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SHUKURANI

Kitabu hiki kisingeweza kukamilika bila msaada, ushauri na 
uwezeshaji wa watu na taasisi mbali mbali. Shukurani za dhati 
ziende kwa Taasisi ya Rosa Luxemburg – Ofisi ya Afrika 
Mashariki ambayo imekuwa ikitoa ufadhili ili kufanikisha 
shughuli za Tanzania Trade and Investment Coalition 
(TATIC) zinazohusu MIUMBI.  Utafiti, uandishi, uchapishaji 
na usambazaji wa kitabu hiki ni sehemu ya ushirikiano huo.

Tunapenda pia kuwashukuru Dk. Ng’wanza Kamata wa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na wakili msomi Stephen 
Msechu ambao walipitia mswada wa awali wa kitabu hiki na 
kutoa maoni ambayo yalitumika kuuboresha. Maoni mengine 
yalitoka kwa Boniface Kamara, Olivia Costa na Dorothee 
Braun. Hussein Hamza na Daudi Edward walisaidia 
kusahihisha makosa ya chapa. Tunawashukuru sana.

Tunapenda kutoa shukurani zetu kwa taasisi ya Hakimadini 
pamoja na wanachama wengine wa TATIC ambao wamekuwa 
wakishiriki katika kuchambua mfumo wa kimataifa wa 
biashara na uwekezaji na kutafakari mbadala wake. 
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DIBAJI

Tanzania Trade and Investment Coalition (TATIC) ni 
muunganiko wa asasi mbalimbali za kiraia zinazofanya kazi 
zake Tanzania Bara, wanazuoni, wanahabari na vyama vya 
wafanyakazi. TATIC ilianza kufanya kazi zake mwaka 2018, 
ikijihusisha na uchambuzi na uchechemuzi wa sera, sheria na  
mikataba inayohusu biashara na uwekezaji. Maono ya TATIC 
ni kuwa na taifa lenye ustawi na maendeleo shirikishi na yenye 
usawa kwa kizazi cha sasa na kijacho. TATIC inaamini kuwa 
Tanzania, kama nchi huru, inapaswa kuwa kumiliki na kuwa 
na mamlaka juu ya biashara na uwekezaji ili kuleta maendeleo 
ya haki na usawa kwa wananchi wake. 

Katika miaka minne ya uwepo wake, TATIC imefanya 
uchambuzi wa mikataba mbalimbali ikiwemo Mkataba wa 
Kimataifa wa Nishati (Energy Charter Treaty), Mkataba wa 
Uanzishwaji wa Eneo Huru la Biashara la Afrika (African 
Continental Free Trade Area – AfCFTA), Mwongozo wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusu MIUMBI (EAC Model 
BIT) pamoja na MIUMBI iliyosainiwa na Tanzania. TATIC 
imezitumia chambuzi hizo kutoa mafunzo na ushauri kwa 
wabunge, wizara na taasisi mbalimbali za serikali, ikiwemo 
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Kitabu hiki, kilichoandikwa na Sabatho Nyamsenda na 
Amani Mhinda, ni mwendelezo wa jitihada za TATIC kutoa 
elimu na ushauri juu ya masuala ya yanayohusiana na biashara 
na uwekezaji katika nchi yetu.  Nyamsenda ni mwanataaluma 
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na mwandishi wa vitabu na makala mbalimbali na Mhinda ni 
mwanasheria, mwanaharakati na mchambuzi mahiri. Wawili 
hawa wana uzoefu wa kufanya utafiti katika masuala ya siasa–
uchumi na wamekuwa mstari wa mbele katika shughuli za 
TATIC tangu kuanzishwa kwake. 

Kitabu hiki kinatoa uchambuzi wa siasa-uchumi kuhusu 
MIUMBI na athari zake kwa nchi ya dunia ya tatu kama 
Tanzania. Waandishi wametumia lugha rahisi ambayo 
msomaji yeyote anaweza kuielewa hata kama ni mara ya 
kwanza kusikia kuhusu MIUMBI. Ni jambo la kutia faraja 
kuwa kitabu hiki kimeandikwa kwa lugha yetu wenyewe. 
Msomaji atapata mifano dhahiri kuhusu mambo yaliyojiri 
kihistoria hadi kufikia nchi kuanza kuwekeana mikataba ya 
uwekezaji. Msomaji pia atajifunza kuhusu athari za MIUMBI 
kwa nchi maskini, zikiwemo kesi mbalimbali zilizofunguliwa 
na kampuni za uwekezaji na mifumo ya uendeshaji wa kesi 
hizi. Kitabu kimetoa mifano hai ya kesi zilizofunguliwa dhidi 
ya nchi yetu Tanzania na namna zinavyoigharimu. 

Ni matumaini yetu kuwa kitabu hiki kitasaidia kukuza uelewa 
watu wa nyanja tofauti tofauti, kuanzia wanafunzi wa ngazi 
mbalimbali hadi wafanyakazi wa sekta na idara mbalimbali, 
juu ya MIUMBI na madhara yake kwa Tanzania.

Olivia Costa 
Mkurugenzi, TATIC
Julai 16, 2022
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  UTANGULIZI

Kitabu hiki kimeandikwa mahususi ili kitumike kama nyenzo 
ya kujielimisha kuhusu mikataba ya uwekezaji kati ya nchi 
mbili (MIUMBI). Kama ilivyofafanuliwa ndani ya kitabu 
hiki, MIUMBI ni mikataba inayosainiwa kati ya nchi mbili 
kwa lengo la kulinda na kuhamasisha uwekezaji unaofanywa 
na nchi mojawapo katika nchi ya pili. Mikataba hii imekuwa 
ikipigiwa chapuo na nchi za Magharibi, mashirika ya kimataifa 
kama Benki ya Dunia, Shirika la Kimataifa la Fedha (IMF) na 
Shirika la Kimataifa la Biashara (WTO) kama njia pekee ya 
kuongeza uwekezaji katika nchi maskini na hivyo kupelekea 
kukua kwa uchumi na kupungua kwa umaskini katika nchi 
hizo. Hata hivyo, kumekuwa na malalamiko ya muda mrefu 
kutoka katika nchi zinazopokea uwekezaji kuwa mikataba hii 
imekuwa ikitumika kama nyenzo za kuendeleza unyonyaji 
na uporaji wa rasilimali za nchi maskini unaofanywa na nchi 
tajiri. Kwa kuwa nchi yetu, Tanzania, ni miongoni mwa nchi 
zilizosaini mikataba ya aina hiyo, basi itakuwa ni jambo jema 
kwa wananchi pamoja na watunga sera kujielimisha kuhusu 
chimbuko na asili ya mikataba hii pamoja na athari zake kwa 
nchi yetu. 

Kitabu hiki kimegawanyika katika sura tano. Sura ya kwanza 
imetoa maana ya MIUMBI pamoja na kuangazia chimbuko 
lake. Kwa mujibu wa sura hii, MIUMBI inapaswa kutazamwa 
kwa miwani ya kihistoria kwani chimbuko lake lipo katika 
historia ya mfumo wa kidunia wa kibepari. Sura hii imefafanua 
maana ya ubepari na kuonyesha tabia zake pamoja na hatua 
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ulizopitia. Pia, sura hii imeonyesha athari za mfumo wa 
kidunia wa kibepari kwa bara la Afrika. Na ni katika tumbo 
la ubepari ndimo tukutamo mikataba na sheria za kimataifa 
ambazo ziliwekwa mahususi kwa ajili ya kulinda unyonyaji na 
uporaji uliokuwa ukifanywa na nchi za Magharibi kwa nchi 
maskini. Unyonyaji na uporaji uliochambuliwa katika sura ya 
kwanza umegusia zama mbili za ubepari wa kidunia kama 
ulivyojidhihirisha barani Afrika: zama za biashara ya utumwa 
zilizoanza karne ya 16 hadi katikati mwa karne ya 19 na zama 
za ukoloni mkongwe ulioanza katikati mwa karne ya 19 hadi 
katikati mwa karne ya 20.

Sura ya pili inauchambua ubepari wa kidunia katika sura 
ya ukoloni mamboleo ambao ulianza miaka ya 1960 
baada ya Afrika kujinyakulia uhuru. Kama ambavyo sura 
hii imeonyesha, japokuwa nchi za Magharibi ziliendelea 
kuzinyonya nchi za Afrika kupitia ukoloni mamboleo, nchi 
za Afrika ziliungana na nchi za Asia na Amerika ya Kusini 
kwa minajili ya kudhibiti chumi zake na kutumia rasilimali 
za nchi hizo kwa manufaa ya wananchi. Ni katika kipindi 
hicho ndipo nchi hizo zilitumia uwingi wao katika Baraza 
Kuu la Umoja wa Mataifa na kufanikiwa kupitisha maazimio 
yaliyolenga kusimika mamlaka ya kudumu ya nchi za dunia 
ya tatu juu ya rasilimali zinazopatikana katika nchi hizo. Kwa 
kuchukua hatua hizo, nchi maskini ziliweza kupunguza makali 
ya unyonyaji uliokuwa ukifanywa na nchi za Magharibi. Hata 
hivyo, kuanzia miaka ya 1980, nchi za Magharibi zilianza 
kurejesha upya makali ya unyonyaji na uporaji wao kwa nchi 
maskini huku zikitumia vyombo vya kimataifa kama Benki ya 



x

Dunia, Shirika la Kimataifa la Fedha na Shirika la Kimataifa 
la Biashara kulazimisha nchi maskini kutekeleza masharti ya 
kulegeza uchumi.  Ni katika kipindi hicho pia ndipo idadi ya 
MIUMBI kati ya nchi za Magharibi na nchi za dunia ya tatu 
iliongezeka kwa kasi kubwa ikiwa na lengo la kulinda haki ya 
nchi tajiri kuzinyonya nchi maskini. 

Sura ya tatu imefafanua vipengele vikuu vya MIUMBI na 
kuonyesha athari zake kwa nchi za dunia ya tatu. Sura hii 
imeonyesha kuwa MIUMBI huruhusu wawekezaji kuhamisha 
mitaji na faida kurejesha katika nchi zao na pia huwapa 
wawekezaji toka nchi iliyosaini MIUMBI upendeleo sawa na 
wawekezaji wa ndani au wawekezaji wa nchi nyingine yoyote 
iliyopewa unafuu wa kibiashara. Kadhalika, wawekezaji 
hupewa vibali vya kazi kwa ajili ya wafanyakazi wageni na 
hulindwa ili mali zao zisitaifishwe moja kwa moja au kwa 
kupitia mlango wa nyuma.  Hata baada ya nchi kujiondoa 
katika MIUMBI, bado mkataba husika huendelea kulinda 
uwekezaji kutoka nchi ya pili kwa miaka 10 au 15. Athari zake 
ni nyingi kwa nchi za dunia ya tatu, zikiwemo kupungua kwa 
uhuru wa nchi kujiamulia mambo yake yenyewe, kupoteza 
nafasi ya kulinda wawekezaji wa ndani na kutokuwa na nguvu 
ya kudhibiti utoroshaji wa mtaji na uporaji wa rasilimali zake. 

Bila shaka kipengele cha MIUMBI kilichopigiwa kelele zaidi ni 
kile kinachoruhusu wawekezaji kuiburuza nchi walimowekeza 
katika mahakama za kimataifa. Kipengele hiki kimefafanuliwa 
kwa kina katika sura ya nne, ambayo imebainisha mifumo 
mbalimbali ya kimataifa ya usuluhishi wa migogoro ya 
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kiuwekezaji, ikaonyesha changamoto zake na kutoa mbadala. 
Sura hii haijamung’unya maneno katika kuweka wazi kuwa 
mifumo ya kimataifa ya utatuzi wa migogoro ilianzishwa kwa 
ajili ya kulinda maslahi ya wawekezaji kutoka ughaibuni. 

Sura ya tano imeainisha MIUMBI iliyosainiwa na Tanzania, na 
kuorodhesha kesi zilizofunguliwa katika Kituo cha Kimataifa 
cha Utatuzi wa Migogoro ya Uwekezaji (ICSID) kwa kutumia 
mwanya uliotolewa kwenye MIUMBI na kuonyesha namna 
nchi inavyokamuliwa na kampuni kutoka ughaibuni pale 
zinapopeleka mashitaka yao katika vyombo vya utatuzi wa 
migogoro vya kimataifa. Katika hitimisho, sura hii imetoa 
ushauri kwa Tanzania kujiondoa kwenye MIUMBI yote 
pamoja na vyombo vya kimataifa vya usuluhishi wa migogoro 
ya uwekezaji. 

Katika sura ya tano pia limetolewa pendekezo kwa Tanzania 
kufanya mageuzi katika sheria zake, ikiwemo Katiba – 
ambayo ndiyo sheria mama – ili kusimika mamlaka ya 
kudumu ya Tanzania kujiamulia mambo yake yenyewe na 
kuondoa mwanya wa kampuni kutoka ughaibuni kuishitaki 
Tanzania kupitia vyombo vya kimataifa vya usuluhishi wa 
migogoro ya uwekezaji. 

Pengine zitaibuka hofu kuwa iwapo zitatekelezwa, hatua 
zilizopendekezwa katika sura ya tano zitawakimbiza 
wawekezaji! Hofu hizi, kama ambavyo inaonyeshwa katika 
sura hiyo, hazina msingi wa kisayansi kwani nchi kadhaa 
zimeshachukua hatua kama hizo na uwekezaji uliendelea 
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kuongezeka badala ya kupungua. 

Katika miaka ya 1960 na 1970, Tanzania ilikuwa mstari wa 
mbele katika kupigania usawa katika mfumo wa kimataifa wa 
kiuchumi pamoja na haki na mamlaka ya kudumu ya nchi za 
dunia ya tatu juu ya utajiri asilia na rasilimali zake. Ni wakati 
sasa wa Tanzania kurudi katika misingi hiyo kwa kujiunga 
na vuguvugu la kuondoa unyonyaji na uporaji unaofanywa 
na nchi tajiri kwa nchi maskini unaolindwa na MIUMBI. Ni 
matumaini yetu kuwa kitabu hiki kitasaidia katika safari ya 
kurejea katika misingi hiyo. 

Sabatho Nyamsenda & Amani Mhinda
Dar es Salaam & Nairobi
Julai 16, 2022
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SURA YA KWANZA

MFUMO WA UBEPARI NA 
UIBUKAJI WA SHERIA NA 
MIKATABA YA KIMATAIFA

MIUMBI ni nini? 

Mikataba ya Uwekezaji kati ya Nchi Mbili (MIUMBI), 
ambayo hujulikana kwa Kiingereza kama Bilateral Investment 
Treaties (BITs), ni mikataba inayosainiwa na nchi mbili kwa 
lengo la kulinda maslahi na mitaji ya wawekezaji wa nchi moja 
ndani ya nchi ya pili. MIUMBI ina vipengele kadhaa, tangu 
vile vinavyozuia utaifishaji wa mitaji ya wawekezaji hadi vile 
vinavyozipa mamlaka kampuni za uwekezaji kuiburuza nchi 
zilimowekeza katika mahakama za kibiashara za kimataifa. 
Vipengele vya msingi katika MIUMBI vimejadiliwa katika 
sura ya 3 ya kitabu hiki na athari zake kwa nchi maskini 
zimefafanuliwa. 

MIUMBI husainiwa na nchi mbalimbali lakini sehemu kubwa 
ya MIUMBI imesainiwa baina ya nchi tajiri kama Uingereza na 
nchi maskini kama Tanzania. Hii ni kusema kuwa MIUMBI 
husainiwa baina ya nchi zisizo na usawa wa kiuchumi. Tofauti 
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hizi za nguvu za kiuchumi siyo za asili bali ni matokeo ya 
mahusiano ya kinyonyaji baina yao, yanayozifaidisha nchi tajiri 
na kuzifilisi nchi maskini. Ili kufahamu kwa kina chimbuko 
na maana ya tofauti hizo hatuna budi kuuelewa mfumo wa 
kiuchumi unaozalisha umaskini wa nchi moja na utajiri wa 
nchi nyingine. Mfumo huo ni mfumo wa ubepari. Ni kupitia 
mfumo wa ubepari ndipo Uingereza iliikalia Tanzania kama 
koloni lake, na hivyo kuidumaza Tanzania huku Uingereza 
ikiendelea kutajirika. Kwa maana hiyo, ili tuelewe vema 
mazingira yanayozalisha MIUMBI, hatuna budi kuuchambua 
kwanza mfumo wa ubepari, kwa sifa zake na historia yake. 

Ubepari 
Ubepari ni mfumo wa uzalishaji mali wa kinyonyaji uliojikita 
katika umiliki binafsi wa njia kuu za uzalishaji mali (viwanda, 
migodi, mabenki, n.k.). Shabaha kuu ya ubepari ni kupora 
rasilimali, kunyonya jasho la wavujajasho na kulimbikiza 
mali mikononi mwa mabepari wachache. Sifa za ubepari 
zimeainishwa hapa chini. 

