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Tabaruku kwa:

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere

Miezi michache kabla ya kuaga dunia ulitabiri kuwa “mwishowe 
Tanzania tutarejea kwenye maadili na misingi ya Azimio la Arusha.” 
Ulikuwa sahihi. Wavujajasho nchini kote wanapambana kuubomoa 
uharamia wa soko huria ili kuirudisha Tanzania kwenye maadili na 

misingi ya Azimio la Arusha.
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SHUKRANI

Kitabu hiki kisingeweza kukamilika bila usaidizi wa Jacqueline 
Bartalome, Christina Mfanga, Aisha Mkoga, Elizabeth 
Matiko, Winifrida Sigifrid na Rogers Mahanyu katika hatua 
mbali mbali za usomaji wa mswada hadi uchapishaji. 

Waandishi wa makala zilizokusanywa katika kitabu hiki 
wametimiza wajibu wao wa kimapinduzi kwa kushiriki 
mapambano ya kiitikadi na kuielimisha jamii pana juu ya 
madhila ya mfumo wa soko huria na namna ya kupambana 
nao.

Godfrey Dilunga, wakati huo akiwa mhariri mkuu wa gazeti 
la Raia Mwema, aliruhusu makala hizi kuchapwa katika gazeti 
lake. Michaela Collord, mtafiti katika Chuo Kikuu cha Oxford, 
amechukua jukumu zito la kuzitafsiri kwa lugha ya Kiingereza 
makala zote za wavujajasho ili ziwafikie wasomaji wengi kama 
sehemu ya kujenga mshikamano wa kimataifa.

Kazi yote ya awali ya maandalizi ya makala hizi, ufasiri na 
uchapishaji wake katika magazeti na mitandao imefanyika 
kama sehemu ya mapambano ya kimapinduzi bila ufadhili wa 
aina yoyote. Hata hivyo, katika hatua ya kuzichapisha makala 
hizi kuwa kitabu, Taasisi ya Rosa Luxemburg Stiftung – Afrika 
Mashariki, na hasa mkurugenzi mtendaji Dorothee Braun, 
wameshiriki kwa kugharamia uchapishaji wa kitabu hiki. 

Shukrani za dhati kwa wote waliotajwa humu na wale ambao 
hawakutajwa. Mchango wenu katika kufanikisha uchapaji wa 
kitabu hiki unathaminiwa sana. Asanteni!

v



ORODHA YA WAANDISHI
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MARCELINA CHARLES KIBENA ni mkulima mdogo 
anayeishi na kufanya shughuli zake katika tarafa ya Mgeta, 
wilaya ya Mvomero mkoani Morogoro. 

MATEO IZDORY MPULUMBA ni dereva wa pikipiki 
(bodaboda) katika jiji la Dar es Salaam. 

NICODEMES KAJUNGU ni Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wafanyakazi wa Migodi na Nishati Tanzania (NUMET).

SABATHO NYAMSENDA ni mwalimu wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Idara ya Sayansi ya Siasa na Utawala wa 
Umma. 

SABRINA MASINJILA ni mtafiti katika taasisi ya Africa Centre 
for Biodiversity (ACB).
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UTANGULIZI WA MHARIRI

TUWE WAHALISIA, TUDAI 
YASIYOWEZEKANA

SABATHO NYAMSENDA

Kitabu hiki ni mkusanyiko wa makala zinazoweza kugawanywa 
katika makundi mawili kulingana na nafasi ya kitabaka ya 
waandishi. Kundi la kwanza ni makala za wavujajasho na 
kundi la pili ni makala za wasomi. Makala za wavujajasho 
zinaishia sura ya tano wakati zile za wasomi zinaanzia sura 
ya sita. Kigezo pekee kilichozingatiwa kwa makala za wasomi 
kuingizwa katika kitabu hiki ni kuzungumzia masuala 
yanayowahusu wavujajasho na kupaza sauti zao. 

Makala za wavujajasho ni za kipekee kabisa. Kwanza, 
upatikanaji wake haukutokana na uandishi bali mazungumzo. 
Waandishi walizungumza na sauti zao zilihifadhiwa katika 
vinasa sauti kisha zikapigwa chapa na baadae kurejeshwa 
kwa wazungumzaji wenyewe kwa ajili ya kuzihariri. Baada ya 
zoezi la uhariri kukamilika, makala hizo zilichapishwa katika 
safu ya Sauti ya Mshikamano ya gazeti la Raia Mwema na 
baadae zikatolewa katika blogu ya Sauti ya Ujamaa. Kwa maana 
nyingine, mawazo ya wavujajasho hao yaliweza kusambazwa 
kupitia njia za kimapokeo (magazeti) na njia za kileo (mitandao 
ya kijamii). Makala hizi zilizaa mguso wa kipekee kwa 
wasomaji uliopelekea msukumo wa kuzitafsiri katika lugha za 
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kigeni ili mawazo hayo yasambae kwingineko duniani. Makala 
za Faria Shomary, Abdallah Lubala, Mateo Izdory 
Mpulumba na Azimio la Manzese tayari zipo katika lugha 
ya Kiingereza. 

Pili, makala za wavujajasho hazijatokana na umahiri wa 
nadharia za vitabuni bali zimetokana na uzoefu wao katika 
mapambano. Sifa hii ndiyo inayozitofautisha makala za 
wavujajasho na zile za wasomi. Mojawapo ya makosa ambayo 
wasomi wengi huwa tunayafanya ni kudhani kuwa wavujajasho 
hawana maarifa yoyote waliyoyakusanya kutokana na historia 
yao ya uzalishaji na upambanaji. Tunakosea sana kwa kudhani 
kuwa njia pekee ya kujifunza ni kupitia maandiko ya wasomi 
wenye uwingi wa shahada na kurasa za vitabu. 

Ndio maana Komredi Mao Tse Tung, kiongozi wa mapinduzi 
ya kijamaa huko China, aliwasihi wakomunisti wenzake 
waachane na kasumba ya kuabudu vitabu (oppose book worship!) 
na badala yake waende kwa wavujajasho wakajifunze na 
kushiriki katika mapambano yao.

Makala hizi za wavujajasho zinathibitisha kuwa uzoefu wa 
wavujajasho katika mapambano ni kisima cha maarifa kuhusu 
namna mfumo wa kinyonyaji wa uzalishaji mali unavyofanya 
kazi na jinsi ya kupambana nao.

Ubepari wa Soko Huria na Uporaji 

Mfumo wa ubepari umepitia katika hatua kadhaa na hata 
kujibadili sura katika kila hatua. Hatua iliyopo hivi sasa ni ya 
ubepari hodhi ambao pia unajulikana kama ubeberu. Mara 
baada ya vita kuu ya pili ya dunia, ubepari hodhi ulilazimika 
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kufanya marekebisho kadhaa ambayo yalitoa unafuu kwa 
wavujajasho ulimwenguni kote. Katika nchi za kibeberu 
kulianzishwa sera za ustawi ambazo ziliboresha maslahi ya 
wafanyakazi sanjari na kutoa huduma za msingi bila malipo 
kwa wananchi walio wengi, hasa walio katika tabaka la 
wafanyakazi. 

Katika kipindi hicho, nchi za ulimwengu wa tatu zilipatiwa 
haki ya kujitawala (uhuru wa kisiasa) na pia zilivumiliwa kwa 
kiasi fulani pale zilipopitisha sera za kitaifa na kijamii ambazo 
pia zilisaidia kuhakikisha ustawi wa matabaka ya wazalishaji. 
Mfano wa sera hizo ni Azimio la Arusha lililopitishwa nchini 
Tanzania mwaka 1967 likisisitiza juu ya haki ya nchi kujiamulia 
mambo yake yenyewe, kujitegemea kiuchumi na likasimika 
sera za utaifishaji wa njia kuu za uzalishaji mali, na utoaji wa 
huduma za msingi bila malipo kwa wote. 

Ubepari ulivumilia hali hiyo hadi miaka ya 1970 ambapo 
ulianza kujibadili sura kutoka ubepari hodhi wenye sura ya 
kondoo kwenda kwenye ubepari hodhi wenye sura ya fisi. 

Kwa hiyo, mfumo wa ubepari tulio nao sasa umechukua 
sura mpya tangu mwanzoni mwa miaka ya 1970. Sura hiyo 
huitwa majina tofauti tofauti, yakiwemo soko huria, utandawazi, 
uliberali mamboleo n.k. Katika utangulizi huu nitatumia jina la 
soko huria. Kwa ufupi, ubepari hodhi wa soko huria ulikuja 
kwa ajili ya kurejesha nguvu, mamlaka, faida na mali zote 
mikononi mwa mabepari. Hivyo, unafuu uliokuwa umetolewa 
kwa wavujajasho na kwa nchi maskini uliondolewa na kila kitu 
kilirudishwa mikononi mwa mabepari na mabeberu.
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Makala za wavujajasho zilizomo katika kitabu hiki 
zinatutafakarisha juu ya namna ambavyo ubepari wa soko 
huria unajidhihirisha kwa wanyonge. 

Makala ya Abdallah Lubala, ambae amekuwa dereva wa 
mabasi yaendayo mikoani kwa zaidi ya miongo mitatu na ile 
ya Nicodemes Kajungu, ambae ni kiongozi wa chama cha 
wafanyakazi katika sekta ya nishati na madini, zinatufunulia 
madhila wanayopitia wavujajasho walio katika kinachoitwa 
“ajira rasmi”. Wote wawili wanatufunza kuwa hicho 
kinachoitwa ajira rasmi, kwa kweli, sio ajira bali ni uporaji 
uliokithiri wa kipato cha mfanyakazi. 

Katika mfumo wa ubepari uliokomaa, mfanyakazi alipata 
ujira uliomwezesha yeye na familia yake kukidhi mahitaji ya 
kila siku na pia alipata stahiki zingine kama likizo na matibabu. 
Hivi sasa, katika ubepari wa soko huria, mabepari hawatoi 
mikataba ya ajira kwa wafanyakazi wala hawalipi mishahara 
au ujira wa kumwezesha mfanyakazi kuishi wala stahiki za 
mfanyakazi. Kwa maana nyingine, ili mfanyakazi aweze kuishi 
hana budi kutumia mbinu zingine kama kujishughulisha na 
biashara ndogo ndogo, kilimo au shughuli zingine za kumpatia 
kipato ambazo zimeharamishwa kisheria (kama wizi). 

Mateo Izdory Mpulumba ambae ni dereva wa pikipiki 
(bodaboda) anatutaka tuondokane na dhana tuliyoaminishwa 
kuwa bodaboda ni watu waliojiajiri. Dhana hiyo inatuwekea 
upofu, tusiyaone mahusiano ya kinyonyaji ya uzalishaji mali 
yaliyomo katika sekta ya bodaboda. Tofauti na dereva wa basi 
la mkoani ambae hulipwa ujira wa moja kwa moja na mwajiri, 
hata kama ni kidogo, dereva wa bodaboda yeye ndiye humlipa 
ujira bosi wake. Kwa maana nyingine, mmiliki wa pikipiki 
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ni sawa na kabaila, ambae anategemea kodi (rent) kutoka 
kwa dereva bodaboda. Kodi hiyo ndiyo ambayo Mpulumba 
anaiita hesabu ya siku. Maana yake ni kwamba mmiliki 
habebi gharama zozote za uzalishaji wala hapati hasara yoyote 
kutokana na kuyumba kwa soko au kusimama kwa uzalishaji. 
Hasara hiyo anaibeba bodaboda. Kwa maana nyingine, uzoefu 
wa bodaboda unatuonyesha kuwa ubepari wa soko huria una 
sifa za kikabaila (rentier capitalism).

Iwapo madereva bodaboda na madereva wa mabasi 
wananyonywa na mwajiri anaeonekana moja kwa moja, 
je, mama ntilie au mmachinga ananyonywa na nani? Wapo 
baadhi ya mama ntilie na wamachinga walioajiriwa, lakini 
wengi ni wale ambao ‘wanamiliki’ biashara zao wenyewe. Kwa 
kuwa wanafanya kazi kwa saa nyingi ni rahisi kusema kuwa 
wanajinyonya wenyewe. Hata hivyo, katika mfumo wa kibepari 
hakuna aliye huru. Nguvu ya mtaji humfuata mnyonge kokote 
aliko ili kumnyonya na hata kumpora kidogo alicho nacho. 

