 
kutengeneza ajira za staha. Kwa kusafirisha malighafi 
kwenda nje, uchumi uchwara husafirisha pia ajira 
nyingi ambazo zingetengenezwa kupitia uchakataji wa 
malighafi hizo katika viwanda vya ndani. Hii ni kusema 
kuwa uchumi uchwara husafirisha ajira kwenda nchi 
za ughaibuni katika mfumo wa malighafi na kuagiza 
umaskini katika mfumo wa bidhaa zilizozalishwa nje. 
Vijana wa nchi yetu ambao wangeajiriwa viwandani 
wanabaki kuwa wachuuzi wa bidhaa zilizozalishwa 
nje.  

Sera za soko huria hazikuathiri sekta ya viwanda 
peke yake bali hata kilimo na maendeleo vijijini. 
Tukumbuke kuwa serikali ya Mwalimu Nyerere 
ilikuwa imeweka msisitizo mkubwa katika maendeleo 
ya vijijini, ikiwemo kutoa ruzuku za pembejeo kwa 
wazalishaji vijijini, kujenga miundombinu, kutanua 
huduma za kijamii bila malipo na kulinda bei za mazao. 
Japo kulikuwa na kasoro kadhaa katika utekelezaji 
wake, hatua hizi zilisaidia sana kupunguza ufukara 
vijijini. Baada ya Mwalimu kuondoka madarakani, 
awamu zilizofuatia ziliamriwa na ‘wakubwa wa 
dunia’ kuachana na utoaji ruzuku kwa wakulima na 
kuachana na maendeleo vijijini. Serikali ikatelekeza 
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kilimo kwa kuwaacha wakulima ‘solemba’ ndani ya 
lindi la ufukara na dhuluma za walanguzi. Wakulima 
walipunjwa bei ya mazao bila serikali kuingilia kati 
kusimamia maslahi yao. 

Mbaya zaidi, kuliibuka wimbi kubwa la uporaji 
wa ardhi inayotumiwa na wazalishaji vijijini kwa 
shughuli za kilimo na ufugaji. Ikawa ni kawaida 
kuona wanavijiji wakibomolewa makazi yao, mifugo 
yao kupigwa mnada na mazao yao kuchomwa moto 
ili kuwaondoa katika ardhi waliyokuwa wakiitumia 
katika uzalishaji. Katika maeneo yenye vyanzo vya 
maji, wavuvi walichomewa nyavu zao, kukamatwa 
na hata kufungwa wakidaiwa kufanya ‘uvuvi 
haramu’. Hali ilikuwa mbaya zaidi katika maeneo 
ya migodini ambako wachimbaji wadogo ambao 
ndio waliovumbua madini katika migodi hiyo 
waliondolewa kwa nguvu ili kupisha kampuni kubwa 
za wawekezaji kutoka ughaibuni. Kwa mfano, mgodi 
wa Bulyanhulu, ambao ulivumbuliwa na wachimbaji 
wadogo mwaka 1975 ulikuwa na wachimbaji wadogo 
zaidi ya laki tatu kufikia katikati ya miaka ya 1990. 
Mwaka 1996, wachimbaji hao wote walitimuliwa 
kwa nguvu ili kupisha kampuni ya uwekezaji kutoka 
ughaibuni iliyoitwa Sutton Resources ambayo 
baadae ilinunuliwa na Barrick Gold. Kwa mujibu wa 
ripoti ya utafiti uliofanywa na Brian Cooksey, katika 
purukushani za kuwatimua, wachimbaji wadogo 
wapatao 54 wanasemekana kufukiwa katika mashimo 
ya migodi wakiwa hai!25 

25Brian Cooksey, The Investment and Business Environment for Gold Exploration and 
Mining in Tanzania (London: Overseas Development Institute, 2011).
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Mifano yote iliyotolewa hapo juu inatuonyesha 
kuwa sera za soko huria ziliongeza ufukara na dhiki 
katika maeneo ya vijijini, hali iliyowasukuma vijana 
kukimbilia mijini kwa matumaini ya kupata ajira 
zitakazowaletea unafuu wa maisha. Hata hivyo, 
walipofika mijini ajira rasmi hazikuwepo kutokana na 
viwanda kufungwa na kugeuzwa maghala. Vijana hao 
wakawa hawana namna zaidi ya kufanya biashara ya 
kutembeza bidhaa katika kona mbalimbali za jiji kwa 
lengo la kutafuta wateja.

Mwanzoni mwa miaka ya 1990, sehemu kubwa ya 
wamachinga walikuwa vijana kutoka mikoa ya Kusini, 
hasa Mtwara na Lindi, waliokimbilia jijini Dar es 
Salaam na viunga  vyake kwa ajili ya kujitafutia maisha. 
Kwa kadiri utekelezaji wa sera za soko ulivyoendelea 
kusababisha hali mbaya ya maisha nchini kote ndivyo 
vijana kutoka sehemu zote za Tanzania walivyoendelea 
kumiminika mijini na kujihusisha na umachinga. 
Mwanzoni kabisa, vijana hawa walijihusisha zaidi 
na uchuuzi wa nguo za mitumba ambao ni matokeo 
ya ubinafsishaji wa viwanda vya nguo uliofanywa 
na watawala baada ya kulitungua Azimio la Arusha 
katikati ya miaka ya 1980 na kukumbatia sera za 
kiporaji za soko huria. Sekta hii isiyokuwa rasmi 
iliendelea kukua na kuhusisha wanajumuiya wengine 
wa tabaka la wavujajasho kama vile vinyozi, mama 
lishe, na hatimaye bodaboda, madereva, na wengine 
kadha wa kadha kama ilivyo sasa hivi.
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Leo hii, kazi ya umachinga siyo tena shughuli za 
mafukara kama ilivyokuwa hapo  awali; badala 
yake, shughuli hizi zimeenea hadi kuwakumba 
wanajumuiya wa tabaka la wasomi wenye ajira na 
wasio na ajira. Kutokana na mishahara kuwa midogo 
kiasi cha kutokidhi mahitaji ya familia, wasomi 
walioajiriwa huwa na kawaida ya kuongeza kipato 
chao kwa kufanya shughuli moja au mbili zaidi ya 
ile kazi yao iliyo rasmi. Kwa wasomi wasio na ajira, 
umachinga umekuwa ndiyo ajira pekee ya kuwapatia 
kipato. Kama tulivyofafanua hapo awali, uchumi 
uchwara wa nchi yetu hauzalishi ajira za kutosha, 
jambo linalowafanya wengi wa vijana wanaohitimu 
katika ngazi mbalimbali za elimu kuingia katika 
sekta isiyo rasmi. Inakadiriwa kuwa kati ya wahitimu 
milioni 1 wanaoingia katika soko la ajira kila mwaka, 
ni wahitimu elfu 40 tu ndio wanaopata ajira katika 
sekta iliyo rasmi. Wengine wote huangukia katika 
kilimo au shughuli za sekta isiyo rasmi katika majiji 
kama kutembeza bidhaa mitaani, mama/baba lishe, 
kuuza genge, bodaboda, ususi, udalali, ujenzi, ufundi 
makanika, ufagizi maofisini na barabarani, ushonaji 
cherehani, n.k.

Wakimbizi Ndani ya Nchi Yao

Katika miji na majiji hapa Tanzania na katika nchi 
nyingine duniani, wamachinga, na watu wengine 
wa tabaka la chini, wamekuwa wakiishi kwa mateso 
makubwa. Mamlaka za miji na majiji zimekuwa 
zikitumia vyombo vya mabavu, hasa askari wa jiji 
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(mgambo), kuendesha mazoezi ya timua timua ya 
wamachinga. Wamachinga wamekuwa wakisumbuliwa 
kwa kufanyiwa ghasia na kuondolewa kwa nguvu 
kutoka katika maeneo ya katikati ya jiji na kuhamishiwa 
pembezoni. Katika timua timua hizo, vibanda vyao 
huharibiwa, bidhaa zao huchukuliwa kwa nguvu, na miili 
yao hugeuka uwanja wa kujaribia virungu vya mgambo 
na risasi za askari. Hali hii imetweza utu wa wamachinga 
na kuwarudisha nyuma kiuchumi. Mmachinga mmoja, 
akisimulia manyanyaso anayokumbana nayo alisema 
kwa masikitiko: “Mara kadhaa nimeshakamatwa na 
mgambo wa jiji ambao wananinyang’anya bidhaa zangu 
na hata pesa. Hii imenifanya niishi katika jiji hili kama 
mkimbizi ndani ya nchi yangu.”26  Mwingine alisema: 
“Sitaki kukumbuka mambo tunayofanyiwa na serikali 
yetu. Inawachukulia wamachinga kama wakimbizi – 
matokeo yake, biashara zao zinaharibiwa.” 27

Ili kuelewa chanzo cha madhila haya, hatuna budi 
kudadisi namna majiji yetu yalivyosukwa. Japo Afrika 
imekuwa na majiji kwa karne nyingi kabla ya majilio 
ya ukoloni, sehemu kubwa ya majiji hayo yaliangushwa 
na hata kuharibiwa na Wazungu pale walipokuja 
Afrika na kuanza kupora watu na rasilimali za Afrika 
kupitia biashara ya utumwa na baadaye ukoloni28.  

26A. Brown, C. Msoka and I. Dankoco, “A Refugee in My Own Country: Evictions or 
Property Rights in the Urban Informal Economy?” Urban Studies 52, no.12 (2015): 
22345.
27Kama hapo juu.
28J.O. Adekunle, “Race and the Rise of Swahili Culture,” in Color Struck: Essays 
on Race and Ethnicity in Global Perspective, eds. J.O. Adekunle and H.V. Williams 
(Maryland: University Press of America, 2010), 30.
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Majiji mengi tuliyo nayo leo hii katika nchi za Afrika 
ni mazao ya ukoloni. Wakoloni waliyasuka majiji hayo 
kama stahiki ya watu wa tabaka la juu. Mfumo wa 
kitabaka wakati wa ukoloni ulifungamanishwa na 
rangi ya ngozi.

Tuchukulie mfano wa jiji la Dar es Salaam ambalo 
lilistawishwa na wakoloni wa Kijerumani pale 
walipoamua kuhamisha makao makuu ya serikali 
yao kutoka Bagamoyo na kuyaleta Dar es Salaam. Jiji 
hilo lilisukwa katika misingi ya ubaguzi wa rangi, 
likigawanywa katika kanda tatu. Ukanda wa kwanza, 
uliojulikana kama Uzunguni, ulikuwa na makazi au/na 
ofisi za raia wa daraja la kwanza (wazungu). Ukanda 
huu ulipangiliwa, kujengewa miundombinu ya hadhi 
ya juu na kupewa huduma zote za muhimu. Ukanda wa 
pili uliitwa Uhindini ambako waliishi watu wenye asili 
ya bara la Asia.  Wengi wa watu wenye asili ya Kiasia 
walikuwa wafanyabiashara na wachache walifanya 
kazi za kada ya kati katika serikali ya kikoloni. Ukanda 
huu ulikuwa na hadhi ya kati na ulitumika kama 
bafa (buffer) iliyotenganisha ukanda wa wazungu na 
Waafrika29. 

Katika ukanda wa tatu, uliojulikana kama Uswahilini, 
waliishi Waafrika ambao kimsingi hawakuhesabika 
kama raia bali watawaliwa (subjects). Ukanda huu 

29J.R. Brennan and A. Burton, “The Emerging Metropolis: A History of Dar es Salaam, 
Circa 1862-2000,” in Dar es Salaam: Histories from an Emerging African Metropolis, 
eds. J.R. Brennan, A. Burton and Y. Lawi (Dar es Salaam & Nairobi: Mkuki na Nyota 
Publishers & British Institute of East Africa, 2007).
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haukuwa sehemu ya jiji bali pembezoni. Waafrika 
hawakutambuliwa kama binadamu kamili  bali 
nusu-wanyama, wakibaguliwa kwa kunyimwa haki 
zote za kisiasa na kiuchumi. Hawakutakiwa kuishi 
jijini katika kitovu cha ustaarabu (civilisation) bali 
shamba ambako palionekana kama pori la washenzi 
(barbarians). Kwa kuwa biashara ilikuwa mikononi 
mwa watu wenye asili ya Asia basi Waafrika wengi 
waliokuwa jijini waliishi kwa kuchuuza vijibidhaa 
ambavyo waliuziana wao kwa wao katika maeneo 
yao30. 

Sera hii ya ubaguzi katika uendelezaji wa miji 
iliyoanzishwa na wakoloni wa Kijerumani iliendelezwa 
na wakoloni wa Kiingereza. Waafrika wasio na ajira 
rasmi waliitwa “wahuni” na walionekana kuwa tishio 
kwa usalama, amani na ustaarabu wa jiji31. Dola 
la kikoloni liliendesha operesheni mbalimbali za 
kuwatimua Waafrika hawa ili warejee vijijini ambako 
ndiko kulionekana kuwa stahiki yao. 

Baada ya Tanzania Bara kujipatia uhuru wake mwaka 
1961, hatua mbalimbali zilichukuliwa kukomesha 
ubaguzi wa rangi uliokuwa umewekwa na wakoloni. 
Mpango wa Kuafrikanisha (Africanisation) utumishi wa 
umma ulifanya nafasi nyingi zilizokuwa zimeshikiliwa 

30Chambi Chachage, “A Capitalizing City: Dar es Salaam and the Emergence of 
an African Entrepreneurial Elite (C. 1862–2015)” (Ph.D Dissertation, Harvard 
University, 2018).
31A. Burton, “Wahuni (The Undesirables): African Urbanisation, Crime and Colonial 
Order in Dar es Salaam, 1919-1961” (Ph.D. Thesis, University of London, 2000).
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na wageni kwenda mikononi mwa Waafrika. 
Watanganyika walioshika nafasi ya juu walianza 
kuishi katika nyumba na mitaa ambayo hapo awali 
ilikuwa ni kwa ajili ya Wazungu au Waasia tu. Baada 
ya kutangazwa kwa Azimio la Arusha mwaka 1967, 
ulifanyika utaifishaji wa ‘majumba’ ya kupangisha 
ambayo, baada ya kuwekwa katika umiliki wa 
serikali, yalipangishwa kwa bei nafuu kwa Waafrika. 
Uboreshaji wa makazi katika baadhi ya maeneo 
ya jiji la Dar es Salaam, ujenzi wa nyumba mpya za 
kupangisha kwa gharama nafuu chini ya Shirika la 
Nyumba la Taifa, ujenzi wa viwanda kwa ajili ya kutoa 
ajira, uwepo wa huduma za kijamii bila malipo na 
ruzuku za chakula na maji kwa wakazi wa mijini ni 
baadhi ya hatua zilizochukuliwa kwa ajili ya kuboresha 
hali za maisha za wananchi wa tabaka la chini. Hatua 
hizi, zikichagizwa na mshikamano uliotolewa na 
Tanzania kwa mavuguvugu ya ukombozi Kusini mwa 
Afrika, ambayo yalifungua ofisi zake Dar es Salaam, 
zililiweka jiji la Dar es Salaam katika ramani ya dunia 
kama ‘Jiji la Kimapinduzi’32. 

Licha ya hatua hizo za kimaendeleo, bado tafsiri ya 
kazi katika awamu ya kwanza ilijikita katika kazi 
ya kuajiriwa kiwandani au kazi ya kilimo kijijini. 
Kwa maana hiyo, mafukara wa mijini ambao 
walijaribu kujitafutia riziki kwa kuchuuza vijibidhaa 
walionekana watu wazembe na wasiopenda kufanya 

32George Roberts, Revolutionary State–Making in Dar es Salaam: African Liberation 
and the Global Cold War, 1961 – 1974 (Cambridge: Cambridge University Press, 2022).
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kazi. Mabavu ya dola yalitumika kuwaondoa mijini na 
kuwapeleka katika maeneo ya pembezoni mwa jiji au 
vijijini, ambako walipewa ardhi pamoja na ruzuku za 
pembejeo ili wajishughulishe na kilimo. Hata hivyo, 
wengi wa waliopelekwa vijijini walirejea tena mijini 
kwa ajili ya kuendelea kujitafutia kipato.

Kipindi cha uliberali mambo leo, kilichoanza baada 
ya Rais Mwinyi kuingia madarakani mwaka 1985, 
kilirudufisha na kuimarisha fikra na vitendo vya 
kikoloni kuhusu majiji na nafasi ya watu wa tabaka la 
chini ndani ya majiji hayo. Ni katika kipindi hiki ndipo 
iliibuka dhana ya “jiji lenye hadhi ya kimataifa” (world 
class city) ambayo inalenga kustawisha majiji ya 
Afrika ili yafanane na yale ya nchi za Magharibi. Kwa 
kuwa baadhi ya majiji ya nchi za Kusini kama Hong 
Kong (China), Dubai (Umoja wa Falme za Kiarabu) 
na Seol (Korea Kusini) yaliyofuata njia ya kuiga 
majiji ya Magharibi na kutambuliwa katika faharasa 
mbalimbali kama majiji ya kimataifa, basi watawala 
wa nchi za Kiafrika nao hupambana kuifikisha majiji 
wanayoyaongoza katika hadhi hiyo33. 

Dhana ya jiji lenye hadhi ya kimataifa inanakili 
mfumo wa ustawishaji majiji wa mahali kwingine na 
kuupachika katika nchi ya Kiafrika bila kuzingatia 
historia, mazingira wala mahitaji ya watu wa nchi za 
Kusini. Kama alivyoandika Prof. Mike Davis, msukumo 

33I. Lindell et al. 2016. “New City Visions and the Politics of Redevelopment in Dar 
es Salaam.” Uppsala: Nordiska AfrikaInstitutet
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wa ustawi wa majiji ya nchi za Magharibi ulikuwa ni 
mapinduzi ya viwanda katika karne ya 19. Msukumo 
wa ukuaji wa majiji ya nchi za Kiafrika katika karne 
ya 21 sio mapinduzi ya viwanda bali ukuaji wa sekta 
isiyo rasmi34. Kwa kutaka kuiga na kulazimisha kufikia 
hadhi ya umagharibi, majiji ya Kusini yanataka 
kuondoa chanzo cha ukuaji wake katika karne ya 21 
huku bado yakitaka kuendelea kubakia kuwa majiji. 
Hii ni sawa na mtu aliekula keki yake kisha akataka 
kuendelea kubaki nayo.  

Jiji la kimataifa, kama lilivyo jiji la kikoloni, ni jiji lisilo 
na mafukara ndani yake. Kwa maana hiyo, nguvu kubwa 
hutumika katika kuwaondoa mafukara wa mijini, 
wakiwemo wamachinga, kutoka maeneo ya katikati 
ya jiji kwa sababu wanaonekana ni chanzo cha uchafu 
na uharibifu wa taswira njema ya jiji. Mwaka 2006, 
kwa mfano, Waziri Mkuu wa Tanzania aliziandikia 
barua mamlaka za majiji na miji mikubwa nchini na 
kuziagiza kuwaondoa wamachinga kutoka katikati ya 
majiji. Katika jiji la Dar es Salaam pekee, wamachinga 
wapatao milioni 1 waliondolewa kwa kutumia mabavu 
ya dola, jambo lililosababisha vifo vya watu wawili, 
majeraha, ulemavu wa kudumu na, upotevu wa mali 
na vyanzo vya kujikimu vya wamachinga35. Timua 
timua ya wamachinga iliendelea katika kipindi chote 

34Mike Davis, “Planet of Slums: Urban Involution and the Informal Proletariat,” 
New Left Review 26 (2004): 5–34.
35Colman Msoka and Tulia Ackson, “The Politics and Regulation of Street Trading 
in Dar es Salaam,” in Rebel Streets and the Informal Economy: Street Trade and the 
Law, eds. Alison Brown (London and New York: Routledge, 2017).
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cha awamu ya nne na kusababisha maumivu makali 
kwa wamachinga. 

Mabavu yanayotumika dhidi ya wamachinga na 
wavujajasho wengine wa mijini ni kiashiria kuwa, 
licha ya kuwepo kwa mageuzi ya kuleta haki za 
binadamu, utawala bora na demokrasia, uhusiano wa 
dola la kiliberali mamboleo na watu wa matabaka 
yanayovuja jasho umebaki kutawaliwa na mabavu. 
Wanufaika wa demokrasia, utawala bora na haki za 
binadamu katika kipindi cha uliberali mamboleo ni 
watu wa matabaka ya juu, na hasa wale wanaomiliki 
mtaji, na siyo wavujajasho ambao huonewa na 
kuporwa vyanzo vyao vya kujikimu kila uchao. 

Jambo linaloweza kuacha maswali kwa msomaji 
ni: inawezekanaje kukawa na uporaji wa bidhaa za 
wamachinga ilhali serikali imekuwa ikijitapa kuwa 
sera yake kuu ni urasimishaji wa sekta isiyo rasmi? 
Ndiyo, ajenda ya urasimishaji imo katika Sera ya 
Maendeleo ya Biashara Ndogondogo na za Kati (Small 
and Medium Enterprises Development Policy) ya mwaka 
2002. Kadhalika, mwaka 2003, serikali ilizindua Mpango 
wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za Wanyonge 
Tanzania (MKURABITA). Ajenda ya urasimishaji 
wa biashara ndogo ndogo iliyomo katika Sera na 
MKURABITA imelenga kumtoza kodi mfanyabiashara 
mdogo na kumhamasisha kuchukua mkopo kutoka 
katika taasisi za fedha. Hapa tunaona kuwa lengo kuu 
la urasimishaji siyo kutoa unafuu kwa mfanyabiashara 
mdogo bali kumweka katika makucha ya dola na 
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taasisi za kifedha ili kumpora kipato chake kupitia 
utitiri wa tozo na kodi (kwa upande wa dola), pamoja 
na riba na faini za mkopo (kwa upande wa taasisi za 
kifedha)36. 

Mojawapo ya vigezo vikuu vya urasimishaji ni kufanya 
biashara katika maeneo yaliyoruhusiwa na serikali. 
Kwa mantiki hiyo MKURABITA ni moja ya nyenzo 
zinazotumika kuhalalisha timua timua ya wamachinga 
ili waende katika masoko au maeneo rasmi, ambayo 
yamepangwa bila kuwashirikisha wamachinga wala 
kukidhi mahitaji yao. 

Masoko mengi yaliyojengwa kama sehemu ya mpango 
wa kuwarasimisha wamachinga yameendelea 
kubaki tupu kwa sababu hayakuzingatia uhalisia 
na mahitaji ya biashara ya umachinga. Masoko hayo 
yamejengwa kwenye maeneo yasiyo na mzunguko 
wa watu na usanifu na ujenzi wake umeiga mitindo 
ya Kimagharibi na kufanyika kutoka juu bila 
kuwashirikisha wamachinga. Mfano mzuri ni soko 
la Machinga Complex lililoko jijini Dar es Salaam 
ambalo lilianza kujengwa mwaka 2007 na kukamilika 
miaka miwili baadaye. Tovuti ya Jiji la Dar es Salaam 
imeweka wazi kuwa lengo la ujenzi wa Machinga 
Complex, yenye uwezo wa kubeba wafanyabiashara 
wadogo 4,206, ni  “kuwaweka pahala pamoja pa 

36Faria Shomary, “Vikundi vya Akiba na Mikopo vya Usawa: Njia Mpya ya 
Wanyonge Kupambana na Unyonyaji wa Benki,” katika Wavujajasho dhidi ya Soko 
Huria: Uzoefu, Mapambano na Dira Mbadala, toleo la 3, mh. Sabatho Nyamsenda 
(Dar es Salaam: Rosa Luxemburg Stiftung – East Africa, 2021)
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kufanyia kazi wafanya biashara ndogo ndogo zaidi 
ya 10,000 walio zagaa katika mitaa mingi ya katikati 
ya jiji letu.” Kwa kufanya hivyo, serikali inadhamiria 
“kuliweka jiji katika hali ya usafi na serikali kupata 
mapato yatokanayo na shughuli zinazofanywa na 
wafanya biashara hao.”37  

Kwa hiyo, lengo kuu la ujenzi wa Machinga Complex 
linajieleza wazi kuwa ni kumwondoa mmachinga 
mtaani na kumpeleka katika jengo la kisasa la ghorofa. 
Wazo zuri, sivyo? Mfikirie mama anaetegemea kuuza 
karanga za kukaanga kwa wanafunzi wa shule ya 
msingi pembeni mwa kituo cha daladala. Wataalamu 
waliobuni Machinga Complex wanamtaka mama huyo 
kutoka mtaani kwa hiyari, na akigoma ataondolewa 
kwa nguvu, ili aende kuuza karanga zake katika 
ghorofa ya nne pale Machinga Complex. Je, atakuwa 
na uwezo wa kulipia kizimba cha biashara, pamoja 
na gharama lukuki za uendeshaji hapo Machinga 
Complex? Je, wateja wake, ambao ni wanafunzi wa 
shule ya msingi, watapanda daladala kutoka shuleni 
ili wamfuate mama huyo huko Machinga Complex 
kwa ajili ya kununua pakiti moja ya karanga? Ni wazi 
kuwa wabunifu wa wazo hili, walikaa ofisini, wakaja 
na wazo walilodhani ni zuri lakini halikuzingatia 
uhalisia wa biashara ya umachinga. Mfumo huu 
wa ufanyaji maamuzi na upangaji miji kutoka juu 
umejengwa katika dhana kwamba watu wa tabaka 

37DCC, “Mradi wa Biashara wa Jiji (Machinga Complex),” (hakuna tarehe). 
Imepatikana Oktoba 5, 2022 kutoka http://www.dcc.go.tz/project-details/city-
business-park
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la chini hawana uwezo wa kiakili wa kuamua 
kuhusu upangaji na uendeshaji miji, na kwa maana 
hiyo wanapaswa kuwa wapokea maamuzi badala 
ya wafanya maamuzi. Na wanapoletewa maamuzi 
kutoka juu, wavujajasho hulazimishwa kuyakubali 
na kuyashangilia hata kama ni maamuzi mabovu 
yatakayoathiri ustawi na utu wao. 