Mosi, ubepari ni mfumo wa uzalishaji mali wenye matabaka 
makuu mawili: 
(i) Tabaka la mabepari (wavunajasho): Hili ni tabaka linalomiliki 
njia kuu za uzalishaji mali (kama viwanda vikubwa, migodi 
mikubwa, mabenki makubwa, n.k). Mabepari huwa 
hawafanyi kazi bali wanafanyiwa kazi, kisha wao wanatwaa 
faida inayopatikana. 
(ii) Tabaka la wafanyakazi (wavujajasho):  Hili ni tabaka lisilo na 
njia nyingine ya kuishi isipokuwa kwa kutumia nguvu-kazi 
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ya akili na mikono yake. Tabaka la wavujajasho halina nguvu 
ya mtaji ila lina nguvu kazi. Wanaofaidi matunda ya jasho la 
tabaka la wavujajasho ni mabepari, yaani wavunajasho. 

Lipo tabaka jingine ambalo ni tabaka la kati, lenye wataalamu, 
ambao wengi wao huajiriwa katika taasisi mbalimbali 
zilizoanzishwa kwa ajili ya kuulinda na kuustawisha ubepari. 

Pili, mfumo wa ubepari umetawaliwa na ulimbikizaji usio 
na kikomo wa ziada. Zipo njia kuu mbili za ulimbikizaji wa 
kibepari, ambazo ni:  
(i) Ulimbikizaji kwa njia ya uporaji: unatumia mabavu ya dola, 
ikiwemo uvamizi wa kijeshi na njia nyingine za kiharamia, 
ili kupora nguvu kazi na rasilimali kutoka mikononi 
mwa wavujajasho na kuziweka mikononi mwa mabepari. 
Mahusiano kati ya nchi maskini na nchi tajiri yametawaliwa 
na mbinu hii. 
(ii) Ulimbikizaji kwa njia ya unyonyaji: ambapo mabepari 
huchukua faida iliyozalishwa na wafanyakazi na kuirejesha 
tena katika uwekezaji ili kutanua nguvu yao. Mbinu hii 
hutumika zaidi ndani ya nchi tajiri.

Tatu, ubepari ni mfumo wa kidunia. Mfumo wa kidunia 
wa ubepari hujulikana kama ubeberu. Ubeberu ni ubepari 
uliokomaa na kuvuka mipaka ya nchi ulimozaliwa ili 
kunyonya jasho na kupora rasilimali za nchi zingine. Iwapo 
ubepari huzalisha matabaka baina ya watu ndani ya nchi, basi 
ubeberu huzalisha matabaka baina ya nchi katika mfumo wa 
kidunia. Nchi zinazounda mfumo wa kidunia wa kibepari 
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zimegawanyika katika makundi makuu mawili: 

Kundi la kwanza ni la nchi tajiri, ambazo nyingi zake ni 
nchi za Magharibi kama Marekani, Uingereza, Kanada, 
Ujerumani, Ufaransa, Ubelgiji, Japan, n.k. Nchi hizi zina 
sifa kadhaa: (i) zina maendeleo makubwa ya kiteknolojia (ii) 
zinamiliki sehemu kubwa ya pato la dunia (iii) zina nguvu 
za kijeshi (iv) Kwa sehemu kubwa, watu wake wana maisha 
ya hali ya juu. Nchi hizi tajiri ndizo zimeutawala mfumo wa 
kidunia na ndizo zinazofaidika nao. Nchi hizi pia huitwa nchi 
za kibeberu au nchi za Kaskazini. 

Kundi la pili ni la nchi maskini, ambazo pia hujulikana kama 
nchi za Kusini au nchi za pembezoni. Nyingi ya nchi hizi, 
zina utajiri asilia na rasilimali kama misitu, maziwa, madini, 
wanyamapori, ardhi yenye rutuba, n.k. lakini maendeleo yake 
ni duni. Kwa kweli, nchi hizi zinazidi kudumaa kimaendeleo. 
Sifa kuu za nchi za Kusini ni pamoja na:

(i) Hutegemea usafirishaji wa madini ghafi au mazao ghafi 
kwenda katika nchi zilizoendelea.
(ii) Hutegemea kuagiza bidhaa za viwandani kutoka katika 
nchi zilizoendelea. Hii ni kusema kwamba nchi hizi hazina 
ufungamano kati ya sekta ya kilimo na sekta ya viwanda. 
Kwa ufupi, ni nchi zinazozalisha zisichokitumia na zinatumia 
zisichokizalisha.
(iii) Hutegemea mitaji kutoka kwa mabepari wa ughaibuni
(iv) Zina maendeleo duni ya kiteknolojia
(v) Zina uchumi usioweza kujiendesha. Nchi hizi zina 
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matumizi makubwa kuliko mapato kwa sababu bidhaa 
za viwandani zinazoagizwa nje, zinazidi kupanda bei kila 
uchao ilhali bei ya malighafi huendelea kushuka. Hujikuta 
zikitegemea zaidi mikopo ambayo hutozwa riba kubwa, na 
misaada, ambayo huja kwa gharama ya uhuru wa nchi hizi 
kujiamulia mambo yake.
(vi) Hali ya maisha ya wananchi walio wengi ni duni sana, na 
wengi hufariki kwa maradhi yanayoweza kuzuilika.
(vii) Hazina tabaka la mabepari wa ndani wenye nguvu ya 
kiuchumi ya kushindana na mabepari wa kimataifa. Matokeo 
yake ni kuwa mabepari wa ndani hugeuka kuwa mawakala wa 
mabepari wa nchi za nje.

Lipo kundi la tatu linaloundwa na nchi chache ambazo 
zimepewa jina la nchi zinazoibukia (emerging countries). 
Hizi ni nchi kama China, India, Brazil na Afrika Kusini 
ambazo zinapiga hatua kutoka nchi maskini kuelekea nchi 
zilizoendelea. Hata hivyo, kwa sehemu kubwa, nchi hizi 
zimekuwa tu ni njia ambayo kampuni kubwa za Magharibi 
huitumia ili kuzinyonya na kuzipora nchi za Kusini. 

Hii ni kusema kuwa nchi za kibeberu ndizo zinazonufaika 
zaidi na kutokuwepo kwa usawa katika mfumo wa 
kiuchumi wa kimataifa huku nchi za Kusini zikiwa ndizo 
nchi zinazopoteza zaidi ndani ya mfumo huo. Kwa hiyo, 
mkanganyiko wa msingi katika mfumo wa kidunia ni baina 
ya nchi za kibeberu kwa upande mmoja na nchi za Kusini 
kwa upande mwingine. Kwa kuwa bara la Afrika linaangukia 
katika nchi za Kusini basi ni vema kuielewa historia ya 
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mahusiano kati ya Afrika na nchi za kibeberu.   

Mahusiano kati ya nchi za kibeberu na Afrika, yalianza karne 
ya 15, na yameshapitia vipindi vikuu vitatu: 
(i) biashara ya utumwa na uporaji wa rasilimali, kati ya karne 
ya 15 na 19, 
(ii) ukoloni mkongwe, kutoka katikati mwa karne ya 19 hadi 
katikati mwa karne ya 20. 
(iii) ukoloni mamboleo kuanzia miaka ya 1960 hadi leo hii. 

Ukoloni mamboleo pia umekuwa ukijibadili sura. Kwa 
muktadha uliokuwepo katika miaka ya mwanzo ya uhuru, 
nchi za Kiafrika zilipata fursa na ahueni ya kutekeleza sera 
za kizalendo na ustawi. Kuanzia miaka ya 1980 ukoloni 
mamboleo ulichukua sura ya uliberali mamboleo ambao 
uliiizuia Afrika kutekeleza sera za kizalendo na ustawi wa 
watu wake. Kipengele hiki kitafafanuliwa zaidi katika sura ya 
pili.  

Licha ya kupitia vipindi tofauti tofauti, mahusiano kati ya 
Afrika na nchi za Ulaya kuanzia karne ya 15 hadi hivi sasa 
yametawaliwa na sifa za jumla ambazo zimejitokeza katika 
kipindi chote japo kwa viwango vinavyotofautiana. Sifa hizo 
ni pamoja na:
(i) uporaji wa rasilimali unaofanywa na kampuni kubwa za 
nchi za kibeberu 
(ii) uvamizi wa kijeshi unaofanywa na majeshi ya nchi za 
kibeberu dhidi ya nchi maskini  
(iii) amri, masharti, vitisho na vikwazo vinavyotolewa na 
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serikali za kibeberu, pamoja na taasisi zao kwa nchi maskini 
(iv) kuwaondoa madarakani kwa hila viongozi wa nchi za 
Kusini waliodiriki kufuata na kutekeleza sera zinazokinzana 
na maslahi ya makampuni ya kibeberu na nchi zilizoendelea;
(v) biashara isiyo na usawa, ambayo inazifukarisha zaidi nchi 
maskini na kuzifaidisha nchi za kibeberu. 
(vi) mfumo wa utengenezaji na usambazaji maarifa, kupitia 
vyombo vya habari, utamaduni na taasisi za kielimu, 
uliolenga kushusha hadhi ya utu wa watu wa nchi maskini 
na kuwafanya watukuze umagharibi/uzungu ili kushadadia 
ukandamizaji wa kihistoria unaofanywa na mataifa ya Ulaya 
dhidi ya nchi maskini 
(vii) mikataba ya kilaghai na sheria za kimataifa zilizolenga 
kuzididimiza zaidi nchi maskini
(viii) uhodhi wa dola ya Marekani kama kipimo kikuu cha 
uimara na ubadilishaji wa fedha za nchi nyingine
(ix) mapambano ya watu wa nchi za Kusini dhidi ya unyonyaji 
na ukandamizaji unaofanywa na nchi za kibeberu. 

Kwa kuwa mahusiano kati ya nchi tajiri na nchi maskini 
yanalindwa na sheria na mikataba ya kimataifa, ikiwemo 
mikataba ya MIUMBI, ni vema basi tukazitazama sheria za 
kimataifa na jinsi ambavyo zimekuwa zikitumika kulinda 
unyonyaji na ukandamizaji unaofanywa na nchi tajiri dhidi 
ya nchi maskini. 
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Uibukaji wa Mikataba na Sheria za Kimataifa

Nyumba huwa na msingi pamoja na sehemu ya juu. Kama 
ilivyo nyumba, mfumo wa uzalishaji mali unaotawala katika 
jamii yoyote umeundwa na sehemu kuu mbili. Sehemu 
ya kwanza ni msingi. Huu ni mfumo wa uchumi, ambao 
unahusisha nguvu na zana za uzalishaji-mali pamoja na 
mahusiano ya uzalishaji-mali. Sehemu ya pili ni mfumo wa 
kiitikadi ambao unaundwa na maarifa, sheria, maadili na 
amali za jamii husika. Msingi, ambao ni mfumo wa kiuchumi 
ndiyo huamua aina ya itikadi itakayotamalaki katika jamii.  
Kama mfumo wa uzalishaji-mali ni wa utumwa, basi mfumo 
wa maarifa, sheria, maadili hata mahubiri ya kidini katika 
jamii husika yatalenga kuhalalisha na kulinda utumwa. Kwa 
hiyo basi, kwa kuwa mfumo wa kimataifa wa kiuchumi ni 
wa kibepari, na umetawaliwa na ulimbikizaji wa kiporaji, basi 
sheria za kimataifa katika mfumo wa kibepari zimelenga 
kulinda na kuhalalisha unyonyaji, uporaji na ukandamizaji 
unaofanywa na mataifa yenye nguvu za kijeshi na kiuchumi 
dhidi ya mataifa maskini.

Wakati wa kipindi cha mpito kutoka katika mfumo wa 
ukabaila kwenda katika mfumo wa ubepari, huko Ulaya 
kulikuwa na muunganiko kati ya dola na kanisa, yaani dola 
na kanisa vilikuwa kitu kimoja. Kwa maana hiyo, kiongozi 
wa Kanisa Katoliki (Papa) ndiye aliyekuwa chanzo cha 
sheria za kimataifa kwani idhini yake ndiyo iliyohesabika 
kama sheria. Haishangazi kuwa tamko la Papa Nikolasi wa 
V lililotolewa tarehe 18 Juni 1452 (lililojulikana kama Dum 
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Diversas) lilimpatia Mfalme wa Ureno “idhini kamili na huru 
ya kuvamia, kutafuta, kukamata na kuwakalia Waislamu na 
wapagani na watu wowote wasioamini na maadui wa Kristo 
popote pale watakapokuwa, pamoja na majimbo, nchi, 
wilaya, na mali zingine zozote… na kuwageuza watu wa 
maeneo hayo kuwa watumwa wa milele.” Tangu mwaka 1441, 
Wareno walikuwa wameivamia Pwani ya Afrika Magharibi 
na kuwageuza Waafrika kuwa watumwa, hivyo tamko la 
Dum Diversas ambalo lilihesabika kama sheria ya kimataifa 
lilihalalisha udhalimu huo. 

Tamko jingine la Papa lililojulikana kama Romanus Pontifex la 
mwaka 1455 liliimarisha zaidi tamko la awali (Dum Diversas), 
likiipatia Ureno haki na mamlaka ya kuyakalia maeneo 
ya Magharibi mwa Afrika, na kuwageuza Waafrika kuwa 
watumwa. 

Papa Calixtus III, Sixtus IV na Leo X waliendelea kuthibitisha 
na kutumia matamko ya Dum Diversas na Romanus Pontifex. 
Hata Papa Alexander VI alitumia matamko hayo kama msingi 
wa kuruhusu Hispania kuvamia mabara ya Amerika, ambako 
mataifa ya Ulaya yaliwageuza wenyeji kuwa watumwa, na 
baadaye kuwaua kwa mamilioni huku wakipora ardhi yao na 
kuwaleta Waafrika kuwa watumwa katika mabara ya Amerika. 

Kwa ufupi, sheria za kimataifa zilizowekwa kati ya karne ya 15 
na 16 zilijenga misingi na kuhalalisha haki ya mataifa ya Ulaya 
kuvamia mabara mengine ya Afrika na Amerika, kuwauwa 
watu wa mabara hayo, kuwageuza watumwa, kuwapora 
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rasilimali zao na kutweza utu wao. Kwa kufanya hivyo, sheria 
hizo zilitumika kuimarisha mfumo mpya wa mahusiano ya 
kiuchumi kati ya Ulaya na mabara mengine, ambao ulifanya 
Ulaya kuwa kitovu cha mahusiano, wakati mabara mengine – 
ikiwemo Afrika – kuwa tegemezi kwa Ulaya. 

Kwa mfano, wakati Wareno wanaivamia Pwani ya Afrika 
ya Magharibi katika karne ya 15, walikuta Waafrika 
wakitengeneza mahitaji ya kila aina – tangu nguo hata 
vyombo – na dola za Afrika Magharibi zikifanya biashara 
baina yao kwa kubadilishana bidhaa. Mbali na kuwawinda 
kwa mabavu Waafrika na kuwapeleka katika mabara ya 
Amerika kuwa watumwa, Wareno pia waliiteka mifumo ya 
kibiashara iliyokuwepo na wao wakawa ndio wafanyabiashara 
wakuu wakitoa bidhaa toka sehemu moja ya Afrika 
Magharibi kwenda nyingine. Kwa maana nyingine, katika 
hatua za awali Wareno walikuwa ni kama wasambazaji wa 
bidhaa zinazotengenezwa na Waafrika. Hata hivyo, baada ya 
kujiimarisha, Wareno na mataifa mengine ya Ulaya waliharibu 
mifumo hiyo na kuyageuza mahusiano ya Waafrika kuwa ni 
mahusiano kati ya Afrika na Ulaya, huku Ulaya ikiwa ndiyo 
kitovu cha uzalishaji wa bidhaa za viwanda na Afrika kuwa 
chanzo cha malighafi na masoko ya bidhaa zinazozalishwa 
Ulaya1 . Hii ndio kusema kwamba uwezo wa kiteknolojia 
wa Waafrika kujizalishia mahitaji yao wenyewe na kufanya 
biashara baina yao ukawa umeharibiwa na uchumi wa Afrika 
ukageuzwa kuwa uchumi uchwara uliopo kwa ajili ya kutimiza
 
1Walter Rodney, How Europe Underdeveloped Africa (Washington, DC: Howard University Press, 1982), 
uk. 104
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mahitaji ya Ulaya. 

Ukoloni na Mikataba ya Kilaghai
Mataifa ya Ulaya yalipokuwa yakianzisha mahusiano na 
mabara mengine, yalikataa kuwatambua wenyeji wa mabara 
hayo kama binadamu kamili, bali nusu wanyama, wasio na 
chembe ya ustaarabu na wanaoishi katika ushirikina.