Ndio maana Faria Shomary ambae ni mfanyabiashara 
ndogo ndogo katika kata ya Manzese anatutafakarisha juu ya 
tunachoweza kukiita njia za upili za unyonyaji (secondary modes 
of  exploitation). Kiini cha ubepari wa soko huria ni ufedhaishaji 
(financialisation) yaani utengenezaji wa faida ya kifedha kwa 
njia zinazofanana na kucheza kamari. Kwa hiyo, mapebari wa 
soko huria hutengeneza faida zaidi kwa kupata fedha zaidi bila 
hata kujihusisha na uzalishaji wa moja kwa moja. Ufedhaishaji 
huo umejitandaza na kushika hatamu katika shughuli zote 
za uzalishaji. Akina mama wa mjini hulazimika kuchukua 
mikopo kwa ajili ya kukuza mtaji wa biashara zao ndogo ndogo 
lakini faida yote wanayoizalisha hurudi katika benki na taasisi 
za mikopo. Kwa ukubwa wa riba na ugumu wa masharti ya 
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mikopo hiyo, wengi wao hunyang’anywa hata hizo biashara 
zao ndogo na vitu vyao vya ndani.

Uporaji haukomei mijini tu, umetapakaa zaidi vijijini ukihusisha 
uporaji wa rasilimali na maliasili. Marcelina Kibena ambae 
ni mkulima huko mkoani Morogoro anatufahamisha kuhusu 
wimbi kubwa la uporaji wa ardhi ya wazalishaji wadogo 
ambayo huwekwa mikononi mwa watu wenye nguvu ya mtaji, 
zikiwemo kampuni toka nje ya nchi. Sehemu kubwa waporaji 
wa ardhi hawaitumii kuzalisha bali huikodisha kwa wanavijiji 
waliowapora au huitumia kuchukua mkopo na kuwekeza katika 
biashara nyingine zenye faida ya haraka. Mifano hai ya uporaji 
wa ardhi ni ule wa Amboni Tanga ambao umefafanuliwa 
kwenye makala za Sabatho Nyamsenda. 

Kibena pia amegusia kuhusu msukumo wa kuleta nchini 
mbegu zilizobadilishwa vinasaba (GMOs) ambazo zitaleta 
maangamizi, sio tu ya kiikolojia na kiafya, bali hata ya 
kiuchumi kutokana na ughali wa bei ya mbegu zenyewe na 
viuatilifu vingine ambavyo mkulima atatakiwa kutumia. Hapo 
hatujazungumzia masharti ya malipo ya mrabaha na zuio la 
kugawa mbegu kwa mkulima mwingine. Msukumo huo wa 
GMOs pamoja na uporaji wa ardhi unatoka kwenye kampuni 
kubwa za kimataifa pamoja na serikali za kibeberu, lengo 
likiwa kutengeneza soko kwa ajili ya pembejeo zenye sumu 
zinazozalishwa na kampuni hizo, pamoja na kuweka ardhi 
mikononi mwa mabepari hao. Lina Andrew na Sabrina 
Masinjila wanayajadili hayo katika makala zao na kusisitiza 
kuwa kilimo cha kiikolojia na kilimo endelevu ndio njia sahihi 
za kufuata. 
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Dola la Kinyapara la Soko Huria

Japokuwa kwa asili yake, dola limekuwa ni chombo cha 
kusimamia maslahi ya tabaka la mabepari, kumekuwepo na 
majaribio ya kulifanya dola lilinde pia maslahi ya wavujajasho 
kwa kuhakikisha malipo ya staha, haki za vyama vya 
wafanyakazi na sera za ustawi. Ujio wa soko huria umebadili 
wajibu wa dola na kulifanya kuwa chombo cha kusimamia na 
kulinda maslahi ya tabaka la mabepari pekee na kukandamiza 
kabisa maslahi ya wavujajasho. Makala zilizomo katika kitabu 
hiki zinaonyesha kuwa dola na vyombo vyake vya kiushawishi 
(kama taasisi za elimu) na kimabavu (kama mahakama na 
polisi) vimekuwa vyombo vya kuendeleza ulaghai, uonevu, 
uporaji, na uwakala wa soko huria. Sio tu kwamba sheria na 
sera zimebadilishwa kulinda maslahi ya mabepari bali hata 
mitaala ya elimu imebadilishwa ili kuwalisha wanafunzi injili 
ya ubepari.  

Mbali na kusimamia uporaji wa rasilimali za wavujajasho 
(mathalani ardhi) na kuzisalimisha kwa mabepari, dola la 
kinyapara la soko huria hujiendesha kwa fedha na rasilimali 
linazonyakua kutoka kwa wavujajasho badala ya kuwatoza 
kodi mabepari. Pato la wavujajasho hunyakuliwa kwa njia 
mbalimbali zikiwemo utitiri wa kodi, tozo na adhabu (faini) zisizo 
na ukomo. Kwa hiyo, kwa upande mmoja dola la kinyapara 
limewaruhusu mabepari kukata kipato cha mvujajasho na kwa 
upande mwingine linapora kipato kidogo anachobaki nacho 
mvujajasho, ambacho hakitoshelezi mahitaji yake. 
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Vyombo vya Kimapambano vya Wavujajasho

Katika siasa za kimapokeo za mrengo wa kushoto, wakala 
mkuu wa mapambano dhidi ya ubepari alikuwa ni tabaka 
la wafanyakazi wafanyao kazi viwandani. Chombo kikuu 
cha kimapambano cha wafanyakazi wa viwandani kilikuwa 
ni chama cha wafanyakazi (trade union) na uwanja mkuu wa 
mapambano ulikuwa mahali pa kazi. Hivyo, vilipoundwa 
vyama vya kijamaa, vilijikita katika kuhamasisha wafanyakazi 
wa viwandani.

Katika nchi za pembezoni ambako uporaji uliofanywa na 
mabeberu haukuruhusu kutengenezeka kwa matabaka 
makubwa kinzani ya mabepari na wafanyakazi, mavuguvugu 
ya kijamaa yalilazimika kutafuta wakala mpya wa mapambano 
mbali na tabaka la wafanyakazi wa viwandani. Mfano mzuri 
ni huko China ambako Chama cha Kikomunisti kilihamasisha 
tabaka la wakulima maskini kuongoza vuguvugu la 
kimapinduzi kwa kuwa tabaka la wafanyakazi wa viwandani 
lilikuwa dogo sana. Mao Tse Tung, kiongozi wa mapinduzi 
ya China, alisisitiza kuwa wakulima wakiongozwa na itikadi 
ya wafanyakazi (proletarian ideology) wanaweza kutekeleza 
wajibu ule ule wa kihistoria ambao ungetekelezwa na tabaka 
la wafanyakazi. Na ndivyo ilivyotokea. Mapinduzi makuu 
ya kijamaa yalitokea katika nchi za pembezoni ambako 
ubepari haukuwa umekomaa kama China, Vietnam, Cuba 
na kwingineko. Barani Afrika, vuguvugu la ukombozi dhidi 
ya ukoloni lilitegemea, kwa kiasi kikubwa, tabaka la wakulima 
maskini.

Ujio wa sera za soko huria haukuishia tu kushambulia kipato cha 
mfanyakazi na kupora njia za uzalishaji mali za wavujajasho. 
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Sera hizi zilishambulia pia njia na vyombo vya kimapambano 
vya wavujajasho, iwe ni vyama vya ushirika au vyama vya 
wafanyakazi. Vyombo vya wavujajasho vilivyosimama kidete 
kulinda maslahi ya tabaka la wavujajasho vilipigwa vita, 
kuhujumiwa na hata kuharibiwa. Vyombo vilivyokuwa dhaifu 
viliwekwa kwenye mbawa za dola na mashirika ya kibeberu, 
vikafanywa kuwa vyombo vya kulinda maslahi ya wenye nguvu 
ya mtaji badala ya wavujajasho. Viongozi wake wakageuka 
warasimu, wasiowajibika kwa wanachama wao, na kazi yao 
ikawa kuhudhuria mikutano na dhifa za kitaifa na kimataifa.

Zaidi ya hapo, kama anavyofafanua Christina Mfanga 
akitolea mfano wa wakulima wa zao la kahawa, vyombo kama 
vyama vya ushirika vimegeuzwa mawakala wa mabepari 
wakubwa badala ya kusimamia na kutetea maslahi ya 
wazalishaji wa msingi.

Na kwa kuwa, ndani ya soko huria, medani kuu ya utengenezaji 
faida kwa mabepari sio tena uzalishaji wa viwandani bali 
ulanguzi, basi hata hilo tabaka lenyewe la wafanyakazi wa 
viwandani lilipungua, karibia na kutoweka kabisa. 

Rais Benjamin Mkapa, ambae alikuwa muumini kindakindaki 
wa sera za soko huria, na hasa ubinafsishaji wa mashirika ya 
umma, alikuja kukiri kuwa sera alizozishadadia wakati wa 
utawala wake zilisababisha upotevu mkubwa wa ajira nchini 
Tanzania. Katika mahojiano yake na mwandishi Roberto 
Savio yaliyochapishwa katika gazeti la Business Mirror mwaka 
2009, Mkapa alisema:

  Tulibinafsisha kila kitu kilichokuwa mikononi mwa dola. Kila kitu
  kilinunuliwa na wawekezaji kutoka nje kwa sababu hatukuwa na
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   mtaji wa ndani wenye uwezo wa kushindana. Makampuni ya nje 
  yakafunga mashirika ya ndani kwa sababu hayakuwa na tija na
  yakayageuza mashirika haya kuwa wachuuzi wa bidhaa kutoka nje na 
  kwa hivyo kuongeza watu wasio na ajira. Wataalam wa Benki ya
  Dunia na Shirika la Kitamatifa la Fedha walitabiri kwamba hivyo
  ndivyo ingekuwa, lakini wakatuambia: Uwekezaji kutoka nje utazaa 
  taasisi za kibiashara za kisasa, zenye uwezo wa kushindana, na
  teknolojia ya kisasa, na kwa hivyo kujenga misingi ya kudumu ya
  maendeleo ya kisasa. Hakuna lolote kati ya hayo lililotokea nchini 
  mwetu.1

Licha ya mabadiliko hayo makubwa yaliyoletwa na sera 
za soko huria, bado wapo wananadharia kindakindaki wa 
mrengo wa kushoto, ambao wanaamini kuwa hakuwezi 
kuwa na mapambano ya kimapinduzi bila kuwepo tabaka la 
wafanyakazi wa viwandani. Wanapokuta kuwa wafanyakazi 
wa viwandani ni sehemu ndogo sana ya wavujajasho katika 
nchi basi, na kati ya hao ni wachache waliojiunga na vyama 
vya wafanyakazi, na kati ya vyama vya wafanyakazi ni vichache 
vilivyo huru kupambana na ubepari, basi huishia kusema 
kuwa nchi husika bado haiko tayari kwa ajili ya mapinduzi ya 
kijamaa. Watu hawa hudhani kuwa bado tunaishi katika zama 
za ubepari wa viwanda, kana kwamba hakuna mabadiliko 
yaliyoletwa na sera za soko huria.  

Makala hizi zinatuonyesha kuwa wavujajasho wameendelea 
kubuni mbinu za kuwaleta pamoja ili kupambana na watesi 
wao. Uthibitisho mmojawapo wa ubunifu huu ni uundaji wa 
jumuiya za kijamii (community associations) kama vile vikundi vya 
akiba na mikopo. Tofauti na vyama vya wafanyakazi, ambavyo 
1Issa Shivji, Insha za Mapambano ya Wanyonge (Dar es Salaam: Taasisi ya 
Taaluma za Kiswahili, 2012), 266-7.
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msingi wake ni mahali pa kazi, jumuiya za kijamii msingi wake 
ni mahali pa makazi, wanakoishi wavujajasho. Wakati vyama 
vya wafanyakazi vilisajili tu wafanyakazi wa kada fulani, 
jumuiya za kijamii zinajumuisha wavujajasho wa kada zote. 

Sisemi kwamba tuachane na vyama vya wafanyakazi, la hasha! 
Hoja yangu kuu ni kuwa wigo wa mapambano umetanuka, 
hivyo ni vema kujenga mshikamano baina ya vyombo mbali 
mbali vya kimapambano tangu vyama vya wafanyakazi hadi 
jumuiya za kijamii. Na tunapomfikiria wakala wa mapinduzi 
katika zama hizi basi ni vema kuwafikiria wavujajasho kwa 
ujumla wao, wakiwemo wamachinga, mama ntilie, wakulima 
wadogo, na makundi mengineyo ya wazalishaji.