Wataalamu waliochoma mabilioni kujenga jengo la 
ghorofa sita, kama kweli walikuwa na nia njema, basi 
nia hiyo njema ilitumika kupamba njia ya kwenda 
kuzimu. Lakini upo ushahidi wa wazi unaothibitisha 
mianya ya ufisadi katika ujenzi wa Machinga Complex, na 
baadae katika uendeshaji wake, jambo lililosababisha 
hasara kwa Jiji la Dar es Salaam, ambalo limeshindwa 
kulipa mkopo wa ujenzi wa jengo hilo38. Kwa upande 
wao, wamachinga waligoma kuhamia katika jengo 
hilo na hivyo kulifanya liendelee kuwa tupu kwa 
zaidi ya miongo miwili baada ya kukamilika kwake! 
Hii ilizifanya mamlaka za jiji kuzidisha ukatili katika 
mazoezi ya timua timua kwa lengo la kuwalazimisha 
wamachinga kuhamia katika maeneo waliyopangiwa.  

Timua timua ya wamachinga ilipungua kwa kiasi 
kikubwa kuanzia mwaka 2016 pale Rais wa awamu 
ya tano, John Pombe Magufuli alipoamua kubadili 
mwelekeo juu ya suala la wamachinga. Mtazamo wa 
hayati Magufuli ulijikita katika dhana ya kimageuzi 

38Mwananchi, “Deni la Machinga Complex Mfupa Mgumu,” Novemba 15, 2022. 
Imepatikana Decemba 10, 2022 kutoka https://www.mwananchi.co.tz/mw/habari/
kitaifa/deni-machinga-complex-mfupa-mgumu-4020348
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ya haki-jiji, iliyowahakikishia wamachinga haki ya 
kufanya shughuli zao katika maeneo ya katikati ya jiji. 
Awamu ya tano ilitoa vitambulisho vya wamachinga 
vilivyolenga kuwapatia ulinzi wamachinga dhidi ya 
timua timua iliyokuwa ikifanywa na mamlaka za miji 
na majiji. Wamachinga, ambao siku zote walikuwa 
wakipambana kwa ajili ya haki yao ya kufanya shughuli 
zao katikati ya jiji, waliyapokea mabadiliko hayo kwa 
furaha na kwa mara ya kwanza wakajiona kama raia 
huru wenye haki ya kujipatia kipato katika maeneo 
ya katikati ya jiji. Katika mahojiano na Mwananchi 
Digital, wamachinga walielezea mabadiliko hayo 
katika utawala wa Magufuli:

Kipindi ambacho hatujapata vitambulisho, 
tulikuwa tunakimbizwa na wagambo, tulikuwa 
tunafukuzwa sehemu za kazi lakini toka tumeanza 
kupewa na mheshimiwa Rais [Magufuli] 
vitambulisho vyake hivi hakuna changamoto 
yoyote ambayo  tunakutana nayo kwa maana 
ya kubughudhiwa, kufukuzwa au kukimbizwa 
kimbizwa na wagambo39. 

Baada ya Rais Magufuli kuaga dunia Machi 17, 2021, 
awamu iliyofuata iliamua kurejea katika mwelekeo wa 
sera za “jiji la viwango vya kimataifa”. Septemba 13, 2022 
Rais Samia Suluhu Hassan aliwaagiza wakuu wa mikoa 
“kuchukua hatua za kuwapanga vyema wamachinga” 

39Mwananchi Digital, “Wamachinga Wanavyofurahi Mbele ya Mgambo, Meno Yote 
Nje,” Januari 31, 2020. Imepatikana Oktoba 5, 2022 kutoka https://www.youtube.
com/watch?app=desktop&v=iiG582tcYDI
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ambao alidai kuwa “wameenea kila pahali” na hivyo 
kuwakinga wenye maduka na kuisababishia serikali 
upotevu wa mapato. Kufuatia agizo hilo la Rais, 
wakuu wa mikoa walitoa siku 30 kwa wamachinga 
kuondoka katika maeneo ya wazi ya katikati ya jiji 
na kuhamia katika maeneo yaliyoruhusiwa kisheria. 
Hata kabla ya siku hizo 30 kuisha, mabavu yalianza 
kutumika dhidi ya wamachinga na kusababisha 
dhahma kubwa katika mitaa ya Vingunguti Scania 
na Msimbazi/Mchikichi jijini Dar es Salaam. Baada ya 
siku 30, timua timua ya wamachinga ilifanyika nchini 
kote huku wengi wao wakiondolewa katika maeneo 
ya katikati ya jiji na kupelekwa maeneo ya pembezoni, 
yasiyo na miundombinu wala wateja. Sio ajabu 
kwamba wamachinga hawakukaa katika maeneo 
hayo na wameanza kurudi katika maeneo ya katikati 
ya jiji walikofukuzwa, jambo linalopelekea mapigano 
yasiyoisha kati ya wamachinga, wanaojitafutia riziki 
katikati ya jiji, na mgambo, wanaoagizwa na mamlaka 
za majiji kuwaondoa wamachinga. Mapigano ya hivi 
karibuni yametokea tarehe 8 Februari 2022 jijini 
Mwanza na kupelekea maandamano katika maeneo ya 
Makoroboi, Sahara na Lumumba. Wakizungumza kwa 
uchungu wakati wa tukio hilo, wamachinga walisema:

Serikali itamke wazi kama imefikia hatua ya 
kuwagawa Watanzania kwa grade (madaraja): 
hawa wa mjini, hawa wa porini; hawa wa 
kushinda  njaa, hawa wa kula. Imefikia mwisho, 
tuheshimiane.  Sote ni Watanzania, tuna haki 
katika nchi hii. Wao ni viongozi: wanakula 



Sabatho Nyamsenda & Abunuwasi L. Mwami

81

wanashiba, sisi tunakufa na njaa. Kuanzia leo 
hii, sisi wafanyabiashara ndogondogo tutafanya 
biashara mjini kama walivyo watu wengine, na 
sisi ni Watanzania kama walivyo wao… Ninyi 
ni waandishi, hampajui Bango la Zain, mkitoka 
hapa mwende kule. [Ni] kilometa 14 kutoka mjini 
kati. Unauza vitu kama hivi, hivi [ananyanyua 
na kuonyesha bidhaa zake, ambazo ni pochi 
za mfukoni za wanaume zilizofungwa katika 
kamba], utamuuzia nani kule porini?.. Kwa hiyo, 
tunawaomba watuvumilie, na sisi tuna haki. 
Magari mazuri wanatembelea wao, mishahara 
mizuri wao, posho kubwa wao. Wanashindana 
kuiba, wanashindana. Jana kwenye taarifa ya 
habari: Halmashauri inayoongoza kwa wizi [ni] 
Ilemela, pale.Wanashindana kuiba. Kwa hiyo, 
tunaomba tuvumiliane, na sisi tutafute mia mia 
zetu watustahimilie. Kama hii kazi ni haramu, 
watupe kazi zingine40. 

Maneno kama hayo yaliwahi kutamkwa Oktoba 25, 
2021 wakati mazoezi ya kuwatimua wamachinga 
yakiwa yamekithiri nchini kote. Kutoka katika viunga 
vya Kariakoo jijini Dar es Salaam, Emmanuel Andrew, 
mhitimu wa chuo kikuu anayejishughulisha na 
umachinga, aliunguruma:

40Jambo TV, “Kimenuka Mwanza, Machinga Waingia Barabarani kwa Nguvu, 
Watuma Salamu kwa Rais,” Februari 9, 2023. Imepatikana Februari 10, 2023 
kutoka https://www.youtube.com/watch?v=y9S9M4vA0ZE
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Nani kati yenu nyie wote mlioko hapa nani 
alishawahi kuwa na kidonda? Nafikiri kila mtu 
hapa alishawahi kuwa na kidonda. Ni mara ngapi 
umempiga nzi makofi na bado anarudi kwenye 
kile kidonda? Uliwahi kujiuliza ni kwa sababu 
gani anakuja kwenye kile kidonda? Ulitakiwa 
uelewe hivi, anakuja kwenye kile kidonda kwa 
sababu pale ndipo anapopata chakula chake. 
Kila utakapompiga kofi ataondoka, atarudi. Na 
ukimuua, yule aliyeko jirani yake naye atakuja 
kula pale41.

Mmachinga haji Kariakoo kwa sababu anaifuata 
Kariakoo kama mji. Sisi hatuji kushangaa 
maghorofa haya. Kama ni maghorofa haya, hata 
kwenye TV si tunayaona? Kwenye movies [filamu] 
za Kihindi si tunaona akina Krishna wanaruka 
kwenye maghorofa? Tunaelewana vizuri? 
Mmachinga anakuja Kariakoo kwa sababu ndiyo 
sehemu nyepesi ambayo mzunguko wa pesa upo, 
yaani money circulation hapa Kariakoo ipo42 . 

Akifafanua zaidi, Andew alisema kuwa wamachinga 
“wanauza kwa watu, hawaendi kuuzia miti wala 
hawauzii wanyama...Tungetaka kuuzia wanyama au 
miti, tungeenda Serengeti. Kwa nini huyu mtu anakuja 
kuuza karibu na barabara? Kwa sababu hapo ndipo 

41Jambo TV, “Machinga Wasema Wako Tayari Kufa, Hawaondoki; Wamkumbuka 
Magufuli, Watoa Msimamo wa Mwisho,” Oktoba 25, 2021. Imepatikana Septemba 
15, 2022 kutoka https://www.youtube.com/watch?v=mDehkHx9K8Q
42Kama hapo juu.
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panapopita watu.” 

Nukuu hizo zinatuonyesha kuwa wamachinga 
wanatazama operesheni za timua timua kama 
operesheni zenye sura ya kitabaka, zifanywazo na 
watawala dhidi ya mafukara wa mijini kwa lengo 
la kuwafukuza wamachinga mijini. Pili, watawala 
wanawaona wamachinga kama vikaragosi, wasio na 
uwezo wa kufikiri, na hivyo watawala wameamua 
kuchukua jukumu la kufikiri na kuamua kwa niaba 
ya wamachinga. Watawala hufanya maamuzi yao juu 
ya wamachinga bila kujifunza kuhusu uhalisia na 
mahitaji ya biashara ya umachinga, na kwa mantiki 
hiyo, hutumia mabavu ya dola kuwarundika pamoja 
katika maeneo ya nje ya mji ambako hakuna wateja. 
Kwa kufanya hivyo, watawala wamezidi kuwaongezea 
ufukara wamachinga kwa kuua biashara zao. Na kwa 
kuwa hawana namna nyingine ya kuishi, wamachinga 
wameamua kurejea katikati ya jiji, ‘liwalo na liwe’. 
Kwa maana nyingine, kama ambavyo nukuu ya 
Andrew hapo juu kuhusu falsafa ya ‘nzi na kidonda’ 
inaonyesha, wamachinga wako tayari kuhatarisha 
uhai wao wakijitafutia riziki kuliko kufa kwa njaa 
katika maeneo yasiyo na wateja wanakolazimishwa 
kwenda. 

Hitimisho

Sura hii imefanya uchambuzi wa nafasi ya wamachinga 
katika mfumo wa kibepari. Kwa kuanzia, imeonyesha 
kuwa wamachinga ni wavujajasho, kama walivyo 
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wafanyakazi au wakulima. Kazi yao huuruzuku mfumo 
wa kibepari kwa kutoa nguvu kazi ya bei nafuu 
katika usambazaji wa bidhaa au upishi wa chakula. 
Pili, sura hii imeainisha historia ya umachinga nchini 
Tanzania na kuonyesha kuwa ukuaji wake wa haraka 
kuanzia miaka ya 1990 ulisababishwa na sera za soko 
huria zilizopelekea uporaji wa vyanzo vya maisha 
mijini na vijijini na kuua ajenda ya kujenga uchumi 
unaojitegemea. Tatu, sura hii imeangazia pia historia 
ya ukuaji na ustawishaji wa miji nchini Tanzania, 
ikitumia mfano wa jiji la Dar es Salaam. Katika 
uchambuzi huo, sura hii imeonyesha kuwa jiji la Dar 
es Salaam lilipangiliwa na kustawishwa kama jiji la 
kikoloni, ambalo lilibagua mafukara wa mijini kwa 
kuwanyima huduma za msingi na kuwatimulia mbali. 
Timua timua hiyo ya mafukara wa mijini imeendelea 
hata baada ya uhuru na kukomaa zaidi baada ya 
mageuzi ya sera za soko huria. Licha ya oparesheni 
za timua timua kuwasababishia hasara kubwa na 
hata kuhatarisha uhai wao, wamachinga wamegoma 
kuondoka katika maeneo ya katikati ya jiji wakidai 
kuwa hata wao ni raia na wanayo haki ya kujipatia 
riziki ndani ya jiji lao kama walivyo watu wa tabaka 
la juu. Kwa kuwa timua timua inalindwa na sera na 
sheria, hasa za mipango miji, basi sura inayofuatia 
inachambua kwa kina baadhi ya sera na sheria za 
mipango miji zinazohusiana na wamachinga. 
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SURA YA 3

MIPANGO MIJI NA WAMACHINGA

JOSEPH CHIOMBOLA

Utangulizi

Sura hii inaainisha sera na sheria zinazohusu ardhi na 
mipango miji kwa kuchambua masuala ya muhimu 
yaliyomo kwenye nyaraka hizo. Masuala hayo ni 
pamoja na uelewa kuhusu suala la ardhi kwa tafsiri ya 
sheria; mamlaka za usimamizi kwenye ardhi; umiliki 
wa ardhi; mamlaka za upangaji wa miji; taratibu 
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za mipango miji pamoja na haki na wajibu wa kila 
mmoja kwenye michakato ya upangaji wa miji. 

Sura hii inaonyesha pia jinsi sheria, kanuni na 
miongozo kuhusu masuala ya mipango miji 
zinavyotumika kama nyenzo ya kuwakandamiza 
wafanyabishara wadogo maarufu kama wamachinga 
katika maeneo mbalimbali nchini. Sura hii imeangazia 
changamoto ambazo wamachinga wanakumbana 
nazo katika shughuli zao za kila siku katika muktadha 
wa utekelezaji wa sheria, kanuni na miongozo ya 
mipango miji nchini. 

Mifumo ya Milki ya Ardhi

Ardhi ni rasilimali ya msingi kwa maisha ya jamii 
nyingi za wazalishaji wadogo wanaoishi vijijini na 
pembezoni mwa miji mikubwa. Jamii za wazalishaji 
wadogo zinajumuisha wakulima wadogo, wafugaji, 
wavuvi, jamii za waokota matunda na warina asali 
hutegemea ardhi kwa asilimia zaidi ya 80 ili kuweza 
kuendesha maisha yao ya kila siku. Vilevile, kwenye 
jamii hizo za wazalishaji wadogo ardhi sio tu msingi wa 
maisha yao bali pia ni alama ya mamlaka, utambulisho 
wa mila na desturi zao na inabeba historia muhimu ya 
maisha yao.

Kutokana na umuhimu huo, mfumo wa umiliki wa 
ardhi unapaswa kuwa shirikishi na wenye demokrasia 
unaojali maslahi na mahitaji ya wazalishaji wadogo 
ambao ndio watumiaji wakubwa wa ardhi. Nchini 
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Tanzania, masuala ya ardhi yameainishwa katika 
sera na sheria mbalimbali ambapo misingi mikuu 
imewekwa kwenye Sera ya Taifa ya Ardhi43, Sheria ya 
Ardhi44  na Sheria ya Ardhi ya Vijiji45. Masuala ya msingi 
yaliyomo katika sera na sheria hizo yamechambuliwa 
hapa chini.

Misingi Mikuu ya Sera ya Taifa ya Ardhi 

Sera hii imeanisha misingi inayopaswa kuhakikisha 
kuwa kuna mgawanyo na upatikanaji sawa wa ardhi 
kwa wananchi wote; kuhakikisha haki za kimila za 
wazalishaji wadogo zinaainishwa, kufafanuliwa na 
kulindwa kisheria; kuwepo kwa ukomo wa kiwango 
cha umiliki wa ardhi ili kuepuka kuhodhi ardhi; 
kuhakikisha ardhi inatumika kwa uzalishaji ili 
kuhamasisha maendeleo ya kijamii na kiuchumi; 
kuimarisha mfumo wa usimamizi wa ardhi ili kuongeza 
ufanisi katika kutoa huduma za ardhi; kuimarisha 
mfumo wa taasisi za usimamizi wa ardhi na utatuzi 
wa migogoro ya ardhi ili kuongeza uwazi; kuimarisha 
mfumo wa utoaji taarifa za ardhi; na kuilinda ardhi 
dhidi ya uharibifu kwa maendeleo endelevu.

43Ya Mwaka 1995
44Namba 4 ya mwaka 1999
45Namba 5 ya mwaka 1999
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Milki ya Hatma

Hii ni mamlaka ya maamuzi ya mwisho katika ardhi 
ambapo Sera ya Taifa ya Ardhi inaainisha46 kwamba 
ardhi yote iliyopo Tanzania ni ardhi ya kiumma47 chini 
ya udhamini wa Rais. Mamlaka hiyo ya udhamini 
inajumuisha mamlaka ya utwaaji, kuchukuliwa kwa 
ardhi kwa maslahi ya umma kama ilivyoanishwa 
kwenye Sheria ya Utwaaji namba 47 ya mwaka 1967.  
Pia mamlaka ya uhawilishaji, ubadilishwaji wa ardhi 
kutoka kundi moja kwenda kundi jingine kama 
ilivyoanishwa kwenye Sera ya Taifa ya Ardhi, Sheria 
ya Ardhi namba 4 ya 199948  na Sheria ya Ardhi ya 
Vijiji namba 5 ya mwaka 199949. Vilevile, mamlaka 
ya udhamini inajumuisha uwezo wa kufuta hati ya 
umiliki wa ardhi kwa mtu yeyote iwe alipata ardhi 
hiyo kwa njia halali au haramu kama ilivyoainishwa 
kwenye Sera ya Taifa ya Ardhi50, Sheria ya Ardhi namba 
4 ya mwaka 199951 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji namba 5 
ya mwaka 199952. 

46Tamko la Sera 4.1.1 (i)(a)
47Tamko hili la Sera lina lengo la kuanisha ardhi na siyo kumilikisha ardhi kwa 
mamlaka za usimamizi.
48Kifungu cha 5(1)
49Kifungu cha 4 na 5
50Sehemu ya Tatu ya Sera
51Kifungu namba 45 (3)
52Kifungu namba 44 (1) 
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Maana ya Ardhi

Sheria ya Ardhi namba 4 na Sheria ya Ardhi ya Vijiji 
namba 5 za mwaka 1999 zimefafanua53 kuwa ardhi 
inajumuisha vitu vyote vinavyopatikana juu na chini 
ya uso wa nchi ikiwemo mazao, uoto wa asili na 
maendelezo yoyote yaliyokusudiwa kudumu katika 
ardhi isipokuwa madini, mafuta na gesi. Hii ina maana 
kuwa madini, mafuta na gesi si sehemu ya ardhi kwa 
mujibu wa sheria ya ardhi na usimamizi wa maada hizo 
upo chini ya mamlaka husika. Matumizi ya rasilimali 
za madini, mafuta na gesi zinapaswa kutumika kwa 
maslahi ya Watanzania wote ndio maana hakuna 
mtu anayeruhusiwa kujimilikisha rasilimali hizo kwa 
maslahi binafsi. 

Makundi ya Ardhi

Ardhi iliyopo nchini imegawanyika katika makundi ili 
kuweza kurahisisha mfumo wa usimamizi wa ardhi. 
Ardhi imegawanyika katika makundi matatu ambayo 
ni Ardhi ya Jumla, Hifadhi na Kijiji ambapo:

(i) Ardhi ya Jumla ni ardhi yote ya umma 
ambayo sio ya kijiji wala ya hifadhi.  Hata 
hivyo, ardhi ya kawaida inajumuisha pia ardhi 
ya kijiji ambayo, haikaliwi wala kutumiwa na 
wanavijiji; 

53Kifungu namba 2 cha Sheria ya Ardhi namba 4 na 5 za mwaka 1999	
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(ii) Ardhi ya hifadhi ni ardhi ambayo imetengwa 
kwa ajili ya matumizi maalumu ya uhifadhi 
kama vile hifadhi ya misitu, mabwawa ya 
mikoko na matumbawe, ardhi oevu, visiwa 
vilivyopo karibu na fukwe za bahari au 
maziwa, ardhi inayotumiwa kutupa taka zenye 
sumu, ardhi yote iliyo ndani ya meta sitini (60) 
kutoka ukingo wa mto au ziwa, ardhi yenye 
miteremko mikali, mbuga za wanyamapori, 
hifadhi za taifa, vyanzo vya maji, barabara, na 
ardhi yenye madhara na;
(iii) Ardhi ya Kijiji ni ardhi yote ambayo ipo ndani 
ya mipaka ya Kijiji. Sheria zinazotambulisha 
ardhi ya kijiji kulingana na uundwaji wa 
kijiji husika ni pamoja na; Sheria ya Makazi ya 
Vijiji namba 27 ya 1965, Sheria ya Vijiji na Vijiji 
vya Ujamaa ya 1975, Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Tawala za Wilaya) namba 7 ya 1982 na Sheria ya 
Ardhi ya Vijiji namba 5 ya 1999.

Usimamizi wa Ardhi

(i) Kamishna wa Ardhi

Kamishina wa Ardhi ndiye msimamizi mkuu wa ardhi 
yote ya jumla na amepewa majukumu ya kiushauri 
kwenye ardhi ya vijiji. Vilevile, Kamishna wa Ardhi ana 
jukumu la kutoa maelekezo kwa Halmashauri ya Kijiji 
kuhusu usimamizi wa ardhi ya kijiji na vijiji vinapaswa 
kutekeleza ushauri watakaopewa na Kamishna wa 
Ardhi. 
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(ii) Halmashauri ya Kijiji

Halmashauri ya Kijiji ni msimamizi wa ardhi ya kijiji 
na itawajibika kusimamia ardhi yote ya kijiji kwa 
niaba ya wanakijiji wote kwa mujibu wa sheria ya 
ardhi ya vijiji. Katika utekelezaji wa mamlaka hiyo 
Halmashauri ya Kijiji inapaswa kutoa taarifa ya 
usimamizi wa ardhi kwenye Mkutano Mkuu wa Kijiji, 
chombo ambacho hutoa uamuzi wa mwisho kuhusu 
ugawaji na matumizi ya ardhi ndani ya kijiji.

(iii) Mamlaka za Usimamizi wa Ardhi za Hifadhi

Ardhi za hifadhi husimamiwa na mamlaka mbalimbali 
kutegemea na aina ya hifadhi husika. Kwa mfano kama 
ni hifadhi ya mbuga za wanyama basi husimamiwa 
na Mamlaka ya Hifadhi ya Mbuga za Taifa (TANAPA); 
ardhi ya hifadhi ya barabara husimamiwa na wakala 
za barabara nchini ambazo ni TANROADS na TARURA; 
na hifadhi ya vyanzo vya maji huwa chini ya mamlaka 
za mabonde ambayo chanzo hicho hupatikana. 

Mfumo wa Umiliki
  
Zipo aina mbili za umilikaji wa ardhi nchini Tanzania: 
umilikaji wa ardhi kimila na umilikaji wa ardhi kwa 
hati. 

(i) Umilikaji Ardhi Kimila

Huu ni utaratibu wa umilikaji ardhi kwa kufuata 
taratibu za kimila na desturi za jamii husika.  Kila koo na 
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jamii zilikuwa na taratibu zake za kupata, kutumia na 
kugawa ardhi ambazo zilikuwa zikitumika tangu enzi 
za mababu. Taratibu hizi zimeendelea kutambulika na 
kulindwa kisheria. Kabla ya Sheria ya Ardhi namba 4 
ya mwaka 1999 umiliki huu ulionekana ni wa hadhi ya 
chini kuliko ule wa hati.

(ii) Umilikaji Ardhi kwa Hati

Chimbuko la aina hii ya umiliki ni sheria ya wakoloni 
wa Kiingereza ya mwaka 1923 ambayo ilitamka 
kwamba ardhi yote ni mali ya umma na hakuna mtu 
yeyote mwenye haki ya kufanya chochote juu ya ardhi 
hiyo bila idhini ya dola hasa mhimili wa utendaji 
au serikali kama inavyojulikana.  Ni kutokana na 
sheria hii ndiyo Gavana akaidhinisha ugawaji wa 
ardhi kwa walowezi kwa kutumia hatimiliki kwa 
vile wasingeweza kumiliki ardhi kimila. Hadi leo 
utaratibu huu wa hati unatumika na kutolewa katika 
kundi la ardhi ya kawaida. Kwa utaratibu huu, mtu 
yeyote ambaye ni raia anaweza kumiliki ardhi kwa 
hati ya miaka 33, 66 au 99.  Hata hivyo, mmiliki huyo 
anakuwa na hadhi ya mpangaji tu kwa vile mfumo wa 
umilki wa ardhi Tanzania haumruhusu mtu kumiliki 
ardhi kama mali yake moja kwa moja.

Masuala Muhimu Kwenye Sheria ya Mipango Miji

Mipango miji ni mfumo wa upangaji na matumizi ya 
ardhi mijini kwa kuzingatia mahitaji au vipaumbele 
katika eneo ili kukidhi mahitaji ya mji na maendeleo 
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kwa ujumla. Msingi wa masuala ya mipango miji 
umewekwa katika Sera ya Taifa ya Ardhi ya mwaka 
1995, Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Makazi ya mwaka 
2000 pamoja na Sheria ya Mipango Miji ya mwaka 2007. 
Vilevile zipo kanuni zilizotengenezwa chini ya Sheria 
ya Mipango Miji ya mwaka 2007 ambazo ni Urban 
Planning (Use Groups and Use Classes) Regulations, 
2018 na The Urban Planning (Planning Space Standards) 
Regulations, 2018.

Mamlaka za Upangaji Miji

Sheria ya Mipango Miji ya mwaka 2007 inaratibu 
mchakato wa mipango miji ambapo imeainisha kuwa 
halmashauri za majiji, manispaa, miji na miji midogo 
ndizo zenye mamlaka za upangaji miji na inapotokea 
mipango ikameza vijiji basi vijiji hivyo vitafutwa. 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais – TAMISEMI amepewa 
mamlaka ya kutangaza (gazette) eneo kuwa eneo la 
mipango miji na katika tangazo hilo ni lazima eneo 
linaloingizwa kwenye mipango miji liwe na mipaka 
iliyofafanuliwa.