Hivyo, mahusiano kati ya wazungu na watu wa mabara hayo 
yalitawaliwa na yameendelea kutawaliwa kwa mabavu pamoja 
na ulaghai unaofanywa na Ulaya dhidi ya watu wa mataifa 
mengine. Baada ya miaka 400 ya kuliharibu Bara la Afrika 
kwa uvamizi na uporaji wa watu na rasilimali nyingine kupitia 
biashara ya utumwa, mataifa ya Ulaya yalifikia mapinduzi 
ya viwanda na hivyo kuamua kuanzisha ukoloni badala ya 
biashara ya utumwa. Kampuni za Ulaya zilizokuwa zikiongoza 
uvamizi wa bara la Afrika ili kuanzisha makoloni zilitumia 
mbinu mbalimbali ikiwemo kusaini mikataba ya kilaghai 
iliyosemekana kuridhiwa na watawala wa Kiafrika. Kwa 
kuwa kampuni hizo zilikuwa katika mashindano makali ya 
kuikalia Afrika, basi mikataba ya kilaghai ilikuwa ndiyo njia ya 
kuhalalisha madai ya taifa moja la Ulaya dhidi ya taifa jingine 
la Ulaya pale palipokuwa na ugomvi juu ya nani mmiliki halali 
wa eneo fulani la Afrika. Mfano wa mikataba hiyo ya kilaghai 
ni “mkataba wa Urafiki wa Kudumu” uliosemwa kusainiwa 
kati ya Karl Peters na Sultani Mangungo wa Msovero, tarehe 
29 Novemba 1884. 
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Baadhi ya vipengele vya mkataba huo vinasomeka hivi: 

Mangungo, Sultani wa Msovero, Usagara, na Dkt. Karl Peters. Mangungo 
kwa niaba ya watu wake wote na Dkt. Peters kwa niaba ya wabia wake 
wa kibiashara wa sasa na wa baadaye wanaweka mkataba wa Urafiki wa 
Kudumu.
  
Mangungo anaitoa nchi yake yote pamoja na mali za raia wake kwa Dkt. 
Karl Peters kama mwakilishi wa Kampuni ya Kijerumani ya Kujitafutia 
Makoloni kuwa koloni ya Ujerumani. 

Dkt. Karl Peters, kwa niaba ya Kampuni yake, amekubali kuitwaa nchi ya 
Sultani Mangungo na haki zake zote kuwa koloni la Ujerumani.

Chanzo: G.C.K. Gwasa, “The German Intervention and African Resistance in Tanzania” in A History 
of  Tanzania, ed I.N. Kimambo and A.J. Temu (Nairobi: East African Publishing House, 1969), 99.

Ukitazama vipengele vya huo uitwao “mkataba wa urafiki wa 
kudumu” kati ya Karl Peters na Sultani Mangungo huwezi 
kukubali kuwa huu ni mkataba wa usawa. Kwanza, mkataba 
uliandikwa kwa Kijerumani, lugha ambayo Mangungo 
hakuifahamu. Pili, japokuwa inasemekana kulikuwa na 
mkalimani lakini mkalimani huyo aliajiriwa na Karl Peters, 
hivyo ni wazi kuwa alifuata matakwa ya Karl Peters, na ni 
vigumu kujiridhisha kuwa hakumpotosha Mangungo. Tatu, 
hata kama angevifahamu vipengele vya mkataba, Mangungo 
hakuwa na chaguo zaidi ya kukubali kuusaini la sivyo angeuawa 
na himaya yake kutwaliwa kwa nguvu. Karl Peters na maafisa 
wote waliokuja kuanzisha ukoloni walijulikana kwa ukatili wao 
dhidi ya Waafrika na walikuwa wakitumia majeshi kwa ajili ya 
kuvamia himaya za Waafrika zilizokataa kujisalimisha. Hayo 
yote ndiyo yanayoufanya mkataba huo kuwa wa kilaghai, 
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unaolenga kupora upande mmoja ili kuufaidisha upande 
mwingine. Hoja yetu kuu ni kwamba mikataba ya aina hiyo 
imeendelea kusainiwa hata baada ya Afrika kujipatia uhuru 
wa kisiasa kutoka kwa Wakoloni. Na Mikataba ya Uwekezaji 
kati ya Nchi Mbili (MIUMBI) ni mfano thabiti wa mikataba 
hiyo. Je, nchi za Kiafrika zitaendelea kuikumbatia mikataba 
hiyo au zitaikataa? 

Hitimisho
	
Sura hii imefafanua maana na sifa za ubepari na ubeberu 
na kujadili mahusiano kati ya Afrika na nchi za kibeberu 
katika zama kuu mbili: zama za biashara ya utumwa na 
zama za ukoloni. Katika zama za biashara ya utumwa, sheria 
za kimataifa zilihalalisha nchi za Ulaya kuvamia mabara 
mengine, likiwemo bara la Afrika, na kupora watu wake 
pamoja na rasilimali zake. Uporaji huo ndio ulijenga msingi 
wa mahusiano kati ya nchi za Ulaya na Afrika ambapo Afrika 
ilifukarishwa na kugeuzwa kuwa tegemezi kwa nchi za Ulaya, 
kutokana na uchumi wake kuharibiwa. Utegemezi wa Afrika 
kwa nchi za Magharibi ulitawaliwa na ulimbikizaji wa kiporaji 
ambao uliitajirisha Ulaya na kuididimiza Afrika. Katika zama 
za ukoloni, kuliibuka mikataba ya kilaghai baina ya kampuni 
za kibeberu na watawala wa Afrika ambayo ilitumiwa na 
Ulaya kuhalalisha kuitawala Afrika na kupora rasilimali zake 
kupitia ukoloni. Ulimbikizaji wa kiporaji uliendelea na ulizidi 
kujenga utegemezi wa Afrika kwa Ulaya.
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Zama hizo mbili zilikuwa muhimu kwa uibukaji na uimarikaji 
wa mfumo wa kidunia wa kibepari, ambao ndio chanzo 
cha nchi maskini na nchi tajiri. Ni katika zama hizo ndipo 
mifumo na misingi ya mahusiano ya kidunia ilitengenezewa 
sheria na desturi ambazo chimbuko lake ni Ulaya. Sheria 
na desturi nyingi zinazoendesha mahusiano baina ya nchi 
moja na nyingine au nchi za dunia kwa pamoja zilianzishwa 
wakati nchi nyingi za Kusini, zikiwemo nchi za Afrika, zikiwa 
hazijapata uhuru wake. Nchi za Kusini zilipopata uhuru 
zilikutana na sheria na desturi zinazoongoza mfumo wa 
kidunia ambazo misingi yake ni ubeberu. Na hata baadhi ya 
sheria zilizotungwa wakati nchi hizi zikiwa tayari ziko huru 
chimbuko na msukumo wake ni uleule wa kuendeleza na 
kukuza ubeberu duniani. 
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SURA YA 2

MAGEUZI YA SOKO HURIA NA 
UTITIRI WA MIUMBI

Sura ya kwanza ya kitabu hiki imefafanua tabia za mfumo wa 
ubepari na namna ambavyo mfumo huo ulitengeneza msingi 
wa kuibuka kwa sheria na mikataba ya kimataifa iliyohalalisha 
uporaji na unyonyaji uliofanywa na mataifa ya Ulaya kwa bara 
la Afrika. Sura hii ya pili imelenga kuchambua vipindi viwili 
vya ubepari wa kidunia. Cha kwanza ni kipindi cha ubepari wa 
kidunia uliopunguzwa makali ambacho mwanazuoni Samir 
Amin alikiita negotiated globalization2 . Kipindi hiki kilianza 
mwaka 1945 na kuisha miaka ya 1970. Kisha kikafuatia 
kipindi cha utandawazi wa soko huria (neoliberal globalisation) 
kilichoanza miaka ya 1980 na kuendelea mpaka hivi sasa. Ni 
katika kipindi hiki cha pili, cha utandawazi wa soko huria, 
ndipo MIUMBI iliongezeka, ikitawala zaidi mahusiano kati 
ya nchi maskini na nchi tajiri. 

Zama za Ubepari Uliopunguzwa Makali
Kipindi cha ubepari uliopunguzwa makali kilianza mara
 
2Jipson John and Jitheesh P.M., “Globalisation and Its Alternative: An Interview with Samir Amin,” 
Tricontinental: Institute of  Social Research Political Notebook No. 1, Oktoba 29, 2018.  
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baada ya kumalizika kwa vita vikuu vya pili vya dunia mwaka 
1945 hadi miaka ya 1970. Katika kipindi hiki, kulikuwa na 
mapambano kadhaa katika ngazi ya dunia, yaliyoulazimisha 
mfumo wa ubepari kufanya marekebisho na kutoa unafuu 
kwa nchi za pembezoni. Mapambano hayo yanajumuisha:

(a) Mapambano ya makoloni katika mabara ya Asia na Afrika 
kudai uhuru. Nchi za kibeberu zilijikuta hazina namna 
isipokuwa kutoa uhuru huo. Baada ya kupata uhuru, nchi 
maskini za Afrika, Asia na Amerika ya Kusini zilianza kudai 
mageuzi katika mfumo wa kiuchumi wa kimataifa. Nchi hizi 
ziliunda majukwaa mbalimbali, yakiwemo, Umoja wa Nchi 
Zisizofungamana na Upande Wowote (Non Aligned Movement, 
NAM), Kundi la Nchi 77 (G-77), n.k. Majukwaa hayo 
yalitumika katika kupambana dhidi ya uonevu na unyonyaji 
uliokuwa ukifanywa na nchi tajiri dhidi ya nchi maskini. 
Ndani ya nchi za pembezoni zenyewe kulikuwa na sera za 
kitaifa zilizolenga kujenga uchumi unaojitegemea na kujenga 
usawa. Mfano wa sera hizo ni Azimio la Arusha lililopitishwa 
nchini Tanzania mwaka 1967 na kuipa serikali wajibu na 
mamlaka ya kutaifisha njia kuu za uzalishaji-mali na kuziweka 
katika mikono ya serikali. Nguzo kuu tano za kiitikadi za 
Azimio la Arusha ni: 
(i) umiliki wa umma na udhibiti wa dola wa njia kuu za 
uzalishaji mali 
(ii) kujitegemea kiuchumi 
(iii) maendeleo vijijini 
(iv) demokrasia ya umma, na 
(v) miiko ya uongozi.
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(b) Uwepo wa Urusi kama dola la kijamaa lenye nguvu za 
kijeshi na kiuchumi, ambalo kambi yake pia ilijumuisha nchi 
za Ulaya Mashariki. Urusi ilitoa mbadala kwa nchi zilizopinga 
ubeberu ili zisiteketezwe na mabeberu. 
(c) Mapinduzi ya kijamaa katika baadhi ya nchi kama vile 
China, Korea Kaskazini, Cuba na Vietnam ambayo yalikuwa 
tishio kubwa kwa mfumo wa ubepari duniani. 
(d) Harakati za vyama vya wafanyakazi katika nchi za 
kibeberu, zilizojumuisha pia vuguvugu la watu weusi kupinga 
ubaguzi wa rangi pamoja na mavuguvugu ya kupinga uvamizi 
wa kijeshi uliokuwa ukifanywa na nchi za kibeberu dhidi ya 
nchi za Kusini.  

Kutokana na harakati hizo za kimapinduzi, mabepari wa 
kimataifa pamoja na serikali zao hawakuwa na namna zaidi 
ya kufanya mageuzi katika mfumo wa ubepari. Ndani ya nchi 
za kibeberu zenyewe zikaanzishwa sera za ustawi (welfare 
policies) zilizotoa unafuu kwa tabaka la wafanyakazi ili kuzuia 
tabaka hilo lisilete mapinduzi ya kijamaa. Pili, katika ngazi 
ya kidunia, ubeberu ulilazimishwa kuvumilia sera za kitaifa 
zilizoanzishwa na nchi maskini. Baadhi ya nguzo za sera hizo 
za kitaifa zilikuwa: 
(i) utaifishaji wa njia kuu za uchumi 
(ii) utoaji wa huduma za kijamii kwa wote bila malipo 
(iii) uanzishaji wa viwanda vya kupunguza utegemezi wa 
bidhaa za nje yaani import substitution industrialisation. 
(iv) dola kuingilia katika uchumi ili kuzuia mporomoko wa 
bei, kulinda soko la ndani, kuratibu shughuli za kampuni za 
kimataifa, n.k
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(v) kuwa na nguvu ya maamuzi katika vyombo vya kimataifa, 
pamoja na nguvu ya kupanga bei za bidhaa zinazozalishwa 
katika nchi maskini. 
(vi) Mfumo na vyombo vya kisheria vya ndani ya nchi 
maskini ndivyo vitumike katika utatuzi wa migogoro baina ya 
kampuni za ughaibuni na nchi maskini. 

Sera za kitaifa zilizotajwa hapo juu kwa ujumla wake zina 
mwelekeo wa ujenzi wa uchumi wa kitaifa. Uchumi wa kitaifa 
ni uchumi ambao umejinasua kutoka katika utegemezi wa 
nje kwa kufungamanisha sekta zake za ndani za uzalishaji na 
sekta zake za ndani za utumiaji. Siyo kwamba nchi maskini 
zilifanikiwa kujenga uchumi wa kitaifa, la hasha! Lakini 
walau nafasi ilikuwepo ya kujaribu kupunguza utegemezi wa 
nje. Zaidi ya hapo, ubeberu ukalazimishwa kukubaliana na 
matakwa matatu ya nchi za pembezoni ambayo ni haki ya 
nchi kujiamulia mambo yake yenyewe, utaifishaji wa njia kuu 
za uchumi, na majaribio ya kujenga uchumi unaojitegemea. 

Nchi za Kusini pia zilipigania nafasi ya kubadili mfumo wa 
uendeshaji uchumi na siasa za dunia ikiwemo namna maamuzi 
yanavyofanyika katika taasisi za kimataifa. Hii ilikuwa ni njia 
ya kusukuma kupatikana kwa usawa na haki zaidi katika 
uchumi na siasa za kimataifa. Japokuwa hazikufanikiwa 
kubadili mfumo wa maamuzi katika taasisi za kiuchumi 
kama Benki ya Dunia na Shirika la Kimataifa la Fedha, 
nchi maskini ziliweza kushawishi kupitishwa kwa maazimio 
katika Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa yaliyotambua madai 
yao. Mojawapo ya maazimio hayo ni Azimio 1803 (XVII) 
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la mwaka 1962 lililosimika mamlaka ya kudumu ya nchi 
maskini juu ya rasilimali na utajiri asilia unaopatikana katika 
nchi hizo. Hata hivyo azimio hilo lilitaja sheria za kimataifa 
kutumika sambamba na sheria za nchi maskini kuamua 
kuhusu fidia inayopaswa kulipwa kwa kampuni ambayo mali 
zake zimetaifishwa. 

Mwaka 1974, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa lilipitisha 
maazimio mengine mawili ambayo ni Mkataba wa Haki na 
Wajibu wa Kiuchumi wa Dola wa mwaka 1974 (Charter of  
Economic Rights and Duties of  States – CERDS) na Tamko 
kuhusu Uanzishwaji wa Mfumo Mpya wa Kimataifa wa 
Kiuchumi (Declaration on the New International Economic Order 
– NIEO). Maazimio haya mawili yalienda mbali zaidi katika 
kutambua mamlaka ya kudumu ya nchi za Kusini juu ya utajiri 
asilia na rasilimali zao kwani yaliweka bayana kuwa ni sheria 
za ndani za nchi za Kusini ndizo zitakazotumika kuamua kiasi 
cha fidia na kutatua migogoro yoyote itakayoibuka kutokana 
na nchi maskini kutaifisha mali zilizokuwa zikimilikiwa na 
kampuni ya kigeni. 

Hata hivyo, nchi za Magharibi zilikataa kutambua maazimio 
ya CERDS na NIEO kama sheria za kimataifa, zikidai 
kwamba nchi tajiri hazikuyaunga mkono maazimio hayo. 
Majaji katika mahakama za kimataifa kama ICJ nao walikataa 
kuyatambua maazimio hayo kama sehemu ya sheria za 
kimapokeo za kimataifa, na hivyo kushiriki kudidimiza 
mamlaka ya kudumu ya nchi maskini juu ya utajiri asilia na 
rasilimali zake. Kwa kuwa nguvu yao katika vyombo vya 
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kimataifa ilikuwa imepunguzwa kwa kiasi fulani, nchi tajiri 
zilianza kusaini mikataba ya uwekezaji kati ya nchi mbili 
(MIUMBI) na maskini. “Nchi hizo zinazosafirisha mtaji 
zilifanya jitihada za pamoja kusaini mikataba ya ubia kati ya 
nchi mbili [kati ya nchi tajiri na nchi maskini] ambayo ilikuwa 
na vifungu vilivyopingana kabisa na hatua za NIEO.”3  Kama 
itakavyofafanuliwa katika vipengele vinavyofuatia, idadi ya 
MIUMBI katika miaka ya 1960 na 1970 ilikuwa ndogo sana 
lakini iliongezeka katika miaka ya 1980 na kupaa zaidi kuanzia 
miaka ya 1990. Kasi hii ilitokana na mabadiliko ya kiuchumi 
yaliyotokea duniani yaliyozipatia nguvu zaidi kampuni za 
kimataifa pamoja na nchi za kibeberu. 