Tusikome Kudai

Mfumo wa soko huria umesababisha madhara makubwa sana 
kwa wavujajasho. Ukiunganisha uporaji wa uporaji wa pato 
la wavujajasho na nyenzo za uzalishaji kama ardhi, uporaji 
wa huduma za msingi kama elimu na afya (ambazo sasa 
zimegeuzwa bidhaa), ukatili unaofanywa na tabaka lenye nguvu 
ya mtaji pamoja na dola, mazingira magumu ya ufanyaji kazi, 
unakipata kile ambacho Karl Marx alikiita “ulimbikizaji wa 
mateso, unaofanana na ulimbikizaji wa mtaji.” Marx anazidi 
kufafanua kuwa:

 Ulimbikizaji wa mali (wealth) kwa upande mmoja, kwa hiyo, wakati  
 huo huo, huwa ni ulimbikizaji wa mateso (misery), maumivu makali  
 (agony) yatokanayo na utumwa wa kazi za sulubu, ujinga (ignorance),
  ukatili (brutality), udhalilishwaji wa akili (mental degradation), kwa 
 upande mwingine, yaani, kwa upande wa tabaka lile linalozalisha zao 
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 lake lenyewe katika umbo la mtaji.2 

Makala za wavujajasho zilizokusanywa katika kitabu hiki 
zinathibitisha hayo aliyoyasema Karl Marx. Madereva wa 
mabasi, bodaboda na mama ntilie wote wanazungumzia juu ya 
msongo wa mawazo, udhalilishaji, na mateso unaosababishwa 

na mfumo katili wa soko huria.

Swali ni kwamba: je, mfumo huu utaachwa uendelee mpaka 
lini? Watetezi wa soko huria husema kuwa hakuna mbadala 
(there is no alternative). Mfumo wa soko huria umeteka kila 
sehemu ya maisha yetu, kwani unapigiwa chapuo kila sekunde 
na vyombo vya kimabavu vya dola, pamoja na vyombo vyote 
vya kiushawishi – tangu taasisi za kidini hadi taasisi za elimu 
na ziitwazo asasi za kiraia. Hivyo, inakuwa vigumu hata kwa 
waathirika wa mfumo huu kuanza kufikiria mbadala. Baadhi 
hudhani kuwa hiyo ndiyo hatma yao na kwamba hivyo ndivyo 
yalivyo maisha. 

Makala hizi za wavujajasho zinatuthibitishia kuwa mbadala 
upo, na mbadala huo ni mfumo unaogeuza mahusiano ya 
uzalishaji kwa kuweka nguvu ya umiliki na udhibiti wa njia 
za uzalishaji mali mikononi mwa wavujajasho wenyewe. Ndio 
maana wote wanazungumzia mfumo wa ushirika. Kwa baadhi, 
kama madereva wa mabasi, uanzishaji wa mabasi ya ushirika 
utahitaji fedha nyingi, hivyo wanaitaka serikali kuwakopesha 
mabasi. Kwa akina mama wa Manzese, wao wameamua 
kusonga mbele kwa kuanzisha ushirika wa vikundi vya akiba 
na mikopo, ambao pia unajihusisha na shughuli mbali mbali 
2Karl Marx, Mtaji: Tahakiki ya Siasa-Uchumi, Juzuu Namba Moja. Imefasiriwa 
na Abunuwasi L. Mwami (rasimu ya tano, 2016), uk. 631.
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za uzalishaji, ikiwemo upishi, utengenezaji sabuni, mifuko ya 
karatasi, n.k. Tayari wameianza safari ya kuelekea kushoto. 

Ukilisoma Azimio la Manzese, ambalo limeambatanishwa 
mwishoni mwa kitabu hiki, wanawake wavujajasho wa 
Manzese wanaazimia kuwa watafanya kazi mbili kwa wakati 
mmoja: kuzihujumu kampuni za kinyonyaji za mikopo na 
kuzitokomeza sabambamba na kutengeneza mbadala: vikundi 
vya usawa vya akiba na mikopo ambavyo vitaweka msingi wa 
ushirika mpana wa akiba na mikopo pamoja na uzalishaji. 

Tusiishie hapo: ni lazima wavujajasho wadai kila 
walichokipoteza. Chini ya Azimio la Arusha, nchi ya Tanzania 
ilikuwa na mfumo wa elimu bila malipo tangu shule za msingi 
hadi chuo kikuu. Kadhalika mfumo wa huduma za afya bila 
malipo katika ngazi zote. Nchi yetu ilishawahi kuwa na mfumo 
wa ruzuku za pembejeo katika kilimo na chakula kwa wakazi 
wa mjini. Wavujajasho walinyang’anywa stahiki hizi zote 
baada ya kuingia katika mfumo wa katili wa soko huria. 

Kupambana dhidi ya soko huria ni kudai yale yote ambayo 
wavujajasho wameyapoteza: 

Tudai elimu bure. 

Tudai afya bure. 

Tudai ruzuku katika kilimo. 

Tudai ruzuku ya chakula. 

Tudai makazi bora. 
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Tudai viwanda vyetu. 

Tudai ardhi ya wazalishaji wadogo iliyoporwa na wawekezaji papa. 

Tudai migodi yetu. 

Tudai uhuru wa nchi yetu kutoka kwenye makucha ya mabeberu.

Tudai mfumo wa uzalishaji unaolenga kutimiza ustawi wa wengi 
badala ya kuzalisha faida kwa wachache.

Tudai nguvu na mamlaka virejee mikononi mwa wavujajasho.

Tusikome kudai. Na wala tusitishwe na chokochoko za 
makuadi wa soko huria, ambao wanasema kuwa madai yetu 
hayana uhalisia, eti hayatekelezi. Lakini mwanamapinduzi 
Che Guevara alishatuasa: “BE REALISTIC. DEMAND 
THE IMPOSSIBLE”. Tafsiri ya Kiswahili ya nukuu hiyo ni 
“KUWENI WAHALISIA. DAINI YASIYOWEZEKANA.” 
Naam, uhalisia ni kudai yale ambayo tumeaminishwa kuwa 
hayawezekani. 

Che Guevara na Fidel Castro waliongoza wakulima 
na wafanyakazi nchini Cuba kudai yasiyowezekana na 
walifanikiwa. Mwaka huu (2019), mapinduzi ya Cuba 
yanatimiza miaka 60. Licha ya vikwazo vya kiuchumi na 
hujuma inazofanyiwa na mabeberu, Cuba inaendelea kuwa 
nchi inayoongoza katika utoaji wa huduma bora za kijamii 
kwa wananchi wake bila malipo.

Nasi tunao wajibu huo – wajibu wa kudai yale tuliyoaminishwa 
kuwa hayawezekani. Tudai huku tukipambana kuubomoa 
mfumo katili wa ubepari wa soko huria. Tutashinda!
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 SURA YA KWANZA

VIKUNDI VYA AKIBA NA MIKOPO VYA 
USAWA: NJIA MPYA YA WANYONGE 

KUPAMBANA NA UNYONYAJI WA BENKI3 

FARIA SHOMARY

Ninaitwa Faria Shomary. Ninaishi mtaa wa Mvuleni, kata ya 
Manzese. Kazi ninayofanya ni ujasiriamali mdogo (biashara 
ndogo ndogo). Sisi wajasiriamali wadogo tunajikuta tukijiingiza 
katika mikopo kutokana na hali ngumu ya maisha; hivyo 
tunaingia huko kutafuta mtaji. Kwa kuwa benki za biashara 
zilikataa kutukopesha kutokana na wengi wetu kutokuwa 
na mali za kuweka dhamana, tumejikuta tukibuni mbinu 
mbalimbali kwa ajili ya kukopeshana wenyewe kwa wenyewe.

Njia ya Upatu
Hapo zamani, upatu ulikuwa ni maarufu sana na ulionekana 
kuwasadia wanyonge wengi.  Jinsi upatu unavyochezeka ni 
kwamba mnakuwa watu wengi, kila mmoja wenu anachanga 
kiasi fulani cha pesa kila siku halafu baada ya siku kadhaa 
anapokea mtu mmoja. Yaani, tuseme mpo watu 20, kila mmoja 
wenu anachanga 

3Makala hii ilichapishwa kwa mara ya kwanza katika safu ya ‘Sauti ya 
Mshikamano’ ya gazeti la Raia Mwema la Januari 28-29, 2019. 
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elfu 2, kwa hiyo kwa siku mnakuwa na elfu 40. Zikifika siku 5 
mnampatia mmoja wenu, kisha mzunguko unaendelea mpaka 
wote mnamalizika. 

Mtu anaechezesha upatu (mweka hazina) anajulikana kama 
kijumbe. Mwanzoni kabisa, kijumbe alifanya kazi yake kwa 
kujitolea, hivyo alikuwa hachukui malipo. Lakini baadae 
vijumbe wengi wakaugeuza upatu kuwa biashara. Yule mweka 
hazina akawa anadai posho; akikusanya pesa kila siku, anatoza 
ada yake. 

Lakini mchezo wa upatu haukuwa salama kabisa. Kukawa na 
matukio mengi ya vijumbe kutokomea na pesa, au baadhi ya 
waliopokea pesa siku za mwanzoni kukimbia na pesa. Kijumbe 
anaweza kupokea pesa na kufanyia biashara zake au kulipia 
mkopo wake. Pia, mchezo wa upatu umehodhiwa na kijumbe 
ambae ndie anaejua watu wote, na ninyi wenyewe mnaocheza 
hamfahamiani. Baada ya muda mchezo huu ulipoteza 
umaarufu, watu wengi wakawa hawauchezi tena.

Taasisi za Mikopo Midogo
Njia nyingine ya kutoa mikopo kwa wanyonge ambayo ilijizolea 
umaarufu ni taasisi za mikopo midogo midogo (microfinance). 
Taasisi za mikopo midogo zinatoa mikopo hii kwa mtu mmoja 
lakini anayepaswa kuwa katika kikundi. Kwa hiyo, mdhamini 
anakuwa ni kikundi.

Mjasiriamali mdogo anapewa mkopo, kisha anaambiwa 
arudishe kiasi kidogo kidogo kwa wiki. Lakini mtu huyu 
anaepewa mkopo haambiwi riba ni asilimia ngapi. Atafarijika 
tu kuona kiasi cha rejesho la wiki sio kikubwa sana. Hata hivyo, 
ukipiga hesabu unakuta mtu amechukua mkopo wa laki 5, 
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lakini mpaka anamaliza kuulipa mkopo huo, anakuwa amelipa 
laki 7 na elfu 50. Kwa maana nyingine, anakuwa ametozwa 
riba ya asilimia 50 kwa kipindi cha miezi michache tu 
aliyochukua mkopo huo. Sehemu kubwa ya faida anayozalisha 
huyo mjasiriamali mdogo inaishia kuchukuliwa na taasisi za 
mikopo.

Kwa kuwa wanyonge wanakopeshwa katika vikundi, mtu 
mmoja asipotokea basi kikundi kizima kinaambiwa kilipe 
rejesho lake. Wanakikundi wanafungiwa ndani mpaka walipe 
rejesho la mwenzao. 

Mlima wa Mkopo
Iwapo mkopaji atashindwa kabisa kuulipa mkopo wake, riba 
itazidi kuongezeka juu ya kiasi kilichobakia. Atajikuta ana 
mlima wa mkopo, japokuwa pesa aliyochukua ni kidogo. Pia, 
zipo taasisi za mikopo midogo huko mitaani ambazo hukata 
fedha nyingi kutoka kwenye mkopo uliochukua, na wakati huo 
huo hutoza riba kubwa. Kwa mfano, kuna taasisi moja ambayo 
ukitaka mkopo utalipia elfu 20 kwa ajili ya fomu ya maombi ya 
mkopo. Pia watakutoza gharama za afisa anayekuja kukagua 
vitu vyako, pamoja na bima ya mkopo. Mwisho wa siku, kama 
umechukua mkopo wa laki 4, wanakukata kama elfu 80, 
unabaki na laki 3 na elfu 20. Halafu wanakutoza riba kubwa, 
hivyo unaishia kulipa pesa kubwa. 