Kabla eneo halijatangazwa kuwa la mipango miji 
ni lazima litanguliwe na masuala muhimu ambayo 
ni: (i) mwitikio chanya (favourable response) katika 
mikutano ya umma iliyofanywa kwenye eneo husika; 
(ii) maazimio ya mamlaka ya upangaji kutoa maoni 
ya eneo kuwa la mipango miji; na (iii) maoni chanya 
kutoka Sekretariati ya Mkoa. 
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Baada ya eneo kutangazwa hatua zinazofuata ni 
kuwajulisha na kuhamasisha wananchi walio ndani 
ya eneo lililotambuliwa; kufanya uthamini wa 
maendelezo ndani ya eneo na kulipa fidia. Kisha 
mamlaka za upangaji miji hubuni michoro ya makazi 
na matumizi ya ardhi na kuiwasilisha kwa mjadala 
na kupitishwa kwenye Kamati ya Mipango Miji na 
Mazingira ya halmashauri husika, kisha Waziri na 
mwisho kuidhinishwa na Mkurugenzi wa Mipango 
Miji.

Kumekuwa na ukiukwaji mkubwa wa taratibu hizi 
hasa kwenye suala la ushirikishwaji na kupatikana 
kwa ridhaa ya wananchi kukubali kuwa sehemu ya 
mipango miji. Maamuzi mengi ya kuingizwa maeneo 
kwenye mipango miji yanafanywa na warasimu na 
wakati mwingine huwa na msukumo wa kisiasa au 
wa kifedha nyuma yake. Ndio maana kwenye maeneo 
mengi ya mipango miji, wenyeji wengi hawawi sehemu 
ya mipango hiyo pale inapokamilika kutokana na 
kujikuta wamepoteza ardhi zao na pia kuwepo kwa 
shughuli na masharti ya umiliki ambayo hayaendani 
na mfumo wa maisha waliozoea. 

Majukumu ya Maafisa Mipango Miji kwenye Upangaji

Baada ya eneo kutangazwa na kuingizwa kuwa 
sehemu ya mipango miji, maafisa mipango miji 
hupaswa kuanza maandalizi ya mipango kabambe 
(general planning scheme) na mipango kina (detailed 
planning scheme) ya uendelezwaji wa mji. Mchakato 
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huo hutekelezwa katika hatua zifuatazo:

(i) Uhamasishaji wa madiwani, watendaji na 
watoa huduma muhimu za kijamii, kiuchumi 
na kitaasisi.

(ii) Uandaaji wa ramani ya msingi (base map).

(iii) Ukusanyaji wa takwimu na uchambuzi 
na tathmini ya takwimu za kimaendeleo na 
kimazingira.

(iv) Maandalizi ya rasimu ya mpango na 
ramani husika.

(v) Kufanya mkutano mkuu wa majadiliano/
mashauriano na wadau husika.

(vi) Uainishaji wa masuala muhimu ya kijamii, 
kiuchumi na kimazingira. 

(vii) Kuandaa mpango endelevu wa mji 
pamoja na michoro/ramani husika.

(viii) Kuwasilisha mpango kwa wadau wa 
Halmashauri kwa maafikiano ya kukubaliwa 
au kukataliwa, kisha mpango huwasilishwa 
kwa Waziri mwenye dhamana ya mipango 
miji na kuidhinishwa na Mkurugenzi wa 
Mipango Miji.
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Uhalisia kwenye mchakato wa mipango miji huonyesha 
kuwa taratibu hukiukwa na hasa linapokuja suala la 
kuitisha vikao vya uhamasishaji na ukusanyaji wa 
maoni kuhusu mipango miji. Warasimu huitisha vikao 
vya wakazi wa eneo husika huku wakiacha wadau 
ambao sio wakazi wa eneo hilo ila hulitumia eneo 
hilo kwa shughuli mbalimbali za kujikimu ikiwemo 
biashara ndogondogo. 

Katika mchakato wa mipango miji, kundi la 
wamachinga huathirika zaidi kwa kuwa maoni yao 
hayakusanywi kwa sababu wengi wao sio wakazi 
wa maeneo husika. Hii hupelekea maslahi yao 
kutoingizwa kama sehemu ya mipango miji na ndio 
maana ramani za matumizi za ardhi zinapotoka 
kwenye maeneo mengi ya mipango miji hazijatenga 
maeneo ya kufanya biashara kwa wafanyabiashara 
wadogo maarufu kama wamachinga.

Dhana ya uendelezaji miji kwenye mipango miji mingi 
iliyopitishwa hapa nchini haiakisi uhalisia kwa sababu 
imeshindwa kuweka shughuli ambazo zitawawezesha 
watu wa kada zote kujipatia kipato kupitia maeneo ya 
katikati ya miji. Madhara yake ni kupelekea wengi wao 
kufukuzwa katika maeneo ambayo awali walikuwa 
wakifanya biashara zao ndogondogo bila ya kupewa 
eneo mbadala la kuendesha biashara zao.

Vilevile, mawazo ya kuendeleza miji kwa kuweka 
vituo vya biashara kwa mfumo wa biashara kubwa 
kama vile supermarkets ni uthibitisho wa wazi kuwa 
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waliobuni mipango miji hiyo hawakufikiria au kutaka 
wamachinga kuwa sehemu ya miji hiyo. Warasimu 
wamekuwa wakiwahusisha wamachinga na vitendo 
vya uchafuzi wa mazingira, wizi, kusababisha 
msongamano wa barabara, kukwamisha ufanyaji 
usafi, kuzuia biashara kubwa, kupunguza mapato ya 
serikali, kuhatarisha usalama na ukwepaji wa kodi, 
hivyo basi, sio rahisi kwa viongozi wenye mtazamo huo 
kutenga maeneo ya wamachinga kufanyia biashara 
kwenye mipango miji. 

Sheria na Taratibu Zinazoathiri Shughuli za Wamachinga

Sheria Ndogo

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977 kama ilivyorejewa mara kwa mara, ibara ya 63(3)
(d), imetoa mamlaka ya utungaji wa sheria nchini kuwa 
chini ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
Mamlaka hii ya utungaji wa sheria imekasimishwa 
kwa serikali za mitaa kuweza kutunga sheria ndogo 
ambazo zinatumika kwenye maeneo yao ya kiutawala 
kusimamia masuala mbalimbali. Sheria zinazotoa 
mamlaka kwa serikali za mitaa kutunga sheria ndogo 
ni Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya)54  na 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji)55.

54Sura ya 287 ya Sheria za Nchi
55Sura ya 288 ya Sheria za Nchi
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Ni katika muktadha huo ndipo halmashauri za 
wilaya, manispaa, miji midogo na majiji zimeweza 
kutunga sheria ndogo zinazotumika kwenye maeneo 
yao ikiwemo sheria ndogo za mazingira, usafi, soko, 
ushuru na udhibiti wa shughuli za wafanyabiashara 
ndogondogo maarufu kama wamachinga. Utaratibu 
wa kisheria unaopaswa kutumika katika utungwaji 
wa sheria ndogo umeainishwa kwenye kifungu cha 
90 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) 
ambao ni pamoja na:

(i) Kutolewa kwa notisi ya kusudio la kutungwa 
kwa sheria ndogo husika kwa wakazi wa eneo 
hilo na wadau wengine ambao wataathirika 
na utekelezaji wa sheria ndogo hiyo. Notisi 
yapaswa kutolewa kwa muda usiopungua 
wiki mbili na kuwekwa kwenye maeneo yote 
ya umma na maoni yatakusanywa kutoka kwa 
wadau.

(ii) Mara baada ya kuisha kwa notisi na 
utoaji wa maoni, sheria ndogo huandaliwa 
kwa kuzingatia maoni ya wadau na sheria 
nyingine za nchi kisha kuingizwa katika vikao 
mbalimbali vya kamati na mwisho hujadiliwa 
na kupitishwa kwenye kikao cha Baraza la 
Madiwani. 

(iii) Rasimu ya sheria ndogo hizo hupitishwa 
kwenye ngazi ya mkoa ingawa sio utaratibu 
unaoonekana moja kwa moja kwenye sheria 
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kisha huwasilishwa kwa Waziri wa TAMISEMI 
halafu kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 
Baada ya kuidhinishwa, sheria ndogo 
huchapishwa kwenye gazeti la serikali na 
kuanza kutumika rasmi toka tarehe ilipopewa 
namba na kuchapwa.

Kwenye halmashauri za majiji na manispaa, kuna 
sheria ndogo ambazo zimekuwa na muingilino wa 
moja kwa moja na shughuli za wamachinga. Baadhi ya 
sheria ndogo hizo ni pamoja na Sheria Ndogo za Afya 
na Usimamizi wa Mazingira, Sheria Ndogo za Uratibu na 
Usimamizi wa Wamachinga na Sheria Ndogo za Ushuru 
wa Masoko na Magulio.

Sheria ndogo hizo zimeweka masharti mbalimbali 
ikiwemo mahitaji ya vibali, kusajiliwa kwa 
wamachinga, ulipaji wa tozo na ushuru mbalimbali, 
kufanya usafi, biashara kwenye maeneo yaliyotengwa 
tu. Baadhi ya masharti yaliyowekwa katika sheria 
ndogo hizo hayaendani na uhalisia wa shughuli 
za wamachinga. Mathalani, suala la wamachinga 
kuwa na vizimba na maeneo maalumu ya biashara 
halikuzingatia wamachinga ambao hutembeza vitu 
kutoka mtaa mmoja hadi mwingine kila siku au 
ambao hupanga vitu katika maeneo ya pembezoni 
mwa barabara. 

Vilevile, sheria ndogo hizi zinatoa adhabu kwa makosa 
mbalimbali ya ukiukaji wa masharti yaliyoandikwa 
kwenye sheria ndogo hizo. Adhabu zilizoainishwa 
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kwenye sheria ndogo hizo zinaanzia elfu hamsini hadi 
milioni moja ambapo kwa hali halisi ya kipato cha 
wamachinga faini hii ni kubwa isiyoweza kulipwa 
hivyo kupelekea kuwekwa vizuizini katika vituo vya 
polisi na mali zao kuchukuliwa bila kurudishwa kwao 
pale mashauri waliyofunguliwa yanapofikia mwisho.

Pia, sheria ndogo hizo ndizo hutumika katika 
Mahakama ya Jiji ili kutoa adhabu mbalimbali kama 
zilivyoanishwa kwenye sheria ndogo hizo. Utaratibu 
unaotumika ni wa kusomewa mashtaka yako na 
kutakiwa kukiri ili taratibu za kufifilishwa kwa 
makosa ziweze kufanywa na faini inayopangwa ilipwe 
ili mtuhumiwa aachiwe huru na iwapo atashindwa 
basi atumikie kifungo kilichoainishwa. 

Mahakama ya Jiji

Hii ni mahakama iliyoanzishwa kwa ajili ya kusikiliza 
mashauri yote yanayotokana na utekelezaji wa sheria 
ndogo zinazotungwa na Halmshauri za Jiji na Manispaa 
zilizopo katika Jiji la Dar es salaam. Mahakama hii ina 
historia ya muda mrefu ya uanzishwaji wake ambao 
ulitokana na utekelezaji wa maamuzi ya mashauriano 
kati ya Rais, viongozi na madiwani wa Halmashauri ya 
Jiji la Dar es salaam yaliyofanyika tarehe 10 Februari 
1983 katika ukumbi wa Karimjee. 

Katika kikao hicho, moja ya hoja zilizoibuka, kujadiliwa 
na kufanyiwa maamuzi ilikuwa tatizo la mashauri 
yanayotokana na sheria ndogo (by-laws) za jiji ambapo 
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Mheshimiwa Rais aliagiza “Halmashauri ya Jiji iwe na 
mahakama yake yenyewe ya kushughulikia wavunjaji wa 
by-laws zake”. Katika utekelezaji wa maamuzi hayo, 
Katibu Mkuu Wizara ya Sheria alitoa maagizo kwa 
Halmashauri ya Jiji kutafuta jengo la mahakama hiyo 
na kwa Mahakama kutoa Mahakimu watakaosikiliza 
mashauri hayo.

Kama ambavyo lengo lake lipo wazi, Mahakama ya Jiji 
hutumia sheria ndogo zinazotungwa na Halmashauri 
ya Jiji na Manispaa ili kusikiliza na kuamua mashauri 
yanayotokana na makosa yaliyoanishwa kwenye sheria 
ndogo hizo. Jiji la Dar es Salaam linazo sheria ndogo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na Sheria Ndogo za Ada na 
Ushuru; Sheria Ndogo za Kudhibiti Omba Omba; Sheria 
Ndogo za Uendeshaji wa Soko la Samaki Feri Magogoni; 
Sheria Ndogo za Ulinzi wa Umma; Sheria Ndogo za Afya na 
Usimamizi wa Mazingira; Sheria Ndogo za Ada na Vibali 
vya Shughuli za Kiutamaduni; Sheria Ndogo za Uratibu na 
Usimamizi wa Wamachinga; na Sheria Ndogo za Ushuru 
wa Masoko na Magulio.

Mahakama ya Jiji haionekani kwenye mfumo rasmi 
unaojulikana wa mahakama na hivyo hata taratibu 
zake za uendeshaji wa mashauri hazijulikani 
kwa wananchi walio wengi. Uzoefu kutoka kwa 
wananchi waliowahi kufikishwa katika mahakama 
hiyo unaonyesha kuwa mtu hupelekwa kusomewa 
mashtaka yanayomkabili na kutakiwa kulipa kwa 
njia ya kufifilishwa kwa kosa (compounding of 
offenses). Viwango vya adhabu vinatofautiana kuanzia 
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shilingi elfu hamsini (Sh.50,000/=) hadi milioni moja 
(Sh.1,000,000/=) pamoja na kifungo cha jela cha kati 
ya miezi 6 hadi miezi 12. 

Wafanyabiashara wadogo, maarufu kama wamachinga, 
wamekuwa wahanga wa utekelezaji wa sheria ndogo 
na mahakama hii ya jiji kutokana na wengi wao 
kujikuta wamefikishwa kwenye mahakama hiyo kwa 
makosa mbalimbali kama vile madai ya uchafuzi wa 
mazingira, kufanya biashara sehemu isiyoruhusiwa, 
kuzurura, kufanya biashara bila kibali, n.k.  Sheria 
ndogo pamoja na Mahakama ya Jiji zimekuwa mwiba 
mkali kwa wamachinga kutokana na wengi wao 
kutofahamu sheria na taratibu za sheria hizo ambazo 
ni kandamizi, na hivyo kuishia ama kulipa faini au 
kwenda jela au vyote viwili kwa pamoja.

Kutokana na kukosekana kwa sheria inayoonyesha 
utaratibu wa uendeshaji wa mashauri katika 
Mahakama ya Jiji, maafisa wanaosimamia utekelezaji 
wa sheria ndogo za halmshauri ndio wamekuwa 
wakamataji, walalamikaji na waendesha mashauri. 
Uzoefu wa wamachinga waliofikishwa kwenye 
mahakama hiyo unaonyesha kuwa mshtakiwa 
husomewa mashtaka na kutakiwa kukubali kosa na 
kusainishwa fomu ya kufifilishwa kwa kosa hilo. 

Utaratibu huu ni kandamizi kwa kuwa haumpi 
nafasi mshtakiwa kujieleza na kujitetea kwa kosa 
analoshtakiwa nalo kinyume kabisa na taratibu za 
haki asili (natural justice) zinazotaka mshtakiwa 
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kupewa nafasi ya kusikilizwa kabla ya kuhukumiwa. 
Kwa mazingira ya utekelezaji wa sheria ndogo za 
halmashauri na usikilizaji wa mashauri kwenye 
Mahakama ya Jiji, mmachinga huweza kukamatwa 
asubuhi halafu mchana akafikishwa kwenye 
mahakama hiyo ya jiji na kufikia saa tisa akajikuta 
anaingizwa gerezani. 

Changamoto za Wamachinga Katika Muktadha wa 
Sheria na Miongozo ya Mipango Miji na Sheria 
Nyingine

Wamachinga wamekuwa wahanga kutokana na 
utekelezaji wa sheria mbalimbali ikiwemo ya mipango 
miji na sheria ndogo zinazotungwa na Halmshauri ya 
Jiji. Baadhi ya hoja za msingi ni pamoja na:

(i) Ushiriki na ushirikishwaji hafifu wa 
wamachinga katika michakato ya kupanga 
mipango miji na utungwaji wa sheria ndogo 
zinazogusa maslahi yao. Taratibu za mipango 
miji zinahitaji mchakato wa kupanga mji uwe 
shirikishi kwa kuzingatia maslahi ya watumiaji 
wote wa ardhi ila kinachofanyika ni kinyume. 
Kwa kuwa wamachinga hawaishi kwenye 
maeneo ya katikati ya miji wanakouzia bidhaa 
zao, basi hawashirikishwi kwenye vikao kwa 
hoja kuwa vikao hivyo vinahusisha wakazi 
pekee. Taratibu hizo huwatenga wamachinga 
ambao huja kufanya biashara asubuhi na jioni 
kurudi kwenye makazi yao pembezoni mwa 
miji.
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(ii) Mamlaka za upangaji zimeshindwa 
kutekeleza kikamilifu malengo ya misingi 
mikuu ya Sera ya Taifa ya Ardhi na Sera ya 
Maendeleo ya Makazi kama ilivyoainishwa 
kwenye Sheria za Mipango Miji. Kifungu cha 3(c) 
cha Sheria ya Mipango Miji kinataka watu wote 
na mamlaka zinazosimamia utekelezaji wa 
Sheria ya Mipango Miji kuhakikisha utekelezaji 
wa mipango miji unatengeneza fursa za ajira na 
kupunguza umaskini. 

Vilevile, kifungu 3(i) cha Sheria ya Mipango 
Miji kinahakikisha kuwa sheria za upangaji, 
kanuni za ujenzi na viwango zinakidhi mahitaji 
na maazimio ya makundi mbalimbali katika 
jamii. Vifungu hivi vimeshindwa kutekelezwa 
na hili linajidhihirisha wazi kwa mipango miji 
mingi kutoweka vipaumbele vya kutenga au 
kutambua maeneo ya wamachinga kufanya 
biashara.

(iii) Uwepo wa sheria ndogo na mapendekezo ya 
sheria ndogo ambayo yana lengo la kuharamisha 
shughuli za wamachinga mjini. Sheria ndogo 
mbalimbali ikiwemo zile zinazohusu udhibiti 
wa taka na utunzaji wa mazingira; uratibu na 
usimamizi wa wamachinga; na afya na usimamizi 
wa mazingira zimekuwa zikitumika kudhibiti 
shughuli za wamachinga kutokana na wengi 
wao kushtakiwa kwa makosa yanayotokana na 
sheria hizo.
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(iv) Kumekuwepo na matamko na maamuzi 
mbalimbali ambayo yanatolewa na viongozi 
wa serikali ambayo yamekuwa na athari 
kwa shughuli za wamachinga. Kwa mfano, 
katika awamu ya tano, maamuzi ya serikali 
yalitengeneza fursa kwa wamachinga kufanya 
biashara katika maeneo ya katikati mwa miji 
bila kufukuzwa lakini serikali ya awamu ya sita 
imefanya uamuzi wa kuwafukuza wamachinga 
kutoka katika maeneo ya katikati mwa miji na 
kuwapeleka pembezoni. Hatua hii imekuwa 
na athari hasi kwa shughuli zao ambazo kwa 
kawaida hufanyika kwenye maeneo ambayo 
yana mikusanyiko ya watu kama vile eneo 
la Kariakoo, Karume, na kwenye kituo kikuu 
cha mabasi yaendayo mikoani kijulikanacho 
kama Stendi ya Mabasi ya Magufuli.

(v) Kukosekana na mfumo thabiti wa 
ushirikishwaji ambao hupelekea wamachinga 
kuishia kuwa wapokeaji wa maamuzi badala 
ya kushiriki katika utoaji wa maamuzi ya 
masuala yanayohusu maslahi yao. Kundi la 
wamachinga limekuwa likipokea tu maelezo 
kutoka kwa wenye mamlaka kuhusu utaratibu 
wa kuendesha biashara zao bila ya wao 
kushiriki kwenye uamuzi uliofanywa.

Kwa mfano, uamuzi wa kujengwa kwa 
jengo la kufanyia biashara jijini Dar es 
Salaam maarufu kama Machinga Complex 
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halikushirikisha wala kuchukua maoni ya 
walengwa ambao ni wamachinga na matokeo 
yake mpaka leo bado jengo hilo halitumiki 
jinsi ilivyokusudiwa kutokana na kutoendana 
na mahitaji halisi ya wamachinga wenyewe.

(vi) Mipango miji kutozingatia matumizi ya 
ardhi ya makundi ya watumiaji wote wa ardhi 
kwenye eneo husika. Sheria ya Mipango Miji 
na hasa kanuni zake56 , zimeanisha matumizi 
mbalimbali ya ardhi kwenye mipango miji 
ikiwemo kutengwa kwa maeneo ya biashara 
na viwango vya ukubwa wa maeneo hayo. 
Ukiangalia mipango miji inayotengenezwa 
maeneo mbalimbali nchini haijatenga 
maeneo ya wamachinga. Hii inatokana na 
wamachinga kutoshirikishwa wakati wa 
uandaaji wa mipango hiyo.  

Hitimisho

Uchambuzi katika sura hii umeainisha kwa kina 
masuala ya msingi kuhusu ardhi na mipango miji 
nchini kwa kuangalia sera, sheria, kanuni na miongozo 
mbalimbali iliyotungwa kusimamia masuala ya 
ardhi na mipango miji. Suala dhahiri linalojitokeza 
ni namna ambavyo nyaraka hizo zinatumika kama 
nyenzo ya kulinda maslahi ya tabaka tawala huku 
zikiendelea kuwakandamiza wazalishaji wadogo 

56Urban Planning (Use Groups and Use Classes) Regulations, 2018 na The Urban 
Planning (Planning Space Standards) Regulations, 2018.
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wakiwemo wamachinga. Pia, ni wazi kuwa mchakato 
wa utungwaji wa sheria hizi unaendeleza misingi 
ile ile ya ukoloni kwa kutozingatia ushirikishwaji 
na maoni ya wazalishaji wadogo. Hii hupelekea 
utungwaji wa kanuni na miongozo kandamizi, ambayo 
huishia kuwatoza wazalishaji/wasambazaji wadogo, 
na hasa wamachinga, faini kubwa ambazo wengine 
hushindwa kuzilipa na kuishia jela huku wakipoteza 
mali zao zote kutokana na kutaifishwa na warasimu. 
Ipo haja ya wamachinga kuendelea kupaza sauti zao 
na kuungana ili kuongeza nguvu ya pamoja katika 
kupambana dhidi ya sera, sheria, kanuni na miongozo 
kandamizi ambayo inatweza utu wao na kuathiri 
mifumo yao ya kujipatia kipato halali kwa ajili ya 
kuendesha maisha yao ya kila siku.
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Wamachinga wakiandamana kupinga bomoa bomoa iliyofanyika 
mwishoni mwa 2021.
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SURA YA 4

DHANA NA MISINGI YA HAKI-JIJI

SABATHO NYAMSENDA

Utangulizi

Sura hii inatoa ufafanuzi kuhusu dhana ya haki-jiji. 
Inatofautisha kati mitazamo miwili juu ya haki-jiji: 
mtazamo wa kimageuzi na ule wa kimapinduzi. Inatoa 
hoja kuwa, kwa kujifunza kutokana na mapambano 
ya wamachinga, dhana ya haki-jiji ndiyo imebeba 
maono, matamanio na kilio cha wavujajasho katika 
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majiji, ambao ndio wengi. Japokuwa wanaharakati wa 
kimaendeleo walio wengi wameukumbatia mtazamo 
wa kimageuzi wa haki-jiji huku wanazuoni wa mrengo 
wa kushoto wakishikilia ule wa kimapinduzi, sura 
hii inatoa hoja kwamba hakuna haja ya wavujajasho 
kuchagua mtazamo mmoja kati ya hiyo miwili (either…
or) bali waitumie yote kwa pamoja (both): mtazamo wa 
kimapinduzi ukiwa ni kituo kikuu cha mwisho wakati 
mtazamo wa kimageuzi ukiwa ni kituo kidogo cha 
njiani. Yaani, mwisho wa safari yao ya mapambano uwe 
ni kufanikisha kuisimika haki-jiji ya kimapinduzi, japo 
katikati ya safari wanaweza kufanikiwa kulilazimisha 
dola kufanya mabadiliko yanayoongozwa na mtazamo 
wa kimageuzi ya haki-jiji.

Mitazamo Miwili ya Haki-Jiji

Tofauti na wataalamu wa mipango miji ambao 
hulitazama jiji kutokea juu (kwa kutumia ramani na 
picha za satelaiti), wavujajasho hulitazama jiji kutokea 
chini, wakiyatazama maeneo yanayowazunguka. 
Wavujajasho huumizwa na dhuluma kuu ifanyikayo 
katika jiji ambalo limejengwa, kustawishwa na 
kuhudumiwa kwa jasho na damu yao. Lakini kwa 
nini hawana haki ya kufurahia, kujipatia maisha na 
kushiriki kufanya maamuzi katika jiji hilo? Hivyo, 
wavujajasho hutoa madai na hupambana kupata haki 
yao katika jiji. 

Mtazamo wa wavujajasho kuhusu jiji umejengwa 
kwenye msingi wa mapambano na haki. Mapambano 
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yanahusu wavujajasho kubaki ndani ya jiji, kujipatia 
riziki kupitia fursa zipatikanazo ndani ya jiji, kudai 
huduma bora ndani ya jiji na kuwa na maamuzi 
kuhusu namna jiji linavyopangwa, kujengwa na 
kuendeshwa. Ndio maana, hata wakitimuliwa kwa 
virungu na mitutu watarudi tu kwani wanaliona jiji ni 
haki yao na kwa hiyo wanapambana kuisimika haki 
hiyo, ambayo watawala na mabepari hawaitambui. 
Kila uchao, watawala na mabepari huongeza vitisho, 
hadaa na ukatili ili kuwapora wavujajasho haki yao 
ya kuwepo katika jiji. Lakini wavujajasho hawakati 
tamaa bali wanaendelea kupambana kubaki katika 
jiji. Hivyo, jiji hugeuka kuwa uwanja wa mapambano.