Ubepari wa Soko Huria
Kuanzia miaka ya 1970, kulianza kutokea zahma katika 
mfumo wa kidunia wa ubepari. Ulimbikizaji uliokithiri katika 
nchi za kibeberu ulianza kusababisha mdororo wa kiuchumi, 
hali iliyofanya uchumi wa nchi tajiri kuanza kuporomoka. 
Kuanzia miaka ya 1980, mabepari waliitumia fursa hiyo ya 
zahma katika mfumo wa kibepari kusukuma mageuzi ambayo 
yalirudisha nguvu, mamlaka na faida mikononi mwa mabepari 
na nchi za kibeberu. Mageuzi hayo yalijulikana kama uliberali 
mamboleo au soko huria. Ndani ya nchi za Magharibi, mabepari 
waliondoa sera za ustawi, hali iliyosababisha ufukara mkubwa 
kwa tabaka la wafanyakazi. Katika mfumo wa kimataifa, 
mabepari wa nchi za Magharibi, wakishirikiana na serikali za 

3Kate Miles, The Origin of  International Investment Law: Empire, Environment and the Safeguarding of  Capital 
(Cambridge: Cambridge University Press, 2013), uk. 100.
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nchi zao pamoja na mashirika ya kimataifa, walizishinikiza 
nchi maskini kufanya mageuzi ya soko huria. Kwa kufanya 
hivyo, walishambulia sera za kitaifa zilizokuwa zikitekelezwa 
katika nchi maskini na kufanikiwa kuzizika. Baadhi ya nguzo4  
za mageuzi ya soko huria ni:

(a) Ubinafsishaji: Mashirika yote yanayomilikiwa na dola 
vikiwemo viwanda, huwekwa mikononi mwa watu binafsi. 
Hatua hii hulipotezea dola faida iliyopatikana katika 
shughuli za kiuchumi. Pia, kwa uzoefu wa Tanzania, sera 
za ubinafsishaji zilipelekea watu wengi sana kupoteza ajira 
kwani viwanda vingi vilivyobinafsishwa vilifungwa na 
kugeuzwa maghala ya kuhifadhia bidhaa kutoka nje. Hali hii 
pia iliongeza utegemezi kwa nchi za nje kwani bidhaa ambazo 
zilizalishwa ndani ilibidi ziagizwe kutoka nje. 

(b) Ulegezaji (liberalisation): Dola hutakiwa kujiondoa katika 
uchumi. Kwa maana hiyo, dola huzuiliwa kulinda soko la 
ndani, kudhibiti bei na kulinda haki za wafanyakazi. Hatua 
hii huua viwanda vya ndani, hupelekea soko la ndani kujazwa 
na bidhaa toka nje, na hudhoofisha nguvu ya vyama vya 
wafanyakazi. Matokeo yake ni kuwa kampuni za kibepari 
hupata nguvu zaidi ya kuchota rasilimali, kupanga bei na 
kuwanyonya wafanyakazi. 

(c) Ubidhaishaji (commodification): Dola hulazimishwa kujiondoa 
katika utoaji wa ruzuku na huduma za kijamii kwa watu wake.
 
4Issa G. Shivji, Accumulation in an African Periphery: A Theoretical Framework (Dar es Salaam: Mkuki na 
Nyota Publishers, 2009)..
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Huo ndio ukawa mwanzo wa huduma za msingi kugeuzwa 
kuwa bidhaa zinazouzwa sokoni na yeyote aliyezihitaji 
alitakiwa kuzinunua sokoni. Kadhalika, ruzuku za aina 
mbalimbali zikiwemo za mbolea kwa wakulima hata zile za 
chakula kwa wakazi wa mijini zilitakiwa kuondolewa. Hali hii 
ilididimiza maisha ya wananchi wa tabaka la chini pamoja na 
kudumaza uzalishaji katika kilimo. 

(d) Ufedhaishaji (financialisation): Dola hutakiwa kujiondoa 
katika kuratibu mfumo wa fedha pamoja na taasisi za kifedha. 
Hali iliyohalalisha ulanguzi wa fedha pamoja na kuruhusu 
utoroshaji wa mitaji na ziada iliyozalishwa katika nchi maskini 
kwenda katika nchi zilizoendelea.

(e) Uwekezaji toka ughaibuni (FDI): Dola hutakiwa kuvutia 
wawekezaji kutoka ughaibuni kwa kutunga sera na sheria 
zenye kutoa vivutio kwa wawekezaji, kama misamaha ya kodi 
na ruhusa ya kuhamisha ziada iliyozalishwa nchini. 

(f) Mikopo na misaada yenye masharti: Mikopo na misaada kutoka 
ughaibuni ilibeba masharti magumu kwa nchi maskini ambayo 
yalizitaka kufanya mabadiliko ya sera na sheria ili kuzatiti 
ubepari wa soko huria. Sera na sheria nyingi zilitungwa na 
wataalamu toka nchi za Magharibi waliotumwa na nchi zao 
au mashirika ya kimataifa kwa ajili ya kuleta mageuzi katika 
nchi maskini.

Hatua hizi za mageuzi ya soko huria, kwa ujumla wake, 
zinaimarisha zaidi ulimbikizaji wa kiporaji wenye mwelekeo 



23

wa utegemezi kutoka nje. Kwa maana nyingine, uchumi 
unaojengwa siyo tena uchumi wa kitaifa bali ni uchumi wa 
kiwakala ambapo nchi za Kusini zinazidi kurejeshwa kuwa 
mashamba ya kuzalisha malighafi na masoko ya kuuza 
bidhaa zilizozalishwa nje. Kwa maana nyingine, watu wa nchi 
maskini hurudishwa katika hali ile ile iliyokuwepo wakati wa 
ukoloni ya kukata miwa na kuchuma pamba ili kusafirisha 
nje, kisha kuletewa nguo zilizokwishavaliwa (mitumba) 
pamoja na sukari ya daraja la chini kutoka nje. Katika uwanda 
wa siasa, nchi maskini zilipoteza haki ya nchi kujiamulia 
mambo yake yenyewe, na hasa uhuru wa kutunga sera na 
sheria zinazoendana na mahitaji ya watu wao pamoja na 
kulinda rasilimali zao kwa manufaa yao wenyewe. Kitabaka, 
sera hizi ziliwafukarisha zaidi wavujajasho na kuwapotezea 
haki ya kupata huduma za msingi bila malipo pamoja na kuua 
nguvu yao ya kimapambano. Matabaka ya mabepari wa nje, 
pamoja na vibaraka wao katika nchi maskini, ndio wamekuwa 
wafaidika wakuu wa sera hizi. 

Utitiri wa MIUMBI
Mkataba wa kwanza wa MIUMBI ulisainiwa kati ya Ujerumani 
na Pakistani mwaka 1959. Mwaka huo huo, Ujerumani ilisaini 
mkataba mwingine na Jamhuri ya Dominika. Katika muongo 
mzima wa miaka ya 1960, MIUMBI iliyosainiwa ilikuwa 75 
tu. Kati ya MIUMBI hiyo 75, MIUMBI 72 ilihusisha nchi 
za Magharibi na nchi maskini. Katika muongo wa miaka ya 
1970, mikataba ya MIUMBI iliongezeka taratibu na kufikia 
167, huku MIUMBI 153 kati ya hiyo ikihusisha nchi za 
Magharibi na nchi maskini. Idadi ya MIUMBI iliendelea 
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kuongezeka taratibu na kufikia 386 miaka ya 1980 huku 
asilimia 83 ya MIUMBI hiyo ikihusisha nchi za Magharibi na 
nchi maskini. Kati ya mwaka 1990 na 1996 pekee, idadi ya 
MIUMBI iliyosainiwa ilipaa na kufikia 1330 huku MIUMBI 
822 kati ya hiyo ikihusisha nchi za Magharibi na nchi maskini5 
. Kasi ikaongezeka zaidi kuanzia miaka ya 1990 na kupaisha 
idadi ya MIUMBI kufikia 2608 mwaka 2008. Idadi hiyo 
iliendelea kuongezeka na kufikia 3,324 mwaka 2016. 

Kama ilivyodokezwa hapo awali, kupaa huku kwa idadi ya 
MIUMBI kulitokana na mageuzi ya kiuchumi ya soko huria 
ambayo yalizipatia nguvu zaidi kampuni za kimataifa pamoja 
na nchi za Magharibi dhidi ya nchi maskini na watu wake. 
Hivyo, MIUMBI ikawa ni mojawapo ya nyenzo za kisheria 
zilizolinda mfumo mpya wa soko huria. MIUMBI ina 
vipengele vinavyozuia nchi maskini kuchukua hatua zozote 
zinazolenga kuratibu na kudhibiti shughuli za kampuni 
za uwekezaji na inazipatia kampuni hizo haki na mamlaka 
ya kushtaki nchi maskini katika vyombo vya kimataifa. 
Vipengele hivi pamoja na athari zake vitajadiliwa kwa kina 
katika sura inayofuata.

5UNCTAD, World Investment Report 1997: Transnational Corporations, Market Structure and Competition Policy 
(New York & Geneva: UNCTAD, 1997), uk. 19.
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SURA YA 3

VIPENGELE MAHUSUSI VYA 
MIUMBI

Sura iliyotangulia imeonyesha kuwa katika miongo miwili 
ya mwanzo baada ya nchi za Afrika kujipatia uhuru (miaka 
ya 1960 na 1970), nchi za Kiafrika, zikishirikiana na nchi za 
Asia na Amerika ya Kusini, zilipambana kupunguza makali ya 
ubeberu kwa kutekeleza sera za kitaifa zilizolenga kuongeza 
uwezo wa nchi hizo kujiamulia mambo yake zenyewe, 
kujenga uchumi unaojitegemea pamoja na kulinda na 
kutumia rasilimali zao kwa faida yao wenyewe. Mapambano 
hayo yalipunguza unyonyaji wa nguvu-kazi na uporaji wa 
rasilimali uliokuwa ukifanywa nchi za Magharibi. Hata hivyo, 
kuanzia miaka ya 1980, nchi za Magharibi zilianza kupambana 
kurejesha nguvu yao ya awali na njia mojawapo ya kufanya 
hivyo ilikuwa kuingia mikataba na nchi za Kusini kwa lengo la 
kulinda mitaji yake na kuhakikisha kuwa faida inarudi katika 
nchi za Magharibi. Kama ambavyo imeonyeshwa mwishoni 
mwa sura ya pili, MIUMBI iliongezeka kwa kasi baada ya 
kuanza kwa mageuzi ya soko huria miaka ya 1980. 
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Sura hii ya tatu imelenga kufafanua vipengele vikuu vya 
MIUMBI na kuonyesha athari zake kwa taratibu za kisheria 
na uhuru wa nchi za Kusini kujiamulia mambo yao zenyewe, 
ikiwemo kulinda rasilimali zao na kuchagua sera za maendeleo 
zenye manufaa kwao.

Vipengele Vikuu vya MIUMBI
MIUMBI ina nguzo kuu nne: uhamasishaji wa uwezekaji 
wa moja kwa moja (foreign direct investment – FDI), 
upendeleo kwa wawekezaji, uhamishaji faida na utatuzi wa 
migogoro kimataifa. Japokuwa watetezi wa MIUMBI hudai 
kuwa mikataba hiyo husaidia kukuza uwekezaji na biashara, 
uchambuzi wa vipengele vyake unaonyesha kuwa vina athari 
kubwa kwa uchumi, utawala wa sheria na demokrasia kwa 
upande wa nchi za Kusini. Licha ya MIUMBI kuingiwa na nchi 
mbili, ni wawekezaji binafsi toka kwenye nchi zenye nguvu ya 
kiuchumi ndio huitumia kwa minajili ya kulinda mitaji yao 
katika nchi za Kusini. Kwa kuwapatia nguvu wawekezaji 
dhidi ya dola, MIUMBI hudhoofisha uhuru na mamlaka ya 
kuboresha sera na sheria pamoja na kukwamisha mifumo ya 
utoaji haki. Takribani MIUMBI inaweka wajibu kwa kila nchi 
kulinda na kuendeleza wawekezaji binafsi bila kutoa wajibu 
mahususi kwa wawekezaji kwa nchi walimowekeza. 

Baadhi ya vipengele vinavyotoa upendeleo kwa wawekezaji 
vimefafanuliwa hapa chini. 
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(i) Kuzuia Utwaaji wa Mali au Huduma bila Fidia 
(Expropriation)
MIUMBI inazuia nchi kutwaa mali za wawekezaji au kufanya 
maamuzi yanayoathiri wawekezaji au hata kupunguza mapato 
yanayotokana na uwekezaji wao. Katika medani ya sheria za 
kimataifa, kuna utwaaji wa aina mbili: utwaaji wa moja kwa 
moja na utwaaji usio wa moja kwa moja. 

Utwaaji wa mali wa moja kwa moja (direct expropriation) 
hutokea pale dola linapochukua umiliki wa sekta ya kiuchumi 
au vifaa na mali inayotumika kuzalisha faida. Baadhi ya 
MIUMBI na sheria za kimatifa inatoa nafasi, japokuwa ni 
finyu, ya utaifishaji kufanyika kwa sharti kwamba utaifishaji 
huo uwe ni kwa ajili ya maslahi ya taifa (national interest), 
usiwe wa kibaguzi na uambatane na kutolewa kwa fidia 
ya papo kwa hapo kwa kuzingatia haki na usawa (fair and 
equitable compensation). Tafsiri hii inaleta changamoto juu ya 
kupata uwiano kati ya maslahi ya taifa na maslahi binafsi 
ya kibiashara. Mara nyingi kampuni hudai fidia kubwa, 
ikiwemo thamani ya mtaji kwa bei ya soko pamoja na faida ya 
baadaye. Aina hii ya madai ya fidia inapingwa na wachambuzi 
wanaounga mkono utaifishaji wakisema kuwa malipo ya fidia 
kwa mwekezaji yanapaswa kuwa sawa na kiwango halisi cha 
fedha ambacho wamiliki wa kampuni husika wamewekeza na 
siyo zaidi ya hapo6. 

6David Hall, “We've Crunched the Numbers–Nationalisation Would be a Bargain,” The Guardian, 
Desemba 9, 2019. Imepatikana Oktoba 20, 2020 kutoka https://www.theguardian.com/
commentisfree/2019/dec/09/numbers-public-ownership-uk-utilities-nationalisation
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Aina ya pili ya utwaaji unaopigwa marufuku katika MIUMBI 
ni ule usio wa moja kwa moja (indirect expropriation). Huu 
huhesabika kutokea pale dola linapoamua kuchukua hatua za 
kudhibiti shughuli za kiuchumi. Mfano mzuri ni pale dola 
linapopitisha sheria na kanuni zinaongeza wajibu, ikiwemo 
ongezeko la gharama, kwa wawekezaji au kuondoa haki kwa 
mwekezaji kinyume na makubaliano ya awali. Kwa maana 
hiyo, iwapo nchi ya Kusini itaamua kupitisha sheria kubadili 
mfumo wa kodi, ambao itaondoa msamaha wa kodi kwa 
wawekezaji ili kuongeza mapato ya serikali, basi mwekezaji 
huyo anaweza kuishtaki nchi husika akidai fidia kwa sababu 
sheria hiyo mpya ya kodi huhesabika kama utwaaji usio wa 
moja kwa moja. 

Pia, tafsiri ya utwaaji usio wa moja kwa moja hujumuisha 
hatua nyingine zozote zilizochukuliwa na dola ambazo 
huonekana kuwa na athari sawa na utwaaji usio wa moja kwa 
moja. Hii ni kusema kuwa hata kama hatua zilizochukuliwa 
na dola hazikulenga kabisa uwekezaji fulani, bado wamiliki 
wa uwekezaji husika wanaweza kulishitaki dola na kudai fidia 
kutokana na hasara waliyoipata7. 

Kwa kifupi, kipengele hiki cha MIUMBI kinazuia siyo tu 
utaifishaji bali hata udhibiti wa dola katika uchumi. Kwa 
upande mmoja, zuio hilo linatoa haki kwa wamiliki wa mtaji 
kuchuma faida bila kudhibitiwa na, kwa upande wa pili,

7Suzy H. Nikièma, Best Practices: Indirect Expropriation (Manitoba: International Institute for Sustainable 
Development, 2012), uk. 5
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linapunguza nguvu ya dola kufanya maamuzi ya kisera na 
kuchukua hatua za kiuchumi kwa ajili ya maendeleo ya nchi. 