Ukishindwa kuulipa mkopo huo, wanatangaza mnada wa 
kukufilisi. Maafisa wa taasisi ya mkopo, wakishirikiana 
na wanakikundi wenzako, wanakuja kuchukua vitu vyote 
nyumbani kwako.
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Yupo dada mmoja ambae alikuwa na vitu ndani lakini 
aliposhindwa kupeleka rejesho walikuja wakachukua kila kitu 
ndani hadi vijiko. Wakaviuza kwa bei ya chini sana ilimradi 
pesa yao irudi. Ina maana wewe ukienda kukopa hakuna 
unachofaidika. Unaishia kupoteza kila ulicho nacho, kuanzia 
biashara yako ndogo na kila kitu ulichonacho nyumbani 
kwako. Unabaki huna kitu, unaanza upya. 

Maana yake mtu unapokopa usipatwe na tatizo. Usiumwe, 
maana ukiumwa unakwenda hospitali, na utatumia hiyo pesa 
ya mkopo kulipia matibabu. Au mtoto akirudishwa shule, 
utatoa wapi ada? Utamwangalia tu? Itakubidi uchukue pesa 
ya mkopo, ukalipie ada. Au ukipatwa na tatizo lolote lazima 
utatumia hiyo pesa ya mkopo. Halafu riba wanayotoza 
haiendani kabisa na faida unayozalisha katika biashara zako 
ndogo ndogo. Utajikuta ukifanya kazi kwa ajili ya kuzifaidisha 
taasisi za mikopo.

Kwa walioolewa, wakati mwingine mume anaweza kuwa jeuri 
na kukataa vitu visichukuliwe. Atasema kuwa vitu vya ndani 
ni vya kwake yeye (mume) kwa hiyo kama wanataka malipo 
yao basi wamchukue ‘mtu wao’ (mke) ambae ndie aliyekopa. 
Hapo hakuna unafuu wowote: wanakikundi wenzako 
ndio wanaotumiwa kukuwekea pressure na kukudhalilisha. 
Watakuandama kwa kila namna ili ulipe huo mkopo. 

Mtaani kwetu, wapo watu wengi ambao wamezikimbia familia 
zao kwa sababu ya mkopo. Mtu anatoroka hata mwaka mzima. 
Huku nyuma vitu vyake vinafilisiwa, kisha wanawalazimisha 
wanakikundi wenzake kulipa fedha zilizobakia. Siku huyo 
aliyetoroka akirudi, anakamatwa na wanakikundi wenzake na 
kupelekwa polisi. Ndugu zake wakija kumwekea dhamana, 
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wanalipa pesa. Hapo ameshageuka mtaji kwa polisi. Baada 
ya kuwekewa dhamana, ataandikishwa ili aulipe huo mkopo. 
Anaporudi mtaani, tarehe ya kulipa huo mkopo inakuwa 
imekaribia, hivyo itabidi akakope tena. Lakini taasisi za fedha 
hazitakubali tena kumkopesha kwa sababu hana kitu  - hana 
biashara wala vitu vya ndani. Hapo itabidi akakope kwa watu 
binafsi kwa riba kubwa zaidi na hapo tatizo linajirudia tena na 
tena. Yaani ni matatizo juu ya matatizo.

Vikundi vya Kinyonyaji
Mfumo wa vikundi vya akiba na mikopo, hapo mwanzoni 
ulivyoanza ulikuwa mfumo wa kinyonyaji, ambao mwanzilishi 
wake alikuwa mama mmoja kigogo. Mnaanzisha kikundi, ili 
kipate usajili mnatakiwa mlipe ada usajili ya shilingi laki 4 na 
elfu 50. Kikundi chetu kiliposajiliwa kilitakiwa kulipa shilingi 
laki 3 zaidi ili kiingie kwenye apex (ngazi ya juu) ili baadae 
tupewe mkopo mara 3 ya hapo. Tulilipa pesa hizo hadi zikafika 
milioni 6 lakini hatukupata mkopo wowote. Tulianza kwenda 
kuzidai pesa zetu huko makao makuu, tukazungushwa sana, na 
baada ya usumbufu wote huo, tukarudishiwa pesa nusu nusu. 
Tulipofika kule makao makuu tukakutana na malalamiko ya 
vikundi vingine vingi, navyo vinadai pesa.

Pia kikundi chetu kilitakiwa kulipa shilingi elfu 30 kila mwisho 
wa mwezi kama ada ya mwezi. Kwa mwaka mzima tulilipa 
shilingi laki 3 na elfu 60. Tuliambiwa kuwa hiyo pesa inasaidia 
kutupatia vifaa (kama vijitabu) na gharama za mwalimu na 
mratibu. Lakini kwa mwaka mzima hakukuwa na mwalimu 
wala mratibu yeyote aliyekuja. Na mafunzo yenyewe tuliyopewa 
yalikuwa na wadhamini, hasa kampuni ya Coca Cola, ambayo 
lengo lake lilikuwa ni kuwashawishi mama ntilie ili wauze soda 
za Coca Cola kwenye maeneo yao ya biashara.
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Ada ikaendelea kupanda kutoka elfu 30 hadi elfu 60 kwa 
mwezi. Ilipofika hapo, ndipo tukaandika barua ya kujiondoa 
na kudai pesa zetu.

Katika mfumo huo, kila mwanakikundi alitakiwa kufungua 
akaunti benki, na kikundi chenyewe pia kilitakiwa kiwe na 
akaunti benki. Benki tuliyofungua akaunti ilikuwa na mkataba 
na ile kampuni ‘inayomiliki’ vikundi, na hivyo ilikata pesa 
zetu ili kupeleka kwenye apex. Pesa zote tunazochangishana ili 
tukopeshane tulitakiwa kuzipeleka kwanza benki, kisha benki 
ndiyo imwekee mwanakikundi kwenye akaunti yake. Hapo 
kuna gharama za kuendesha akaunti; hata ukienda kuuliza 
salio, unakatwa pesa.

Mfumo mwingine wenye sura ya kinyonyaji ni uhamasishaji 
uliofanywa na serikali ambapo wajasiriamali wadogo 
wanahamasishwa kujiunga katika vikundi ili wapewe mikopo 
na serikali. Lakini hapa pia kila kikundi kilitakiwa kufungua 
akaunti ya kikundi, na kila mwanachama pia alitakiwa 
kufungua akaunti binafsi. Akaunti ya kikundi ilitakiwa iwe na 
elfu 20, na akaunti ya mwanachama ilifunguliwa kwa elfu 10. 
Hapa Manzese kuna vikundi kama 50, na kila kikundi kina 
wanachama 30. Piga hesabu hapo: kwa kata ya Manzese tu, 
benki hiyo ilivuna milioni 15. Tufanye kuwa katika kila wilaya, 
benki hiyo iliweza kuhamasisha wanachama elfu 30 kufungua 
akaunti ili wapewe mikopo ya serikali. Kwa hiyo, katika kila 
wilaya, benki hiyo ilivuna milioni 300. Kwa kuwa uhamasishaji 
ulikuwa mkubwa, tena ulifanywa na viongozi wa serikali, nina 
uhakika benki hiyo ilipata wateja wapya wasiopungua elfu 30 
kila wilaya kwa nchi nzima. Chukulia wilaya 160 zidisha kwa 
milioni 300, utapata bilioni 48. 
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Wengi tuliohamasishwa kufungua akaunti benki hatukupata 
mkopo. Kwa hiyo, ni sisi ndio tuliozikopesha benki. Kikundi 
changu kiliichangia benki shilingi laki 3, vikundi vya wanyonge 
wenzangu kwa pamoja tulizichangia benki zaidi ya bilioni 48. 
Hapa Tanzania, sisi wanyonge ndio tunaozikopesha benki.

Mfumo wa tatu wa kinyonyaji ni wa vitambulisho vya 
wajasiriamali. Najua mheshimiwa Rais alipoanzisha 
vitambulisho hivi alikuwa na nia njema na kila siku huwa 
anatuambia kuwa anasimamia maslahi ya wanyonge. Lakini 
kila kitambulisho cha mjasiriamali ni shilingi elfu 20 kwa 
mwaka. Kila mkoa umepewa vitambulisho elfu 25. Kwa mkoa 
mmoja tu, serikali inakusanya bilioni 5. Ukipiga kwa mikoa 26 
ya Tanzania Bara, unapata bilioni 130. Na hapo wakuu wa 
mikoa wameshaambiwa wakachukue vitambulisho zaidi pale 
vitakapoisha vile vya mwanzo. Nina uhakika sisi wajasiriamali 
wadogo wadogo tupo wengi zaidi. Tunapolipa hizo pesa za 
vitambulisho, haimaanishi kuwa hatutalipa ushuru katika 
maeneo tunayofanyia biashara, yakiwemo masoko. Hiyo elfu 
20 ni mzigo zaidi kwetu. Swali ninalojiuliza: je, pesa hizo 
zitapelekwa kwenye huduma za jamii ili nikienda hospitali 
kufanyiwa upasuaji nisitozwe pesa? Kama sivyo, zinakwenda 
wapi?

Vikundi vya Akiba na Mikopo vya Usawa
Upo mfumo wa usawa wa vikundi vya akiba na mikopo, 
ambao umelenga kuwajengea uwezo watu wa tabaka la chini 
baada ya kuumizwa katika mfumo unaozifaidisha taasisi za 
fedha. Ndani ya mfumo huu, tunakopeshana wenyewe kwa 
wenyewe, tunajipangia riba wenyewe, tunagawana faida, na 
pesa zetu hatuzipeleki benki. Tunakopeshana mpaka wiki 
ya 36, na baada ya hapo tunaanza kurejesha hiyo mikopo. 
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Inapofika wiki ya 48, tunavunja kikundi, kila mmoja anapewa 
akiba aliyojiwekea, kisha faida inayopatikana tunagawana. 

Katika uendeshaji wa vikundi vyetu, kila kitu tunakijadili kwa 
pamoja na kwa uwazi. Kama mtu anataka mkopo, tunamjadili, 
na hisa zake alizochangia zinafahamika kwa kila mmoja. 
Kutokana na majadiliano, mtu anaweza kuelezea shida yake 
na wanakikundi wenzake wakajadiliana namna ya kumsaidia 
kupitia fungu la jamii au kupitia mkopo wenyewe. Kwenye 
hivi vikundi tunahamasishwa tupendane, tuheshimiane na 
tusaidiane.

Uwazi mwingine upo katika makusanyo na ukopeshaji wa 
fedha. Kila tunapokutana tunahesabu fedha kwa pamoja 
na tunahifadhi mahesabu kwa pamoja. Kwa hiyo kila 
mwanachama anafahamu kuhusu fedha zilizochangwa na 
wapi zimekwenda. 

Iwapo mwanachama hakuweza kumaliza deni lake la nyuma, 
anaendelea kuwa kwenye kikundi. Hata kama anaogopa, 
tunamhamasisha ili aendelee kuwa mwanakikundi na 
tunamwekea utaratibu wa kumalizia deni lake taratibu.

Katika kuvunja kikundi, fedha ya jamii na fedha ya watoto, 
inagawanywa kwa usawa. Lakini kwenye akiba, kila mtu 
anarejeshewa kulingana na kiasi alichojiwekea mwenyewe 
kama akiba yake. Faida inayopatikana inagawanywa kulingana 
na asilimia ya akiba aliyojiwekea mwanakikundi. 

Mkombozi wa Mjasiriamali Mdogo
Kwa mtazamo wangu, naona hivi vikundi ndivyo mkombozi 
wa mjasiriamali mdogo. Kwa mfano, nikitaka kuchukua mkopo 
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benki, ninahitaji wadhamini. Mimi maskini nani atakubali 
kunidhamini? Pia, riba ya benki ni kubwa na inaenda mifukoni 
mwa watu wachache. Lakini kwenye vikundi vyetu hakuna 
mizunguko wala masharti. Ukihitaji mkopo utaupata hapo 
hapo, na faida inayozalishwa sio ya mtu mwingine, ni ya kwetu 
wenyewe. Katika mfumo wa kibenki, mtu akichelewesha rejesho 
anaongezewa riba, na akishindwa kulipa mkopo anafilisiwa. 
Hakuna mtu anayesikiliza matatizo ya mkopaji, wao wanataka 
pesa yake. Kwenye vikundi vyetu, tunasikiliza shida ya kila 
mmoja na tunajipanga kumsaidia. Hatumwongezei riba wala 
hatumfilisi.

Iwapo tutajipanga vizuri, tunaweza tukautumia mfumo wa 
vikundi vya akiba na mikopo kufungua benki yetu wenyewe 
– Benki ya Wanyonge. Benki ya wanyonge haitakuwa na 
makato wala gharama za kufilisiana, na amana tunazojiwekea 
tunaweza kuzifanyia uwekezaji mkubwa wenye manufaa kwa 
walio wengi. Kuna mtandao mkubwa wa vikundi huko chini 
na vinaweza kutumia uzoefu wao kuunganisha nguvu katika 
ngazi ya kata, kisha tukaendelea katika ngazi za juu.