Tabaka la wavujajasho ni tabaka ambalo limejaa 
ubunifu wa hali ya juu. Kila mara watawala 
wanapozidisha ukatili dhidi yao, wavujajasho 
hubuni mbinu mpya ya mapambano itakayowafanya 
waendelee kuwepo katika jiji na kufaidika na 
fursa zitolewazo na jiji. Mvujajasho ni mtu ambaye, 
ukimpora embe tamu na kumbakizia ndimu chachu 
basi atatengeneza sharubati ya ndimu na kuitia 
madoido ikawa tamu kiasi cha kumfanya yule 
bepari mlafi au mshika dola fisadi aliyemnyang’anya 
embe arudi tena na kumnyang’anya hiyo ndimu 
alimradi tu mvujajasho abaki hohe hahe, asiye na a 
wala ba. Upambanaji na ubunifu wa wavujajasho 
ndio unaopaswa kuamua kuhusu hatma ya jiji. Na 
tukitumia kigezo cha idadi, kwa kuwa wavujajasho 
ndio wengi basi ndoto, matamanio na mahitaji yao 
ndiyo yanayopaswa kuongoza namna jiji linavyopaswa 
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kuendelezwa na kuendeshwa. Kwa hiyo, haki–jiji ni 
haki ya wavujajasho kuishi na kufurahia uwepo wao 
katika jiji pamoja na kushiriki moja kwa moja katika 
uendeshaji na ustawishaji wa jiji hilo.  

Ipo mitazamo miwili ya haki-jiji: mmoja ni wa 
kimageuzi na mwingine ni wa kimapinduzi. Mapinduzi 
hulenga kubomoa mfumo kandamizi unaowapora 
wavujajasho haki yao ya kuwemo katika jiji ili kujenga 
mfumo mpya unaozingatia utu, haki, uhuru na usawa. 
Mageuzi hulenga kufanya maboresho kidogo katika 
mfumo kandamizi ili kuleta unafuu kwa wanyonge. 
Katika mfumo wa kimapinduzi, wale waliokuwa 
wakikandamizwa ndio hushika hatamu. Katika 
mfumo wa kimageuzi, wakandamizaji huendelea 
kushika hatamu. Mitazamo hii miwili kuhusu haki-jiji 
imefafanuliwa hapa chini. 

Haki-jiji kwa Mtazamo wa Kimageuzi 

Kwa mujibu wa taasisi ijulikanayo kama Global Platform 
for the Right to the City, haki-jiji ni “haki ya wakazi wote, 
wa sasa na wajao, wa muda na wa kudumu, kuishi, 
kutumia, kukalia, kuzalisha, kushiriki katika maamuzi 
na kufurahia majiji, vijiji na makazi ya watu yaliyo 
jumuishi, salama na endelevu, ambayo yanatafsiriwa 
kama mali ya pamoja (commons) ambayo ni muhimu 
kwa maisha timilifu na ya staha.”

Haki-jiji ni haki ya pamoja yaani collective right. 
Inalitazama jiji kama milki ya pamoja inayopaswa 
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kuwanufaisha watu wote (common good) waishio na 
kufanya kazi katika jiji. 

Kwa hiyo, kwa mtazamo wa kimageuzi, dhana ya haki-
jiji ina vipengele kadhaa:

(i) Hakuna ubaguzi: Jiji lisilo na ubaguzi kwa 
wakazi wake kwa misingi ya kabila, rangi, 
dini, kipato, jinsia, utamaduni, n.k. 

(ii) Usawa wa kijinsia: Jiji linaloheshimu, 
kuzingatia na kutekeleza usawa wa kijinsia. 
Hatua zinachukuliwa kuondoa ubaguzi, 
udhalilishaji na uonevu wa watoto wa kike na 
wanawake. 

(iii) Uraia jumuishi: Jiji linalotoa haki sawa za 
uraia kwa wote. Watu wote wanaoishi, kupita 
au kufanya kazi katika jiji wanapaswa kupewa 
haki zao zote za kiraia.

(iv) Kuimarisha ushiriki wa kisiasa: Watu wote 
wanaoishi au kufanya kazi katika jiji wana 
haki ya kushiriki katika ufanyaji wa maamuzi 
ya msingi kama upangaji na upitishaji wa 
bajeti, mipango miji na maamuzi mengine 
yote. 

(v) Utimizaji wa majukumu ya kijamii: Jiji 
linalotimiza majukumu yake ya kijamii 
kwa kuhakikisha wakazi wake wote 
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wanapata makazi bora na huduma nyingine 
zinazopatikana ndani ya jiji kwa usawa.

(vi) Uchumi jumuishi: Jiji linalotoa uhakika 
katika upatikanaji wa vyanzo vya maisha na 
kazi za staha kwa watu wote. 

(vii) Utoaji wa huduma bora za kijamii na 
maeneo ya umma: Jiji linalozingatia haki-jiji 
linapaswa kutoa huduma bora za kijamii kwa 
watu wote pamoja na kuwa na maeneo ya 
wazi ya umma yanayotumiwa na watu wote 
kwa ajili ya kupumzika, kufanyia shughuli 
za kijamii, kiutamaduni na kisiasa. Pia, jiji 
linapaswa kuwa na maeneo ya wazi ya umma 
yanayotumiwa na watu wa kipato cha chini 
kwa ajili ya kujitafutia riziki.

(viii) Mahusiano jumuishi kati ya miji na vijiji: 
Jiji linalojenga mahusiano jumuishi kati ya 
miji na vijiji kwa lengo la kuhakikisha kuwa 
mahusiano hayo yanawafaidisha watu wa 
tabaka la chini mijini na vijijini, kuimarisha 
uhuru wa chakula na kulinda mazingira na 
bayoanuai.

Dhana ya kimageuzi ya haki-jiji hulipatia dola wajibu 
wa kuiweka haki-jiji katika vitendo kupitia sera, 
sheria pamoja na utekelezaji wake. Kwa hiyo, katika 
mtazamo wa kimageuzi, haki-jiji huhesabiwa kama 
haki nyingine za binadamu (human rights) inayopaswa 
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kutekelezwa na dola. Kama inavyoonyeshwa hapa 
chini, baadhi ya serikali pamoja na mashirika ya 
kimataifa yamekubali msukumo wa asasi za kiraia na 
hata kupitisha sera, sheria na maazimio kwa ajili ya 
kutambua na/au kutekeleza haki-jiji. 

Maazimio ya Kimataifa 

Mojawapo ya maazimio yaliyopitishwa na asasi za 
kiraia ni Mkataba wa Ulimwengu juu ya Haki-Jiji 
(World Charter for the Right to the City)57: Mkataba huu 
ulipitishwa mwaka 2005 katika Jukwaa la Kijamii 
Duniani (World Social Forum) lililofanyika jijini 
Porto Alegre, Ufaransa. Jukwaa hilo hukutanisha 
mavuguvugu ya kijamii pamoja na asasi zisizo za 
kiserikali kutoka sehemu mbalimbali duniani kwa 
ajili ya kupigania mageuzi yanayotoa haki kwa 
wavujajasho. Kati ya matatizo ambayo mkataba huo 
unayataja ni:

kukithiri kwa timua timua ya watu wa tabaka la 
chini, kuongezeka kwa sera zilizotungwa kwa ajili 
ya kuzuia watu wa tabaka la chini kuwepo katika 
jiji na kutumia maeneo ya jiji, na kuongezeka kwa 
ubaguzi wa kijamii unaofanya ukatili kwa maisha 
ya jiji na kupuuza mchango wa wavujajasho 
katika ujenzi wa jiji na uraia.”58  

57World Social Forum, “World Charter for the Right to the City,” Global Platform for 
the Right to the City. Imepatikana Septemba 15, 2022 kutoka https://www.right2city.
org/document/world-charter-for-the-right-to-the-city/
58Kama hapo juu.
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Ibara mbili za mwanzo za mkataba huo zinahusu 
haki-jiji na misingi yake. Misingi mikuu ya haki-
jiji iliyowekwa katika ibara ya 2 ya mkataba huo 
ni: haki ya kutimiza kikamilifu majukumu ya kiraia 
na uendeshaji wa kidemokrasia wa jiji; jiji kutimiza 
wajibu wa kijamii kupitia rasilimali zake (zitakazotoa 
uhakika kwa wakazi wote wa jiji kuwa na haki 
ya kutumia na kunufaika na rasilimali hizo kwa 
usawa); kujenga usawa na kuondoa ubaguzi wa aina 
zote; kutoa ulinzi maalumu kwa makundi na watu 
wanaoishi katika mazingira magumu; sekta binafsi 
kusaidia utekelezaji wa shughuli za kijamii, na jiji 
kusaidia katika kuhamasisha na kukuza uchumi wa 
mshikamano na sera za kimaendeleo za kodi. Ibara ya 
3 hadi ya 5 zinaipatia serikali ya jiji wajibu wa kuweka 
mifumo itakayohakikisha usawa, maendeleo endelevu 
pamoja na ushiriki wa wananchi katika upangaji, 
uendeshaji na uendelezaji wa jiji. Kuanzia ibara ya 
6 hadi 11, mkataba huo unaweka haki zifuatazo kwa 
wakazi wa jiji: haki ya kupata taarifa za umma; haki 
ya uhuru na heshima; haki ya wakazi wa jiji kushiriki 
katika maamuzi ya kisiasa moja kwa moja na/au kupitia 
wawakilishi; haki ya kuuda jumuiya, kukusanyika, 
kuandamana na kutumia maeneo ya umma kwa ajili 
ya hiyo; haki ya kutendewa haki katika vyombo vya 
kisheria na jiji kuweka mifumo ya ulinzi wa umma, 
maendeleo ya pamoja na mshikamano miongoni mwa 
wakazi wake. 

Haki zingine zilizomo katika Mkataba wa Ulimwengu 
juu ya Haki-Jiji ni pamoja na haki ya kupata huduma za 
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kijamii kama maji safi na salama, nishati, mawasiliano 
ya simu, huduma za utoaji wa maji-taka, pamoja na 
miundombinu ya huduma za afya, elimu, usambazaji 
wa mahitaji ya msingi, na maeneo ya kupumzika. 
Haki za kupata huduma za usafiri na kwenda mahali 
popote mtu atakapo katika jiji nazo zimewekwa 
katika mkataba huu, kama zilivyo pia haki ya kufanya 
kazi, haki ya kupata makazi, na haki ya kuishi katika 
mazingira salama na endelevu. 

Azimio lingine la kimataifa ni Mkataba wa Ulaya Kwa 
Ajili ya Kulinda Haki za Binadamu katika Jiji (The 
European Charter for the Safeguarding of Human Rights 
in the City) uliopitishwa mwaka 2001 katika eneo la 
Saint Denis, jijini Paris, Ufaransa. Hadi kufikia mwaka 
2018, inasemekana mamlaka za majiji zipatazo 30 
barani Ulaya zilikuwa zimeridhia mkataba huo na 
kuanza utekelezaji wake. Misingi mikuu na vipengele 
vya mkataba wa Ulaya vinafanana kwa kiasi 
kikubwa na vile vya Mkataba wa Ulimwengu ambao 
umechambuliwa hapo juu. 

Umoja wa Mataifa na Ajenda Mpya ya Miji

Ajenda Mpya ya Miji (New Urban Agenda) ilipitishwa 
na Kongamano la Tatu la Umoja wa Mataifa juu ya 
Makazi na Maendeleo Endelevu ya Miji (Habitat III) 
uliofanyika mjini Quito, Ecuador kuanzia tarehe 17 
hadi 20 Octoba 2016. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
liliidhinisha Ajenda hiyo tarehe 23 Desemba 2016. 
Kama ambavyo andiko juu ya Ajenda Mpya ya Miji 
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linavyojieleza, ukuaji wa miji duniani unakabiliwa 
na matatizo kadhaa, yakiwemo kukua kwa matabaka, 
ubaguzi wa kiuchumi pamoja na ubaguzi katika 
utumiaji wa maeneo ya miji, huku watu wa kipato 
cha chini wakiwa wahanga wakuu wa matatizo 
hayo59 . Kupitia Ajenda Mpya ya Miji, nchi wanachama 
wa Umoja wa Mataifa ziliahidi kufanya mabadiliko 
makubwa ya fikra na mtazamo (paradigm shift) juu ya 
namna miji inavyopangwa na kuendeshwa ili kuleta 
haki na usawa kwa makundi yaliyo pembezoni. Dira 
inayoongoza Ajenda hiyo ni haki-jiji na ina lengo la 
kujenga majiji kwa ajili ya wote (cities for all) ambapo 
wakazi wote, wa sasa na baadaye, wanakuwa na haki 
sawa katika kutumia, kufurahia na kuendeleza majiji 
na makazi ya binadamu kwa ajili ya maisha bora kwa 
wote. Misingi ya mtazamo wa kimageuzi wa haki-
jiji iliyo katika maazimio mengine ya kimataifa, imo 
pia katika Ajenda hiyo. Katika vifungu vya 17 hadi 22, 
nchi wanachama wa Umoja wa Mataifa wanaweka 
dhamira ya kutekeleza Ajenda Mpya ya Miji katika 
nchi zao wakiweka wazi kuwa Ajenda hiyo ni “dira ya 
pamoja na dhamira ya kisiasa katika kuchavisha na 
kufanikisha maendeleo endelevu mijini.”60  

Ukiachilia mbali Ajenda Mpya ya Miji, lengo la 11 
kitika Malengo Endelevu ya Maendeleo (Sustainable 
Development Goals) nalo limelenga kupatikana kwa 
majiji ya wote kufikia mwaka 2030. 

59United Nations, New Urban Agenda (Qiuto: Habitat III Secretariat, 2017).
60Kama hapo juu, uk. 11.
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Sheria ya Jiji (City Statute) nchini Brazil 

Sheria ya Jiji (City Statute), iliyopitishwa mwaka 2001 
nchini Brazil, ni zao la mapambano ya kudai haki-jiji 
yaliyoongozwa na mavuguvugu ya wavujajasho wa 
mijini. Kwa upande wa kisiasa, kulikuwa na Chama cha 
Wafanyakazi (Partido dos Trabalhadores – PT), chini ya 
uongozi wa Lula da Silva, ambacho kilibeba ajenda za 
wavujajasho katika kupigania mageuzi. Kwa upande 
wa kijamii, asasi iliyoitwa Vuguvugu la Kitaifa la Kudai 
Mageuzi ya Miji (Movimento Nacional de Reforma Urbana 
– MNRU) iliundwa mwaka 1982, ikileta pamoja jumuiya 
za mashinani, vyama vya wavujajasho, asasi zisizo za 
kiserikali, vyama vya wafanyakazi, n.k. Mapambano 
ya muda mrefu yaliyoongozwa na mavuguvugu haya 
yalipelekea kutambuliwa kwa haki-jiji katika ‘katiba 
mpya’ ya Brazil iliyopitishwa mwaka 1988. Ibara namba 
5, 182 na 183 za Katiba hiyo zinatamka ardhi/mali 
kutumika kwa manufaa ya kijamii. Manispaa ambazo 
ndizo hupewa jukumu la mipango miji zinatakiwa 
kuhakikisha kuwa mipango miji inakuwa shirikishi 
na kwamba ardhi, kama rasilimali, iwe na manufaa 
ya kijamii61. 

Kutokana na kuwa sehemu ya vuguvugu la kudai 
haki-jiji, chama cha PT kilipochaguliwa kuongoza 
halmashauri za majiji ya Porto Alegre na Belo Horizante 
miaka ya 1980, kilianza kutekeleza mageuzi ya haki-

61Abigail Friendly, “The Place of Social Citizenship and Property Rights in Brazil’s 
‘Right to the City’ Debate,” Social Policy and Society 19, Na.2 (2020).
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jiji. Majiji yaliyoongozwa na PT yalisifika kwa kuwa na 
mifumo ya demokrasia shirikishi katika utengenezaji 
wa bajeti na upangaji wa miji62. Mfumo shirikishi 
wa utengenezaji wa bajeti (participatory budgeting) 
uliotekelezwa na chama cha PT ulijizolea sifa duniani 
kote kwa namna ulivyowezesha wananchi kuweka 
vipaumbele vyao katika mgawanyo wa rasilimali za jiji. 
Majiji yaliyotekeleza mfumo huo yalipata matokeo ya 
aina mbili: mosi, sehemu kubwa ya bajeti katika majiji 
hayo ilienda kutoa huduma za kijamii na kutimiza 
mahitaji ya wananchi wa tabaka la chini. Pili, hali ya 
maisha kwa wananchi wa tabaka la chini ilizidi kuwa 
bora zaidi. Kwa mfano, vifo vya watoto wachanga 
vilipungua kwa asilimia 10 hadi 20 katika majiji hayo, 
ukilinganisha na majiji ambayo hayakufuata mfumo 
wa bajeti shirikishi63. 

Mafanikio yaliyotokana na utekelezaji wa mageuzi ya 
haki-jiji katika majiji yaliyoongozwa na chama cha 
PT ulizidi kuchochea moto vuguvugu la kudai sheria 
ya jiji kitaifa ndani ya Brazil. Hatimaye, mwaka 2001, 
Sheria ya Jiji ilipitishwa kwa ajili ya kuweka miongozo 
ya kisheria na mifumo ya utekelezaji wa haki-jiji 
ambayo ilikuwa imesimikwa na katiba ya mwaka 1988, 
yaani mipango miji shirikishi na mali/ardhi kutimiza 

62William R. Nylen, “The Making of Loyal Opposition: The Workers’ Party (PT) and 
the Consolidation of Democracy in Brazil,” in Democratic Brazil: Actors, Institutions, 
and Processes, eds. P. Kingstone na T.J. Power (Pittsburgh: University of Pittsburgh 
Press, 2000).
63Sónia Gonçalves, “The Effects of Participatory Budgeting on Municipal 
Expenditures and Infant Mortality in Brazil,” World Development 53 (2014).
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mahitaji ya kijamii64. 

Ifahamike kuwa Katiba ya 1988 na Sheria ya Jiji ya 2001 
havikukomesha umiliki binafsi wa mali/ardhi bali 
viliweka misingi ya kudhibiti mali binafsi ili kuongeza 
manufaa kwa jamii. Vivyo hivyo, havikuondoa uwepo 
wa dola bali viliiongezea wigo wa ushiriki wa 
wananchi katika upangaji na uendeshaji wa jiji.

Sheria ya Wamachinga Nchini India

Sheria ya Wamachinga nchini India ilipitishwa 
mwaka 2014. Kupitishwa kwa sheria hiyo kulikuwa 
kielelezo cha mafanikio ya mapambano ya vyama 
vya wamachinga, ambavyo vilipigania kutungwa 
kwa sera na sheria ya wamachinga. Vyama vitatu vya 
wamachinga vilivyokuwa mstari wa mbele katika 
mapambano ni Shirikisho la Wamachinga (National 
Hawker Federation – NHF), Umoja wa Wamachinga 
India (National Association of Street Vendors of India 
– NASVI) na Umoja wa Wanawake Waliojiajiri (Self-
Employed Women’s Association – SEWA). Muongo mmoja 
kabla ya kupitishwa kwa Sheria ya Wamachinga, 
vyama hivyo vilifanikisha kutungwa na kupitishwa 
kwa Sera ya Taifa ya Wamachinga wa Mijini (National 
Policy on Urban Street Vendors) ya mwaka 2004, ambayo 
ilihuishwa na kutolewa upya mwaka 2009. Kabla ya 
kuchambua sera na sheria tajwa ni vema kudurusu, 

64Abigail Friendly, “The Right to the City: Theory and Practice in Brazil,” Planning 
Theory & Practice 14, Na. 2 (2013).



Dhana Na Misingi Ya Haki-Jiji

122

japo kwa ufupi, historia ya mapambano ya haki-jiji 
nchini India iliyofanikisha upitishwaji wa sera na 
sheria hizo.

Hukumu za Mahakama Kuu

Safari ya kupambania wamachinga kutambulika 
kisheria nchini India ilikuwa ndefu, ikianza na 
mapambano ya kisheria katika vyombo vya utoaji 
haki. Katika kipindi cha miaka ya mwisho ya 1970 na 
mwanzoni mwa miaka ya 1980, mhimili wa mahakama 
nchini India uligubikwa na mashauri mengi yenye 
lengo la kutetea haki za umma yaliyojulikana kwa 
Kiingereza kama public interest litigation au social 
action litigation. Kufunguliwa kwa mashauri hayo 
kuliuchochea mhimili wa mahakama kutoa maamuzi 
yaliyolenga kutimiza haki za wanyonge, kiasi cha 
kuwafanya majaji kuonekana kama wakijihusisha na 
harakati za kimahakama (judicial activism). Hata hivyo, 
hali ilikuja kubadilika kuanzia miaka ya 1990 ambapo 
India, kama zilivyo nchi nyingine, ilianza kutekeleza 
mageuzi ya soko huria na mahakama nazo zikaanza 
kutoa maamuzi yaliyoegemea katika kutetea maslahi 
ya matabaka ya juu65.

Mwaka 1985, Mahakama Kuu ya India ilitoa hukumu 
katika mashauri mawili. Shauri la kwanza ni lile 
lililofunguliwa na Olga Tellis dhidi ya Shirika la 

65Joshi, K., “‘Conditional’ Citizens? Hawkers in the Streets (and the Courts) of 
Contemporary India.” Journal of Urban Research 17–18 (2018).
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Manispaa ya Bombay66 mwaka 1981 na kutolewa 
hukumu miaka minne baadaye ambapo Mahakama 
Kuu ilitoa tafsiri ya haki ya kuishi (inayolindwa na 
ibara ya 21 ya Katiba ya India) inayojumuisha haki ya 
mafukara wa mijini kuishi na kujipatia kipato katika 
maeneo ya wazi. Mahakama ilitamka kuwa “hakuna 
mtu anayeweza kuishi bila chanzo cha maisha, yaani 
chanzo cha kujikimu” (no person can live without the 
means of living i.e. the means of livelihood). Hukumu ya 
pili ni ile ya shauri la Umoja wa Wamachinga wa Jiji 
la Bombay dhidi ya Shirika la Manispaa ya Bombay, 
ambapo Mahakama Kuu ya India ilitambua umachinga 
kama kazi inayolindwa kikatiba na kuweka utaratibu 
wa kutoa leseni na kuratibu sekta ya umachinga. 

Mwaka 1989, Mahakama Kuu ya India ilitoa hukumu 
katika shauri lililofunguliwa na Sodan Singh dhidi ya 
Kamati ya Manispaa ya Jiji la New Delhi67. Mahakama 
Kuu ilisisitiza kuwa haki ya kufanya kazi au biashara 
imelindwa katika Ibara ya 19(1)(g) ya Katiba. Mahakama 
ikatamka kuwa, iwapo kutakuwa na uratibu mzuri wa 
sekta ya umachinga, haki ya wamachinga kutumia 
maeneo ya kando kando ya barabara “haiwezi 
kukiukwa kwa hoja kwamba barabara za mitaa 
zipo kwa ajili ya kupita na sio kwa ajili ya matumizi 
mengine”68. Mahakama ikaenda mbali na kutamka 
kwamba “hakuna sababu inayoweza kuhalalisha 

66Olga Tellis v. Bombay Municipal Corporation, 1985.
67Sodan Singh v. New Delhi Municipal Committee, 1989
68Imenukuliwa kutoka Shalini Sinha and Sally Roever, “India’s National Policy on 
Urban Street Vendors,” WIEGO Policy Brief (Urban Policies) No. 2 (2011).
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ukiukwaji wa haki ya wananchi kujitafutia riziki 
kwa kutumia maeneo ya wazi ya mitaa kwa ajili ya 
biashara.”69 

Azimio la Bellagio

Mbali na kupigania haki zao kupitia mahakama, 
wamachinga wa India waliungana na wenzao kutoka 
nchi zingine ili kuendeleza mapambano katika ngazi ya 
kimataifa. Mwaka 1995, wawakilishi wa wamachinga 
kutoka mabara yote walikutana katika jiji la Bellagio 
nchini Italia ambapo walitangaza Azimio la Bellagio 
(The Bellagio International Declaration of Street Vendors). 
Azimio hilo lililopitishwa November 23, 1995 lilizitaka 
serikali kupitisha sera ya wamachinga kwa ajili ya 
kutambua na kutoa ulinzi wa kisheria kwa wamachinga 
na shughuli zao. Azimio la Bellagio lilizidi kuchochea 
vuguvugu la wamachinga nchini India, kwani baada 
ya kupitishwa kwake ndipo vyama vya wamachinga 
vya kijimbo vilipoungana na kuunda vyama vya 
kitaifa kwa ajili ya kudai sera ya wamachinga. Chama 
cha NASVI kiliundwa mwaka 1998 na kusajiliwa rasmi 
miaka mitano baadaye70.

Sera ya Wamachinga

Serikali ya India ilikubali madai ya kutungwa kwa 
sera ya wamachinga mwaka 2001 ambapo iliunda 

69Kama hapo juu.
70Kama hapo juu.
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kikosi kazi kwa ajili ya kuandika sera hiyo. Kikosi 
kazi kilijumuisha wawakilishi kutoka taasisi za 
wamachinga kama SEWA na NASVI. Kikosi kazi 
kilifanya kazi yake na hatimaye sera ya wamachinga 
ikapitishwa mwaka 2004. Hata hivyo, kutokana na 
malalamiko ya wamachinga kwamba sera hiyo 
haikutoa ulinzi wa kutosha, sera hiyo ilifanyiwa 
mapitio na hivyo kupelekea kutolewa kwa sera mpya 
ya wamachinga mwaka 2009. 

Kipengele namba 1.3 cha Sera ya Taifa ya Wamachinga 
wa Mijini ya mwaka 2009 imeitambua misingi ya haki-
jiji iliyosimikwa na Mahakama Kuu ya India katika 
hukumu ya Sodan Singh dhidi ya Kamati ya Manispaa 
ya Jiji la New Delhi ya mwaka 1989 iliyonukuliwa hapo 
awali71. Kwa kufuata misingi hiyo, pamoja na haki ya 
kufanya kazi iliyowekwa na Katiba ya India, Sera ya 
Wamachinga inawatambua wamachinga na mchango 
wao katika kutoa ajira na kupambana na umaskini, 
pamoja na kuihudumia jamii kupitia usambazaji wa 
bidhaa na huduma kwa bei rahisi na katika maeneo 
yanayofikika kirahisi. Sera hiyo inajiwekea malengo 
kadhaa72, yakiwemo:

(i) Kutungwa kwa sheria itakayowatambua 
na kuwalinda wamachinga kwa pamoja ikiwa 
ni pamoja na ikiwa pamoja na kuhuisha 
mipango ya maendeleo na uendelezaji miji ili 

71Government of India, National Policy on Urban Street Vendors, 2009 (New Delhi: 
Ministry of Housing & Urban Poverty Alleviation, 2009), 1.
72Kama hapo juu.
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itambue masoko asilia yaliyo pembezoni mwa 
barabara yanayotumiwa na wamachinga. 