(ii) Kuhakikisha Haki na Usawa (Fair and Equitable Treatment 
– FET)

Kipengele cha Kuhakikisha Haki na Usawa kinalenga kutoa 
ulinzi kamili kwa mwekezaji anapokuwa ndani ya nchi. 
Nchi inayopokea uwekezaji inapaswa kuondoa ubaguzi 
na uonevu kwa kuweka vipimo vya kuthibitisha nia njema 
(good faith) na kwa mizania ya wanavyotendewa wawekezaji 
wengine (proportionality). Kwa maana nyingine, mwekezaji 
kutoka nchi iliyosaini MIUMBI anapaswa kupewa upendeleo 
usiopungua ule anaopewa mwekezaji wa ndani. Hatua yoyote 
itakayoonekana kumbagua mwekezaji au kwenda kinyume na 
makubaliano ya awali katika kumiliki na kufaidi matunda ya 
uwekezaji inaweza kupelekea mgogoro wa kisheria chini ya 
MIUMBI. Nchi nyingi zimekabiliwa na tuhuma za upendeleo 
na kufikishwa katika mahakama za kimataifa kwa sababu ya 
ukiukwaji wa kipengele hiki.

Kipengele hiki hutoa haki kwa mwekezaji na wajibu kwa 
nchi inayopokea mtaji. Nchi inayopokea mtaji haijapewa 
haki ya kumchukulia hatua mwekezaji anayekiuka masharti 
ya uwekezaji, haki za binadamu, uchafuzi wa mazingira au 
kuhatarisha usalama wa nchi hiyo. Ni dhahiri kuwa lengo kuu 
ni kulinda uwekezaji wa moja kwa moja (foreign direct investment) 
na maslahi ya nchi zinazosafirisha mtaji bila kulinda haki na 
maslahi ya nchi zinazopokea mtaji. Kadhalika, kipengele hiki 
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kinazuia nchi ya Kusini kuchukua hatua za upendeleo kwa 
wawekezaji wa ndani kwani kitendo hicho hutafsiriwa kama 
ubaguzi kwa wawekezaji toka nchi iliyosaini MIUMBI. Kwa 
maana hiyo, kupitia kipengele hiki, nchi ya Kusini inaweza 
kushtakiwa kwa kutoa nafasi za upendeleo kwa wawekezaji 
wa ndani au pale serikali inapojiingiza katika biashara ili 
kunufaika na rasilimali zake.

(iii) Upendeleo Kutokana na Utaifa (Most-Favored-Nation 
Treatment – MFN)
Kipengele hiki, ambacho kina historia ndefu kwenye mikataba 
ya biashara na uwekezaji, kinalenga kuzuia upendeleo 
mahususi ili kuongeza usawa na uwiano kati ya wawekezaji 
toka ughaibuni katika nchi inayopokea mtaji. Kwa mujibu wa 
kipengele hiki, wawekezaji kutoka nchi iliyosaini MIUMBI 
watafaidika moja kwa moja na upendeleo wowote unaotolewa 
kwa wawekezaji kutoka nchi nyingine. 

Kipengele hiki kina utata mkubwa kwenye tafsiri yake wakati 
wa migogoro. Idadi kubwa ya MIUMBI haisemi kama dhana 
hii ya upendeleo inajumuisha sharti la kutolewa kwa fursa ya 
usawa na haki au ulinzi dhidi ya kutaifishwa kwa mali. Pia, 
MIUMBI iliyo mingi haiweki wazi kama makubaliano ya 
kibiashara katika jumuiya za kiuchumi kama vile Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC) nayo yanahesabiwa kama upendeleo 
usio wa haki chini ya kipengele hiki.

Nchi inayozingatia kipengele hiki inakuwa imefungua mlango 
kwa uwekezaji holela kwa sababu haitaki kushitakiwa kubagua 
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wawekezaji kwa kutumia utaifa. Ni wazi kuwa kwa kupitia 
kipengele hiki, nchi maskini kama Tanzania itashindwa 
kulinda na kuendeleza viwanda vya ndani au kukuza uchumi 
wa kilimo kwa kuweka vivutio mahususi kwa wawekezaji wa 
ndani au nchi rafiki ya Kusini. 

Kwa kifupi, kipengele hiki kinazinyima nchi za Kusini 
zilizosaini MIUMBI uhuru wa kufanya maamuzi ya kisheria 
na kisera yaliyo na manufaa kwa nchi, kanda au bara zima 
kwa kuhofia kushtakiwa na wawekezaji. 

(iv) Utatuzi wa Migogoro (Dispute Resolution)
Katika suala la utatuzi wa migogoro, MIUMBI ina tofauti 
kubwa na mikataba mingine ya kimataifa kwa sababu 
MIUMBI inawapatia watu binafsi au kampuni binafsi haki 
ya kuishitaki nchi. Haki hiyo hutolewa kwa watu au kampuni 
binafsi licha ya kuwa wao siyo sehemu ya waliosaini au 
kuridhia MIUMBI husika. 

Sehemu kubwa ya MIUMBI inazuia kutumia mahakama za 
ndani ya nchi inayopokea uwekezaji kwa kisingizio kuwa 
mahakama hizo hazina uhuru wala weledi wa kutoa maamuzi 
ya haki. Hii inatokana na madai kwamba nchi nyingi za Kusini 
zina muingiliano kati ya serikali na mfumo wa mahakama. 
Kwa mantiki hiyo, MIUMBI iliyo mingi hutaka mifumo ya 
kimataifa ndio itumike kutatua migogoro kati ya wawekezaji 
na serikali. Pande zote mbili zinawajibika kuainisha ni aina 
gani ya mifumo ya kimataifa itakayotumika itakapotokea 
mgogoro kati yao. 
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Nchi nyingi zinafuata mwongozo uliowekwa chini ya Kituo 
cha Kimataifa cha Utatuzi wa Migogoro ya Uwekezaji 
kijulikanacho kwa Kiingereza kama International Centre for 
Settlement of  Investment Disputes (ICSID). Kituo hiki kinatoa 
kanuni na taratibu za kusikiliza migogoro pamoja na 
huduma ya uendeshaji wa taratibu hizi. Mahakama ya ICSID 
ina mamlaka kisheria ya kutoa adhabu ikiwemo fidia au 
maelekezo kwa ajili ya kumaliza mgogoro. 

Mfumo wa ICSID unavutia zaidi wawekezaji ambao hudai 
kuwa unawapa uhakika wa ulinzi wa mali zao dhidi ya 
serikali. Ni vema kutambua kuwa mfumo huu wa utatuzi wa 
migogoro ulianza miaka ya 1960 ili kulinda mali na biashara 
za nchi za kigeni zilizochumwa wakati wa ukoloni. Wakati 
nchi za Afrika zikijinyakulia uhuru, kulikuwa na hofu kuwa 
nchi nyingi zingetaifisha mali hizo zilizopatikana kwa njia 
ya uporaji wakati wa ukoloni. Hivyo, wamiliki wa kampuni 
za kigeni walijenga hoja kuwa wasingeweza kupata haki kwa 
kutumia mifumo ya ndani ya nchi kwa kuwa nchi changa za 
Afrika na Asia hazikuwa na uwezo wa kimahakama wa utoaji 
haki. Kwa hiyo, waliomba kutumia mifumo ya kimataifa 
iliyoko nje ya nchi hizo. 

Licha ya kupita miongo zaidi ya sita baada ya nchi za 
Afrika kujipatia uhuru, madai ya wawekezaji wa kigeni ya 
kutokuwepo kwa uhuru ndani ya mifumo ya utoaji haki bado 
yameendelea kuwepo. Ni wazi kuwa wawekezaji wa kigeni 
wanatumia madai haya kama njia ya kuuwekea ulinzi mfumo 
wa ubepari wa kidunia unaowawezesha kuchuma mali katika 
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nchi maskini. Uzoefu umeonyesha kuwa uendeshaji wa 
mashauri katika mahakama za kimataifa unatoa upendeleo 
mkubwa kwa kampuni za kigeni bila kujali athari za kiuchumi 
na kijamii kwa nchi maskini. Kwa hiyo, lengo la mahakama 
hizi siyo kutoa haki kwa usawa bali kulinda utajiri wa kampuni 
za kigeni na nchi zinamotokea, utajiri uliopatikana kwa 
kutumia nguvu na ulaghai wakati wa ukoloni na kulindwa 
kwa kutumia mifumo ya sheria za kimataifa baada ya uhuru. 

(v) Uhamishaji wa Mitaji na Faida
MIUMBI mingi imeweka vipengele vinavyowapatia 
wawekezaji haki ya kuhamisha mitaji na faida waliyochuma 
katika nchi zinazopokea mtaji bila vikwazo au kucheleweshwa. 
Uhamishaji huo hufanyika kwa fedha za kigeni na hata 
wakati mwingine kwa kiwango fulani cha kubadilishia fedha 
ili kulinda mitaji dhidi ya mfumuko wa bei8. Taratibu za 
kuingiza na kuhamisha mitaji hutumika kama kipimo cha 
mazingira bora ya biashara na uwekezaji katika nchi. Baadhi ya 
MIUMBI huwalinda wawekezaji dhidi ya sheria za usimamizi 
wa fedha zikiwemo za ufilisi au zile zinazolenga kudhibiti 
uhamishaji holela wa fedha kwenda nje ili kuhakikisha kuwa 
fedha zinabakia katika benki za ndani kwa ajili ya kuimarisha 
uchumi. 

Fedha nyingi kuingia au kutoka ndani ya nchi bila utaratibu 
maalum huwa na athari kubwa sana kwa uchumi mpana.
 

8Rudolf  Adlung na Martin Molinuevo, “Bilateralism in Services Trade: Is There Fire behind the (BIT-) 
Smoke?” Journal of  International Economic Law 11, No.  2 (June 2008).
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Kwa maana hiyo, usimamizi wa fedha za kigeni na udhibiti 
wa utoroshaji wa mitaji ni nguzo muhimu katika kuimarisha 
uchumi. Kipengele cha MIUMBI kinachozuia nchi 
zinazopokea mitaji kudhibiti uhamishaji wa fedha na mitaji 
kina nia ya kuendeleza unyonyaji unaofanywa na nchi za 
Magharibi kwa nchi za Kusini kwa kudhoofisha uwezo wa 
nchi hizo kujenga uchumi imara. Athari kuu kwa nchi maskini 
kutokuwa na kwa utaratibu mzuri wa kudhibiti uhamishaji 
wa fedha na mitaji ni kuongezeka kwa umaskini, utegemezi 
na madeni licha ya nchi husika kuruhusu uvunaji holela wa 
rasilimali zake. 

Utafiti uliochapishwa na Chuo Kikuu cha Massachusetts 
mwaka 2021 unaonyesha kuwa nchi 30 za Afrika (ikiwemo 
Tanzania) zilipoteza kwa pamoja takribani dola za Marekani 
trilioni 2 (sawa na Sh trilioni 4,656) kati ya mwaka 1970 na 
2018 kupitia utoroshaji wa fedha, ambao huwezekana kwa 
sababu nchi za Afrika zimezuiliwa kudhibiti uhamishaji 
wa fedha9. Sehemu kubwa ya utoroshaji huo hufanywa na 
kampuni za uwekezaji kutoka ughaibuni kupitia udanganyifu 
wa bei na thamani halisi ya bidhaa (trade misinvoicing) na 
umekithiri zaidi katika sekta za uchimbaji wa madini na 
mafuta. Kiasi kilichotoroshwa kutoka Afrika ni kikubwa zaidi 
ya fedha zilizokopwa na nchi hizo za Afrika katika kipindi 
husika, ambazo ni dola za Marekani bilioni 720 (takribani Sh 

9Léonce Ndikumana na Joyce K. Boyce, “Capital Flight From Africa 1970–2018: New Estimates 
with Updated Trade Misinvoicing Methodology,” PERI Research Report (Amhrest: University of  
Massachusetts Amhrest, 2021).
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trilioni 1,676). Tanzania pekee ilipoteza dola za Marekani 
bilioni 42 (takribani Sh trilioni 97.8) zilizotoroshwa kwenda 
nje ya nchi katika kipindi husika, kiasi ambacho ni sawa na 
asilimia 71.4 ya pato la taifa kwa mwaka 2018. Fedha hizo 
zilizotoroshwa kutoka Tanzania ni nyingi kuliko fedha 
ambazo Tanzania ilikopa katika kipindi hicho cha miongo 
mitano, ambazo ni dola za Marekani bilioni 18.6. Utafiti 
huu unadhihirisha kuwa, iwapo Afrika itadhibiti uhamishaji 
na utoroshaji wa fedha basi haitakuwa na haja ya kutegemea 
mikopo ya nje. 

(vi) Aina ya Uwekezaji
Kuna changamoto kubwa katika kutafsiri maana ya uwekezaji 
unaopewa ulinzi na MIUMBI ingawa kwa ujumla dhana ya 
uwekezaji inalenga mtaji, fedha na mali zote zinazoingizwa 
katika nchi. MIUMBI iliyo mingi haiweki bayana aina ya 
uwekezaji unaolindwa na viwango au vigezo vya uwekezaji na 
hivyo hupelekea migogoro ya kisheria. Baadhi ya MIUMBI 
imetaja kuwa uwekezaji ni vitu au mali inayotumika tu kwa 
ajili ya uzalishaji faida moja kwa moja ili kuondoa utata wa 
tafsiri.

Kwa jumla, kuna aina tatu za ulinzi wa uwekezaji katika 
MIUMBI. Aina ya kwanza ni ulinzi wa mtaji au mali 
inayohamishika na iliyovuka mipaka kwa ajili ya uzalishaji 
(asset-based model). Aina ya pili ni ulinzi wa mali–fedha (capital) 
pekee na siyo mali inayomilikiwa na mwekezaji. Aina ya tatu 
ni ulinzi wa mfumo wa uzalishaji kama kampuni au kiwanda 
(enterprise-based). 
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Kuwa na tafsiri ya wazi kuhusu aina na vigezo vya uwekezaji 
kunasaidia sana katika utetezi pale unapoibuka mgogoro kati 
ya mwekezaji na serikali. Tafsiri hiyo ya wazi ya uwekezaji 
ndiyo itakayotumika kupima ukubwa wa athari ambazo 
mwekezaji anasemekana kuzipata kutokana na hatua 
zinazochukuliwa na serikali. 

Nchi nyingi za Kusini, ikiwemo Tanzania, huingia MIUMBI 
inayotoa tafsiri ya jumla ya uwekezaji na mwekezaji. Kwa 
tafsiri hiyo pana, uwekezaji humaanisha “aina zote za mali” 
zilizowekezwa kutoka nchi inayosafirisha mtaji katika nchi 
inayopokea mtaji kwa mujibu wa sheria na taratibu za nchi hiyo. 
Tafsiri hii inaweza ikatumika kumaanisha fedha, teknolojia, 
magari, mkopo, hisa, mtaji–kauli au mfumo wowote wa 
amana. Kwa maana hiyo, serikali inaweza ikashitakiwa na 
kampuni nyingine iliyoingia mkataba na kampuni iliyowekeza 
ndani ya nchi au kampuni tanzu kwa kisingizio cha kupoteza 
faida tarajiwa (indirect controlled asset). Tanzania, kwa mfano, 
imeshawahi kushitakiwa na benki iliyotoa fedha kwa ajili ya 
uwekezaji ingawa benki hiyo haikuwa sehemu ya mkataba 
au wawekezaji wa moja kwa moja. Kesi hiyo, iliyofunguliwa 
na benki ya Standard Chartered ya Hong Kong (SCB–HK) 
katika mahakama ya ICSID, ilitolewa hukumu mwezi Oktoba 
2019 ambapo Tanzania iliamriwa kuilipa benki hiyo kiasi cha 
dola za Marekani milioni 185.45 sawa na shilingi bilioni 
432.710. 

10 The EastAfrican, “World Bank Court Orders Tanzania to Pay $185 Million to Standard Chartered,” 
Oktoba 16, 2019. Imepatikana Oktoba 25, 2020 kutoka https://www.theeastafrican.co.ke/tea/
business/world-bank-court-orders-tanzania-pay-185-million-to-standard-chartered-1429424	
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(vii) Muda na Ukomo wa Mkataba
Kwa kawaida, MIUMBI hutoa muda maalum wa uhai wake 
ikiwemo tarehe ya kuanzia na tarehe ya ukomo wake. Maana 
yake ni kuwa pande mbili ziwe tayari kutimiza wajibu wao 
ndani ya muda husika. Sehemu kubwa ya MIUMBI huwa na 
uhai wa kati ya miaka 10 hadi 15 tangu siku iliporidhiwa na 
mamlaka husika baada ya kutiwa sahihi. Ipo pia baadhi ya 
MIUMBI isiyokuwa na ukomo kwa maana ya kuwa huendelea 
kuwa hai hadi pale nchi zilizoingia mkataba zitakapoamua kwa 
hiari yao kusitisha makubaliano hayo. Mfano wa MIUMBI 
isiyo na ukomo ni mkataba kati ya Korea na Thailand wa 
mwaka 2002. 