Vikundi hivi pia vinaweza kujenga nguvu ya pamoja 
itakayowawezesha wanyonge kupata haki zao. Tunapaswa 
kuvitumia vikundi hivi kuhamasisha mijadala kuhusu hali 
halisi za maisha yetu. Kwa mfano, tunapokwenda hospitali, 
hali ikoje? Je, ni haki kwetu kununua huduma ya afya kwa 
gharama? Nikienda hospitali ya serikali nitatakiwa kulipia kadi 
elfu mbili, nikipimwa vipimo vya kawaida tu vya damu na haja 
ndogo, ni zaidi ya elfu 10. Hapo sijanunua dawa. Kwa nini 
matibabu ya mtoto mdogo yanasemekana kuwa bure, wakati 
ukimpeleka mwanao hospitali anaandikiwa dawa halafu 
unaambiwa ukanunue kwenye duka la dawa? Hapo si tayari 
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unalipia? Je, ni haki hiyo? Kwa hiyo, tunaweza kuvitumia 
vikundi hivi kuhoji mambo kama haya na kudai haki zetu.

Pia, tunaweza kuvitumia vikundi hivi kutoa ushauri kwa Rais 
wetu ambae amejipambanua kama kiongozi wa wanyonge. Ni 
jambo zuri kusikiliza shida za mtu mmoja mmoja na kumtatulia 
shida yake. Kwa mfano, Rais anaposaidia kurudisha ardhi ya 
mama mmoja aliyedhulumiwa anakuwa amemsaidia sana. 
Lakini kila anapomsaidia mtu mmoja, afahamu kuwa wapo 
elfu moja wenye matatizo ya aina hiyo. Kwa hiyo, tunachoweza 
kumshauri ni yeye kutekeleza sera zitakazowaondolea kero 
walio wengi. Ukinunua mazao ya mkulima ni jambo jema. 
Lakini kama hujamwondolea pesa ya kununua huduma za 
afya, hivyo vijipesa vyake atavimalizia hospitali. Au vitaishia 
kulipa mkopo wa benki. Hapo mtu ataendelea kweli? 
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SURA YA PILI

MABASI YA USHIRIKA: NGUZO PEKEE YA 
KUONDOA UNYONYAJI KATIKA SEKTA YA 

USAFIRI4 

ABDALLAH S. LUBALA

Tarehe 5 Mei 2015, ulitokea mgomo wa madereva wa mabasi 
nchi nzima, ukisimamiwa na madereva wa mabasi wa jiji la 
Dar es Salaam, kuishinikiza serikali ilinde na kusimamia 
maslahi ya madereva. Serikali iliingilia kati kwa kuanzisha 
Kamati ya Waziri Mkuu itakayoshughulikia matatizo ya sekta 
ya usafirishaji.

Kazi kubwa ya Kamati hiyo ilikuwa kuyatafuta na kuyachambua 
matatizo yaliyomo kwenye sekta ya usafirishaji na kuyatafutia 
ufumbuzi. Kati ya madai yaliyoibuliwa na madereva ni wao 
kutopewa mikataba ya ajira kisheria, ambayo ingehusisha 
ulipwaji wa mishahara, posho, likizo, matibabu na stahiki 
zingine za mfanyakazi. 

Hayo yote yalibebwa na neno “mkataba wa ajira”, ambalo ndilo 
lililokuwa dai kubwa la madereva. Zaidi ya hapo, madereva 
walilalamika dhidi ya mpangilio mbovu wa kazi yenyewe. 

4Makala hii ilichapishwa kwa mara ya kwanza kwenye safu ya ‘Sauti ya 
Mshikamano’ ya gazeti la Raia Mwema la Desemba 10-11, 2018.
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Kazi ya udereva haikuthaminiwa kama kazi ambayo inazalisha 
na kuendesha uchumi wa nchi. Udereva ni kazi iliyotelekezwa 
na isiyojaliwa. Madereva walidai sekta ya udereva itambuliwe 
kama sekta maalum ambayo inatakiwa kuchangia pato la nchi.

Kamati ya Waziri Mkuu iliyoundwa ilitoa agizo kwa madereva 
kuunda chama cha wafanyakazi (trade union), kwa sababu 
serikali haifanyi mazungumzo na vyama vya hiari (associations). 
Mgomo wa madereva wa Mei 5, 2015 uliongozwa na Umoja 
wa Madereva wa Mabasi Tanzania (UWAMATA), ambacho 
ni chama cha hiari.

Takribani miezi miwili baada ya agizo la Kamati ya Waziri 
Mkuu, madereva walikuwa wamesajili chama chao, ambacho 
kinaitwa Tanzania Drivers Workers Union (TADWU), yaani 
Chama cha Wafanyakazi Madereva Tanzania.

Baada ya kusajili chama hicho ndipo shida ilipoanza. Kutokana 
na taratibu na sheria za nchi, ili chama kipate mwanachama 
kinapaswa kuandika barua ya maombi kwa mwajiri ili kipate 
ruhusa ya kuingia sehemu ya kazi na kusajili wanachama. 
Sheria inampatia mwajiri siku 30 za kufikiria kukubali au 
kukataa ombi la chama cha wafanyakazi. Mwajiri asipokijibu 
chama, sheria inaelekeza chama cha wafanyakazi kikafungue 
kesi mahakama ya kazi. Huko mahakamani kumejaa “njoo 
leo, njoo kesho”, na visingizio vingi vya kuumwa kwa mawakili 
na waajiri, ambavyo huchelewesha mwenendo wa kesi. Huo 
ndio mwanzo wa shida ya dereva. Vyama vya madereva 
huchukua miezi minne au mitano kupata madereva. Na dereva 
akionekana analazimisha kujiunga na chama fulani, ambacho 
ni mwiba kwa mwajiri basi huo ndio unakuwa mwisho wa ajira 
yake.
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Kwa mfano huo tu, lengo la kuanzishwa Kamati ya Waziri 
Mkuu halijatimia kwa sababu hakuna hata jambo moja 
lililokusudiwa ambalo limetimia. Kwa hiyo madereva ni kama 
yatima. Hatusikilizwi kwa sababu hatulipi kodi kwa serikali. 
Lakini kutolipa kodi kwetu kunatokana na makosa ya serikali 
yenyewe ambayo mpaka hivi sasa imeshindwa kuwalazimisha 
waajiri watoe ajira rasmi kwa madereva pamoja na stahiki zao 
zote ili serikali iweze kukusanya kodi.

Kutokana na serikali kutosimamia mikataba ya ajira ya 
madereva, basi madereva walio wengi hawalipwi mishahara 
bali hupewa posho kidogo tu. Madereva wengi hawana 
mikataba ya ajira ambayo imerasimishwa na serikali. Hata 
wenye nayo, mikataba hiyo ni mapambo tu kwa sababu hakuna 
taasisi ya serikali inayosimamia utekelezaji wake. 

Kwa hiyo, mmiliki wa basi anamtumia dereva kama 
chombo cha kumzalishia faida bila kujali kuhusu stahiki za 
dereva zinazomwezesha kuishi. Chukulia mfano wa dereva 
anayeendesha basi linalotoka Dar es Salaam kwenda Mwanza. 
Nauli ya Dar es Salaam – Mwanza ni shilingi elfu arobaini 
(40,000/=). Basi linalobeba abiria 60 huingiza kiasi cha shilingi 
milioni mbili na laki nne (2,400,000/=). Ukitoa matumizi ya 
gari ambayo ni:  mafuta kiasi cha lita 350, sawa na shilingi laki 
saba (700,000/=); ushuru wa majiji kwenye vituo vya njiani, 
jumla elfu thelathini na nne (34,000/=). Posho ya dereva 
shilingi elfu arobaini. Kwa kuwa wapo madereva wawili, 
watalipwa jumla elfu themanini (80,000/=). 

Gharama zingine za matumizi ni shilingi elfu thelathini 
(30,000/=) kwa ajili ya kondakta, na elfu ishirini (20,000/=) 
kwa ajili ya fundi msaidizi (ton boy). Wakala wa kukatisha tiketi 
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(agent) ambae hulipwa asilimia 10 ya mapato atapata laki mbili 
na elfu arobaini (240,000/=). Kwa hiyo, jumla ya gharama 
anazotumia mmiliki ni shilingi milioni moja laki moja na elfu 
nne (1,104,000/=). Hayo ndiyo matumizi ya mwajiri. 

Tukadirie kwamba mmiliki hutumia jumla ya shilingi milioni 
moja na laki mbili (1,200,000/=). Ukichukua mapato, kiasi 
cha shilingi milioni mbili na laki nne (2,400,000/=) ukatoa 
matumizi ambayo ni shilingi milioni moja na laki mbili 
(1,200,000/=), unabakiwa na shilingi milioni moja na laki 
mbili (1,200,000/=) ambayo ndiyo faida ya mmiliki wa basi 
kwa siku. Kwa hiyo, kila siku mmiliki wa basi liendalo Mwanza 
anaingiza faida ya shilingi milioni moja na laki mbili wakati 
dereva anayeendesha basi hilo analipwa shilingi elfu arobaini. 

Wamiliki wa mabasi ndio wakwepa kodi wakubwa; hivyo, 
wengi hawalipi kodi. Hata wale wanaolipa kodi, makadirio 
waliyopewa ni ya chini sana; ni sawa na kutolipa kodi 
kabisa. Hiyo elfu 40 ya dereva ndiyo hiyo hiyo anayopaswa 
kununua chakula njiani, kulipia malazi, na ndio mshahara 
wake kwa sababu madereva wengi hawalipwi mishahara bali 
wanategemea posho tu. Hata kwa wale wanaobahatika kulipwa 
mishahara, pesa yenyewe wanayolipwa haizidi shilingi laki 
mbili ambayo ndiyo kima cha chini katika sekta ya usafirishaji.

Mbali na kunyonywa na mwajiri, dereva pia ananyonywa 
na taasisi nyingine za serikali, kama askari wa usalama wa 
barabarani kubambikiza makosa yanayomhusu mmiliki yalipwe 
na dereva. Makosa ya dereva yako chini ya sheria ya usalama 
barabarani (The Road Traffic Act) na makosa ya mmiliki yapo 
chini ya sheria ya leseni ya usafirishaji (The Transport Licensing 
Act). Lakini mamlaka za serikali humbebesha dereva makosa 
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yote na kumnyang’anya hata kile kiasi kidogo anachokipata. 

Mamlaka zimejipanga kumkomesha dereva kwa aina 
ya adhabu wanazotoa. Tuchukulie mfano wa makosa 
yanayohusu mwendo kasi. Sheria inamzuia dereva kwenda 
zaidi ya mwendokasi wa kilometa 80 kwa saa. Kwa mujibu 
wa sheria ya usalama barabarani, adhabu ya kuendesha 
zaidi ya mwendokasi unaotakiwa ni shilingi elfu 30. Mabasi 
mengi yaendayo mikoani yamefungiwa king’amuzi (vehicle 
tracking system) ambacho hutunza kumbukumbu za makosa ya 
mwendokasi uliozidi. Mamlaka humwacha dereva aende zaidi 
ya mwezi mzima akiwa anatenda kosa la kuendesha zaidi ya 
kilometa 80 kwa saa na kisha mwisho wa mwezi anapelekewa 
madai ya malipo ya adhabu kwa zaidi ya mwezi mzima. 

Dereva anapelekewa madai ya king’amuzi zaidi ya shilingi 
milioni mbili kwa mwezi. Dereva huyo ambaye mshahara 
wake hauzidi shilingi laki mbili kwa mwezi kisheria (ambazo 
hata hivyo halipwi), atatoa wapi milioni mbili ili aweze kulipia 
adhabu ya king’amuzi?  Adhabu hii ya king’amuzi hivi sasa 
imepoteza maana: lengo lake ni kukusanya mapato kwa ajili 
ya mamlaka za serikali na sio kudhibiti makosa ya barabarani. 
Ndio maana sisi madereva tumekuwa tukisema, iwapo kweli 
serikali inahitaji kudhibiti makosa ya mwendo basi magari 
yafungiwe vidhibiti mwendo (speed governor), sio ving’amuzi 
(vehicle tracking system). 