(ii) Kuunda mfumo shirikishi wa maamuzi 
unaojumuisha wawakilishi wa wamachinga, 
serikali pamoja na asasi za kiraia. 

(iii) Kusaidia uundwaji wa vyama na jumuiya 
za wamachinga kwa ajili ya kuwaunganisha 
wamachinga na kuboresha ustawi wao.

(iv) Kusaidia uundwaji wa mfumo wa uratibu 
wa pamoja utakaowapatia wamachinga 
nafasi ya kujiratibu wenyewe katika maeneo 
wanayofanyia kazi.

(v) Kutoa huduma za kijamii katika maeneo 
yanayotumiwa na wamachinga.

(vi) Kufuta mfumo wa leseni ambazo hutolewa 
kwa matakwa ya serikali na kuanzisha mfumo 
wa vitambulisho vya wamachinga ambao 
utampatia haki kila mmachinga anaefanya 
kazi mwenyewe au kwa kusaidiana na 
wanafamilia wake.

Baada ya kupitishwa kwa sera hiyo, mapambano 
yaliendelea kuweka shinikizo kwa serikali za majimbo 
kuiridhia na kuanza utekelezaji wake pamoja na 
kuilazimisha serikali kuu ya India kutunga Sheria ya 
Wamachinga iliyotajwa kwenye sera. Mapambano hayo 
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yalichukua sura mbalimbali, ikiwemo maandamano 
na mashauri katika mahakama. 

Sheria ya Wamachinga

Sheria ya Wamachinga (Street Vendors [Protection of 
Livelihood and Regulation of Street Vending] Act, 2014) 
iliyopitishwa mwaka 2014 inatoa ulinzi wa kisheria 
kwa wamachinga na shughuli zao. Baadhi ya mambo 
ya msingi yaliyomo katika sheria hiyo ni pamoja na 
haki na wajibu wa mmachinga; vyombo shirikishi vya 
kuteua maeneo ya wamachinga; mifumo ya utatuzi 
wa malalamiko ya wamachinga pamoja na taratibu za 
kufuata katika kuwahamisha wamachinga. Kifungu 
cha 27 kinaweka zuio kwa vyombo vya mabavu na 
mamlaka za serikali kuwanyanyasa wamachinga 
wanaofanya shughuli zao kwa mujibu wa taratibu 
zilizowekwa na Sheria ya Wamachinga. 

Chombo kikuu katika uratibu wa sekta ya umachinga 
ni Kamati ya Kuratibu Umachinga (Town Vending 
Committee - TVS) inayopaswa kuanzishwa katika 
kila ngazi ya utawala, kuanzia ngazi ya eneo, mtaa, 
kata, wilaya na hata jimbo. Asilimia 40 ya wajumbe 
wa TVS watakuwa wamachinga. Pamoja na kufanya 
uamuzi juu ya maeneo ya kando kando mwa 
barabara yanayofaa kwa umachinga katika eneo 
husika, kamati hiyo imepewa jukumu la kufanya 
sensa ya wamachinga katika maeneo yao na kutoa 
cheti/kitambulisho kwa mmachinga. Mmachinga 
anayepewa kitambulisho ni yule anayetimiza 
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masharti yafuatayo: (i) awe anaendesha biashara 
yeye mwenyewe au mwanafamilia wake (ii) asiwe na 
chanzo kingine cha mapato (iii) hatauza au kukodisha 
cheti chake (na kwa maana hiyo eneo alilopangiwa 
kufanyia shughuli) kwa mtu mwingine. Masharti 
haya, yaliyowekwa katika kifungu cha 5 cha Sheria ya 
Wamachinga, yana lengo kuhakikisha kuwa maeneo 
ya wamachinga hayavamiwi na watu wenye nguvu za 
kiuchumi au madalali wa kukodisha/kuuza maeneo.

Haki Jiji kwa Mtazamo wa Kimapinduzi

Dhana ya haki-jiji ilitumiwa kwa mara ya kwanza 
na mwanazuoni wa kimapinduzi kutoka Ufaransa 
aliyeitwa Henri Lefebvre mwaka 1967. Mwanazuoni 
huyu aliukosoa mfumo wa kibepari na jiji 
linalozalishwa na mfumo huo, jiji lililojikita katika 
kuzalisha faida kwa ajili ya wachache huku wengi 
wakiishi maisha ya ufukara, jiji lililo chini ya utawala 
wa dola la kibepari linalowanyima watu walio wengi 
nafasi ya kufanya maamuzi juu ya matumizi ya maeneo 
ya jiji, mgawanyo wa rasilimali na uendeshaji wa jiji 
kwa ujumla. 

Haki-jiji, Lefebvre aliandika, ni “kilio na dai” (a cry 
and demand) kwa wakati mmoja juu ya “haki ya kuishi 
katika mji iliyobadilishwa na kurejeshwa upya.”73  
Maana yake ni kuwa kilio na dai la haki jiji havilengi 

73Henri Lefebvre, Writings on Cities (Cambridge, MA: Blackwell Publishers, 1996), 
158.
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kurejesha jiji la zamani ambalo tayari limeshapotea 
bali jiji jipya na mfumo mpya wa maisha ambao 
unaweka mbele watu badala ya faida. Wenye kudai 
haki hiyo ni wakazi (inhabitants) ambao maisha yao ya 
kila siku yapo katika jiji hilo. Katika fikra za Lefebvre, 
ni tabaka la wavujajasho ndio wakazi halisi wa jiji, 
tofauti na mabepari na washika dola ambao siku 
zote ni watu wa kuzunguka, kutoka hoteli moja hadi 
nyingine, kasri moja hadi jingine, mji mmoja hadi 
mwingine na nchi moja hadi nyingine. 

Kupata taswira ya maisha ya kila siku ya mkazi wa 
jiji, tumfikirie mama anaeamka asubuhi kutoka 
Mbezi Makabe: anakimbia kuwahi daladala kwa 
ajili ya kwenda kununua dagaa katika eneo la 
Ferry Posta kisha kwenda kuwakaanga na kuwauza 
katika eneo la pembezoni mwa barabara huko Goba. 
Anarudi nyumbani usiku akiwa amechoka ambapo 
anajipumzisha kwa saa chache kabla ya kurudia 
ratiba ile ile kwa siku inayofuata. Adha anazokutana 
nazo ni pamoja na msongamano wa watu katika 
vituo vya daladala, foleni za barabarani, kufukuzwa 
na mgambo ambaye anampora dagaa wake, n.k. 
Yawezekana pia mama huyu ni mgonjwa lakini hawezi 
kwenda hospitali kutibiwa kwa sababu hana fedha. 
Yawezekana amelazimika kupanga mbali na mahali 
anapojipatia kipato kwa sababu ya ukubwa wa kodi 
ya nyumba. Ndani ya taswira ya mateso anayoyapitia 
mama huyu ipo pia taswira ya mambo yanayopaswa 
kufanyika ili kuondoa mateso hayo. Taswira hiyo 
mbadala, iliyolenga katika kutimiza mahitaji ya watu 
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wa tabaka la chini, ndiyo taswira ya haki-jiji.

Ndio maana Peter Marcuse anaandika kuwa, “Haki-jiji 
haitoi madai ya haki zote kwa watu wote... viongozi 
wa kampuni kubwa za kibepari, matajiri na wenye 
mamlaka tayari wanazo haki zote wanazohitaji. Na 
katika mfumo wa kisheria uliopo wana haki nyingi 
kuliko wanazoweza kudai mbele ya sheria.”74  Kwa 
hiyo, kilio cha haki-jiji kinatoka kwa walalahoi ambao 
waliotengwa, kunyonywa na kupunjwa malipo na 
kuingizwa katika ajira za vibarua zisizo na malipo ya 
staha.

Haki-jiji, katika fikra za Lefebvre, ina nguzo kuu mbili: 
umiliki wa pamoja na maamuzi ya pamoja. 

(i) Umiliki wa Pamoja 

Umiliki wa pamoja wa maeneo ya jiji hulifanya jiji 
na maeneo yake kuwa mali ya pamoja inayotumika 
kwa manufaa ya wote. Maana yake ni kuwa wakazi 
wa jiji, na hasa wale wa kipato cha chini, hupata 
haki ya kutumia maeneo ya katikati ya jiji kwa ajili 
ya mambo mbalimbali kama vile kujitafutia riziki, 
kufanya shughuli za kijamii na kiutamaduni, n.k. Kwa 
hiyo, dhana ya kimapinduzi ya hakijiji ni kinyume 
cha dhana ya kibepari ya jiji ambayo hulifanya jiji na 
maeneo yake huwa milki ya watu wachache wenye 

74Peter Marcuse, “Whose Right(s) to What City?” In Cities for People, Not for Profit: 
Critical Urban Theory and the Right to the City, eds, N. Brenner et al. (London and 
New York: Routledge, 2012), 35.	
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nguvu ya fedha na mamlaka ya kidola. Umiliki wa 
pamoja hufuta umiliki binafsi wa maeneo ya jiji na 
hivyo kuliweka jiji na maeneo yake katika mikono ya 
wengi. Umiliki binafsi hufaidisha wachache, umiliki 
wa pamoja hujenga ustawi wa wengi. 

Katika umiliki binafsi wa kibepari, maeneo ya jiji 
huwa na thamani mauzo (exchange value) ilhali katika 
umiliki wa pamoja, maeneo ya jiji huwa na thamani 
mafao (use value). Thamani mauzo huyageuza maeneo 
ya jiji kuwa bidhaa na hivyo kuhodhiwa na kundi la 
wateule wachache wenye fedha au mamlaka ya dola 
na hutumika katika kusaidia ulimbikizaji wa mtaji 
wa tabaka la mabepari. Chukulia mfano wa maeneo 
ya katikati ya jiji: yamejengwa ‘maghorofa’ kwa ajili 
ya ofisi, ‘mahoteli’ ya nyota tano, maduka makubwa 
na makazi kwa ajili ya watu wenye fedha. Hata 
kama zikijengwa sehemu kwa ajili ya burudani na 
kupumzika nazo pia hugeuzwa bidhaa na chanzo cha 
kutengeneza faida kwa watu wachache.  Kwa hakika, 
wanaofaidika na maeneo hayo ni kundi la wenye 
fedha.

Thamani mafao huyageuza maeneo ya jiji kuwa 
manufaa ya pamoja na hutumika kwa ajili ya 
kutimiza mahitaji ya wavujajasho, ambao ndio wengi. 
Kwa mfano, japokuwa fukwe za bahari ni maeneo 
ya wazi chini ya umiliki wa serikali kumekuwa na 
msukumo mkubwa wa kuzibinafsisha. Na katika 
baadhi ya maeneo, tayari fukwe zimebinafsishwa kwa 
kujengwa hoteli za kitalii na makasri ya watu wenye 
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fedha. Ubinafsishaji wa fukwe ni kilelezo kimojawapo 
kinachodhihirisha jinsi umiliki binafsi unavyojali 
fedha na faida kwa maslahi ya wachache badala ya 
utu na mahitaji ya wengi. Iwapo fukwe zitawekwa 
katika umiliki wa pamoja bila shaka walio wengi 
hawatakubali kwamba ili kukanyaga mchanga laini 
na kupunga upepo mwanana wa baharini ni lazima 
mtu alipe fedha! Umiliki wa pamoja utayafanya 
maeneo haya yawe ni kwa manufaa ya wote. 

Katika maeneo ya katikati ya jiji, wamachinga 
wanapotimuliwa, nafasi yao huchukuliwa na mwekezaji 
ambaye hukabidhiwa eneo hilo kwa ajili ya kujenga 
hoteli, kituo cha mafuta, ghala la kuhifadhi bidhaa au 
jengo la kupangisha. Je, ni kwa vipi wamachinga elfu 
tano wapoteze chanzo cha maisha ili tu kumwezesha 
mtu mmoja apate ‘haki’ ya kulimbikiza mtaji? Hayo 
yote ni kwa sababu ya mfumo wa uchumi uliojikita 
katika umiliki binafsi na thamani mauzo. Katika 
umiliki wa pamoja, wamachinga hao elfu tano ndio 
wangeamua hatma ya eneo husika na hakuna shaka 
kwamba wangechagua litumike kwa ajili ya kutimiza 
mahitaji ya wengi badala ya kushibisha matumbo ya 
wachache. 

(ii) Ushiriki wa Pamoja

Kupitia ushiriki wa pamoja, wavujajasho katika jiji 
hujenga mfumo mpya wa maamuzi unaowapa haki 
na nguvu ya kuamua kuhusu upangaji, ustawishaji 
na uendeshaji wa maeneo ya jiji. Maana yake ni kuwa 
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nguvu kuhusu upangaji, ustawishaji na uendelezaji 
wa miji huondolewa kutoka mikononi mwa dola na 
kuwekwa mikononi mwa wananchi walio wengi. 
Kama aandikavyo Profesa Mark Purcell:

Tofauti na demokrasia ya kiliberali ambayo kiasili 
haina ushiriki wa moja kwa moja wa wananchi 
ambapo sauti za wananchi huchakachuliwa 
kupitia taasisi za dola, haki-jiji hutoa uhakika 
wa wakazi wa jiji kushiriki moja kwa moja 
katika maamuzi yote yanayohusu uendelezaji wa 
maeneo ya jiji.75 

Kadiri wavujajasho wanavyoshiriki moja kwa moja 
katika maamuzi na kuunda vyombo mbadala vya 
ushirikishwaji basi haja ya uwepo wa dola kama 
chombo cha mabavu na maamuzi kutoka juu 
inafifishwa. Taratibu dola litaanza kupoteza umuhimu 
katika maisha ya wavujajasho na litaanza kutoweka 
kidogo kidogo. Kwa kupitia ushiriki wa pamoja, 
wavujajasho hujiongoza wenyewe (self–management) 
kwa kushiriki moja kwa moja katika maamuzi ya 
muhimu yanayohusu jiji lao na nchi yao, yakiwemo 
maamuzi juu ya vipi, kwa namna gani na kwa faida ya 
nani maeneo ya jiji yanapaswa kupangwa, kujengwa 
na kuendeshwa76. Watu wote hushiriki kupanga, 
kustawisha, kuendesha na kuliendeleza jiji kwa 

75Mark Purcell, “Excavating Lefebvre: The Right to the City and Its Urban Politics 
of the Inhabitant,” GeoJournal 58, No. 2 -3 (2002): 102.
76Mark Purcell, “Possible Worlds: Henri Lefebvre and The Right To The City,” Journal 
Of Urban Affairs 36, No. 1 (2013): 146–50.
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kuzingatia mahitaji yao na matamanio yao ya kujenga 
jamii mpya yenye kuzingatia misingi ya utu, haki, 
uhuru na usawa. 

Nguzo hizi mbili za dhana ya kimapinduzi ya haki-
jiji zinapowekwa katika vitendo hujenga jiji jipya, 
jamii mpya, mfumo mpya wa uzalishaji mali na 
mfumo mpya wa ufanyaji maamuzi. Umiliki wa 
pamoja huondoa umiliki binafsi ambao ndio msingi 
wa unyonyaji. Ushiriki wa pamoja katika maamuzi 
huondoa maamuzi ya wachache ambayo ndio msingi 
wa ukandamizaji. Kwa maana hiyo, dola la kibepari 
na mfumo wa kibepari havina tena nafasi katika jamii 
mpya.

Hitimisho: Twende na Mtazamo Upi?

Sura hii imefafanua kwa kina mitazamo miwili 
ya haki-jiji, ikianza na mtazamo wa kimageuzi na 
kumalizia na mtazamo wa kimapinduzi. Kama sehemu 
ya hitimisho, ni vema kuweka wazi kuwa mtazamo 
wa kimageuzi wa haki-jiji una mapungufu kadha wa 
kadha. Mosi, baada ya kupigiwa chapuo asasi zisizo 
za kiserikali pamoja na mashirika ya kiraia, haki-jiji 
kama dhana ya kimageuzi ikajikita katika haki za 
binadamu. Maazimio yote ya kimageuzi kuhusu haki-
jiji yameorodhesha utitiri wa haki na kuziita haki-
jiji kiasi kwamba inakuwa vigumu kujua nini hasa 
maana ya haki-jiji na kuitofautisha na haki zingine. 
Hii inaififisha haki-jiji, kuiondolea umahsusi wake na 
kuifanya iwe dhana butu inayomaanisha kila kitu. 
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Pili, utekelezaji wa mtazamo wa kimageuzi wa haki-
jiji umewekwa mikononi mwa dola. Kwa maana 
nyingine, mtazamo huo ni tegemezi kwa dola ilhali 
dola lenyewe ni chombo kinachotumiwa na tabaka 
la wavunajasho katika kuendeleza unyonyaji na 
uporaji wao kwa wavujajasho. Kwa hiyo, badala ya 
kulidumaza na kulififisha dola, haki-jiji ya kimageuzi 
inaliimarisha kama chombo cha utekelezaji. Tatu, 
mtazamo wa kimageuzi wa haki-jiji haulengi kuondoa 
mfumo uliopo wa umiliki binafsi wa njia kuu za 
uzalishaji mali. Hii ni kusema kwamba mahusiano ya 
uzalishaji mali ya kibepari, hasa umiliki binafsi na 
msisitizo katika thamani mauzo, unaendelea kuwepo 
hata baada ya mageuzi ya haki-jiji.

Mapungufu hayo yaliyo katika mtazamo wa kimageuzi, 
yanajibiwa katika mtazamo wa kimapinduzi. Ni 
mtazamo wa kimapinduzi wa haki-jiji ndio, katika 
utekelezaji wake, unaweza kuondoa kiini cha masaibu 
wanayokumbana nayo ambacho ni mfumo wa ubepari. 

Hata hivyo, haki-jiji ya kimapinduzi haitafanikishwa 
kwa siku moja. Itatokana na mapambano ya muda 
mrefu ya wavujajasho. Mapambano hayo yatapaswa 
kuhusisha ujenzi wa vuguvugu la kimapinduzi 
linaloongozwa na wavujajasho katika mapambano 
yao dhidi ya uporaji, unyonyaji na ukandamizaji 
unaosababishwa na mfumo wa kibepari. 
Wakati mapambano hayo yakiendelea, mabepari na 
washika dola wanaweza kutishika na hata kulazimika 
kuruhusu mageuzi kidogo ambayo yataleta unafuu kwa 
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wavujajasho. Yanapokuwa yametokana na msukumo 
wa wavujajasho, mageuzi hayo, katika muktadha wa 
jiji, hutumia dhana ya kimageuzi ya haki-jiji. Mageuzi 
yanayotokana na msukumo wa wavujajasho ni mageuzi 
yenye mwelekeo wa kimapinduzi (revolutionary 
reforms) tofauti na mageuzi yanayotokana na hisani 
ya watawala na mabepari (reformist reforms) ambayo 
huwa ni ya kihafidhina77.

Mageuzi hayo hupunguza ukatili wa mfumo wa 
kibepari na kutoa unafuu kwa wavujajasho. Kwa 
mfano, iwapo kabla ya mageuzi wamachinga walikuwa 
wakiondolewa kutoka katika majiji basi baada ya 
mageuzi wataruhusiwa kufanya kazi zao katikati ya 
jiji. Hebu fikiria, mama mmachinga anaeamka asubuhi 
na kwenda kupanga karanga zake katika eneo la 
wazi lililoko jirani na kituo cha daladala apate haki 
ya kuuza na kurudi nyumbani jioni bila kupigwa na 
mgambo wala kunyang’anywa bidhaa zake! Bila shaka 
mama huyo atakuwa ameuona unafuu mkubwa. 

Hata hivyo, utekelezaji wa dhana ya kimageuzi ya haki-
jiji haupaswi kuwafanya wavujajasho wabweteke na 
kudhani kuwa mambo yameshakuwa ‘murua’. Uzoefu 
unaonyesha kuwa iwapo wavujajasho hawatajizatiti 
na kuendelea kupambana ili kubadili mageuzi 
kuwa mapinduzi basi mabepari hutumia fursa hiyo 
kuwahadaa na kuwapumbaza ili wadhanie kuwa 

77Issa G. Shivji, “Seven Theses on Reform and Revolution,” Journal of African Marxists 
4 (1983): 45-53.
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mwisho wa safari yao ni mageuzi. Wakati wakiwahadaa 
wavujajasho, mabepari hutumia kipindi cha mageuzi 
kujiimarisha zaidi na baadaye huondoa unafuu wote 
waliokuwa wamelazimishwa kutoa kwa wavujajasho. 

Uzoefu wa wafanyakazi huko Ulaya ni mfano 
tosha. Katika kipindi cha mwishoni mwa karne ya 
19 na mwanzoni mwa karne ya 20, dira ya tabaka 
la wafanyakazi ilikuwa ni kuleta mapinduzi 
yatakayobomoa ubepari na kujenga mfumo mpya wa 
usawa. Hivyo, walianzisha vyama vya wafanyakazi 
pamoja na vyama vya siasa vya kijamaa na kuunganisha 
nguvu kwa pamoja kwa ajili ya kupambana dhidi 
ya ubepari. Kutokana na mapambano ya vyama 
vya wafanyakazi na vyama vya kijamaa, ubepari 
ulijikuta katika tishio la kuangushwa katika nchi 
za Ulaya. Tayari huko Urusi, Chama cha Kikomunisti 
kuliangusha utawala wa kaizari na kusimika dola la 
kijamaa mwaka 1917. Hili lilikuwa tishio kubwa sana 
kwa mabepari wa Ulaya. Mapebari wakalazimika 
kufanya mageuzi ambayo yalileta unafuu kwa 
wafanyakazi: siku ya kazi ikafupishwa, kima cha chini 
cha mshahara kikaongezeka, wafanyakazi wakapata 
likizo ya mwaka yenye malipo, likizo ya ugonjwa, 
likizo ya uzazi, pensheni, malipo ya ziada na uhakika 
wa ajira. Huduma za kijamii zikatolewa kwa wote bila 
malipo. Vyama vya wafanyakazi vikaruhusiwa kuingia 
katika meza ya majadiliano na mabepari kwa ajili ya 
kuwasilisha madai ya wafanyakazi na pia vyama vya 
siasa vya wafanyakazi vikaruhusiwa kusimamisha 
wagombea katika chaguzi na hata kupata viti vya 
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ubunge na udiwani. 

Baadhi ya viongozi wa vyama vya wafanyakazi na 
vyama vya kijamaa wakajisahau na hata kusema 
kuwa hakukuwa tena na haja ya kuleta mapinduzi 
kwa sababu ubepari ulikuwa umefanya mageuzi 
makubwa ambayo yameimarisha haki na ustawi wa 
wafanyakazi. Wakafanikiwa kuvifanya vyama hivyo 
viachane na ajenda ya mapinduzi na kukumbatia 
ajenda ya mageuzi. Nchini Ujerumani, chama 
cha Sozialdemokratische Partei Deutschlands (SPD) 
ambacho kilikumbatia ajenda ya mageuzi kilitumia 
nguvu kubwa kupambana na chama cha kijamaa cha 
Kommunistische Partei Deutschlands (KPD) kilichobaki 
katika ajenda ya kimapinduzi. Kwa kuwa SPD kilikuwa 
tayari kimeingia katika ushirika na tabaka la mabepari 
kikaviona vyama vilivyoamua kubaki katika njia ya 
mapinduzi (kama KPD) kuwa ndio maadui wakuu na 
hivyo kushirikiana na mabepari kuzima mapambano 
ya vyama hivyo na hata kuwauwa viongozi wake kama 
Rosa Luxemburg78. 

Kwa kuwa tabaka la wafanyakazi katika nchi 
za Magharibi lilikuwa limeacha mapambano ya 
kimapinduzi, dola la kibepari halikubomolewa 
wala umiliki binafsi wa njia kuu za uzalishaji mali 
haukukomeshwa. Kwa maana hiyo, katika kipindi cha 

78Sabatho Nyamsenda, “‘Only One Thing: Socialism’ Rosa Luxemburg’s Unlikely 
Re-emergence in Neoliberal Tanzania,” Online Publication No.3/2019 (Berlin: Rosa-
Luxemburg Stiftung, 2019). Imepatikana Oktoba 30, 2022 kutoka https://www.
rosalux.or.tz/wp-content/uploads/2019/06/3-19_Online-Publ_Socialism-1.pdf
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mageuzi, ubepari uliendelea kuimarika huku tabaka 
la wafanyakazi kilizidi kuhadaika. Baada ya miongo 
michache ya fungate kati ya tabaka la wafanyakazi na 
tabaka la mabepari huko Ulaya, tabaka la mabepari 
likashusha nyundo katika miaka ya 1970 ambapo dola 
la kibepari, sasa likiwa chini ya wahafidhina, likatumia 
mabavu yake kuondoa unafuu lililokuwa limeutoa 
kwa wafanyakazi. Huduma za kijamii zikabidhaishwa, 
ajira za kudumu zikaondolewa, stahiki za wafanyakazi 
zikawekwa kapuni, vyama vya wafanyakazi 
vikadhoofishwa, n.k. Ndio maana katika nchi nyingi 
sasa, huduma za kijamii ni bidhaa na sehemu kubwa 
ya wafanyakazi wameajiriwa kama vibarua tu wasio 
na haki zozote wala nguvu ya maamuzi. Mabadiliko 
hayo, yanayojulikana kwa jina la mageuzi ya soko 
huria au uliberali mamboleo, yamekwisha fafanuliwa 
katika sura ya kwanza. Ni mabadiliko yaliyosababisha 
dhahma kubwa kwa wavujajasho duniani kote huku 
yakizalisha neema kwa mabepari.

Kutokana na uzoefu wa vyama vya wafanyakazi 
uliotolewa hapo juu, tunajifunza kuwa mapambano ya 
kudai haki-jiji ya kimageuzi yanapaswa kuwa njia tu ya 
kuelekea kusimika haki-jiji ya kimapinduzi. Yatokeapo 
mageuzi, wavujajasho wayatumie kujiimarisha badala 
ya kubweteka na kubaki wakiwashukuru mabepari na 
washika dola. Wavujajasho watambue kuwa tabaka 
la mabepari halitoi unafuu kwa wavujajasho kama 
hisani bali linakuwa limebanwa na mapambano ya 
wavujajasho kiasi kwamba linabaki na machaguo 
mawili: ni ama lifanye mageuzi na kutoa unafuu 
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kwa wavujajasho au lisombwe na kutokomezwa na 
kimbunga cha mapinduzi ya wavujajasho.  