MIUMBI huwa na vifungu vinavyoweka taratibu za 
kuendeleza, kusitisha au kujadili upya mkataba pale ambapo 
mkataba husika utakuwa umefikia ukomo. Hii inaweza 
kufanyika kwa njia ya kutoa taarifa au notisi ya kurudi 
mezani kwa ajili ya majadiliano mapya kabla ya mkataba 
wa awali kufutwa. Pande mbili zinaweza kuamua kwa hiari 
kutojadili upya mikataba husika au kukaa kimya na kuendelea 
na utaratibu wa awali kana kwamba wamehuisha mkataba 
husika. 

Ifahamike kuwa baada ya kuridhiwa na kuanza kutumika, 
MIUMBI hulinda uwekezaji wote kutoka nchi mbia, ukiwemo 
uwekezaji uliofanyika kabla ya mkataba husika haujaingiwa. 
Pia, iwapo mojawapo ya nchi ambayo ni mbia wa mkataba 
isipotoa maandishi ya kujiondoa kwa wakati basi mkataba 
huo wa MIUMBI uliofikia ukomo hujihuisha wenyewe kwa 
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kipindi kingine cha miaka 10 au 15. Vilevile, hata baada 
ya MIUMBI kufikia ukomo, na nchi ya Kusini ikaamua 
kujiondoa kwa kufuata taratibu za kisheria bado uwekezaji 
uliofanyika kwenye nchi hiyo ya Kusini huendelea kulindwa 
na mkataba husika kwa kipindi kingine cha miaka 15. 

(viii) Vibali vya Kazi na Utaalamu
MIUMBI mingi hutoa ulinzi kwa wawekezaji pamoja na 
wafanyakazi wa kigeni ikielezea taratibu za kupatikana kwa 
vibali vya kazi. Inaweza kuainisha idadi ya wafanyakazi wa 
kigeni, nafasi na kiwango cha weledi unaohitajika katika 
kusimamia uwekezaji. Taratibu za uhamiaji na ajira hutakiwa 
kutoa upendeleo kwa wafanyakazi wa kigeni walioainishwa 
kama sehemu ya kuhamasisha uwekezaji. 

Kwa kulinda haki ya wawekezaji kutumia wafanyakazi wa 
kigeni, MIUMBI huzuia nchi za Kusini kulinda ajira kwa 
ajili ya raia wake kama sehemu ya kukuza weledi na utaalamu 
wa ndani. Nchi za Kusini huvutia uwekezaji kwa lengo la 
kuongeza ajira zitakazosaidia kuwatoa wananchi wake kwenye 
lindi la umaskini. Nchi hizi zinapozuiwa kuweka mikakati ya 
kuongeza idadi ya ajira, na hasa ajira zenye staha kwa wananchi 
wao, hujikuta kwenye misukosuko ya kisiasa na kiuchumi. 
Azima ya kuhakikisha wananchi wanamiliki angalau sehemu 
ya uchumi haiwezi kutimia iwapo MIUMBI inalinda ajira za 
wageni. Nchi na raia wake watabakia kuwa watazamaji huku 
wageni wakivuna utajiri na kubakiza umaskini.
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SURA YA 4

UTATUZI WA MIGOGORO YA 
UWEKEZAJI

Historia inatuelezea kuwa wakati nchi za Magharibi 
zilipokuwa zikipigania makoloni ili kupora rasilimali za 
Afrika, migogoro mingi iliibuka baina yao. Nchi hizo za 
Magharibi zilikuwa zikitumia nguvu za kijeshi (gun boat 
diplomacy) kumaliza migogoro hiyo. Maana yake ni kuwa 
nguvu ya kijeshi ndio ilionekana kuwa njia ya pekee ya kulinda 
‘uwekezaji’ na maslahi ya kibiashara baina ya nchi zilizokuwa 
na nguvu za kiuchumi duniani. 

Baada ya vita vya pili vya dunia, nchi za Magharibi ziliona 
umuhimu wa kuandaa mfumo wa kisheria wa utatuzi wa 
migogoro ili kuepuka vita. Makubaliano yalifanyika baina ya 
wababe wa vita ili waendelee kufaidi rasilimali kutoka kwenye 
makoloni bila kupigana wao kwa wao. Na huo ndio ukawa 
mwanzo wa mifumo ya kimataifa ya utatuzi wa migorogo 
ya kibiashara ambayo imo katika MIUMBI. Kwa kutumia 
mifumo hii, mwekezaji kutoka moja ya nchi zilizosaini 
MIUMBI anaweza kuishitaki serikali ya nchi ya pili kwa 
kukiuka masharti au kipengele chochote cha mkataba husika. 
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Ni mara chache sana ambapo serikali za nchi za Kusini 
zimewahi kushitaki kampuni kwa kutumia MIUMBI au hata 
kushinda kesi. Kimsingi MIUMBI inalenga kulinda maslahi 
ya kibiashara ya wawekezaji na nchi wanazotoka. 

Kuna mifumo kadhaa ya utatuzi wa migogoro inayohusu 
uwekezaji na ni wajibu wa pande mbili kuamua ni mfumo 
upi utafuatwa pindi unapoibuka mgogoro kati yao. Maelezo 
juu ya mifumo husika huwekwa ndani ya MIUMBI. Kati ya 
mifumo hiyo ya usuluhishi, mifumo miwili ndiyo hutumika 
zaidi. Wa kwanza ni International Centre on the Settlement of  
Investment Disputes (ICSID) Convention and Rules of  Arbitration 
ambao upo chini ya Benki ya Dunia. Mfumo mwingine ni 
The United Nations Commission on International Trade Law 
(UNCITRAL) Rules ambao upo chini ya Umoja wa Mataifa. 

Muundo wa jopo la usuluhishi na utatuzi wa migogoro 
kati ya nchi na mwekezaji unafanana na ule wa utatuzi wa 
migogoro ya kibiashara (commercial arbitration) inayohusisha 
watu binafsi. Mashauri husikilizwa na wasuluhishi watatu, 
ambapo kila upande huteua msuluhishi mmoja. Baada ya 
hapo, pande zote mbili hukubaliana na kumteua mwenyekiti 
wa jopo la wasuluhishi. Kigezo kikubwa kinachotumika, 
mbali na umahiri wa sheria za kibiashara, ni kuaminika na 
kutokupendelea upande wowote. Taratibu za kuendesha 
mashauri hukubaliwa na pande zote mbili kabla ya kuanza 
kusikilizwa kwa malalamiko. Taratibu hizo hufuata miongozo 
ya usuluhishi inayotumika chini ya makubaliano mbalimbali 
ya kimataifa. 
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Mikataba mingi ya uwekezaji hutoa fursa ya hadi miezi sita 
kwa mwekezaji na nchi husika kukutana na kukubaliana jinsi 
ya kutatua mgogoro wao. Katika kipindi hicho, mlalamikaji 
hutoa notisi kwa upande anaoulalamikia kuhusu azima 
yake ya kufungua shauri mahakamani au katika kituo cha 
usuluhishi kama hakutakuwa na mapatano ya hiari baina 
yao. Pale inaposhindikana au upande mmoja kupuuzia ndipo 
malalamiko huwasilishwa kwenye mifumo ya kimataifa ya 
kimahakama kwa ajili ya usuluhishi.

Mifumo ya Usuluhishi Duniani
Kuna vituo na mifumo mbalimbali ya kimataifa ya usuluhishi 
wa migogoro ya biashara na uwekezaji duniani. Baadhi 
imeainishwa hapa chini. 

(i) International Centre for Settlement of  Investment Disputes (ICSID)
Hii ni taasisi ya kimataifa ya usuluhishi wa migogoro ya 
uwekezaji iliyoundwa mwaka 1966 chini ya Benki ya Dunia 
kwa lengo la kulinda uwekezaji dhidi ya maamuzi ya kisiasa 
au hatari zisizo za kibiashara. Takribani nchi 153 duniani kote 
zimeridhia taratibu na mfumo wa taasisi hii.

(ii) The United Nations Commission on International Trade Law 
(UNCITRAL)
Taasisi hii iliundwa na Umoja wa Taifa mwaka 1966 kwa lengo 
la kuhuisha na kuwianisha sheria za kimataifa zinazohusu 
masuala ya biashara na uwekezaji. Taasisi hii huandaa na 
kuhuisha taratibu na kanuni za utatuzi wa migogoro ya 
biashara lakini yenyewe haijishughulishi na utatuzi wa 
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migogoro hiyo. 

(iii) The Arbitration Institute of  the Stockholm Chamber of  Commerce 
(SCC) 
Taasisi hii, iliyoundwa mwaka 1917 kama sehemu ya Chama 
cha Wafanyabiashara cha Stockholm (Stockholm Chamber 
of  Commerce), inatoa huduma kwa wawekezaji wenye asili 
ya Kiswidi pamoja na wengine duniani wanaotaka jukwaa 
huru kwa ajili ya kusuluhisha migogoro ya kibiashara. Mwaka 
1977 ilipata umaarufu baada ya kukubaliwa kutatua migogoro 
kati ya Urusi na Marekani katika kipindi ambacho nchi hizo 
zilikuwa katika vita baridi vya kisiasa na kiuchumi.

(iv) The ICSID Additional Facility 
Taasisi hii iliundwa mwaka 1978 kwa ajili ya usuluhishi 
wa migogoro ya kibiashara na uwekezaji kwa wale ambao 
hawajaridhia mikataba ya awali ya ICSID. Taasisi hii hutumika 
zaidi wakati upande mmoja katika mkataba ni mwanachama 
wa ICSID na upande wa pili ukiwa siyo mwanachama.

Mbali na taasisi za kimataifa za usuluhishi zilizojadiliwa hapo 
juu, zipo zingine kama Mahakama ya Kimataifa ya Usuluhishi 
ya London (London Court of  International Arbitration), Kituo 
cha Kimataifa cha Usuluhishi cha Dubai (Dubai International 
Arbitration Centre), Kituo cha Kimataifa cha Usuluhishi cha 
Vienna (Vienna International Arbitration Centre), Kituo cha 
Kimataifa cha Usuluhishi cha Singapore (Singapore International 
Arbitration Centre) na Mahakama ya Kimataifa ya Usuluhishi 
wa Migogoro ya Biashara (International Court of  Arbitration – 
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ICA). 

Changamoto katika Utatuzi wa Kimataifa wa Migogoro 
ya Uwekezaji
Kumekuwa na mapungufu kadhaa kuhusu matumizi ya 
mahakama za kimataifa kwenye migogoro ya uwekezaji na 
biashara. Baadhi ya mapungufu hayo yamejadiliwa hapa chini. 

(i) Kukosekana kwa Uhalali wa Wasuluhishi
Jopo la watu watatu huteuliwa kufanya maamuzi kuhusu 
mgogoro kati ya mwekezaji na nchi. Watu hawa watatu 
wanakuwa na nguvu ya kufanya maamuzi makubwa 
yanayoweza kuathiri maslahi mapana ya nchi huru. Pia, 
imeonekana kuwa wasuluhishi huteuliwa kutokana na 
orodha ya wataalamu inayotolewa chini ya mfumo husika wa 
utatuzi. Wengi wao ni washiriki, kwa njia moja au nyingine, 
katika kulinda maslahi ya kibiashara ya wawekezaji. Kwa 
mfano, utakuta mmoja wa wasuluhishi ameshiriki kama 
mwanasheria wa kampuni ya Kimagharibi katika majadiliano 
ya mkataba kati ya kampuni hiyo na nchi ya Kusini. Kisha 
unapotokea mgogoro kati ya kampuni hiyo na nchi ya Kusini, 
kampuni hiyo inamteua mwanasheria huyo huyo kuwa ‘jaji’. 
Hii inaleta mgongano wa maslahi unaolalamikiwa na nchi 
nyingi za Kusini ambazo zimeshiriki kwenye mashauri haya. 
Pia, wawekezaji hupewa ulinzi wa kidiplomasia na nchi zao, 
jambo linalowapa nguvu kubwa katika mfumo wa kimataifa 
wa utatuzi wa migogoro. Hii inaufanya upande wa pili, kwa 
maana ya nchi ya Kusini inayopokea uwekezaji, kutoweza 
kulinda ipasavyo maslahi yake. 
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(ii) Kukosekana kwa Uwazi 
Mchakato wa uendeshaji na usikilizaji wa migogoro 
hauwekwi wazi kwa umma. Taarifa na maelezo ya kesi 
haitolewei kwa mtu mwingine hadi pale uamuzi wa mwisho 
utakapotolewa. Hali hii inawakosesha wananchi au wadau 
wengine wataoathirika na maamuzi hayo fursa ya kufuatilia 
mwendendo wa kesi au kuwasilisha hoja zao ipasavyo.

(iii) Hiari ya Kuchagua Utaifa 
Wawekezaji wanaweza kupata nafasi ya kuishitaki nchi 
walimowekeza kwa kupitia mgongo wa kampuni tanzu 
inayotoka kwenye nchi ya tatu iliyoingia MIUMBI na nchi 
walimowekeza. Tuchukulie, kwa mfano, kampuni yenye asili 
yake nchini Malaysia ambayo imewekeza nchini Tanzania 
lakini ina wanahisa kutoka Uingereza au hupokea fedha 
kutoka benki ya Uingereza. Iwapo patatokea mgogoro kati 
ya kampuni husika na Tanzania basi kampuni hiyo inaweza 
kutumia MIUMBI kati ya Uingereza na Tanzania kuishitaki 
Tanzania alimradi kampuni hiyo iweze kuonyesha jinsi 
wawekezaji wake wa Uingereza walivyoathirika kibiashara na 
maamuzi yaliyofanywa na Tanzania. 

Mfano uliotolewa hapo juu siyo wa kufikirika kwani kisa kama 
hicho kimeshawahi kuikumba Tanzania. Kwenye jedwali 
la kesi zilizofunguliwa dhidi ya Tanzania lililoonyeshwa 
katika sura ya 5, ipo pia kesi ya benki ya FBME dhidi ya 
Tanzania iliyofunguliwa mwaka 2019. Benki ya FBME iliwahi 
kugundulika kujihusisha na utakatishaji wa fedha na hivyo 
kupelekea serikali ya nchi ya Cyprus kuifungia nchini humo. 
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Tanzania ilipochukua hatua kama hiyo, mmiliki wa FBME, 
Ayoub–Farid Michael Saab, akaifungulia mashitaka kwenye 
mahakama ya ICSID iliyoko chini ya Benki ya Dunia. Saab 
ni raia wa Lebanon ambayo haina MIUMBI na Tanzania. 
Ili aweze kuishitaki Tanzania, Saab akaamua kuchukua 
uraia wa nchi ya Uholanzi na hivyo kutumia MIUMBI kati 
ya Uholanzi na Tanzania kuishitaki Tanzania11. Japokuwa 
Tanzania ilisitisha MIUMBI kati yake na Uholanzi Aprili 
2019, bado mkataba huo unaendelea kutoa ulinzi wa miaka 
15 kwa uwekezaji wote uliofanyika kabla ya kusitishwa kwake.

(iv) Kukosekana kwa Mamlaka ya Rufaa 
Maamuzi yanayotolewa na mahakama za kimataifa za 
usuluhishi wa migogoro ya uwekezaji hayana vipengele vya 
rufaa. Pia, hakuna utaratibu wa pingamizi ili kuwaondoa 
wajumbe wa kamati hiyo ya usuluhishi iwapo watagundulika 
wana maslahi. 

(v) Mzigo wa Gharama za Kesi na Fidia
Mara nyingi mahakama za kimataifa huketi nje ya nchi na 
ni gharama kubwa sana kwa nchi zinazoendelea. Wakili wa 
kimataifa hulipwa kiasi cha dola za Marekani 1,000 (sawa na 
Sh. 2,300,000/=) kwa saa kuiwakilisha nchi katika mahakama 
za kimataifa za usuluhishi wa migogoro. Kampuni za 
uwekezaji zimekuwa zikimudu kwa kuajiri mawakili hodari 
kwa gharama kubwa kutokana na kuwa na uhakika wa 

11Emmanuel K. Mwesiga, “White–Collar Crimes: The Rise and Fall of  FBME Bank Tanzania,” 
The Chanzo Initiative, Machi 14, 2022. Imepatikana Juni 28, 2022 kutoka https://thechanzo.
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kushinda mashauri haya. Mashauri ya migogoro ya uwekezaji 
huchukua hadi miaka mitatu kukamilika kutegemeana na 
uzito wa hoja na utayari wa pande zinazoshitakiana. Kwa 
jumla, hadi shauri limalizike nchi hulipa wastani wa dola 
za Marekani milioni 8 (sawa na Sh. bilioni 18.7) zikiwa ni 
gharama za wasuluhishi, malipo ya mawakili na maafisa 
wanaohusika pamoja na usafiri na malazi. Kwa baadhi ya 
mashauri, gharama hupaa hadi dola za Marekani milioni 30 
(takribani Sh. bilioni 70)12. 