Ukiyachunguza yote haya, utagundua kwamba wenye 
madaraka ndio hao hao wamiliki wa gari za biashara ambazo 
sisi madereva tunaziendesha. Kwa hiyo, juhudi pekee ambayo 
inaweza kumkomboa dereva wa Tanzania ni kwa sisi madereva 
kuanzisha chama cha ushirika, ili tuweze kumiliki mabasi yetu 
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wenyewe kupitia chama cha ushirika. Kwa kupitia umiliki wa 
pamoja, tutaweza kulipana mishahara mizuri pamoja na stahiki 
zote, na pia tutalipa kodi zote kwa serikali. Kwa kuwa gharama 
za kununua basi la abiria ni kubwa sana, na madereva – hata 
kwa umoja wao – hawawezi kuzimudu kutokana na kutolipwa 
mishahara na stahiki zingine, basi ni vema serikali ifanye 
jaribio la kukikopesha chama cha madereva walau mabasi 
50. Tupo tayari kulipa deni hilo kila siku kutokana na faida 
inayoingizwa na mabasi hayo. Kwa uzoefu tulio nao, tutakuwa 
tumemaliza kuulipa mkopo huo ndani ya muda mfupi na 
mabasi ya ushirika yatakuwa ndiyo mfano bora wa umiliki na 
uendeshaji wa uchumi hapa nchini.

Ipo faida nyingine ya kumiliki mabasi kwa ushirika. Sisi 
madereva tunafahamiana wenyewe kwa wenyewe hivyo ni 
rahisi kujidhibiti na kudhibitiana. Dereva hukimbiza gari 
kutokana na msukumo wa wamiliki ambao huwalazimisha 
madereva kufikisha hesabu ya siku; bila kutimiza hesabu hiyo, 
dereva huyo atapoteza kibarua chake. Tukimiliki mabasi yetu 
wenyewe dereva hatalazimika kukimbiza gari na kuhatarisha 
maisha yake na ya abiria ili tu atimize matakwa ya mwajiri. Hii 
ni kwa sababu dereva atalipwa mshahara wa kumtosha na pia 
atalijali na kulitunza basi analoendesha kwani ndio chanzo cha 
maisha bora kwake. 

Umiliki wa sekta binafsi ni bomu na hatari kwa maisha ya 
abiria na dereva anayewaendesha. Mfumo wa umiliki binafsi 
wa magari ya biashara unaanza kuharibika kuanzia kutokuwa 
na mikataba ya ajira kwa madereva inayolinda maslahi ya 
dereva, kisha sheria mbovu za usalama barabarani pamoja 
na mamlaka za usimamizi kutumikia maslahi ya wamiliki wa 
magari ya biashara. Mwishowe, inapotokea ajali, dereva ndiye 



31

anayelaumiwa kuwa ndiye chanzo cha matatizo yote ilhali 
serikali imemtelekeza dereva. 

Katika hotuba yake ya kuhitimisha kampeni za urais mwaka 
2015, Rais Magufuli alitamka kuwa anayafahamu vema 
matatizo ya madereva na aliahidi kuyashughulikia atakapoingia 
madarakani. Tangu ameingia madarakani ameshashughulikia 
matatatizo ya wanyonge wengine kama wamachinga, wakulima 
wa korosho, wakulima walioporwa ardhi, n.k. Tunampongeza 
sana kwa hilo. Lakini tunamsihi aiguse pia sekta ya usafiri ili 
kutatua matatizo ya wanyonge katika sekta hiyo ambao ndio sisi 
madereva. Wito wetu kwake ni yeye kutusaidia tupate mkopo 
wa kununua mabasi ya ushirika na tutamwonyesha maajabu 
katika ujenzi wa uchumi wa viwanda. 

Uchumi wa viwanda nchi hii utajengwa na dereva kwa 
sababu ndiye aliyeshikilia sekta nzima ya usafirishaji kuanzia 
usafirishaji wa mazao, bidhaa za viwandani, hadi usafirishaji 
wa wananchi wenyewe. Iwapo sekta hii itawekwa mikononi 
mwa dereva kupitia vyama vya ushirika. Mapato ya serikali 
yataongezeka na kipato binafsi cha dereva pia kitaongezeka. 

Suluhisho la ajali za barabarani, suluhisho la mapato kwa 
serikali, suluhisho la maisha bora kwa watu wanaovujajasho ni 
umiliki wa pamoja.
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SURA YA TATU

MADEREVA WA BODABODA NAO NI 
WAVUJAJASHO5 

MATEO IZDORY MPULUMBA

Mimi ni Mtanzania; nina umri wa miaka 31. Kazi yangu ni 
kuendesha pikipiki, maarufu kama “bodaboda”. Nilianza kazi 
hii mwaka 2006. Kipindi hicho bodaboda ilikuwa ni kazi isiyo 
na usumbufu wowote barabarani. Tulikuwa na uwezo wa 
kufanya kazi kwa uhuru na tungeweza kwenda sehemu yoyote 
bila usumbufu. 

Kadri siku zinavyosogea, mambo yanazidi kuwa magumu kwa 
sababu wamejitokeza watu wenye lengo la kutukandamiza 
sisi vijana wa bodaboda. Kati ya hao ni askari wa usalama 
barabarani na wengine ni askari wa ulinzi shirikishi, ambao 
hufanya kazi zao mahali popote wanapomkuta bodaboda, 
hata kama sio ndani ya mipaka yao ya kazi. Askari hao wa 
ulinzi shirikishi humkamata bodaboda na kumdai pesa; 
bodaboda asipowapa pesa watamwita askari wa barabarani 
kwa ajili ya kumuandikia makosa. Askari huyo akifika eneo 
la tukio ataanza kumkagua bodaboda na kumuuliza vitu 
vinavyohitajika kisheria, ambavyo ni kama leseni, bima, 

5Makala hii ilichapishwa kwa mara ya kwanza kwenye safu ya ‘Sauti ya 
Mshikamano’ ya gazeti la Raia Mwema la Januari 7-8, 2019. 
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stika ya SUMATRA6, na stika ya usalama barabarani. 

Cha kushangaza, wakati askari wa usalama barabarani 
anamuuliza dereva wa bodaboda vitu hivyo, pembeni yake 
kuna kijiwe kingine cha bodaboda na kuna madereva wamepaki 
pale, ambao hawana vitu hivyo na hawaulizwi. Iwapo 
bodaboda akimuuliza askari, “ni kweli umenikagua, mbona 
wale wenzangu hawana vitu hivyo na hawaulizwi?” Askari 
atamjibu, “wale wamejiongeza. Na wewe kama hujajiongeza 
inabidi ulipie kisheria.” Baada ya hapo, iwapo bodaboda 
atashindwa “kujiongeza,” askari wa usalama barabarani 
atawaita wale askari wa ulinzi shirikishi ambao wataichukua 
pikipiki na kuipeleka kituo cha polisi. 

Iwapo bodaboda ataongozana na askari hao mpaka kituo 
cha polisi, watamuamuru avue viatu na mkanda kisha aingie 
ndani. Hapo ameshafungwa tayari na itamlazimu kuhangaika 
kuwapigia simu ndugu na jamaa ili waje wamwekee dhamana. 
Baada ya kupata dhamana, bodaboda anapodai chombo 
chake askari aliye zamu atamwambia, “aliyekukamata hayupo, 
katoka. Labda uje kesho.” Akirudi siku inayofuata na kumkuta 
yule askari aliyemkamata atamjibu kuwa hawezi kumpatia 
pikipiki mpaka aje na kadi original. Bodaboda atamuuliza askari 
anataka kadi original afanyie nini wakati mhusika aliyefanya 
kosa ni dereva ambaye ndio yeye. 

Hapo askari atamjibu kuwa iwapo hatamletea kadi original 
basi hawezi kuipata pikipiki. 

6SUMATRA ni kifupi cha Surface and Marine Transport Regulatory Authority, 
yaani Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu na Majini. Hivi sasa 
mamlaka hiyo inaitwa Land Transport Regulatory Authority (LATRA), yaani 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi Kavu. 
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Hapo itabidi bodaboda aanze kumtafuta mwajiri wake (‘bosi’). 
Tofauti na inavyodhaniwa kuwa sisi tumejiajiri, ukweli ni 
kwamba madereva wa bodaboda tulio wengi tunaendesha 
vyombo vya ‘mabosi’. ‘Bosi’ nae hawezi kumuamini na 
kumpatia bodaboda kadi original aondoke nayo kwa sababu 
anadhani kuwa bodaboda anaweza kutoroka na pikipiki yake. 
Bosi atamwambia bodaboda arudi kituo cha polisi akaongee 
nao: “Kama wanataka pesa, uwape.” 

Bodaboda atarudi kituo cha polisi na kumweleza afande kuwa 
bosi kagoma kutoa kadi, hivyo labda ampatie pesa. Hapo 
afande atakataa na kumpatia vitisho vikali. Kumbe lengo lake 
ni kutengeneza mazingira ya kupata pesa zaidi. Baadae akiwa 
sehemu nyingine bodaboda akimfuata askari huyo atamwambia 
atoe chochote alichonacho. Bodaboda akishampatia askari 
pesa, atarudishiwa pikipiki yake bila ‘risiti’ ya aina yoyote ya 
kuthibitisha malipo. Basi bodaboda anarudi nyumbani.

Hapo kituoni bodaboda hutumia kati ya shilingi elfu 30 hadi 
60 kupata dhamana, na shilingi elfu 30 hadi laki moja kama 
rushwa ya askari aliyekamata chombo kulingana na idadi ya 
makosa aliyobambikiwa. 

Gharama hizo hulipwa na bodaboda ikiwa amekamatwa 
sehemu za kawaida za jiji kama Ubungo au Kawe. Katikati 
ya jiji kuna gharama na taratibu tofauti. Bodaboda hutakiwa 
kuwa na kibali cha kwenda katikati ya jiji, ambacho akikifuatilia 
atakinunua kwa shilingi elfu 86. Kibali hicho kinatolewa na 
kampuni binafsi ya udalali inayoitwa Tambaza Auction Mart 
& General Broker. Sharti la kibali hicho ni kwamba bodaboda 
haruhusiwi kubeba abiria. Hili ni sharti gumu kwa bodaboda 
maana ni lazima abebe abiria ili aweze kupata pesa ya kuishi. 



35

Iwapo atakamatwa katikati ya jiji bila kibali, atatozwa pesa 
isiyopungua elfu 70. Elfu 50 kati ya hiyo ndiyo faini yenyewe 
na elfu 20 wao husema ni gharama za ubebaji wa pikipiki 
kupelekwa ghalani na utoaji wa pikipiki kutoka ghalani 
(gatepass). Iwapo atashindwa kuikomboa pikipiki yake siku hiyo, 
atalazimika kulipia shilingi elfu 10 kwa kila siku inayoongezeka. 
Pesa zote hizo hulipwa na bodaboda, sio ‘bosi’.

Tunavyonyonywa na ‘Mabosi’
Anaporudi nyumbani, bodaboda huyo anakutana na bosi 
wake, ambae baada ya kuona amekomboa pikipiki anamdai 
bodaboda hesabu yake ya siku. Hapo bodaboda atajaribu 
kumkumbusha bosi kwamba alikamatwa na kuwekwa ndani, 
hivyo hakufanya kazi kwa siku kadhaa. Bosi atamwambia 
bodaboda, “Umesoma mkataba vizuri? Mkataba unasema kila 
siku unatakiwa uniletee pesa, haijalishi umekamatwa, chombo 
kimeibiwa au umepata ajali.” Lakini bodaboda hana pesa 
ya kumlipa bosi. Ikifikia hatua hiyo, bosi huamua kuchukua 
pikipiki yake kwa sababu eti bodaboda amekiuka ‘makubaliano 
ya mkataba’. Huyo ni bosi mwenye ‘roho mbaya.’ Iwapo bosi 
atakuwa na ‘roho nzuri,’ atamruhusu bodaboda aendelee na 
kazi lakini atamwandikia deni ili alilipe siku nyingine. Iwapo 
siku za kumaliza mkataba zitakuwa zimefika wakati deni 
halijamalizwa, bosi atatumia kigezo hicho kumnyang’anya 
bodaboda pikipiki yake.