Kinachohitajika kwa mavuguvugu ya wavujajasho 
mijini ni kupambana kwa mbinu mbili. Kwa upande 
mmoja, kulilazimisha dola litekeleze haki jiji kama 
dhana ya kimageuzi na kwa upande wa pili, kuendelea 
kupambana kuudhoofisha na hata kuubomoa mfumo 
wa uzalishaji mali wa kibepari pamoja na dola la 
kibepari.  Ikifanyika hivyo, utekelezaji wa dhana ya 
kimageuzi ya haki-jiji unakuwa ni njia tu ya kuelekea 
kusimika dhana ya kimapinduzi haki-jiji. 

Kwa upande wa Tanzania, madai ya kimageuzi ya 
haki-jiji yanaweza kujumuisha vipengele vifuatavyo79:

(a) Kufutwa kwa amri ya kuwahamisha 
wamachinga kutoka maeneo ya katikati ya 
miji nchini kote.

(b) Kulipa fidia kwa wamachinga walioathirika 
na mazoezi ya timua timua yanayofanywa 
na halmashauri za miji, manispaa na majiji 
nchini kote.

(c) Kufanya mageuzi makubwa kwenye sera, 
sheria za ardhi na mipango miji, pamoja 
na sheria ndongo ndogo za jiji kwa ajili ya 

79Sabatho Nyamsenda, “Barua ya Wazi kwa Rais Samia Kuhusu Wamachinga,” 
Udadisi: Rethinking in Action, Septemba 27, 2021. Imepatikana kutoka Oktoba 31, 2022 
kutoka https://udadisi.com/barua-ya-wazi-kwa-rais-samia-kuhusu-wamachinga/
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kuziondolea kiini cha ukoloni, ubaguzi na 
uonevu dhidi ya sehemu kubwa ya wakazi wa 
jiji ambao hujipatia kipato kupitia shughuli 
za umachinga. Katika vitendo, hatua hii 
inapaswa kujumuisha ubunifu mpya wa ujenzi 
wa barabara, masoko, vituo vya daladala na 
mabasi, na mpangilio wa miji unaozingatia 
matamanio na mahitaji ya walio wengi. 

(e) Ushirikishwaji kweli wa wamachinga 
katika ufanyaji wa maamuzi juu ya mipango 
miji, bajeti ya jiji, usanifu na ujenzi wa 
miundombinu pamoja na usimamizi na 
uendeshaji wa maeneo ya wazi ya umma 
wanayoyatumia. Ushirikishwaji ni lazima 
ufanyike kwa uwazi kwa kuwashirikisha 
wamachinga wenyewe katika eneo lao 
walilopo na lengo lisiwe kuwahamisha bali 
kuwapa nafasi wajipange na kujisimamia 
wenyewe katika eneo walilopo na kutoa 
maoni kwa serikali juu ya nini cha kuboresha.

Kwa mfano, wamachinga wanaposhirikishwa 
kikamilifu katika usanifu na ujenzi wa 
barabara bila shaka wanaweza kutoa maoni 
juu ya haja ya kuongeza mita mbili kila 
upande katika barabara kwa ajili ya shughuli 
zao. Kadhalika, wanaweza kupendekeza kuwa, 
badala ya kuwatimua wamachinga kutoka 
katika maeneo yenye msongamano wa watu, 
serikali inunue baadhi ya majengo katika 
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maeneo hayo ili kutanua eneo linalotumiwa na 
wamachinga au kufunga baadhi ya barabara 
ili mitaa hiyo ibaki kuwa mitaa maalumu ya 
wamachinga.

Madai ya haki-jiji yaliyoorodheshwa hapo juu 
yanayapaswa kulindwa na sheria mpya itakayoitwa 
Sheria ya Wamachinga. Je, madai haya yanatekelezeka? 
Jibu ni ndiyo. Uzoefu wa wamachinga katika nchi za 
India na Brazil ambao umefafanuliwa hapo juu ni 
kielelezo tosha. Jambo la msingi kwa wamachinga 
na wavujajasho wengine wa mijini ni kutambua 
kuwa utekelezaji wa madai ya kimageuzi ya haki-jiji 
utatokana na msukumo watakaoutoa kwa washika 
dola na washika mtaji. 
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SURA YA 5

UZOEFU WA WAMACHINGA WA 
INDIA NA AFRIKA KUSINI

MICHAELA COLLORD

Utangulizi

Sura hii ina visa viwili vinavyohusu wavujajasho 
kuja pamoja na kudai haki zao katika majiji mawili, 
Ahmedabad huko Gujarat, India, na Durban, Afrika 
Kusini. Masimulizi yanaelezea jinsi ambavyo, licha 
ya vikwazo vyote, wafanyakazi hawa wa sekta isiyo 
rasmi walidai washirikishwe kwenye upangaji wa 
miji. Walidai njia mpya ya uendeshaji wa miji ambayo 
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itawapa nafasi ya kushiriki moja kwa moja katika 
maamuzi ili kukidhi mahitaji yao badala ya wao 
kuendelea kutengwa.

Kuandika hayo masimulizi, nilitumia vyanzo 
mbalimbali vilivyoandikwa kwa lugha ya Kiingereza. 
Nilivifupisha kwa Kiswahili ili vitumike kama sehemu 
ya majadiliano na vikundi mbalimbali vya wavujajasho 
huko Dar es Salaam, Tanzania. Hii ilitokea wakati wa 
utafiti kuhusu mapambano ya wavujajasho katika 
sekta isiyo rasmi jijini Dar es Saaam, nilioufanya kwa 
kushirikiana na Sabatho Nyamsenda na Christina 
Mfanga. Utafiti huu unaendelea wakati wa kuandika 
utangulizi huu. 

Lengo la masimulizi haya—na sababu ya kuyachapisha 
tena hapa—lilikuwa kuangazia mifano ya mapambano 
ya wavujajasho iliyopata mafanikio na kubadilishana 
mawazo kuhusu namna ya kupambania mageuzi 
katika upangaji na uendeshaji wa miji. Masimulizi 
haya, na vyanzo vyao vya kitaaluma (angalia kwenye 
tanichini kwa marejeo kamili) yanalenga kuwa na 
manufaa kwa wavujajasho na vikundi/jumuiya zao, 
wataalamu wa mipango miji, na marafiki wowote wa 
wavujajasho katika mapambano ya kudai haki-jiji.
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Wanawake wa Ahmedabad, Gujarat, India80  

Hii ni simulizi kuhusu wanawake wanaofanya biashara 
ndogo ndogo mitaani huko Ahmedabad, India. 
Wanawake hawa walikuwa wanafanya kazi zao katika 
maeneo ya wazi ambayo hayakuwa yameruhusiwa 
kutumika. Kwa maana nyingine, walitumia maeneo 
hayo ‘kinyume cha sheria.’ Polisi walitumia kigezo 
cha maeneo kutoruhusiwa kisheria kuwanyang’anya 
wanawake hao pesa na bidhaa zao. 

Lakini akina mama hao walichukua msimamo wa 
pamoja kudai haki yao ya kufanya kazi karibu na 
wateja wao. Walitumia uasi wa kiraia dhidi ya sheria 
ambayo ilikuwa yenyewe dhidi ya maskini. Wanawake 
hao walifanyaje?

Cha kwanza, walikuwa sehemu ya umoja (Chama cha 
Wanawake Waliojiajiri) uliojumuisha muungano na 
pia ushirika. Ushirika ulitoa mikopo kwa wanawake 
kununua bidhaa kutoka kwa wauzaji wa jumla kwa 
kiwango cha ushindani. Wakati huo huo, muungano 
huo uliwasaidia wanawake kudai nafasi halali sokoni.

Wanachama wa umoja wa wanawake walianza kwa 
maandamano katika mji huo. Manispaa haikuwa 
na namna zaidi ya kukubali matakwa ya wanawake 
hao. Manispaa iliruhusu maeneo ya pembezoni mwa 

80Kisa hiki kimefupishwa kutoka Ela R. Bhatt, We Are Poor but So Many: The Story of 
Self-Employed Women in India (Oxford: Oxford University 2006).
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barabara kutumika. Ilichora miraba ya futi nne kwa 
nne kwenye lami, ya kutosha kwa kila muuzaji na 
bidhaa zake. Huu ulikuwa ushindi wa awali, lakini nusu 
tu. Makundi yaliyopinga uwepo wa wafanyabiashara 
ndogondogo mitaani bado yalikuwa makali, haswa 
polisi na wauzaji maduka, ambao walichukia 
ushindani kutoka wanawake wanaofanya biashara 
ndogo ndogo. Hatimaye, polisi walipata kisingizio cha 
kuwafukuza wanawake wachuuzi tena.

Hata hivyo, kufukuzwa huku kuliwahamasisha 
wanawake kuchukua hatua ya pamoja na kushinda 
ushindi mkubwa zaidi. Kwanza, walijaribu—kupitia 
muungano wao—kukutana na viongozi wa manispaa, 
wakiwaomba ruhusa ya kuendelea na nafasi zao 
mtaani, hiyo miraba iliyochorwa awali. Manispaa 
ilikataa. Kisha, wachuuzi wakaamua kwa pamoja 
kurejea tena kwenye maeneo yao, bila ruhusa.

Kitendo kilionekanaje? Wachuuzi walifika mapema 
asubuhi na wakachukua nafasi zao za kawaida. 
Wenzao wa muungano, wateja na wachuuzi wa kiume 
ambao tayari walikuwa na leseni za kufanya biashara 
zao walisimama karibu na wanawake kuwatetea, na 
hata kuelekeza magari kuzunguka soko wakati polisi 
walikataa. 

Kwa namna hiyo, wanawake walirudisha maeneo 
yao. Lakini bado matumizi ya maeneo hayo hayakuwa 
halali, kwa hivyo muungano wao ulirudi kujadiliana na 
viongozi wa manispaa. Wakati huu, iliamuliwa kuwa 
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kadi ya muungano ingetumika kama kitambulisho na 
kuzingatiwa kama leseni halali ya biashara. Kuanzia 
wakati huo, wanawake hao walifanya kazi kwa amani 
kwa zaidi ya miaka miwili, hadi chama kilichokuwa 
kikiongoza manispaa hiyo kilipoondolewa madarakani.

Lakini huo sio mwisho wa simulizi ya wanawake hao. 
Mapambano yao yaliendelea. Wanawake wafanyao 
biashara ndongo ndogo walikabiliwa na vikwazo 
vingine, lakini pia walijipanga upya na, kwa kuungana 
na wamachinga wenzao, walipata ushindi mkubwa 
zaidi, ikiwa ni pamoja na Sheria ya Wamachinga 
(2014)81.

Wamachinga wa Makutano ya Warwick, Durban, 
Afrika Kusini82  

Hii ni hadithi kuhusu mabadiliko yaliyotokea eneo 
la makutano ya barabara lijulikanalo kama Warwick 
Junction, lililopo jijini Durban, Afrika Kusini, kuanzia 
miaka ya 1990. Wamachinga, mama lishe, pamoja na 

81Ramanath Jha, “Strengthening Urban India’s Informal Economy: The Case of 
Street Vending,” Observer Research Foundation, ORF Issue Brief No. 249 (July 2018): 
1-8; Sachin Kumar na Arbind Singh, “Securing, Leveraging and Sustaining Power 
for Street Vendors in India,” Global Labour Journal 9, No. 2 (2018): 135-139.
82Kisa hiki kimefupishwa kutoka marejeo yafuatayo: Richard Dobson, Caroline 
Skinner na Jillian Nicholson, “Working in Warwick: Including Street Traders in 
Urban Plans” (Durban: School of Development Studies, University of KwaZulu-
Natal 2009); Sally Roever na Caroline Skinner, “Street Vendors and Cities,” 
Environment and Urbanization 28, No. 2 (2016): 359-374; Caroline Skinner, “Challenging 
City Imaginaries: Street Traders' Struggles in Warwick Junction,” Agenda 23, No. 
81 (2009): 101-109.



Uzoefu Wa Wamachinga Wa India Na Afrika Kusini

148

wavujajasho wengine walikuwa wakifanya kazi zao 
hapo Warwick Junction, ambacho ni kituo muhimu 
cha usafiri chenye wasafiri (yaani wateja) wengi. 

Eneo hilo lilikuwa na sifa mbaya ya msongamano, 
uchafu, na ukosefu wa usalama wenye kiwango cha 
juu cha uhalifu. Wamachinga pia walinyanyaswa 
mara nyingi na polisi. Lakini kuanzia miaka ya 1980, 
wavujajasho wa Warwick Junction walianza kujipanga 
kudai mabadiliko, na katika miaka ya 1990, walianzisha 
uhusiano mpya wa ushirikiano na Halmashauri ya Jiji, 
uhusiano ambao uliwawezesha kushiriki katika mradi 
wa kuendeleza eneo hilo, yaani kuboresha mapato 
yao, maisha na mazingira ya kufanya kazi.

Mchakato ulianza na wavujajasho kuunda vyombo 
vya kuwaunganisha. Kwa mfano, wanawake waliunda 
Umoja wa Wanawake Waliojiajiri (SEWA), kama 
walivyofanya dada zao huko Ahmedabad waliojadiliwa 
katika hadithi iliyopita. 

Baada ya kuanguka kwa utawala wa kikaburu, 
Halmashauri ya Jiji pia ilikuwa na wazo jipya la 
kufanya kazi kwa ushirikiano na wavujajasho wa 
mijini ili—badala ya kuwatesa watu—wafikie matokeo 
ambayo yangesaidia wavujajasho.

Kwa hiyo, nini kilitokea? Yafuatayo ni maelezo 
ya mabadiliko katika eneo hilo la Warwick, yote 
yakitokana na matakwa ya wamachinga na 
wavujajasho wengine kuhusu upangaji, na ushirikiano 
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makini na Halmashauri ya Jiji:

(i) Barabara kuu ambayo ina mzunguko 
mkubwa wa watu ilipangwa upya kwa kuchora 
miraba inayotenganisha kila eneo la wauzaji, 
ambayo ilirahisisha msongamano ili idadi ya 
wateja iongezeke na kuwezesha wamachinga 
wengi zaidi kukaa katika eneo hilo.

(ii) Wamachinga wengine walipata meza 
zilizoundwa mahususi, ambazo ziliwasaidia 
kuhifadhi bidhaa zao, kurahisisha mzunguko 
zaidi, na kuruhusu ufikiaji wa wafagiaji 
mitaani.

(iii) Vyoo vipya na vituo vya maji viliwekwa.

(iv) Maeneo ya kando ya barabara 
yanayotumiwa na wamachinga yaliezekwa 
kwa paa kwa ajili ya kuwahifadhi wachuuzi 
na wateja wao.

(v) Maeneo mapya ya kuhifadhia bidhaa 
yalianzishwa na hivyo kuwaondolea 
wamachinga haja ya kukesha wakilinda 
bidhaa zao.

(vi) Baadhi ya wachuuzi walinufaika na 
vibanda, jambo ambalo liliwapa ujasiri wa 
kufanya biashara ya bidhaa za thamani ya juu.
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(vii) Malezi ya watoto yalipangwa ili 
kuwasaidia wanawake ambao walipambana 
kuendelea na biashara zao wakati wako na 
watoto wao.

(viii) Mama lishe walipata eneo jipya la kupika 
kwa usalama zaidi, jambo ambalo liliboresha 
usalama wao na pia mapato yao. 

Sio wamachinga na mama lishe pekee waliofaidika. 
Kwa mfano, kituo kipya kilijengwa ili wakusanyaji 
wa kadibodi waweze kuuza moja kwa moja kwa 
halmashauri badala ya kupitia madalali, jambo 
ambalo liliongeza mapato yao mara mbili zaidi.

Majawabu yote haya yalizingatia mazingira ya eneo 
husika na yalijadiliwa kupitia vyama vya wavujajasho 
na kisha kupelekwa kwa mashauriano kamili na 
Halmashauri ya Jiji. 

Kisa hiki kinatuonyesha kuwa wavujajasho 
wakijipanga, wanaweza kudai na kupata haki zao, 
ikiwemo haki ya kushiriki kikamilifu katika mchakato 
wa kuunda upya jiji lao kwa ajili yao na wenzao.
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SURA YA 6

KUELEKEA USHIRIKA MPYA WA 
WAVUJAJASHO

CHRISTINA MFANGA  

Utangulizi

Sura zilizopita zimejadili kwa kina ukatili ambao 
wavujajasho wanapitia katika majiji na nyenzo 
zinazostawisha na kulinda ukatili huo ndani ya mfumo 
wa kibepari. Kama ambavyo mfumo wa kibepari ulivyo 
na nyenzo mbalimbali za kufanikisha ukandamizaji na 
uporaji, vivyo hivyo kwa wavujajasho wanaopambana 
dhidi yake. Hivyo basi, sura hii itazungumzia ushirika 
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kama nyenzo muhimu ya wavujajasho kujilinda dhidi 
ya ukatili wa ubepari na kujenga mfumo mbadala.  

Dhana ya ushirika imefafanuliwa kwa namna 
mbalimbali. Hata hivyo, maana hii ndiyo imebeba sifa 
zote kuu: 

Ushirika ni chama huru cha watu walioungana 
kwa hiari ili kukidhi mahitaji na matarajio yao ya 
kiuchumi, kijamii na kiutamaduni kupitia biashara 
inayomilikiwa kwa pamoja na kuendeshwa 
kidemokrasia83.  

Maana hii ya ushirika inatuonyesha kuwa nguvu 
ndogo ya kila mmoja katika kundi lenye maslahi 
yanayofanana huletwa pamoja ili kutengeneza nguvu 
kubwa ya kuanzisha mradi wa pamoja utakaotatua 
changamoto zilizoshindwa kutatuliwa na mtu mmoja 
mmoja. Hapa tunaona kuwa sifa kuu ya ushirika ni 
kuwa muunganiko wa watu kwanza kabla ya kuwa 
na shughuli ya pamoja ya kiuchumi. Kwa maana hiyo, 
maamuzi yote hufanywa na watu, sio nguvu ya mtaji 
kwa kuwa lengo la kuanzisha shughuli ya kiuchumi ni 
kukidhi mahitaji yao na sio kulimbikiza faida84.  Kubwa 
zaidi ni kwamba matunda ya biashara hiyo humilikiwa 
na kudhibitiwa na washirika wenyewe kwa uwazi 

83ICA (International Co-operative Alliance), “Statement on the Co-operative 
Identity,” 1995. Imepatikana Septemba 8, 2022 kutoka www.ica.coop/coop/
principles.html.
84C.S. Bajo and B. Roelants, Capital and the Debt Trap: Learning from Cooperatives in the 
Global Crisis (Hampshire: Palgrave Macmillan, 2013), 116–117.
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na demokrasia. Lyimo anatukumbushakuwa tofauti 
ya ushirika na vyombo vingine vya kibiashara ni 
watumiaji wa ushirika kuwa wanufaika wa mojamoja 
wa maslahi ya msingi85:
  

Ushirika ni vyombo vya kibiashara ambavyo ina 
maslahi matatu ya msingi yaani umiliki, udhibiti 
na faida. Ni ushirika pekee ndio huweka maslahi 
yote matatu mikononi mwa watumiaji moja kwa 
moja86.  

Vyombo hivi ni matokeo ya uasi wa mfumo wa uzalishaji 
unaotukuza wachache kumiliki njia kuu za uchumi, 
kudhibiti kinachozalishwa na kujilimbikizia faida 
ilhali wazalishaji ambao ndio wengi wakiporwa jasho 
lao na kutenganishwa na walichozalisha. Ndio maana 
wanasayansi ya jamii wanahusianisha uibukaji wa 
vyombo hivyo na mabadiliko ya kijamii katika nyakati 
za mapinduzi ya viwanda.  Miongoni mwa majaribio 
ya awali katika ujenzi wa ushirika ni pamoja na lile la 
Robert Owen, aliyejaribu kuanzisha vijiji vya kijamaa 
miaka ya 1775 -1849 ili kukidhi mahitaji muhimu ya 
wafanyakazi wa viwandani ambao mishahara yao 
haukukidhi mahitaji hayo. Na la pili ni la wafanyakazi 
28 wa Rochedale walioanzisha ushirika wa walaji 
mwaka 1844, ambao sehemu kubwa ya misingi yake 

85F.F. Lyimo, Rural Cooperation: In The Cooperative Movement in Tanzania (Dar es 
salaam: Mkuki na Nyota Publishers, 2011), 2-3.
86Kama hapo juu.
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ndiyo inayoongoza ushirika wa leo87.  Majaribio hayo 
yote yalikuwa sehemu ya wavujajasho kufikiria jamii 
waliyoitamani ambayo ni tofauti na jamii tuliyonayo 
iliyojengwa kwenye misingi ya kinyonyaji. Kutokana 
na majaribio hayo, tunapata misingi ya uendeshaji wa 
vyama vya ushirika ambayo ni pamoja na:  

(i) Uanachama wa hiari 
(ii) Udhibiti wa kidemokrasia wa wanachama 
(iii) Ushiriki wa wanachama katika shughuli 
za kiuchumi 
(iv) Uhuru na Kujitegemea 
(v) Mafunzo, Elimu na Taarifa  
(vi) Ushirikiano baina ya vyama vya ushirika, 
na  
(vii) Kurudisha huduma kwa jamii88.  

Kwa kufuata misingi hii kikamilifu, ushirika unakuwa 
mfano wa kwanza wa mfumo mpya, unaowawezesha 
wavujajasho kuona thamani ya nguvukazi yao ndani 
ya ubepari89.   

Ushirika umegawanyika katika aina tofauti kutokana 
na vigezo mbalimbali. Kigezo cha kwanza, kinachohusu 
aina ya shughuli inayofanywa na ushirika, kinatupatia 
ushirika wa uzalishaji, ushirika wa mauzo, n.k. Kwa 

87V. Satgar, “Cooperative Development and Labour Solidarity: A Neo-Gramscian 
Perspective on the Global Struggle Against Neoliberalization,” Labour, Capital and 
Society / Travail, Capital et Société 40, no. 1/2 (2007): 59–60. 
88ICA, “Statement on the Co-operative Identity.”
89Karl Marx, Capital, (London: Penguin, 1981), 3: 571.	
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kutumia kigezo cha pili, kinachohusu aina ya kundi la 
wanaushirika, tunapata ushirika wa wafanyakazi, n.k. 
Kwa kutumia kigezo cha tatu, ambacho ni ngazi ya 
utendaji wa ushirika, tunaweza kutofautisha ngazi tatu 
za ushirika ambazo ni ngazi ya msingi, chama kikuu au 
shirikisho90.  Kwa kuzingatia vigezo viwili vya mwanzo, 
tunapata aina kuu tano za ushirika zinazotambuliwa 
na wengi. Nazo ni:  ushirika wa wazalishaji, ushirika 
wa walaji, ushirika wa wafanyakazi, ushirika wa 
kifedha na ushirika wa huduma za kijamii. Hata hivyo 
aina zingine ndogondogo zipo katika hizo kuu, kwani 
vigezo hivyo huingiliana.

Historia Fupi ya Ushirika Tanzania

Vyama vya ushirika ni taasisi zenye historia ndefu 
nchini Tanzania. Baadhi ya waandishi wamediriki 
kusema kuwa ushirika ndio taasisi pekee yenye 
mchango mkubwa katika maisha ya Watanzania91 
. Kama ilivyo kwa vyombo mbalimbali vya kutetea 
maslahi ya wanyonge, ushirika uliibuka katika 
mazingira ya uhitaji kwa makundi ya wanyonge na 
hasa wakulima ambao ndio waasisi wa vyama hivyo 
nchini. Uibukaji, uimarikaji na hata uangukaji wa 
vyama vya ushirika nchini umegawanyika katika 
vipindi vinne: kipindi cha ukoloni mkongwe, kipindi 
cha uhuru, kipindi cha ujamaa na kujitegemea na 

90Lyimo, Rural Cooperation, 126.
91A.S.T. Mchomvu na wengineo, “Social Security Systems in Tanzania, Phase II: Co-
operatives and Social Protection,” Journal of Social Development in Africa, 17 no. 2 
(2002): 29-44.
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kipindi cha sera za soko huria.

Ushirika chini ya Ukoloni Mkongwe

Uchumi wa kikoloni ulibadilisha mfumo na mahusiano 
ya uzalishaji na kuwafanya wazawa kuzalisha 
wasichotumia na kutumia wasichozalisha. Ulikuwa 
ni aina ya uchumi unaotegemea usafirishaji wa 
malighafi kutoka nchini kwenda kuhudumia viwanda 
katika mataifa ya wakoloni na kurudisha bidhaa 
kutoka katika viwanda hivyo kwa ajili ya kuuzwa hapa 
nchini. Shughuli zote za kiuchumi, ikiwa ni pamoja 
na biashara yenyewe, zilidhibitiwa na wakoloni 
ambao walipanga majukumu kwa kuzingatia misingi 
ya ubaguzi wa rangi.  Kwa kuzingatia msingi huo 
wakoloni waliwazuia wazawa kujihusisha na biashara 
na hata walipotokea wazawa wachache wenye mitaji 
ya kufanya biashara ndogondogo walidhibitiwa ili 
waendelee kuwa vibarua wao92.  Biashara ikabaki kuwa 
ya Waasia na walowezi wa Kizungu huku wazalishaji 
wa Kiafrika wakilazimika kuuza mazao yao kupitia 
madalali hawa. Kama walivyo madalali wengine, 
madalali wa Kiasia na Kizungu nao waliitumia nafasi 
hiyo kujinufaisha na kuwanyonya wakulima kupitia 
njia mbalimbali kama vile upunjaji wa bei ndogo 
ya mazao, udanganyifu katika vipimo na ubora wa 
mazao, pamoja na uhodhi wa zao la kahawa uliokuwa 
ukifanywa na walowezi ili kujihahakikishia vibarua 

92Lyimo, Rural Cooperation, 36.
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katika mashamba yao93. 

Kero hizo na zingine ziliwasukuma wazalishaji vijijini 
kujipanga na kuanzisha vyama vyao vya ushirika 
ili kuuza mazao yao kwa bei nzuri na kukomesha 
uhodhi wa madalali na walowezi. Kwa mara ya 
kwanza, wazawa waliunda chama chao mwaka 1925, 
kilichoitwa Kilimanjaro Native Planters Association 
(KNPA)94.  Wazawa walilazimika kupambana kutetea 
chama chao dhidi ya serikali ya kikoloni ambayo 
ilikipiga vita ili kulinda walowezi na kudhibiti 
vibarua95.  Mapambano hayo yaliwafanya wakoloni 
kubaini kwamba gharama ya kuendelea kuwazuia 
ni kubwa zaidi kiutawala, na hivyo wakalazimika 
kuruhusu vyama ushirika viundwe chini ya udhibiti 
wa dola. Baada ya kupata ushauri juu ya uendeshaji 
wa ushirika kutoka India96,  wakoloni walinakili 
sheria ya kwanza ya vyama vya ushirika kutoka huko 
na kuifanyia maboresho machache97.    