Mzigo mwingine wa gharama kwa nchi za Kusini hutokana 
na fidia ambazo mahakama huamuru nchi za Kusini zilipe 
kwa kampuni za uwekezaji, pale ambapo kampuni hizo 
hushinda kesi. Mabilioni ya fedha, ambayo yangeweza 
kwenda katika huduma za kijamii au miradi ya maendeleo, 
hulipwa kwa kampuni hizo za kimataifa kama fidia. Kwa 
mfano, “[m]waka 2012, mahakama ya uwekezaji iliiamuru 
nchi ya Ecuador kuilipa kampuni ya Kimarekani, Occidental 
Petroleum, kiasi cha dola bilioni 1.77 (takribani Sh. trilioni 
4.13) kwa kufuta mkataba wa uchimbaji mafuta. Ukiongezea 
na riba na gharama za kesi, Ecuador itatakiwa kuilipa 
kampuni hiyo dola bilioni 2.4 (takribani Sh. trilioni 5.6).”13  
Kiasi hicho kingetosha kugharamia huduma za afya kwa watu 
wote milioni 7 wa taifa hilo kwa mwaka huo wa 2012. Nchi 
inaposhindwa kwenye kesi kama hii inaongezea mzigo 

com/2022/03/14/white-collar-crimes-the-rise-and-fall-of-fbme-bank-tanzania/
12Burghard Ilge, “To Change a BIT Is Not Enough: On the Need to Create Sound Policy Frameworks 
for Investment” (Utrecht: Both ENDS, 2015), uk. 7.

13Kama hapo juu, uk. 7.	
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wa madeni na kudhoofisha uchumi zaidi hivyo kuathiri 
maendeleo. Mashauri yanayofunguliwa katika mahakama 
hizo ni kikwazo kwa nchi za Kusini kuleta ustawi kwa watu 
wake na kuendeleza uchumi wake. 

Mbadala wa Utatuzi wa Migogoro ya Uwekezaji Nje ya 
Nchi 
Yapo mapendekezo mbalimbali ambayo yametolewa ili 
kujenga mbadala wa mifumo ya kimataifa ya utatuzi wa 
migogoro baina ya wawekezaji toka ughaibuni na serikali za 
nchi za Kusini. Baadhi ya mapendekezo hayo yamejadiliwa 
hapa chini:

(i) Kuimarisha Mifumo ya Ndani ya Utoaji Haki
Mojawapo ya visingizio vinavyotolewa na wawekezaji kwa 
wao kukimbilia katika mahakama za kimataifa ni kutokuwa na 
imani na mifumo ya utoaji haki ya ndani ya nchi. Wawekezaji 
wengi hudai kuwa kuna mwingiliano mkubwa kati ya mhimili 
wa utawala na ule wa mahakama hali inayopelekea maamuzi 
ya mhimili wa utawala kuamua mwenendo wa mashauri ya 
mahakama. Japo ina ukweli ndani yake, hoja hii hutolewa 
kama kisingizio tu kwa sababu, kwa sehemu kubwa, katika 
mfumo wa soko huria, madola ya nchi za Kusini hutumikia 
wawekezaji wa kutoka ughaibuni ambao maslahi yao 
yamelindwa na sera, sheria na mikataba mbalimbali. Kama 
ilivyojadiliwa katika vipengele vilivyotangulia, mifumo ya 
kimataifa ya usuluhishi wa migogoro iliwekwa mahususi 
kwa ajili ya kulinda maslahi ya wawekezaji, na kwa maana 
hiyo kunapotokea mgogoro kati ya serikali ya Kusini na 
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mwekezaji ni maslahi ya mwekezaji ndiyo yameonekana 
kupewa kipaumbele. 

Hoja ya udhaifu wa mifumo ya ndani ya utoaji haki inapaswa 
kujibiwa kwa nchi za Kusini kuimarisha mifumo ya ndani ya 
utoaji haki ili kuhakikisha kuwa mahakama za nchi za Kusini 
zinakuwa vyombo huru vya utoaji haki bila kuingiliwa na 
mhimili wa utawala. Mageuzi ya kutenganisha mihimili ya dola 
yanapaswa kufanyika kwa maslahi mapana ya utoaji haki kwa 
wote na siyo tu kwa ajili ya kutimiza matakwa ya wawekezaji. 
Ni vema zifanyike juhudi za dhati kutenga rasilimali fedha 
kugharamia miundombinu na vitendea kazi na kuongeza na 
kuendeleza rasilimali watu kwa ajili ya kuimarisha mfumo wa 
ndani wa utatuzi migogoro ya kibiashara. 

(ii) Makubaliano Nje ya Mahakama 
Makubaliano nje ya mahakama hutoa fursa kwa pande 
mbili zenye mgogoro kukubaliana kuhusu changamoto 
zilizoibuka au gharama wanazodaiana. Hii inaondoa haja ya 
kuingia kwenye utaratibu mrefu na wa gharama kubwa za 
uendeshaji kesi katika mahakama za kimataifa. Hata hivyo, 
kampuni nyingi za uwekezaji zinapoanzisha mgogoro hutoa 
madai makubwa ya fidia au kuingilia uhuru wa ndani wa 
kutunga sera na sheria na hivyo kupelekea makubaliano nje 
ya mahakama kuwa mwiba kwa nchi za Kusini. 

(iii) Vituo Mbadala vya Utatuzi wa Migogoro Afrika 
Vipo baadhi ya vituo vya usuluhishi kama Kigali International 
Arbitration Center (KIAC), Nairobi Centre for International 
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Arbitration ambavyo vimeanzishwa barani Afrika kwa lengo 
la kupunguza gharama na muda unaotumika kuendesha 
mashauri nje ya bara la Afrika. Tanzania pia imo katika 
mchakato wa kuanzisha Tanzania Arbitration Centre. Hata 
hivyo, gharama kubwa sana huhitajika katika kuendesha 
vituo hivi. Pia, kama ambavyo hawaamini mifumo ya ndani 
ya utoaji haki, wawekezaji wengi pia hawaamini kuwa vituo 
hivi vina uhuru na umahiri wa kusuluhisha migogoro ya 
uwekezaji. 

Hitimisho
Sura hii imechambua mifumo mbalimbali ya kimataifa ya 
usuluhishi wa migogoro iliyoanzishwa kwa ajili ya kusuluhisha 
migogoro kati ya wawekezaji na serikali. Changamoto 
zinazojitokeza katika mifumo hii pia zimejadiliwa, ikiwa 
ni pamoja na kukosekana kwa uhalali wa wasuluhishi, 
kukosekana kwa uwazi katika mwenendo wa mashauri, hiari 
ya kampuni za uwekezaji kuchagua utaifa, kukosekana kwa 
mamlaka ya rufaa na mzigo mkubwa wa gharama za kesi na 
fidia. 

Njia tatu zimetolewa kama mbadala wa mifumo ya kimataifa. 
Katika hizi tatu, njia ambayo itatoa mbadala halisi ni 
kuimarisha na kutumia mifumo ya utoaji haki ya ndani ya 
nchi, mahakama na sheria za ndani, kwa ajili ya utatuzi wa 
migogoro kati ya wawekezaji na serikali. Njia mbadala 
zingine mbili, yaani makubaliano nje ya mahakama na 
vituo mbadala vya utatuzi wa migogoro Afrika, zinaweza 
tu kupunguza ukubwa wa tatizo lakini haziwezi kuliondoa 
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kabisa. Njia hizi mbili zikifanyiwa kazi zinaweza kupunguza 
ukubwa wa gharama ambazo serikali za Kusini hutozwa pale 
zinaposhindwa katika mashauri yaliyosuluhishwa kwenye 
mahakama za kimataifa. Kamwe njia mbadala hizi haziwezi 
kuondoa kisababishi kinachozichochea kampuni za ughaibuni 
kuziburuza nchi za Kusini mahakamani. Na kisababishi 
hicho, kama ilivyojadiliwa tangu mwanzo wa kitabu hiki, ni 
sheria na mikataba ya kimataifa, ikiwemo MIUMBI, ambayo 
hutoa upendeleo mkubwa kwa kampuni za ughaibuni kwa 
gharama ya nchi za Kusini. 
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SURA YA 5

MIUMBI ILIYOINGIWA NA 
TANZANIA NA ATHARI ZAKE 

Taarifa zilizopo kwenye tovuti ya Shirika la Umoja wa 
Mataifa linaloshughulikia Biashara na Maendeleo Duniani 
(UNCTAD) zinaonyesha kuwa hadi mwaka 2022 kulikuwa na 
MIUMBI kumi na tisa (19) kati ya Tanzania na nchi zingine 
ambayo ilikuwa katika utekelezaji14. Nchi hizo ni pamoja na 
Afrika Kusini (2005), Canada (2013), China (2013), Denmark 
(1999), Italia (2001), Korea (1998), Kuwait (2013), Mauritius 
(2009), Misri (1997), Omani (2012), Uswidi (1999), Ufini 
(2001), Uholanzi (2001), Uingereza (1994), Ujerumani (1965), 
Uswisi (2004), Uturuki (2011), Yordani (2009), na Zimbabwe 
(2003). Tarehe 1 Oktoba 2018, Tanzania iliwasilisha notisi 
ya kujiondoa kwenye mkataba na Uholanzi, ambao ulikuwa 
ulikuwa unafikia ukomo Aprili 1, 2019. Hata hivyo, mkataba 
huu utaendelea kutoa ulinzi wa miaka 15 kwa uwekezaji wote 
toka Uholanzi uliofanyika kabla ya Aprili 1, 2019.  

14“International Investment Agreements Navigator: United Republic of  Tanzania–Bilateral 
Investment Treaties,” UNCTAD. Imepatikana Juni 30, 2022 kutoka https://investmentpolicy.unctad.
org/international-investment-agreements/countries/222/tanzania-united-republic-of	
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MIUMBI yote iliyoorodheshwa hapo juu ina vipengele 
vinavyofafana vyenye lengo la kutoa ulinzi kamili kwa 
wawekezaji kutoka nchi zilizoko kwenye mkataba. Licha ya 
ufanano huo mkubwa, zipo tofauti chache ndogo ndogo. 
Mathalani, mkataba wa MIUMBI kati ya Ujerumani na 
Tanzania hauna kipengele kinacholazimisha mashitaka 
yapelekwe kwenye mahakama za kimataifa. Sababu ya 
kukosekana kwa kipengele hicho ni kuwa mkataba huo 
ulisainiwa mwaka 1965 na wakati huo sehemu kubwa ya 
mifumo ya usuluhishi ya kimataifa inayotumika hivi sasa 
haikuwepo. Mkataba wa MIUMBI kati ya China na Tanzania 
unaitambua mifumo ya usuluhishi ya ndani ya nchi sambamba 
na ile ya kimataifa na unawahimiza wawekezaji watakaokuwa 
na mgogoro na nchi walimowekeza kutumia kwanza mifumo 
ya ndani ya utatuzi wa migogoro kabla ya kwenda kwenye ile 
ya kimataifa. 

Ifahamike kuwa hata pale ambapo MIUMBI haitaji kutumika 
kwa mifumo ya kimataifa (kama katika mkataba wa MIUMBI 
kati ya Ujerumani na Tanzania), bado Sheria ya Uwekezaji 
ya Tanzania ya 1997 (kifungu cha 23(2)(b)) inatoa fursa kwa 
wawekezaji kufungua mashitaka kwenye Kituo cha Kimataifa 
cha Utatuzi wa Migorogo ya Uwekezaji (ICSID)15. Pia, ipo 
baadhi ya mikataba kati ya kampuni ya uwekezaji na serikali 
ambayo ina vipengele vinavyoruhusu matumizi ya mifumo ya 
kimataifa ya utatuzi wa migogoro. Vipengele hivi huwekwa 
kuhakikisha kuwa Tanzania haiwezi kubadilisha mikataba 

15Soma fungu la 23(2)(b) la Sheria ya Uwekezaji ya Tanzania, 1997.	
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hii hata kama ni mikataba ya kinyonyaji inayoigharimu nchi. 
Kadhalika, hata pale nchi inapoamua kubadili sera na sheria 
zake ili kukomesha uporaji wa rasilimali zake, mikataba ya 
kampuni na serikali pamoja na ile ya MIUMBI huwa ni 
kikwazo kwa mabadiliko hayo kwani kampuni huitumia ili 
kuishitaki nchi. Hili limewahi kuikumba Tanzania. 

Mwaka 2017, Tanzania ilitunga sheria kadhaa kwenye sekta 
ya mafuta na madini ili kuongeza manufaa kwa taifa na 
wananchi. Sheria hizi zilikuja kwa ajili ya kujibu malalamiko 
ya muda mrefu ya wananchi na asasi za kiraia kuhusu 
kukosekana kwa usimamizi madhubuti wa sekta ya madini 
na mafuta kulikopelekea upotevu wa mapato, uharibifu wa 
mazingira na ukiukwaji wa haki za binadamu16. Mojawapo ya 
sheria zilizopitishwa ni ile iliyoweka mamlaka ya kudumu ya 
dola juu ya rasilimali na utajiri asilia uliomo nchini Tanzania 
inayojulikana kama Natural Wealth and Resources (Permanent 
Sovereignty) Act, 2017. Pia, kupitia sheria ya mabadiliko ya 
sheria mbalimbali ya mwaka 2017, ijulikanayo kwa Kiingereza 
kama Written Laws (Miscellaneous Amendments) Act, 2017, 
Tanzania ilifanya marekebisho ya Sheria ya Madini ya 2010 ili 
kuondoa vifungu vilivyokuwa vinaizuia Tanzania kufaidika 
na uchimbaji wa madini.  Sheria nyingine iliyopitishwa ni ile 
iliyoipatia Tanzania mamlaka ya kubatilisha mikataba yote 
isiyokuwa na tija au manufaa kwa nchi na wananchi, ambayo 

16Mark Curtis na Wenzake, The One Billion Dollar Question: How Can Tanzania Stop Losing So Much Tax 
Revenue (Dar es Salaam: TEC, BAKWATA na CCT, 2012).
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kwa Kiingereza inajulikana kama Natural Wealth and Resources 
Contracts (Review and Renegotiation of  Unconscionable Terms) Act, 
2017. Sheria hizi zina vipengele vingi ila vipengele vitano (5)
ndivyo vyenye uzito zaidi17. Maudhui ya vipengele hivyo ni: 
(i) Tanzania kama nchi huru inayo mamlaka ya kudumu 
(permanent sovereignty) juu ya utajiri asilia na rasilimali zake.
(ii) Katika kila mradi mkubwa wa uchimbaji wa madini, 
serikali ya Tanzania itapata hisa zisipopungua asilimia 16 
ambazo zitatolewa bure. Kadhalika, Serikali ina haki ya 
kutwaa hadi asilimia 50 ya hisa katika kampuni iliyowekeza 
katika madini.
(iii) Migogoro kati ya wawekezaji na serikali itatuliwe kwa 
kutumia sheria za ndani na vyombo vya kisheria vya Tanzania. 
(iv) Uchakataji wa madini ufanyike nchini.
(vi) Bunge na Serikali vinayo mamlaka ya kupitia upya 
mikataba ya uwekezaji katika sekta ya madini na mafuta ili 
kurekebisha vifungu vinavyoinyonya Tanzania. 

Wawekezaji kutoka ughaibuni waliowekeza katika sekta za 
madini na mafuta pamoja na viongozi wa nchi za Magharibi 
waligoma kuzitambua sheria zilizotajwa hapo juu wakidai 
zimelenga kutaifisha migodi na kuleta hasara kwa wawekezaji. 
Baadhi waliamua kuipeleka Tanzania katika mahakama za 
kimataifa kudai fidia wakitumia mwanya wa MIUMBI. 
Mwaka 2020, kampuni tatu za madini, zikiwemo Indiana 
Resources ya Australia, Winshear Gold Corp na Montero 
Mining and Exploration Ltd za nchini Canada zilifungua kesi
 
17Sabatho Nyamsenda, “Bulldozing like a Fascist? Authoritarian Populism and Rural Activism in 
Tanzania,” Emancipatory Rural Politics Initiative (ERPI) Conference, The Hague, Machi 17-18, 2018.
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katika mahakama ya ICSID kudai fidia zikidai kuathiriwa na 
mabadiliko yaliyofanywa na Tanzania kupitia sheria mpya za 
madini. Kampuni ya Indiana Resources inaidai Tanzania fidia 
ya dola za Marekani milioni 93.7 (sawa na Sh. bilioni 218.5), 
pamoja na riba ambayo inazidi kuongezeka kila uchao18 . 
Kiasi cha fidia ambacho Indiana Resources inataka kulipwa 
ni kikubwa kuliko mtaji wa kampuni hiyo ambao unakadiriwa 
kuwa dola za Marekani milioni 17.8 (sawa na Sh. bilioni 
41.5)19. 