Zipo aina mbili za mkataba kati ya bosi na dereva wa bodaboda. 
Aina ya kwanza ni mkataba wa wiki, ambapo chombo (pikipiki) 
kinakuwa ni cha mwajiri siku zote, na dereva anakuwa ni 
mfanyakazi tu, ambae anatakiwa kupeleka hesabu ya siku kwa 
bosi. Dereva anayeingia mkataba huu anatakiwa kumpelekea 
bosi shilingi elfu 50 kila wiki. Ukarabati wa pikipiki unaoanzia 
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elfu 10 kushuka chini ni wa dereva na juu ya elfu 10 unabebwa 
na bosi.

Aina ya pili ni mkataba wa siku, ambapo dereva akishatimiza 
hesabu ya mwaka mmoja anakimiliki chombo. Kwa mkataba 
huu, bosi hahusiki na ukarabati wa aina yoyote, uwe ni wa 
gharama ya juu au ya chini. Hata kama chombo kitaibiwa, 
bosi ataendelea kudai hesabu yake ya siku mpaka pale tarehe 
ya mwisho wa mkataba itakapokuwa imefika. 

Hesabu ya siku ambayo dereva anampelekea bosi ni elfu 15.  
Baada ya mwaka mmoja, dereva wa bodaboda anakuwa 
amemlipa bosi shilingi 5,475,000/= (milioni tano laki nne na 
elfu sabini na tano). Tuchukulie kuwa pikipiki ni aina ya Boxer 
ambayo imenunuliwa kwa shilingi 2,500,000/= (milioni mbili 
na laki tano). Kwa hiyo, mwisho wa mkataba, dereva anakuwa 
amemnunulia bosi pikipiki mbili mpya na bado bosi anabaki 
na ‘chenji’ ya shilingi laki 5. 

Unaweza kudhani kuwa mkataba wa siku una unafuu kwa 
dereva kwa sababu mwisho wa mwaka yeye atakuwa mmiliki 
wa pikipiki. Lakini pesa anayoitafuta dereva inakuwa na migao 
mingi ambayo ni: hesabu ya bosi ya siku (15,000/=), mafuta 
(15,000/=), ukarabati wa pikipiki, pesa ya chakula nyumbani, 
kodi ya nyumba, gharama za umeme na maji, matibabu, na 
pesa ya chakula cha dereva mwenyewe anapokuwa kijiweni. 
Hapo hujazungumzia faini na ‘vibomu’ anavyopigwa na askari 
wa barabarani au pesa anayotakiwa kutuma kijijini kusaidia 
familia. Wateja wengi tunaowabeba ni wa ‘buku buku’ (yaani 
nauli ya elfu moja). Je, tutapata wapi pesa ya kutimiza mahitaji 
yote hayo? Dereva atalazimka kukitumikisha chombo kupita 
uwezo wake na kukipitisha njia zisizofaa, na yeye mwenyewe 
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kufanya kazi bila kupumzika ili atimize hesabu. Na pikipiki 
yenyewe ambayo dereva atamilikishwa baada ya kumaliza 
mkataba itakuwa imeshachakaa wakati amemzalishia bosi 
pesa ya kununua pikipiki mbili mpya. 

Ajali za Barabarani
Kutokana na msongo wa mawazo kuhusu hesabu ya bosi, pesa 
ya kutunza familia na hofu ya kukamatwa na askari, bodaboda 
atalazimika kufanya kazi kwa nguvu na kukimbiza pikipiki ili 
aweze kupata kipato cha kukidhi mahitaji hayo. 

Taswira iliyojengeka kwa jamii ni kuwa madereva wa bodaboda 
ni wavuta bangi, wapenda fujo, wasiozingatia sheria za usalama 
barabarani, na ndio wanaosababisha ajali. Ukweli ni kwamba 
sehemu kubwa za ajali za barabarani hutokana na madereva 
wa magari kutowaheshimu madereva wa pikipiki na kutojali 
haki zao wanapokuwa barabarani. Hata askari wanapopima 
ajali mara nyingi huwapendelea watu wanaoendesha magari 
na sio waendesha pikipiki. 

Wakati mwingine ajali hutokana na uchovu pamoja na msongo 
wa mawazo anaokuwa nao dereva, na wakati huo huo dereva 
analazimika kukimbiza pikipiki kwa matakwa ya abiria au 
kuwakimbia askari wa ulinzi shirikishi.

Ajali inapotokea na taarifa kumfikia bosi, anachouliza yeye ni 
kama pikipiki yake iko salama. Bosi anafuatilia hali ya chombo 
chake na hajali kabisa kuhusu usalama wa dereva wala hafuatilii 
kujua kuhusu hali yake. 

Mara nyingi inapotokea ajali, madereva wa bodaboda 
watamchukua mwenzao na kumpeleka kituo cha polisi kwa 
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ajili ya kupata kibali cha matibabu (PF.3). Dereva anapofika 
hospitalini hapati huduma kwa wakati hasa pale madaktari 
wanapojua kuwa yeye ni bodaboda. Madaktari watasema 
vitanda vimeisha na wataagiza dereva apelekwe kwenye wodi 
yake. Iwapo dereva hana ‘mtu wa kumhangaikia’, anaweza 
kukaa hospitalini hata wiki nzima bila kupata huduma ya 
aina yoyote. Ninaposema “kuhangaikia” ninamaanisha kutoa 
rushwa hospitalini ili kupata huduma. 

Yupo dereva mmoja katika kijiwe fulani aliyevunjika mguu 
akapelekwa Muhimbili na kukaa siku nne bila matibabu. 
Daktari alidai kwamba vitanda vimeisha. Madereva toka vijiwe 
mbali mbali wakachangishana pesa za kumsaidia mwenzao, 
wakapata shilingi laki 4. Walipompelekea daktari pesa hiyo, 
muda huo huo mgonjwa akapewa kitanda na kufanyiwa 
upasuaji wa mguu. Huyo ni mwenye bahati maana madereva 
wengi hufariki au kupata ulemavu wa kudumu kutokana na 
kutopatiwa huduma sahihi na kwa wakati. 

Yupo mwenzetu mwingine ambae alipelekwa hospitali ya 
Temeke lakini hakuwa na pesa za kuwapatia madaktari. Hivyo, 
walimfanyia upasuaji usio makini na aliporudi nyumbani mguu 
ulianza kuvilia damu ndani kwa ndani. Hatimae alikatwa mguu 
na hivi sasa ni mlemavu na hawezi tena kuendesha pikipiki. 

Matibabu anayopatiwa dereva wa bodaboda anakuwa 
ameyanunua kwa kumpatia rushwa daktari pamoja kulipia 
gharama za hospitali. Ndio maana sisi bodaboda pia tunapaswa 
kupigania huduma za afya zitolewe bila malipo.
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Wito kwa Serikali na Jamii

Wito wangu kwa serikali ni kwamba iwezeshe upatikanaji 
wa mikopo ya pikipiki yenye masharti nafuu ili kuwawezesha 
vijana wengi zaidi kujipatia kipato kupitia ajira ya kuendesha 
pikipiki. Hii itatusaidia kuondokana na dhuluma na unyonyaji 
tunaofanyiwa na mabosi.

Pia, serikali iwaondoe askari wasio rasmi barabarani kama 
askari wa ulinzi shirikishi ambao wamekuwa sehemu kubwa 
ya kuwaonea na kuchukua pesa za dereva bodaboda. Serikali 
inapaswa kuondoa kodi zisizo za lazima ambazo ni mzigo 
kwa dereva wa bodaboda. Kwa mfano, ‘stika’ ya SUMATRA 
ambayo inapatikana kwa shilingi elfu 68 inapaswa kuondolewa.
Naisihi serikali ifute kibali cha kuzuia pikipiki za abiria zisifike 
katikati ya jiji. Sisi tunakwenda katikati ya jiji kwa sababu 
tunatafuta riziki. Unapotuzuia kwenda huko, unataka tule 
wapi? 

Jambo lingine, serikali iangalie mchakato wa kujenga kiwanda 
cha kutengeneza pikipiki, pamoja na vipuri vya pikipiki, 
zikiwemo tairi. Lakini ziwe pikipiki zenye ubora wa hali ya 
juu. Hii itasaidia upatikanaji wa pikipiki kwa bei nafuu, na pia 
sehemu kubwa ya fedha tunazopeleka nje ya nchi kwa ajili ya 
kununua pikipiki na vipuli, zitabaki hapahapa nchini kwa ajili 
ya kujenga uchumi wetu.

Wito wangu kwa jamii ni kuwa ithamini kazi ya bodaboda na 
iwatazame bodaboda kama wavujajasho ambao wanahangaika 
kujipatia riziki. Itambue kuwa tunanyonywa na tunapitia 
manyanyaso mengi sana. Sisi wavujajasho tunapaswa 
kupendana na kuwa wamoja na tushirikiane katika kukabiliana 
na matatizo yanayotukumba.  
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SURA YA NNE

UNYONYAJI NA UKANDAMIZAJI WA 
WAFANYAKAZI KATIKA SEKTA YA MADINI 

NA NISHATI7 

NICODEMES KAJUNGU

Januari 22 na 23, 2019 ulifanyika mkutano mkuu wa wadau wa 
sekta ya madini. Siku ya kwanza ya mkutano huo ilikuwa ya 
kipekee hasa pale ambapo Rais Magufuli ambaye alikwenda 
kufungua mkutano huo alipoamua kubadili ratiba ili kusikiliza 
kero za wadau wa sekta ya madini. Kwa mtu aliyefuatilia 
mkutano ule aligundua kuwa kero zilizowasilishwa ni zile za 
tabaka la wamiliki wa mtaji (mabepari) na sio wafanyakazi 
wenyewe. 

Maslahi ya tabaka la mabepari ni tofauti na yale ya wafanyakazi. 
Mabepari watafurahi zaidi wakimnyonya mfanyakazi na 
kumkamua kabisa, na hutumia mbinu zote wasilipe kodi 
kwa serikali. Hili lilijitokeza wazi katika kikao hicho ambapo 
wanaojiita wachimbaji walimwomba Rais awaondolee sharti 
la kuwapatia wafanyakazi wao mikataba ya ajira na pia 
awaondolee kodi. Bila kufanya hivyo, walisema wazi kuwa 

7Makala hii ilichapishwa kwa mara ya kwanza katika safu ya ‘Sauti ya 
Mshikamano’ ya gazeti la Raia Mwema la Februari 11-12, 2019, ukurasa wa 
12 na 13. 
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wataendelea kutumia njia za magendo katika biashara ya 
madini, na hivyo kuikosesha serikali mapato. 

Nakumbuka siku hiyo, niliandika katika akaunti yangu ya 
twitter: “Wakati wafanya biashara wa madini wanalia kwamba 
kodi ya 18% kwenye biashara ya madini ni kubwa, wakumbuke 
wafanyakazi wanakatwa kodi ya PAYE 30%, mkopo elimu ya 
juu 15%, na kodi zingine za hiari. Wao watoroshe nini?”

Katika makala hii nakusudia kufafanua zaidi kauli hii 
kwa kuonyesha unyonyaji uliokithiri, mateso, vitisho na 
ukandamizaji wanaopitia wafanyakazi wa sekta ya madini. Hali 
ni ngumu: mabadiliko yote yanayofanyika kwenye sekta binafsi 
ya madini ni wafanyakazi ndio wanaobebeshwa mzigo na 
ukandamizaji umeongezeka maradufu. Nikiwa kama Katibu 
Mkuu wa Chama cha Wafanyakazi wa Migodi na Nishati 
Tanzania (National Union of  Mine and Energy Workers of  Tanzania - 
NUMET), nimeshiriki kuwasilisha kilio cha wafanyakazi katika 
mamlaka za serikali, pamoja na kupambana na wamiliki wa 
migodi ili wawapatie wafanyakazi stahiki zao. Mambo haya 
yameniingiza mimi, viongozi wenzangu pamoja na chama 
cha NUMET katika matatizo kwani wakati mwingine waajiri 
hutumia vyombo vya dola kujaribu kutunyamazisha. 

Chama cha NUMET kina matumaini kuwa ipo siku Rais 
Magufuli atatukumbuka wafanyakazi wa sekta ya madini ili 
nasi tupate fursa ya kumweleza changamoto tunazokumbana 
nazo.

Vyama vya Wafanyakazi
Kwa mujibu wa kifungu cha 9 (1)(a) cha Sheria ya Ajira na 
Mahusiano Kazini Na.6 ya mwaka 2004, kila mfanyakazi 
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anayo haki ya kujiunga au kuanzisha chama kingine kwa 
kuzingatia kanuni na sheria zinazohusika.