Hatimaye, Kilimanjaro Native Cooperative Union (KNCU) 
kikawa chama cha kwanza kusajiliwa mwaka 1933 

93Kama hapo juu.
94Kama hapo juu.
95J. A. Mwami, “The Experiences of Cooperatives in Agriculture in Tanzania,” 
Presented at the Workshop on “National and International Experiences of 
Agricultural Cooperatives,” Organized by the Joshi-Adhikari Institute of Social 
Studies, New Delhi, India, from 18th March to 23rd March, 2013.
96Ally M. Kimario, Marketing Cooperatives in Tanzania: Problems and Prospects, (Dar 
es Salaam: Dar es Salaam University Press, 1992).
97Cooperative Societies Ordinance (Cap. 211). 
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pamoja na vyama vyake vya msingi 11.  KNCU ilitokana 
na chama cha zamani kilichoitwa Kilimanjaro Native 
Planters Association (KNPA) ambacho kilivunjwa 
rasmi na serikali ya mkoloni na kusajiliwa upya 
kama KNCU98.   Huo ukawa mwanzo wa wakulima 
wazawa kuunda na kusajili vyama vya ushirika katika 
maeneo mbalimbali yaliyokuwa yakizalisha mazao 
ya biashara. Mfano wa vyama hivyo ni Chama Kikuu 
cha Wakulima wa Tumbaku Mkoani Songea (Ngoni-
Matengo Tobacco Growers Cooperative Union - NGOMAT), 
Chama Kikuu cha Wakulima wa Kahawa Bugufi cha 
Wilayani Ngara (Bugufi Coffee Cooperative Society), 
vyama vikuu vya wakulima wa kahawa na mpunga 
RACU99 na Unyakyusa mkoani Mbeya, na vingine vingi. 
Tanganyika ilifanikiwa kuwa na ushirika mkubwa 
barani Afrika katika kipindi cha ukoloni, ulioundwa 
na wakulima wa pamba huko Kanda ya Ziwa kwa jina 
la Victoria Federation of Cooperative Unions (VFCU) na 
baadaye ukajulikana kama Nyanza Cooperative Union100.   
Vyama hivyo vyote vilikuwa na kazi kuu ya kuuza mazao 
ya wakulima na kukomesha unyonyanji wa madalali. 
Sambamba na hilo vilitoa pembejeo kwa wakulima 
pamoja na huduma za kijamii kwa wanachama na 
jamii iliyowazunguka. Mfano wa huduma hizo ni 
shule, maktaba za jamii, vyuo n.k. Hata hivyo ingawa 
ushirika uliwapatia wakulima ahueni katika maeneo 
yaliyotajwa, bado ushirika huo huo, kupitia udhibiti 

98Lyimo, Rural Cooperation, 36.
99RACU ni kifupi cha Rungwe African Cooperative Union.
100Pius B. Ngeze, Ushirika Tanzania (Dar es salaam: Dar es salaam Pulishing House 
1975).
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wa dola la kikoloni, ulitumika kama njia ya uhakika 
ya wakoloni kupata malighafi na kukusanya kodi za 
kinyonyaji kutoka kwa wakulima. 

Miaka ya Mwanzo ya Uhuru

Hadi Tanganyika inapata uhuru mwaka 1961, ushirika 
ulikuwa umepiga hatua kubwa sana kwa idadi ya 
vyama vya ushirika na uwezo wa kiuchumi. Katika 
miaka ya mwanzo ya uhuru, vyama vya ushirika 
viliendelea kudhihirisha uwezo wao katika kuongeza 
uzalishaji. Na serikali ilithamini na kuipa kipaumbele 
sekta ya ushirika kiasi cha kuanzishia wizara maalumu 
na kueneza ushirika nchi nzima. Ndani ya miaka 
mitano ya mwanzo uzalishaji uliongezeka kwa zaidi 
ya tani 500,000, yaani kutoka tani 145,000 mwaka 1960 
hadi kufikia tani 628,833 mwaka 1966101.  Hata hivyo, 
kutokana na nchi yetu kurithi uchumi wa kikoloni, 
mazao ya biashara yaliyozalishwa nchini yaliendelea 
kuhudumia viwanda vya nje. Na licha ya kupata uhuru 
bado ziada yote iliyozalishwa na wakulima haikurudi 
kwao kwani serikali ya uhuru iliendelea kuidhibiti 
ili kumudu gharama za kuendesha nchi. Hivyo, kama 
ilivyokuwa serikali ya kikoloni, serikali ya uhuru pia 
ilifanya marekebisho ya sheria pamoja na kutunga 
mpya ili kuongeza udhibiti wa ushirika102.   

101Kimario, Marketing Cooperatives in Tanzania.
102Shamshad Naali, “State Control over Cooperative Societies and Agricultural 
Marketing Boards,” in The State And Working People In Tanzania, ed. Issa G. Shivji 
(Dakar: COSDERIA, 1986).
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Kati ya mwaka 1961 hadi 1967, sheria mbalimbali za 
masuala ya ushirika na kilimo zilitungwa huku za 
zamani zikifanyiwa marekebisho au kufutwa kabisa. 
Kati ya hizo zilikuwemo sheria  mpya za uuzaji wa 
mazao ya korosho na kahawa, yaani The Coffee Industry 
Act No. 20 of 1961, na The Cashew Nuts (Compulsory 
Marketing) Act No. 2 of 1962. Nyingine ni sheria ya 
udhibiti na uuzaji wa mazao ya kilimo ya mwaka 
1962 ambayo ilifuta sheria namba 5 ya udhibiti na 
uuzaji wa mazao ya kilimo ya mwaka 1949 (The African 
Agricultural Products (Control and Marketing) Act No.5 of 
1949). Mwaka 1963 sheria ya vyama vya ushirika (The 
Cooperative Act) ilifanyiwa marekebisho na mwaka 
uliofuata ilitungwa sheria ya bodi za mazao ya kilimo 
(The National Agricultural Products Boards Act, 1964)103.

Sheria hizo zote zilimdhibiti mkulima na chombo 
chake, yaani ushirika. Wakulima walidhibitiwa 
kuanzia ngazi ya uzalishaji hadi uuzaji kwa njia 
mbalimbali, zikiwemo: (i) Kupewa maelekezo ya kiasi, 
aina na ubora wa mazao yanayotakiwa kuzalishwa (ii) 
Kulazimishwa kuuza mazao yao kwa bodi za mazao 
zilizoundwa (iii) Kukatwa fedha zao kwa ajili ya ushuru 
na tozo mbalimbali ambazo hawakuwa na maamuzi 
nazo104 (iv) Kulazimishwa kufuata maelekezo ya bodi 
za mazao. Sheria zilifanya ukiukwaji wa maelekezo 
hayo kuwa kosa la kifungo cha miezi sita au faini ya 
kiasi kisichozidi shilingi 6,000/=.

103Kama hapo juu.
104The Coffee Industry (Collection of Levy) Rules No. 243, of 1965.	
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Sheria hizo pia zilidhibiti vyama vya ushirika kwa 
kupoka mamlaka yao na kuyaweka chini ya bodi 
ambazo zilikuwa ni mkono wa serikali kupitia Waziri 
mwenye dhamana ya kilimo, aliyekuwa na mamlaka 
yafuatayo: (i) kuunda bodi za mazao mbalimbali kwa 
ajili ya udhibiti na uratibu wa zao husika na maeneo 
ya uuzaji (ii) kuteua wajumbe wa bodi husika (iii) 
kutoa maelekezo kwa bodi na maamuzi yeyote ya 
bodi yangekuwa halali kama yangefuata maelekezo 
hayo. Kwa lugha rahisi, mamlaka ya bodi kupanga bei 
pamoja na kukata tozo na kodi mbalimbali yalifanywa 
chini ya maelekezo ya waziri na kiwango chochote 
kingekuwa batili ikiwa waziri hajaridhia. Hivyo 
basi, mamlaka ya vyama vya ushirika kuamua juu ya 
maslahi ya wanachama wake yalipokwa na waziri wa 
kilimo kupitia mwamvuli wa bodi za mazao.

Katika kuendeleza azma ya kuongeza udhibiti na 
kutafuta uhalali wa kufanya hivyo, serikali iliunda 
tume ya uchunguzi kuhusu ushirika mwaka 1966105.  
Pamoja na mambo mengine tume ilidai kubaini 
uwepo wa matatizo kadhaa ndani ya vyama vya 
ushirika, yakiwemo (i) wanachama kutokuwa na 
uelewa wa kutosha juu ya ushirika (ii) utendaji 
mbovu (iii) kukosekana kwa demokrasia katika 
vyama vikuu (iv) rushwa pamoja na (v) vyama 
kuingiliwa na siasa na udhibiti wa serikali106.  Serikali 

105Naali, “State Control.”
106Sam Maghimbi, “Cooperatives in Tanzania Mainland: Review and Growth,” 
CoopAfrica Working Paper no. 14 (Dar es salaam: ILO, 2010).
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ilifumbia macho madai ya Tume kuhusu ushirika 
kuingiliwa na kudhibitiwa na serikali na badala 
yake, ikatumia kigezo cha rushwa na matumizi 
mabaya ya fedha za ushirika kuingilia na kuongeza 
udhibiti zaidi. Udhibiti wa serikali uliongezeka hadi 
kwenye usajili na mamlaka ya uendeshaji, ambapo 
sheria iliyofuata ilimpa mrajisi wa vyama mamlaka 
ya (i) kukubali au kukataa usajili wa chama (ii) 
kugawanya, kuunganisha au kuvunja chama (iii) 
kuwafuta viongozi waliochaguliwa kidemokrasia na 
kuteua maafisa wa kusimamia ushirika (iv) kudhibiti 
matumizi ya pesa ikiwemo kuamua kiasi cha malipo 
ya wateule wake107.  Mabadiliko hayo yalitanguliwa na 
uanzishaji wa shirikisho la vyama vya ushirika (The 
Cooperative Union of Tanganyika – CUT), ambalo, pamoja 
na mambo mengine, lilikuwa na jukumu la kuendelea 
kueneza ushirika nchini.  
 
Kipindi cha Ujamaa na Kujitegemea

Sera ya Ujamaa na Kujitegemea iliyoanzishwa mwaka 
1967 iliendelea kuthamini ushirika na kuutambua 
kama chombo cha kuwamilikisha wanyonge njia kuu 
za uchumi. Azimio la Arusha liliweka bayana kuwa:

Namna pekee ya kujenga na kudumisha ujamaa 
ni kuthibitisha kuwa njia kuu zote za uchumi 
wa nchi yetu zinatawaliwa na kumilikiwa na 
wakulima na wafanyakazi wenyewe kwa kutumia 

107The Cooperative Societies Act No. 27 of 1968.
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vyombo vya serikali yao na vyama vyao vya 
ushirika.

Kwa hiyo, Azimio la Arusha liliutazama ushirika 
kama njia bora ya kujenga ujamaa pamoja na kuleta 
ukombozi wa kiuchumi. Miongoni mwa mabadiliko 
yaliyofanyika katika kipindi hicho ni pamoja na 
muundo wa ushirika ambapo vijiji vya ujamaa 
vilifanywa kuwa vyama vya ushirika vya msingi na 
kuongezewa majukumu ya uzalishaji, uchakataji na 
uuzaji. Chama cha TANU kupitia Mwongozo wake wa 
1971 kilisisitiza juu ya ushiriki wa wananchi katika 
maamuzi ya shuguli zao za kiuchumi na kijamii108.  Hili 
lilikuwa jambo moja la muhimu sana katika ujenzi wa 
demokrasia ya kweli nchini licha ya kuwa utekelezaji 
wake ulikwenda kinyume.  

Bila shaka sera ya ujamaa ilikuwa na maono 
mazuri yaliyodhihirika katika maendeleo makubwa 
yaliyopatikana nchini kiuchumi, kijamii na kisiasa. Hata 
hivyo, baadhi ya mapungufu ya kiutekelezaji yaliiathiri 
sekta ya ushirika kwa kiwango kikubwa. Ingawa sera 
ya ujamaa ilisisitiza juu ya demokrasia shirikishi 
pamoja na uwezo wa wanachi kumiliki na kudhibiti 
njia kuu za uchumi, serikali haikuviacha vyama 
vya ushirika kuwa vyombo huru vinavyodhibitiwa 
kikamilifu na wanachama. Kiuhalisia, jukumu la 
kuanzisha vyama vya ushirika chini ya shirikisho la 

108Tanganyika National Union, Mwongozo wa TANU (Dar es Salaam: National 
Printing Co. 1971).
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CUT lilibadilisha utaratibu wa vyama vya ushirika 
kuanzishwa kwa juhudi za watu wenyewe. Utaratibu 
huo ulizalisha aina nyingine ya vyama vya ushirika 
vilivyotokana na ushawishi na vivutio kama mikopo, 
n.k. badala ya utashi wa wakulima wenyewe109.  
Uamuzi wa kuvifanya vijiji vya ujamaa kuchukua 
nafasi ya vyama vya msingi na kuwa mawakala wa 
serikali ulizidi kupunguza imani ya wanachama kwa 
vyama vyao. Uamuzi huo ulitokana na kubadilika kwa 
mtazamo wa serikali ambayo sasa ilivitazama vyama 
vya ushirika kama vyombo vya unyonyaji. Kubadilika 
huko kwa mtazamo kulitokana kwa kiasi kikubwa na 
hofu iliyojengeka miongoni mwa warasimu dhidi ya 
vyama vya uuzaji wa mazao vilivyokuwa na nguvu 
na ushawashi katika jamii. Hatimaye, vyama vya 
ushirika vikafutwa kabisa mwaka 1976 kwa madai 
kuwa haviwezi kutumika kutekeleza lengo la kujenga 
ujamaa. Nafasi ya vyama vya ushirika ilichukuliwa na 
vyombo vya kirasimu, kama bodi za mazao, ambavyo 
vilikuwa chini ya warasimu wasiojua madhila ya 
wakulima. Matokeo yake ni kuwa uzalishaji ulishuka 
na mafanikio ya awali ya ushirika yakapotea. 

Miaka sita baada ya kufuta vyama ya ushirika, serikali 
iliamua kujisahihisha na kurejesha tena ushirika. Hata 
hivyo, hakukuwa na marekebisho yeyote makubwa ya 
kuondoa udhibiti wa serikali kwa vyama vya ushirika. 
Sheria mpya ya ushirika ililazimisha uanachama 
vijijini, ikaweka ushirika chini ya mbawa za chama 

109Naali, “State Control.”
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tawala na kuongeza kamati za kirasimu katika 
uendeshaji wa ushirika110.  Ushirika mpya uliorejeshwa 
haukuwa na nguvu kama ule wa mwanzo:  vyama 
vipya havikuwa tena na uwezo wa kiuchumi, hamasa 
ya wanachama ilipotea na jukumu lenyewe la ushirika 
kuwatetea wanachama halikutekelezeka ipasavyo.

Zama za Soko Huria

Ujio wa mageuzi ya soko huria kuanzia mwishoni 
mwa miaka ya 1980 uliathiri sekta zote, ikiwa ni 
pamoja na ushirika ambao ndio ulikuwa unaanza 
tena kujikongoja. Kutokana na sera hizo serikali 
ililazimishwa kufanya mageuzi kadhaa. Mojawapo ya 
mageuzi hayo ni serikali kujiondoa katika uendeshaji 
wa uchumi na kuiachia sekta binafsi. Kwa mfano, 
serikali ililazimishwa kujiondoa katika kusimamia 
kilimo pamoja na kuwapatia wakulima ruzuku na 
kuyakabidhi majukumu hayo kwa sekta binafsi chini 
ya soko huria.  Pia, serikali ilitakiwa kujiondoa katika 
kugharamia huduma za kijamii kama afya, elimu, na 
nyinginezo, ili ziuzwe kama bidhaa katika hilo soko 
huria. Kwa ufupi, sera za soko huria ziliwaondolewa 
wakulima ulinzi na ruzuku ya serikali na kuwaongezea 
gharama za maisha.

Mabadiliko hayo ya kisera na kisheria yalivigeuza 
vyama vya ushirika kuwa vyombo vya ushindani, 
vinavyotumikia soko badala ya nyenzo za mshikamano 

110The Cooperative societies Act No. 14 of 1982.
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kwa maslahi ya wanachama. Hata baada ya kuviondoa 
vyama vya ushirika chini ya mbawa za chama cha 
CCM na kuunda shirikisho jipya (Tanzania Cooperative 
Federation – TFC)111 , wanachama walizidi kupokwa 
umiliki wa vyama vyao. Sio kwenye shirikisho hilo wala 
vyama vikuu ambako maslahi ya wa wanachama wa 
ushirika hutetewa. Wakati wanachama wanapambana 
na bei mbovu za mazao, ucheleweshaji wa malipo, 
mlima wa tozo na gharama kubwa za pembejeo, 
vyama vikuu ambavyo vilipaswa kuwatetea ndivyo 
vimegeuka kuwa mawakala wa unyonyaji huo112.  Siyo 
tu kwamba sera za soko huria zimezaa ubinafsi na 
ufisadi ndani ya vyama vikuu bali pia zimevilazimisha 
kuwa kampuni za kibiashara zinazojali faida kuliko 
huduma kwa wanachama wake kama njia pekee ya 
kusalia katika nyakati hizi. 

Uibukaji wa Ushirika wa Kifedha Mjini 

Kihistoria, vyama vya ushirika wa kifedha vinasemekana 
kuanzia huko Ujerumani vijijini, mwanzoni mwa 
karne ya 19 kabla ya kusambaa mijini113.   Nchini 
Tanzania, wavujajasho wamekuwa na utamaduni wa 
muda mrefu wa kushirikiana ili kukidhi mahitaji 
yao ya kifedha. Njia mbalimbali za kijumuiya kama 

111The Cooperative Societies Act, 1991.
112Christina Mfanga,  “Nani Atasikiliza Kilio cha Wakulima wa Kahawa Kagera?” 
Katika Wavujajasho dhidi ya Soko Huria: Uzoefu Mapambano na Dira Madala, toleo 
la 3, mh.  Sabatho Nyamsenda (Dar es salaam: Rosa Luxemburg Stiftung – East 
Africa, 2021).
113Satgar, “Cooperative Development and Labour Solidarity,” 60. 
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upatu, vyama vya kufa na kuzikana, pamoja na vyama 
vya ushirika wa kifedha zilistawi katika maeneo 
ya mijini katika kipindi cha ukoloni. Hata hivyo, 
vyama vya ushirika wa kifedha havikuwa na nguvu 
ukilinganisha na vile vya mauzo ya mazao. Ushirika 
rasmi wa kifedha umepata umaarufu zaidi katika 
zama za soko huria, ambazo ziliweka msisitizo kwenye 
ubidhaishaji wa kila kitu pamoja na fedha yenyewe. 
Kwa kuwa haujishughulishi na uzalishaji wa moja 
kwa moja bali huduma za kuhifadhi na kukopeshana 
fedha umekuwa na majukumu makubwa mawili: kwa 
upande mmoja, ushirika wa kifedha umekuwa sehemu 
muhimu ya kuwakinga wavujajasho dhidi ya madhila 
ya soko huria na, kwa upande wa pili, umepigia 
chapuo udalali na ulanguzi wa kifedha pamoja na 
ubidhaishaji wa kila kitu chini ya mfumo wa soko 
huria. Wachambuzi wa siasa uchumi wanatueleza 
kuwa ushirika wa kifedha ulipigiwa chapuo zaidi 
baada ya Tanzania kulipiga teke Azimio la Arusha na 
kuamua kufuata masharti yaliyotolewa na taasisi za 
kifedha duniani yaani Shirika la Kimataifa la Fedha 
na Benki ya Dunia114.

Mageuzi ya soko huria yaliifanya sekta ya fedha 
kuwa huria na kuimarisha soko la fedha115.   Serikali 
ikakaribisha wanaoitwa wadau wa maendeleo katika 
sekta ya fedha, ambao kimsingi waliingiza huduma zote 
za kifedha sokoni116.  Miaka ya 2000 ilishuhudia serikali 

114Mwami, “The Experiences of Cooperatives.”
115Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya 2017.
116Sera ya Taifa ya Huduma Ndogo za Fedha ya 2002.
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ikishirikiana na kampuni pamoja na asasi mbalimbali 
za kiraia kuratibu uanzishaji wa ushirika wa kifedha 
nchini.  Japokuwa wachumi wa kiliberali mamboleo 
walinadi hatua hiyo kama njia ya kupunguza umaskini, 
wavujajasho wengi walijikuta wakizama zaidi katika 
dhiki kuliko walivyokuwa hapo awali. Gharama kubwa 
za maisha chini ya soko huria, taasisi za fedha zisizo 
rafiki kwao na ushirika wa kifedha ulioanzishwa 
kutumikia soko viliwazidishia wavujajasho umasikini. 
Mazingira hayo yaliwalazimisha wavujajasho kuunda 
ushirika mbadala wa kifedha, unaopingana na maadili 
ya sera za soko huria117. Hivyo basi, aina mbalimbali 
za ushirika wa kifedha mijini zinaendelea kuibuka 
zikianzishwa na taasisi za kinyonyaji kwa upande 
mmoja, na wavujajasho wanaopambana kujinasua na 
unyonyaji huo kwa upande wa pili. 

Tukitazama mifumo ya uendeshaji pamoja na ukubwa 
wa mtaji tunaweza kuvigawanya vyama vya ushirika 
wa kifedha katika makundi makuu mawili. Kundi 
la kwanza linaundwa vyama rasmi vya ushirika wa 
kifedha vyenye mtaji mkubwa, ambavyo vinaendeshwa 
chini ya sheria ya vyama vya ushirika ya mwaka 2013. 
Vyama hivi hujulikana kama Vyama vya Ushirika wa 
Akiba na Mikopo (Saving and Credit Cooperative Societies 
– SACCOS). Katika kundi la pili, kuna vyama visivyo 
rasmi vya kifedha ambavyo huwa na mtaji mdogo na 
huendeshwa katika ngazi ya jamii. Ndani ya kundi 
hili, kuna Vikundi vya Kifedha vya Kijamii (Community 

117Shomary, “Vikundi vya Akiba na Mikopo vya Usawa.”
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Financial Groups – CFGs) vyenye mifumo mbalimbali 
ya uendeshaji kama Benki za Kijamii za Vijiji (Village 
Community Bank – VICOBA) pamoja na Ushirika wa 
Kuweka Akiba na Kukopa kwa Zamu (Rotating Savings 
and Credit Association – ROSCA). Sera mpya ya huduma 
ndogo za fedha ya mwaka 2017 ilivitambua vyama hivi 
kama watoa huduma wa kifedha wasio rasmi.

Tukivitazama kwa miwani ya msukumo wa uanzishwaji 
wake pamoja na mahusiano yake na taasisi za 
kinyonyaji, tunaweza kuvigawanya vyama vya ushirika 
wa kifedha katika makundi mawili: ushirika tegemezi 
na wa kinyonyaji na ushirika mbadala wa wavujajasho. 

Ushirika Tegemezi na wa Kinyonyaji

Ushirika huu umeundwa kwa usaidizi wa mawakala wa 
ubepari kupitia kile kinachoitwa miradi ya kupunguza 
umasikini. Mashirika mbalimbali ya kibeberu kama 
Shirika la Misaada la Marekani (USAID), Wakfu wa 
Bill na Melinda Gates pamoja na mashirika mengine, 
yamekuwa yakifadhili miradi ya uanzishaji na 
uwezeshaji wa vikundi vya akiba na mikopo katika 
miji mbalimbali nchini.  Kwa mfano, vikundi vya 
VICOBA vilianzia visiwani Zanzibar mwaka 2000 na 
shirika la CARE International na kuenezwa nchi nzima 
kwa ushirikiano wa mashirika mengine kama World’s 
Conference of Religion and Peace (WCRP), World Wildlife 
Fund (WWF), Frankfurt Zoological Society of Tanzania 
(FZS), World Vision, n.k. Jijini Dar es Salaam, vikundi 
hivyo vilianzia wilayani Ilala kwa ushirikiano kati ya 
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WCRP na taasisi ya kijamii iitwayo UYAKODE. Kwa 
asilimia kubwa, vikundi vya aina hii huwa tegemezi 
kwa ufadhili wa mradi husika, ambapo asilimia kubwa 
hufa baada ya miradi hiyo kufikia ukomo. Mfano 
hai ni vikundi vilivyoanzishwa na CARE International 
ambavyo vingi vimeshakufa. Mfano wa hivi karibuni 
ni vikundi vilivyotokana na mradi wa kuhudumia 
waathirika wa VVU chini ya shirika la Walio katika 
Mapambano na AIDS Tanzania (WAMATA). WAMATA 
ilianzisha vikundi hivyo chini ya ufadhili wa USAID. 
Mradi huo ulipofikia ukomo mwaka 2021, vikundi 
vingi vilikufa isipokuwa vichache vilivyoendelea na 
ufadhili chini ya Shirika la Kikatoliki liitwalo PASADA 
(Pastoral Activities and Services for People with AIDS Dar 
es Salaam Archidiocese). 

Vipo pia vikundi vya kinyonyaji ambavyo vimeundwa 
kwa ushawishi wa asasi za kifedha zisizo za serikali, 
taasisi ndogo za kifedha (microfinance institutions) 
pamoja na benki. Taasisi kama FINCA (Foundation for 
International Community Assistance), BRAC (Bangladesh 
Rural Advancement Committee) pamoja na benki 
mbalimbali zimekuwa zikihamasisha wavujajasho 
wa mijini, na hasa wanawake, kuunda vikundi ili 
waweze kupata mikopo kwa ajili ya kuinua biashara 
zao. Ingawa vinaelezwa kama njia ya kuwainua 
wavujajasho kwa kuwapatia mitaji, vikundi hivyo, 
kiuhalisia, vinaundwa ili kurahisisha uporaji wa kila 
‘senti’ ya wavujajasho, na hasa wanawake wanaofanya 
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biashara ndogo ndogo118.  Baadhi ya taasisi za mikopo 
midogo (kama FINCA) ziliingia nchini kwa mwavuli 
wa asasi zisizo za kiserikali zenye lengo kupunguza 
umaskini lakini kutokana na kuchuma faida nene 
kutoka kwa wavujajasho zimeweza kujibadili na kuwa 
benki kamili zinazojiendesha kibiashara huku hali za 
kiuchumi za ‘wanufaika’ wao zikiendelea kudorora. 
Vikundi vya kinyonyaji vilivyoanzishwa na taasisi 
hizi hufa baada ya kuwapora wanyonge kila kitu, 
kuwavunjia familia, kuwaachia msongo wa mawazo 
unaopelekea magonjwa ya akili na wakati mwingine 
kuwasababishia vifo119.  Licha ya kusababisha madhila 
yote hayo kwa wavujajasho, taasisi hizo za mikopo 
midogo huendelea kukua zikitengeneza vikundi vipya 
na kutumia umaskini miongoni mwa wavujajasho 
kuendelea kujinufaisha. 