Indiana Resources ni kampuni ya nchini Australia lakini ina 
kampuni tanzu zilizosajiliwa Uingereza na hivyo inatumia 
mkataba wa MIUMBI kati ya Uingereza na Tanzania 
kuishitaki Tanzania. Kampuni ya Litigation Capital 
Management Limited (LCM) imetoa dola za Marekani 
milioni 4.7 (sawa na Sh bilioni 10.96) kwa ajili ya kugharamia 
kesi ya Indiana ilhali kampuni ya Omni Bridgeway Canada 
Limited imetoa dola za Marekani milioni 2.32 (sawa na Sh 
bilioni 5.4) kwa ajili ya kugharamia kesi ya Montero Mining 
and Exploration Ltd. Kampuni hizo zilizolipia gharama za 
kesi zinatarajia kurudisha gharama hizo pamoja na faida 
kwani zina uhakika kuwa kampuni za Indiana na Montero 
zitashinda kesi na Tanzania itaamriwa kulipa fidia pamoja 
na gharama za kuendeshea kesi husika. Tukionacho hapa 
ni kujengeka kwa “mtandao wa kampuni za kibepari za 
18Indiana Resources Limited, “Update on ICSID Arbitration – Republic of  Tanzania,” Januari 
2022. Imepatikana Juni 25, 2022 kutoka https://indianaresources.com.au/wp-content/
uploads/2022/01/20210124-IDA-Update-on-ICSID-Arbitration-Republic-of-Tanzania.pdf
19Stockhead, “Indiana Optimistic of  Tanzanian Nickel Resolution After Government Meetings,” 
12 Aprili 2022. Imepatikana Juni 25, 2022 kutoka https://stockhead.com.au/resources/indiana-
optimistic-of-tanzanian-nickel-resolution-after-government-meetings/
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kimataifa zinazounganisha nguvu dhidi ya Tanzania na zina 
uhakika wa kuibuka na ushindi”20 

20Sabatho Nyamsenda, “Watanzania Kizimbani: Jinsi Kampuni za Madini Zilivyojipanga Kuiangamiza 
Tanzania,” Udadisi: Rethinking in Action, Septemba 15, 2020. Imepatikana Juni 25, 2022 kutoka https://
udadisi.com/watanzania-kizimbani-jinsi-kampuni-za/
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Jedwali 1: Mashauri Yaliyofunguliwa na Kampuni za Nje dhidi ya Tanzania katika Kituo 
cha ICSID

                 Jina la Kampuni21              Fidia                        Mkataba 	        Uamuzi wa 

                                                       Inayodaiwa                Unaotumika               Mahakama

1. Montero Mining and 
Exploration Ltd
(ICSID Case No. 
ARB/21/6)

MIUMBI kati ya 
Canada na TZ

Kesi inaendelea

2. Indiana Resources 
Ltd kupitia kampuni 
tanzu za
Nachingwea U.K. 
Ltd, Ntaka Nickel 
Holding Ltd & Nach-
ingwea Nickel Ltd. 
(ICSID Case No. 
ARB/20/38)

Sh. bilioni 218.3 MIUMBI kati ya 
Uingereza na TZ

Kesi inaendelea

3. Winshear Gold Corp
(ICSID Case No. 
ARB/20/25)

Sh. bilioni 223.8 MIUMBI kati ya 
Canada na TZ

Kesi inaendelea

4. Symbion Power 
Tanzania Ltd & 
wengine
(ICSID Case No. 
ARB/19/17)

Sh. trilioni 3.7
($1.57bln)

MIUMBI kati ya 
Uingereza na TZ

Kesi iliondolewa 
mahakamani Mei 
2021 baada ya 
pande zinazoshita-
kiana kukubaliana 
kumaliza mgogoro 
nje ya mahakama

5. Benki ya FBME kupi-
tia mmiliki wake,
Ayoub-Farid Michael 
Saab
(ICSID Case No. 
ARB/19/8)

MIUMBI kati ya 
Uholanzi na TZ

Kesi iliondolewa 
mahakamani Juni 
2021 baada ya 
pande zinazoshita-
kiana kukubaliana 
kumalizana nje ya 
mahakama

21Kwenye kila namba ya kesi, namba iliyo katikati huwakilisha mwaka ambamo kesi husika ilifunguliwa. 
Kwa mfano, katika ICSID Case No. ARB/21/6, namba 21 inawakilisha mwaka 2021 na huo ndio 
mwaka ambamo kesi husika ilifunguliwa.	
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6. EcoDevelopment in 
Europe AB & Eco-
Energy Africa AB
(ICSID Case No. 
ARB/17/33)

Sh. trilioni 1.2
($500mln)

MIUMBI kati ya 
Sweden na TZ

Kesi inaendelea

7. Standard Chatered 
Bank (Hong Kong) 
Ltd
(ICSID Case No. 
ARB/15/41)

Mkataba wa 
Uwekezaji kati ya 
IPTL na TZ

TZ iliamuriwa 
kuilipa SCB-HK 
dola za Marekani 
milioni 185.45 (sawa 
na Sh. bilioni 432.7) 
pamoja na riba ya 
2% kila baada ya 
miezi 6 kuanzia 
Septemba 1, 2018

8. Standard Chartered 
Bank (Hong Kong) 
Ltd22 
(ICSID Case No. 
ARB/10/20)

Mkataba wa 
uwekezaji kati ya 
TANESCO na 
IPTL

TANESCO 
iliamuriwa kuilipa 
SCB–HK dola 
milioni 148.4 (sawa 
na bilioni 346) na 
riba ya 2% kila 
baada ya miezi 3 
kuanzia Septemba 
30, 2015

9. Standard Chartered 
Bank
(ICSID Case No. 
ARB/10/12)

Fidia ya dola 
za Marekani 
milioni 118.6, 
pamoja na 
gharama za kesi, 
hasara & riba.

MIUMBI kati ya 
Uingereza na TZ

Mahakama ilitupilia 
mbali maombi ya 
SCB. Hata hivyo, 
baadaye benki 
ya SCB ilifungua 
mashitaka mawili 
tofauti kupitia tawi 
lake la Hong Kong 
na kushinda kama 
ilivyoonyeshwa ktk 
na. 7 & 8.

10. Biwater Gauff  
(Tanzania) Ltd.
(ICSID Case No. 
ARB/05/22)

Dola za 
Marekani 
milioni 20.2

MIUMBI kati ya 
Uingereza na TZ

Mahakama iliikuta 
TZ na hatia ya 
kukiuka mkataba 
wa MIUMBI lakini 
hata hivyo haikutoa 
fidia ya fedha kwa 
Biwater Gauff  
(Tanzania) Ltd.

Chanzo: Tovuti ya Benki ya Dunia https://icsid.worldbank.org/cases/case-database
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Jedwali hapo juu linaonyesha kesi 10 zilizofunguliwa na 
wawekezaji dhidi ya Tanzania katika kituo cha ICSID kati ya 
mwaka 2005 na 2021. Kati ya kesi hizo 10, kesi 8 zilitumia 
MIUMBI kama nyenzo ya kuanzisha mashitaka dhidi ya 
Tanzania. Katika kipindi hicho, Tanzania ilifungua kesi 
moja tu dhidi ya wawekezaji, ambayo ni ICSID Case No. 
ARB/98/8, iliyofunguliwa na Shirika la Ugavi wa Umeme 
Tanzania (TANESCO) dhidi ya kampuni ya IPTL mwaka 
1998. Madai ya TANESCO kwa IPTL yalihusu IPTL kukiuka 
mkataba wake na TANESCO ambapo, katika hukumu yake, 
mahakama iliitaka IPTL kutekeleza mkataba huo. Hakukuwa 
na fidia yoyote ya kifedha iliyolipwa kwa TANESCO katika 
kesi husika. 

Hitimisho

Sura hii imeainisha MIUMBI iliyoingiwa na Tanzania na 
kuonyesha athari zake kwa nchi yetu. Athari kuu ni kuwa 
MIUMBI huibana Tanzania na kukandamiza haki yake ya 
kujiamulia mambo yake yenyewe. Kwa maana nyingine, 
nchi ya Kusini inaposaini MIUMBI inapoteza uwezo wa 
kutunga sera na sheria za kulinda uchumi na rasilimali zake 
kwa manufaa ya wananchi wake. Matokeo yake ni kuwa sera 
zinazotungwa ni zile zinazoongeza umaskini kwa wananchi 
huku zikinufaisha wageni.

Pale ambapo nchi ya Kusini hujaribu kuchukua hatua za 
kulinda rasilimali zake na kuratibu uwekezaji, wawekezaji 
huifungulia nchi hiyo mashitaka katika mahakama za 
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kimataifa ambazo zimeundwa mahususi kwa ajili ya kulinda 
maslahi ya wawekezaji. Kuna gharama kubwa sana katika 
uendeshaji wa kesi hizi nje ya nchi, ambazo ni mzigo kwa 
walipa kodi. Pia, adhabu inayotolewa ni kubwa sana kiasi cha 
kuifanya nchi ikope ili iweze kulipa fidia kwa wawekezaji. 

Watetezi wa MIUMBI husema kuwa inasaidia kuvutia 
wawekezaji lakini dhana hii siyo sahihi. Kwanza, ukitazama 
orodha ya nchi zinazoongoza kwa uwekezaji nchini Tanzania, 
utaziona nchi pia ambazo hazina MIUMBI na Tanzania, kama 
India, Kenya na Umoja wa Falme za Kiarabu. Hii inamaanisha 
kuwa MIUMBI sio kigezo kikuu cha kuvutia uwekezaji. Ipo 
mifano mingi ya nchi za Kusini ambazo zimeamua kujiondoa 
katika MIUMBI na bado zinaendelea kupokea uwekezaji 
mkubwa tu kutoka nje ya nchi. Utafiti uliofanywa na shirika 
la Public Citizen22  linalojihusisha na uangalizi wa biashara za 
kimataifa umeonyesha matokeo haya: 

(i) Kati ya mwaka 2008 hadi 2017, nchi ya Ecuador ilisitisha 
MIUMBI ishirini na sita (26) na pia ilijiondoa kwenye 
mkataba wa ICSID mwaka 2009. Takwimu zinaonyesha 
kuwa uwekezaji kutoka ughaibuni uliongezeka kufikia dola 
za Marekani bilioni 17 mwaka 2018 kutoka dola za Marekani 
bilioni 13 mwaka 2008.

22Public Citizen, “Termination of  Bilateral Investment Treaties Has Not Negatively Affected Countries’ 
Foreign Direct Investment Inflows,” Aprili 16, 2018. Imepatikana Juni 27, 2022 kutoka https://
www.citizen.org/article/termination-of-bilateral-investment-treaties-has-not-negatively-affected-
countries-foreign-direct-investment-inflows/
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(ii) Nchi ya Bolivia ilijiondoa katika MIUMBI kumi na saba 
(17) kati ya mwaka 2009 hadi 2018 na katika kipindi hicho 
uwekezaji kutoka ughaibuni ulikua kutoka dola za Marekani 
bilioni 7.3 mwaka 2009 hadi dola za Marekani bilioni 11.8 
mwaka 2018.

(iii) Mwaka 2010, nchi ya Afrika Kusini ilijiondoa katika 
miumbi 20 lakini bado uwekezaji kutoka ughaibuni ulizidi 
kuongezeka. Hata pale Afrika Kusini ilipositisha mkataba 
wake wa MIUMBI na Ujerumani mwaka 2014 bado uwekezaji 
kutoka Ujerumani kwenda Afrika Kusini ulizidi kuongezeka.

(iv) Mwaka 2014, nchi ya Indonesia ilitoa notisi ya kujiondoa 
kwenye MIUMBI 67 na mwaka 2016 India ilitoa notisi 
ya kujiondoa kwenye MIUMBI 58. Licha ya hatua hizo, 
uwekezaji kutoka ughaibuni umeendelea kuongezeka katika 
nchi hizo. 

Kutokana na mifano hiyo, tunatoa mapendekezo yafuatayo:  
(i) Tanzania ijiondoe kwenye MIUMBI yote. 
(ii) Tanzania ijiondoe kwenye vyombo vya kimataifa vya 
utatuzi wa migogoro ya uwekezaji kama ICSID.
(iii) Sheria za ndani zinazotoa mwanya kwa wawekezaji 
kuiburuza Tanzania kwenye mahakama za kimataifa zifanyiwe 
marekebisho ili kuziba mwanya huo.
(iv) Mifumo ya utatuzi wa migogoro ya ndani ya nchi 
iimarishwe kwa maslahi mapana ya utoaji haki kwa wote. 
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Tunapendekeza, pia, Katiba yetu ifanyiwe marekebisho ili 
kuweka kifungu kinacholinda uhuru na mamlaka ya mwisho 
ya dola la Tanzania juu ya utajiri asilia na rasilimali za Tanzania 
pamoja kulinda mifumo ya utoaji haki ya ndani ya nchi. Kwa 
kufanya hivyo Tanzania haitakuwa nchi ya kwanza. Kifungu 
namba 366 cha Katiba ya Bolivia ya 2009 kinazitaka kampuni 
zote za kigeni zinazofanya kazi kwenye sekta za mafuta na 
gesi kuwa chini ya mamlaka ya dola la Bolivia na kinazuia 
migogoro kuamuliwa na mahakama za nje. Hali kadhalika, 
katiba ya Ecuador ya mwaka 2008 ina kifungu (namba 422) 
kinacholinda mamlaka ya mwisho ya dola la Ecuador kufanya 
maamuzi ya kisheria na pia kinapiga marufuku kusalimisha 
mamlaka hayo kwa mikataba au vyombo vya kimataifa23.  
Licha ya vifungu hicho, uwekezaji wa kigeni haukupungua 
katika nchi za Bolivia na Ecuador. Kwa kudhibiti kampuni 
za wawekezaji, nchi hizo ziliweza kufaidika na utajiri asilia 
na rasilimali zake ambazo zilitumiwa kuboresha ustawi wa 
wananchi wake. 

Ni vema pia vyombo vyetu vya utoaji haki viwe mstari 
wa mbele katika kulinda mamlaka ya ndani ya utatuzi wa 
migogoro. Mahakama kuu ya Ajentina, kwa mfano, ilitamka 
katika hukumu ya Jose Cartellone Construcciones Civiles 
S.A. dhidi ya Hidroelectrica Norpatagonica S.A. ya mwaka 
2004 kuwa mahakama ndiyo mlinzi mkuu wa katiba na 
kamwe haitaruhusu mamlaka hayo kuporwa na chombo 

23Katia Fach Gomez, “Latin America and ICSID: David versus Goliath,” Law & Business Review of  the 
Americas 17, No. 2 (2011), uk. 203.
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chochote cha kimataifa, na kwa mantiki hiyo, mahakama kuu 
ya Ajentina inayo mamlaka ya kupitia upya mashauri yote 
yaliyoamuliwa na vyombo vya kimataifa hata pale ambapo 
pande mbili zinakuwa zimekubali kuondoa haki yao ya 
kukata rufaa.



Kitabu hiki kimeandikwa mahususi ili kitumike kama nyenzo 
ya kujielimisha kuhusu mikataba ya uwekezaji kati ya nchi 
mbili (MIUMBI). Kama ilivyofafanuliwa ndani ya kitabu hiki, 
MIUMBI ni mikataba inayosainiwa kati ya nchi mbili kwa 
lengo la kulinda na kuhamasisha uwekezaji unaofanywa na 
nchi mojawapo katika nchi ya pili. Mikataba hii imekuwa 
ikipigiwa chapuo na nchi za Magharibi, mashirika ya kimataifa 
kama Benki ya Dunia, Shirika la Kimataifa la Fedha (IMF) na 
Shirika la Kimataifa la Biashara (WTO) kama njia pekee ya 
kuvutia uwekezaji katika nchi maskini na hivyo kupelekea 
kukua kwa uchumi na kupungua kwa umaskini katika nchi 
hizo. Hata hivyo, nchi zinazopokea uwekezaji zimekuwa 
zikilalamika kuwa MIUMBI imekuwa ikitumika kama nyenzo za 
kuendeleza unyonyaji na uporaji wa rasilimali za nchi maskini 
unaofanywa na nchi tajiri. Kwa kuwa nchi yetu, Tanzania, 
ni miongoni mwa nchi zilizosaini MIUMBI, basi itakuwa ni 
jambo jema kwa wananchi wote, wakiwemo watunga sera, 
kujielimisha kuhusu chimbuko na asili ya mikataba hii, athari 
zake kwa nchi yetu na jinsi ya kujinasua.