Ushirika unaoanzishwa na taasisi za kibepari bila kujali 
kuwa ni mashirika ya ufadhili au taasisi za fedha sio 
vyombo vya ukombozi bali mirija ya unyonyaji. Miradi 
ya ufadhili hutumika kuficha sura halisi ya mfumo 
wa kinyonyaji. Kwa mfano, FINCA huwaaminisha 
wanavikundi walio chini yake kuwa biashara zao 
hazikui kutokana na wao kutokuwa na ubunifu katika 
biashara, n.k. Lugha hii huficha unyonyaji na uporaji 
unaofanywa taasisi za mikopo midogo. Nalo Shirika 
la Frankfurt Zoological Society lijulikanalo kwa kupigia 
chapuo uporaji kupitia uhifadhi limeamua kuwahadaa 

118Shomary, “Vikundi vya Akiba na Mikopo vya Usawa.”
119Kama hapo juu.
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wanavijiji wanaoishi jirani na hifadhi ya Serengeti 
kuwa umaskini huo utaondolewa na jitihada binafsi 
za kujiwekea akiba kupitia COCOBA120. 

Ushirika wa kinyonyaji hustawisha mfumo wa ubepari 
kwa kupalilia ubinafsi na ushindani kwani msisitizo 
wake ni kuweka akiba na kukopeshana kwa ajili ya 
biashara binafsi za kila mwanachama. Kwa maana 
hiyo, ushirika wa haina hii haujishughulishi na 
ukusanyaji rasilimali kwa ajili ya kuanzisha miradi ya 
pamoja itakayoendeshwa kidemokrasia na kugawanya 
pato kwa usawa. Badala yake, ushirika huo ni sehemu 
tu ya kupata mitaji ya shughuli binafsi zitakazoishia 
kunufaisha taasisi za fedha. Ushirika wa kinyonyaji 
haupambani na unyonyaji uliomo katika soko huria 
bali unajitambulisha kama sehemu ya sekta binafsi 
kwa lengo la kuwahadaa wavujajasho huku ukisaidia 
wachache kufaulu kuingia katika tabaka la mabepari 
na wengi kubakia katika lindi la ufukara.

Ushirika Mbadala wa Wavujajasho

Vyama mbadala vya ushirika wa kifedha huanzishwa 
na wavujajasho wenyewe kama sehemu ya kujinusuru 
dhidi ya ushirika wa kinyonyaji pamoja na taasisi za 
kifedha. Kupitia kanuni wanazojiwekea wenyewe, 
wavujajasho huanzisha vikundi mbadala vya ushirika 

120COCOBA ni kifupi cha Community Conservation Banks. Hivi ni vikundi vyenye 
mfumo wa VICOBA kwa ajili ya wananchi waishio maeneo ya hifadhi kuweka 
akiba na kukopeshana. Maelezo zaidi yanapatikana katika tovuti yao https://fzs.
org/en/projects/tanzania/serengeti-ecosystem/.
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na kuviendesha kwa uwazi na demokrasia sanjari na 
kugawana faida kwa usawa121. Vipo vikundi  vingi vya 
akiba na mikopo vinavyoendeshwa katika msingi wa 
kuondoa utegemezi na kujenga mshikamano baina 
ya wavujajasho. Jitihada za kuanzisha ushirika huu 
mbadala zimetokana na uzoefu ambao wavujajasho 
waliupata katika vikundi vya kinyonyaji ambao 
waliutumia kuanzisha vikundi mbadala kwa ajili ya 
kusaidiana na kupambana dhidi ya unyonyaji. Katika 
kata ya Manzese, Dar es Salaam, baadhi ya wanawake 
waliokuwa katika vikundi tegemezi vya VICOBA 
walipata uzoefu katika kuendesha vikundi na kutumia 
ujuzi huo kuanzisha vikundi mbadala vya akiba na 
mikopo. Vikundi mbadala hivyo viliungana baadaye na 
kuunda chama cha ushirika kinachoitwa UWAWAMA 
(Ushirika wa Wanawake Wavujajasho wa Manzese). 
Mbali na kukopeshana, chama hiki cha ushirika 
huendesha miradi ya pamoja na kugawana mapato 
kwa usawa. Pia, chama hiki huendesha mijadala 
kuhusu masuala mapana ya kijamii na kujenga 
mshikamano na makundi mengine ya wavujajasho 
kwa ajili ya mapambano zaidi. Licha ya jitihada hizi za 
muhimu, wavujajasho walioanzisha vyama mbadala 
vya ushirika wanapaswa kuvilinda ili visivamiwe na 
taasisi za kinyonyaji na mashirika yasiyo ya kiserikali 
kwa ajili ya kuvifanya viwe tegemezi. 

121Shomary, “Vikundi vya Akiba na Mikopo vya Usawa.”



Kuelekea Ushirika Mpya Wa Wavujajasho

174

Maono na Misingi ya Ushirika Mpya Mijini

Uanzishaji wa ushirika mbadala wa wavujajasho ni 
ushahidi tosha kuwa bado lipo tumaini la kujenga 
ushirika mpya kwa ajili ya wavujajasho kujikomboa 
kutoka kwenye madhila ya ubepari. Ushirika mpya 
utatoa majibu ya uhakika juu ya masuala ya msingi 
kama ukosefu wa njia za uzalishaji kama ardhi na 
viwanda, ukosefu wa ajira na mitaji ya kuanzishia 
shughuli zao binafsi, uporaji wa kipato kwa njia 
mbalimbali, pamoja na ukosefu wa huduma muhimu 
za kijamii. Katibu wa UWAWAMA, Faria Shomari, 
anaeleza kwa ufupi maono ya wavujajasho juu ya 
ushirika mpya:

Iwapo tutajipanga vizuri, tunaweza tukautumia 
mfumo wa akiba na mikopo kufungua benki 
yetu wenyewe – Benki ya Wanyonge. Benki ya 
wanyonge haitakuwa na makato wala gharama 
za kufilisiana, na amana tunazojiwekea tunaweza 
kuzifanyia uwekezaji mkubwa wenye manufaa 
kwa walio wengi122. 

Katika majiji mbalimbali duniani, wavujajasho 
wanayatafsiri maono ya ushirika mpya kwa vitendo 
kwa kuanzisha vyama vya ushirika ili kupambana na 
ukandamizaji wanaopitia kiuchumi, kisiasa na kijamii. 
Mifano michache ya misingi na maono ya ushirika 
mpya, pamoja na utekelezaji wake inajadiliwa hapa 
chini.

122Kama hapo juu, 23.
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Ushirika Mpya na Umiliki wa Pamoja

Ushirika mpya utaweka msingi wa umiliki wa 
pamoja wa njia kuu za uchumi. Katika miji ambayo 
wavujajasho wameporwa kila kitu, njia pekee ya 
kurejesha nguvu yao ya kiuchumi ni kupitia umiliki 
wa pamoja wa njia kuu za uzalishaji mali kama ardhi, 
viwanda, n.k. Kwa njia hiyo, wataweza kumiliki uchumi 
wao kwa manufaa ya wote na kuulinda ili usifaidishe 
watu wachache.  Ipo mifano kutoka nchi mbalimbali 
inayoonyesha mafanikio ya jitihada za umiliki wa 
pamoja kupitia ushirika na vyombo vingine vya 
wavujajasho. Nchini Uruguay, kwa mfano, wavujajasho 
wameweza kumiliki ardhi na nyumba kwa pamoja 
kupitia ushirika wa nyumba chini ya shirikisho lao 
lijulikanalo kama FUCVAM (Uruguayan Federation of 
Mutual Aid Housing Cooperatives)123.  Huko India katika 
mji wa Pune wavujajasho waliweza kuokoa ekari 
400 zisiporwe kwa kuweka mashamba yao katika 
umiliki wa pamoja kupitia kampuni yao wenyewe124.  
Mbali na umiliki wa ardhi, vyama mbalimbali vya 
wavujajasho pia vinavyomiliki viwanda vidogo na 
vya kati. Tukitolea mfano wa hapa nchini, kabla ya 

123B. Nahoum and R. Valles, “Re-Shaping the City by Making Urban Land Accessible: 
The Case of Housing Cooperatives in Uruguay,” katika Take Back the Land! The 
Social Function of Land and Housing, Resistances and Alternatives, mh. Charlotte 
Mathivet (Paris: Ritimo, 2014), 177.
124Y. Cabannes, “Cooperative, Communal and Collective Forms of Land Tenure and 
Their Contribution to the Social Function of Land and Housing,” katika Take Back 
the Land! The Social Function of Land and Housing, Resistances and Alternatives, mh. 
Charlotte Mathivet (Paris: Ritimo, 2014), 132.
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kufilisiwa na walafi, Shirikisho la Vyama vya Ushirika 
Nyanza lilikuwa likimiliki viwanda vya kuchakata 
pamba. Nchini India pia kipo chama cha ushirika 
kilichoanzishwa na Muungano wa Wanawake 
Waliojiajiri (SEWA) kinachomiliki kiwanda cha nguo. 
Msingi huu wa umiliki wa pamoja unasaidia kujenga 
uchumi fungamani kwani, kwa nguvu ya pamoja, 
wavujajasho wanaweza kufungamanisha uzalishaji 
mashambani na viwandani. Aina hiyo ya uchumi 
husaidia kupunguza utegemezi na unyonyaji pamoja 
na kuongeza usawa kwa ajili ya kuwanufaisha zaidi 
wavujajasho. Wavujajasho hujihakikishia umiliki wa 
mali na ulinzi dhidi ya uporaji. 

Katika suala la akiba na mikopo, Muungano wa 
Wanawake Waliojiajiri huko India (SEWA) unamiliki 
benki ya wanawake waliojiajiri (SEWA Bank) 
inayowapatia wanachama wao huduma mbalimbali 
za kifedha. Kwa upande wa Tanzania, mfano wa 
UWAWAMA umekwishatolewa hapo juu. Mifano hii 
ni uthibitisho kuwa ushirika wa kifedha usio wa 
kinyonyaji unawezekana. 

Kupitia umiliki wa pamoja, wavujajasho hutengeneza 
ajira zenye staha. Katika majiji yanayozalisha jeshi 
kubwa la watu wasio na ajira, ushirika wa wavujajasho 
husaidia kutoa ajira zenye staha kwa wanachama 
wake na wanajamii wengine. Imethibitishwa kuwa 
ushirika ndio taasisi zinazoongoza kwa kuzalisha ajira 
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mpya, zenye staha na zinazodumu kwa muda mrefu125.  
Tafiti zimeonyesha kuwa hata wakati wa majanga ya 
kiuchumi, vyama vya ushirika vinaweza kubadili shuguli 
za kufanya badala ya kupunguza wafanyakazi126.  Sio 
tu kwamba ushirika umetoa ajira za moja kwa moja 
au kupitia masoko ya bidhaa bali pia  umetambua 
na kuzipa thamani shughuli zilizodharauliwa. 
Kwa kufanya hivyo, ushirika umethamini utu wa 
wavujajasho wanaofanya shughuli hizo. Mifano mizuri 
ni vyama vya ushirika vya wakusanya taka huko 
Pune, India (Solid Waste Collection and Handling – 
SWaCH) na Belo Horizonte, Brazil (Central Cooperative 
Solidarity Network of Workers of Recyclable Materials 
of Minas Gerais – Redesol). Kupitia vyama vyao vya 
ushirika, wakusanya taka wa miji hiyo wamefanikiwa 
kupata tenda za kukusanya taka katika manispaa zao 
na kuboresha maisha yao huku wakitetea maslahi 
yao dhidi ya kampuni binafsi za kukusanya taka 
zilizokuwa zikiwanyonya hapo mwanzo. Hata hivyo 
hatua muhimu zaidi ni vyama hivyo kumiliki viwanda 
vyao vya kuchakata taka hizo ili kudhibiti mchakato 
mzima wa ukusanyaji taka, uchakataji wake na uuzaji 
wa bidhaa zake. 

Ushirika Mpya na Demokrasia Shirikishi

Ushirika mpya unaoendeshwa kidemokrasia utakuwa 
ni hatua muhimu kwa wavujajasho kushiriki moja kwa 

125Bajo and Roelants, Capital and the Debt Trap, 108–15.
126Kama hapo juu.



Kuelekea Ushirika Mpya Wa Wavujajasho

178

moja katika maamuzi ya msingi yanayohusu maisha 
yao. Hivi sasa, wavujajasho hawanufaiki na demokrasia 
ya kibepari inayokumbatia uwakilishi kwani maamuzi 
ya wawakilishi hayazingatii maslahi ya wengi. Kwa 
mfano, sera na sheria za mipango miji zisizozingatia 
maslahi ya wavujajasho wa mijini zimetungwa na hao 
hao waitwao wawakilishi. Katika mazingira hayo ni 
wazi kwamba ujenzi wa majiji jumuishi yatakayolinda 
haki za wavujajasho, wakiwemo wamachinga, 
utafanikiwa tu ikiwa mfumo wa maamuzi utafanyika 
kwa kuzingatia msingi wa demokrasia shirikishi. 
Vyama vya ushirika ambavyo tayari vinaendeshwa 
kwa misingi ya demokrasia shirikishi vina uwezo wa 
kutoa uzoefu huo wa ndani na kushinikiza ushiriki 
wa wanachama wake katika ngazi mbalimbali za 
maamuzi ikiwemo katika utungwaji wa sera na sheria 
za upangaji na uendeshaji wa miji. 

Ipo mifano kutoka nchi zingine inayoonyesha mchango 
wa vyama vya ushirika katika kushinikiza demokrasia 
shirikishi katika nchi. Shirikisho la ushirika wa nyumba 
huko Uruguay (FUCVAM) lilifanikiwa kushinikiza 
mabadiliko ya kisheria yaliyowezesha wavujajasho wa 
mijini kupata haki za ardhi na makazi127.  Nchini Brazil, 
chama cha ushirika cha wakusanya taka (ASMARE), 
kwa ushirikiano na vyama vya ushirika vingine 
zaidi ya 22, vimeweza kushiriki katika kutunga sera 
za usimamizi wa taka katika mji wa Belo Horizonte. 
Mwaka 2001, vyama hivyo viliendesha semina na 

127Nahoum and Valles, “ Re-Shaping the City.”
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midahalo kupitia jukwaaa lao vikipinga uamuzi wa 
kuwapiga marufuku waokota taka maskini uliolenga 
kuzinufaisha kampuni binafsi za kuzoa taka. 
Mapambano hayo yaliilazimisha serikali kuziamuru 
mamlaka za miji kutoa ajira mbadala kwa wahanga 
wa uporaji huo wa vyanzo vya ajira128.  Ushindi huu wa 
wakusanya taka wa Brazil unatukumbusha umuhimu 
wa umoja na mshikamano kati ya vyama vya ushirika 
vyenyewe kwa upande mmoja na baina ya vyama vya 
ushirika na mavuguvugu mengine ya wavujajasho kwa 
upande mwingine. Mshikamano wa aina hiyo ndio 
uliolisukuma Shirikisho la Vyama vya Wafanyakazi 
nchini Afrika Kusini (COSATU) kushinikiza serikali 
kutambua upekee wa vyama vyama vya ushirika 
katika utunzi wa sheria na sera mbalimbali na 
kusaidia uanzishwaji wa vuguvugu la vyama vya 
ushirika kitaifa129.  Ushirika huu mpya mijini unaweza 
kabisa kujenga demokrasia shirikishi nchini Tanzania 
na kupambania maslashi ya wanyonge wote kupitia 
mshikamano na vyombo vingine vya wavujajasho.

Ushirika Mpya na Huduma za Kijamii

Katika majiji yaliyo mengi, maeneo wanayoishi watu 
wa tabaka la chini hayana huduma na miundombinu 
ya msingi kama makazi bora, mifumo ya majitaka, 

128Sonia Dias, “Intergrating Informal Workers into Selective Waste Collection: The 
Case of Belo Horizonte, Brazil,” WIEGO Policy Brief No 4, 2011. Imepatikana Agosti 
15, 2022 kutoka http://www.wiego.org/sites/default/files/publications/files/Dias 
WIEGO PB4.pdf.
129Satgar, “Cooperative Development and Labour Solidarity,” 74. 
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huduma za uhakika, pamoja na bora za maji, nishati, 
afya, bima na nyinginezo. Kustawi kwa ushirika mpya 
mjini kutakuwa ni hatua muhimu ya kuwarejeshea 
wavujajasho huduma zote za msingi walizoporwa 
ndani ya mfumo wa soko huria. 

Kupitia ushirika, wavujajasho kutoka nchi mbalimbali 
duniani wameonyesha uwezo wa kurejesha na 
kuweka huduma hizo chini ya udhibiti wao kupitia 
ushirika. Kwa mfano, ushirika wa nyumba umesaidia 
kutatua tatizo la makazi katika baadhi ya maeneo 
nchini Kenya ambapo chama cha NACHU (The National 
Housing Cooperative Union) kimewasaidia watu waishio 
kwenye makazi holela kupata makazi salama. Nchini 
Sweden, vijana walioshindwa kuondoka kwa wazazi 
kwa kutomudu gharama za makazi waliweza kupata 
huduma hiyo kupitia ushirika wa nyumba. Maelfu 
ya wakazi katika mji wa Montevideo, Uruguay, 
wamejipatia makazi salama chini ya shirikisho la 
ushirika wa nyuma FUCVAM. Yapo maeneo mengine 
mengi yenye makazi holela ambayo yameboreshwa 
kupitia ushirika. 

Ushirika pia umesaidia kutatua kero za maji na umeme 
kwa wavujajasho. Jiji la Santa Cruz de la Sierra nchini 
Bolivia linatambulika kwa kuwa na ushirika mkubwa 
wa watumia maji duniani unaohudumia maelfu ya 
wakazi na kutoa huduma bora kuliko majiji mengine130.  

130Florence Bétrisey, “The Conditions for the Reproduction of the SAGUAPAC Water 
Cooperative in the City of Santa Cruz de la Sierra, Bolivia: Discourse Analysis,” 
Articulo–Journal of Urban Research 7 (July 2015).
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Ipo pia mifano ya ushirika wa huduma za umeme, 
mawasiliano pamoja na usafiri katika miji mbalimbali 
duniani. Kote huko wavujajasho wameweza kujiletea 
huduma hizo pale ambapo hazikuwepo au kukusanya 
nguvu ya pamoja ya kifedha ili kumudu gharama zake.  

Ujamiishaji wa malezi ya watoto ni hatua nyingine 
kubwa ya kimageuzi iliyopatikana katika baadhi 
ya maeneo ya mijini kupitia ushirika. Nchini India 
wanawake wavujajasho chini ya SEWA wameanzisha 
ushirika wa huduma za malezi na kumiliki vituo vya 
kulelea watoto vinavyoendeshwa kiushirika131.  Wapo 
wanawake wavujajasho wengi katika miji yetu ambao 
shughuli zao za kujitafutia kipato huwa ngumu au 
kulazimika kusimama kwa muda ili kulea watoto 
hasa wanapokuwa katika umri mdogo sana. Na ikiwa 
wametelekezwa na wenza wao hali huwa mbaya zaidi 
kiasi cha kulazimika kusukuma mzigo huo kwa wazee 
wao vijijini ili wao waendelee kujitafutia kipato. Katika 
mazingira hayo ambayo ubepari umemuongezea 
mwanamke mzigo, mfumo wa ushirika umewaonyesha 
wanawake mfano wa jamii mpya ambamo suala la 
malezi litakuwa la kijamii. 

SEWA imeliweka wazo la ujamiishaji wa malezi ya 
watoto katika vitendo na kuwawezesha wamachinga 
wanawake kufanya shughuli zao bila hofu ya usalama 
wa watoto wao wala mzigo wa kuambatana nao katika 

131International Labour Organization, Advancing Cooperation Among Women Workers 
in the Informal Economy : the SEWA Way (Geneva: ILO 2018), 27–31.
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shughuli hizo. Wanachama wa ushirika na wazazi wa 
watoto wanachangia gharama za uendeshaji wa vituo 
hivyo, na ziada inayopatikana kutokana na michango 
hiyo hugawanywa kwa wanachama kwa usawa. Vituo 
hivyo vinaendeshwa kwa kufuata kanuni za soko huria 
ambazo sio za kimapinduzi lakini uwepo wake ni 
hatua kubwa kuelekea mapinduzi kamili ya kulifanya 
jukumu la malezi kuwa la jamii nzima kama alivyowahi 
kusema mwanamapinduzi Alexandra Kollontai132. 
Mbali na kujamiisha malezi, ushirika umeonyesha njia 
mpya ya kuondoa unyonyaji katika kazi za huduma za 
majumbani (care work) kwa kuipa thamani nguvukazi 
ya wahudumu hao kupitia ushirika. Tofauti na vituo 
vya kuhudumia watoto (day care) vya kibiashara 
vinavyoanzishwa kwa lengo la kutengeneza faida kwa 
wamiliki wake, vituo vya SEWA vimekuwa sehemu ya 
huduma kwa wanawake wahitaji, ajira zenye staha 
kwa wanachama na manufaa ya kiuchumi kwa wote 
kupitia gawio la ziada kwa wachangiaji wa huduma 
hiyo. 

Ushirika pia unayo nafasi kubwa katika utunzaji wa 
maliasili na mazingira. Katika kipindi ambacho miji 
inakumbwa na majanga yatokanayo na uchafuzi wa 
mazingira na mabadiliko ya tabia nchi, wavujajasho 
wanatumia ushirika kuokoa dunia na kuifanya 
iendelee kuwa sehemu salama. Msingi wa uzalishaji 
wa kukidhi mahitaji badala ya ulimbikizaji unaifanya 

132Alexandra Kollontai, “Communism and the Family,” in Selected Writings of 
Alexandra Kollontai, trans. Alix Holt (London: Allison and Busby, 1977).
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miradi ya ushirika kuwa mfano wa uzalishaji wenye 
utunzaji endelevu wa rasilimali kwa ajili ya vizazi 
vijavyo. Hilo limedhihirishwa na ushirika wa wavuvi 
kisiwani Natividad, Mexico ambao umefanikiwa 
kufanya uvuvi unaojali mazingira na kutunza rasilimali 
za bahari. Wanaushirika wamekuwa wakisimamisha 
shughuli za uvuvi pale inapobidi ili kufidia uharibifu 
na kutunza mazalia ya samaki133.  Vipo pia vyama vya 
ushirika wa nishati jadidifu, kilimo cha kiikolojia 
na vinavyochakata tena taka ngumu. Hivyo mbali na 
kuleta tumaini kiuchumi, kisiasa na kijamii, ushirika 
wa wavujajasho pia unaheshimu mifumo ya kiikolojia 
inayomwezesha binadamu kuendelea kuishi.

Hitimisho

Kama tulivyoona katika sura zilizopita, ujenzi na 
upanuzi wa majiji unaambatana na tabaka la mabepari 
kudhibiti mfumo wa maisha ya wavujajasho. Mabepari 
wanadhibiti nguvu kazi na utamaduni wa wavujajasho 
na kuwapoka haki zote za kiuchumi, kisiasa, kiutamaduni 
na kijamii.  Hata hivyo, wavujajasho wameonyesha 
uwezo, nguvu na nia ya kupambana dhidi ya unyonyaji 
na udhibiti huo. Mifano ya ushirika iliyojadiliwa katika 
sura hii ni ushahidi wa uwezo wa wavujajasho kurejesha 
umiliki na udhibiti wa nguvu kazi yao na kujenga jamii 
mpya yenye demokrasia kamili na utamaduni wa usawa. 
Katika majiji kandamizi yanayopora haki za kiuchumi 
na huduma za kijamii ili kuneemesha ubepari, ushirika 

133Bajo and Roelants, Capital and the Debt Trap, 130.
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unapambana kuzirejesha na kuziweka chini ya udhibiti 
wa wavujajasho kwa maslahi ya jamii nzima. Kwa ufupi, 
ushirika unatuonyesha uwezekano wa kuwa na jamii 
isiyo na unyonyaji wala ukandamizaji. 

Ni vema kutambua kwamba ili ushirika ufanye kazi 
inayokusudiwa kikamilifu ni lazima kuuangusha kabisa 
ubepari na kusimika mfumo mpya wa kiuchumi ambao 
utaendana na maadili ya ushirika. Katika hali ya sasa 
ni lazima ushirika wa wavujajasho upambane kujilinda 
dhidi ya kupokwa malengo yake ili usigeuzwe kuwa 
chombo cha kustawisha mfumo kandamizi. Hivi sasa, 
taasisi mbalimbali za kibeberu zinaujumuisha ushirika 
katika mipango yake inayolenga kustawisha ubepari. 
Kwa mfano, Umoja wa Mataifa unautaja ushirika kama 
chombo cha kuyafikia Malengo ya Maendeleo Endelevu 
(Sustainable Development Goals – SDGs), ambayo, licha ya 
kuwa na maneno mazuri, hayajielekezi katika kupindua 
mfumo wa ubepari. Taasisi za kibeberu za kifedha 
kama Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa 
zimekuwa zikijumuisha vyama vya ushirika kama 
wadau wa maendeleo. Hizo zote ni dalili za wavujajasho 
kuporwa vyombo vyao vya kimapambano ili waendelee 
kunyonywa na kukandamizwa. Hivyo basi, wavujajasho 
wanalo jukumu la kulinda ushirika wao ili usiporwe na 
kubadilishwa malengo yake ili kuutumikia mfumo wa 
kibepari. Ili kulilinda tumaini la kujenga jamii mpya 
kupitia ushirika, wavujajasho wana wajibu wa kujenga 
na kuimarisha ushirika wao kwa ajili ya ukombozi wao 
wenyewe.
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