Kuna wafanyakazi wapatao 29,000 katika tasnia ya madini 
pekee na vyama huru vya wafanyakazi vipo tangu mwaka 1998. 
Lakini, hadi NUMET inasajiliwa mwaka 2013 ni wafanyakazi 
wasiozidi 3,000 ndio walikuwa wamesajiliwa. Wafanyakazi 
zaidi ya 26,000 katika sekta ya madini hawakuwa na mtetezi, 
ukiachilia mbali wafanyakazi katika sekta ya nishati. 

Kuna migodi kama Resolute, iliyokuwa na wafanyakazi 
wasiopungua 600 na Kabanga Nickel, iliyokuwa na wafanyakazi 
wasiopungua 300, lakini hakuna mwanachama hata mmoja 
alikuwa amesajiliwa. Wafanyakazi walipaza sauti lakini vyama 
husika havikuona umuhimu wa kuwasajili. Mgodi wa Resolute 
Nzega ulifungwa bila kuwepo kwa chama cha wafanyakazi. 
Mgodi wa Tulawaka hadi unafungwa mwezi Juni 2013 ulikuwa 
na wafanyakazi zaidi ya 500 lakini hakukuwepo na utaratibu 
wowote wa chama kuwasaidia wafanyakazi kupata haki zao 
wakati wa mgodi kufungwa.

Hali hii imekuwa ni mwiba mchungu kwa jamii nzima ya 
wafanyakazi na familia zao pamoja na jamii wanamoishi 
wafanyakazi hawa. Sheria inawapa nguvu ya majadiliano 
wanachama ambao wamefikia zaidi ya nusu ya wafanyakazi 
wote katika eneo linalohusika. Kutosajiliwa kwa wafanyakazi 
katika vyama kumewafanya wafanyakazi wawe watu wa 
kubembeleza watimiziwe masilahi na hata haki zao badala ya 
kuzidai.
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Mishahara Isiyokidhi Mahitaji ya Msingi 
Mahitaji makuu ya mfanyakazi ni pamoja na chakula, 
gharama za elimu na matibabu kwake na kwa watoto wake, 
mavazi, maji, umeme, vifaa vya ujenzi na nauli ya kwenda na 
kurudi kazini. Gharama hizi zipo juu kiasi kwamba mishahara 
inayolipwa hivi sasa huisha ndani ya wiki moja tu. Hivyo 
wafanyakazi hulazimika kujiingiza katika shughuli nyinginezo 
au kukopa – tena kwa riba kubwa – ili kukidhi mahitaji yao 
kwa mwezi mzima. Hali hii inawafanya wafanyakazi kuishi 
kwa hofu, mashaka na huzuni kila uchao. 

Kima cha chini cha mshahara ni matunda ya bodi inayoundwa 
na Waziri mwenye dhamana kwa mujibu wa Sheria ya Taasisi 
Na. 7 ya mwaka 2004 (Labour Institutions Act No. 7, 2004) kifungu 
cha 31(1). Pamoja na mambo mengine, wajumbe wa bodi 
hiyo lazima watokane na utatu (tripatite), yaani wawakilishi wa 
waajiri, wafanyakazi na serikali. 

Mara nyingi mwenye nguvu huwa anashinda na mara zote 
tumeshuhudia waajiri wakishinda kwa sababu serikali nayo 
hujigeuza mwajiri na kufanya wawakilishi wa wafanyakazi 
kukosa nguvu ya maamuzi, na hivyo kuibuka na kima cha 
chini kisichokidhi haja. Rejea Tangazo la Kima cha Chini cha 
Mishahara (Minimum Wage Order) la tarehe 28 Juni 2013 ambalo 
linafanya kazi katika sekta binafsi mpaka sasa.  Viwango 
vya kima cha chini vilivyopendekezwa na ambavyo ndivyo 
waajiri wanavyotumia kulipa wafanyakazi haviwezi kumfanya 
mfanyakazi aishi maisha ya staha (descent life) kama agizo la 
Shirika la Kazi Duniani linavyoelekeza. 

Katika hilo Tangazo la Kima cha Chini cha Mshahara 
mwajiriwa mwenye mshahara mkubwa ni mfanyakazi wa 
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mgodini ambaye analipwa Sh. 400,000/=. Kwenye kiasi hicho 
ukitoa kodi na makato mengine ya kisheria (statutory deductions), 
je, mfanyakazi anabakiza nini kwa matumizi yake ya kila siku? 
Kama hii haitoshi, wale wanaolipwa chini ya Sh. 400,000/= 
hali ikoje?

Ndiyo maana chama cha NUMET kinapendekeza kuwa 
tubadili dhana ya minimum wage (kima cha chini) na badala yake 
tujikite kwenye standard living wage (mshahara unaomwezesha 
mtu kukidhi mahitaji ya msingi). Hii itasaidia mfanyakazi kuwa 
na uhakika kwamba, anapoanza kazi anakuwa na uhakika 
angalau wa kuyakidhi mahitaji muhimu ya binadamu ambayo 
ni malazi, mavazi, chakula na matibabu. Hapo hujazungumzia 
gharama za elimu, n.k.

Serikali inapaswa kuhakikisha inaweka viwango vya chini 
vya mishahara ambavyo vinaweza kuwasaidia wafanyakazi 
kumudu maisha yao. Tunapendekeza kwa upande wa migodi, 
kima cha chini kisipungue Sh. 1,500,000/= za Kitanzania kwa 
mfanyakazi wa ngazi ya chini. Hii inawezekana na kampuni 
zilizowekeza kwenye sekta ya nishati na madini zinafahamu 
kuwa uwezo huo upo na wafanyakazi pia wanafahamu. 
Lakini, pia kiwango hicho, kinatokana na utafiti uliofanywa 
na NUMET maarufu kama shopping basket (kapu la mahitaji ya 
msingi) ambao unaonyesha kuwa mfanyakazi, kabla hajafikiria 
kuhusu kujenga, kununua gari au kufungua biashara ndogo 
ndogo, anatakiwa kuacha mezani Sh. 1,500,000/= kila mwezi 
kwajili ya matuzi hayo ya lazima ya kila siku. 

Mishahara ya Wazawa dhidi ya Wageni
Katika maeneo ya kazi yanayohusisha wageni kama vile 
migodini na kwenye sekta ya gesi, kuna tofauti kubwa ya 
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ujira/mishahara kati ya wazalendo na wageni. Mathalani, 
Mtanzania mwenye shahada ya kwanza ya uhandisi wa 
miamba analipwa ujira usiozidi dola mia nane za Marekani 
(US$ 800) kwa mwezi wakati mfanyakazi mwenzake wa kigeni 
anapata ujira usiopungua dola za marekani elfu nane kwa 
mwezi (US$ 8,000), yaani mara kumi zaidi japo wanafanya 
kazi sawa na mwajiri ni mmoja. Pengo hili la kipato linaleta 
madhara yakiwemo matabaka mahala pa kazi, chuki miongoni 
mwa wafanyakazi pamoja na serikali kukosa mapato makubwa 
kwa kutorekebisha viwango vya mishahara kuwa vya kimataifa. 
Pengo hili pia husababisha wafanyakazi wazalendo kuishi 
maisha duni hasa ukizingatia kuwa maeneo ya uwekezaji wa 
nishati na madini yapo mbali na jamii za kawaida na maisha 
hubadilika kwa kupanda gharama za vitu mbalimbali hivyo 
kuwafanya wazawa washindwe kumudu maisha huku wageni 
wakiendelea kuneemeka.

Utozwaji wa Kodi Kubwa ya PAYE 
Kodi inayokatwa katika mishahara midogo ya wafanyakazi 
(Pay as You Earn, PAYE) ni tatizo kubwa sana kwa maendeleo ya 
wafanyakazi. Wafanyakazi wote wanakabiliwa na changamoto 
ya kutozwa kodi kubwa jambo linalosababisha washindwe 
kujikwamua kiuchumi kutokana na mfumo wa PAYE 
kujumuisha makato ya kodi kwenye nauli ya likizo, pesa ya 
matibabu, pesa ya pango hata bahshishi (bonus). Wafanyakazi 
wanabebeshwa mzigo huu mzito wa makato makubwa ilhali 
zipo kampuni kubwa za uwekezaji na wafanyabiashara 
wakubwa katika nchi hii ambao wanapata unafuu wa mabilioni 
ya kodi na hata wengine kusamehewa kabisa kulipa kodi.

Pamoja na kodi ya mapato, bado kuna makato mengi ambayo 
hupelekea mshahara wa mfanyakazi kupungua kwa kiasi 
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kikubwa. Baadhi ya makato hayo ni pamoja na haya yafuatayo:

(i) Kodi ya Mapato (PAYE) – 30%; 
(ii) Mkopo wa Elimu ya Juu – 15%;  
(iii) Bima ya Afya (NHIF) – 2%; 
(iv) Mifuko ya Hifadhi ya Jamii – 5% na
(v) Ada ya Uanachama – 2%.

Ukijumlisha makato haya utaona mshahara wa mfanyakazi 
unakatwa 54% na mfanyakazi anabakiza 46% ya mshahara 
wake. Hii inawaumiza sana wafanyakazi na kuwafanya 
washindwe kumudu maisha yao ya kila siku. 

Ili kumsaidia mfanyakazi wa nchi hii tunaitaka serikali 
itunge sheria itakayoagiza kodi ikatwe kwenye mshahara wa 
msingi tu (basic pay). Pia tunaitaka serikali ipunguze kodi ya 
wafanyakazi na kiwango cha juu cha kodi kwa mshahara kiwe 
chini ya asilimia 10%. Kama ambavyo wawekezaji wakubwa 
wanasamehewa kodi, wafanyakazi nao wapewe angalau 
miaka mitatu ya kutolipa kodi na kampuni ambazo zimekuwa 
hazilipi kodi zianze kulipa kodi. Serikali haitapoteza mapato 
kwa sababu kampuni zitaziba pengo la kodi ya wafanyakazi 
kwa kipindi hicho cha miaka mitatu. Pia, Sheria ya Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii inapaswa kubadilishwa ili waajiri wachangie 
angalau mara mbili ya kile anachochangia mfanyakazi 
kwa mwezi. Wakati suala hili linashughulikiwa, tunaweza 
kupandisha viwango hivyo kupitia mkataba wa hali bora. 

Mikataba ya Ajira 
Katika migodi, viwanda na taasisi mbalimbali binafsi kuna 
tatizo la kutozingatiwa kwa masuala ya haki za ajira ikiwemo 
kutokuwa na mikataba bayana ya ajira zao, kutokuzingatiwa 
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kwa afya, usalama na mazingira bora mahali pa kazi. 
Tunafahamu kuwa mamlaka zinazohusika pamoja na vyama 
vya wafanyakazi wanajitahidi kushughulikia changamoto 
hizo lakini tunaitaka serikali itambue kuwa changamoto hizi 
zimekuwa sugu, zinasababisha dhuluma kwa wafanyakazi 
na pia zinakwamisha ukuaji wa uchumi wa nchi yetu. 
Tunaitaka serikali kwa kushirikiana na vyama vya wafanyakazi 
watengeneze mpango maalum wa kubaini wafanyakazi ambao 
wameajiriwa bila kufuata utaratibu wa kisheria ili kuwanusuru 
katika mfumo wa kufanya kazi kama watumwa.

Mawakala wa Ajira Nchini
Kumekuwepo kampuni za kinyonyaji za mawakala wa ajira 
(third party employement agents) ambazo zinatumiwa na waajiri 
kuajiri wafanyakazi na kuwapeleka kufanya kazi kwa ujira 
mdogo. Ujira huo upo chini ya kima cha chini cha ujira kisheria 
kwenye sekta husika kwa sababu wakala hukata sehemu kubwa 
ya gharama zake za kiuendeshaji na kumwachia mfanyakazi 
kipato kidogo sana. Wanapotumia kampuni za kiwakala kuajiri, 
waajiri wanakwepa wajibu wao wa kuwapa wafanyakazi haki 
zao kama vile likizo na stahiki nyinginezo. Tunafahamu kuwa, 
mwaka 2013-2014, Waziri wa Kazi na Ajira alitoa agizo kwa 
mawakala hawa kujiandikisha upya na kuhakikisha wanafanya 
kazi wanazoruhusiwa kufanya kwa mujibu wa sheria, lakini 
wengi walikaidi agizo hilo na hakuna hatua tulizoona au kusikia 
zikichukuliwa dhidi ya watu hawa. Mbali na kutotekeleza agizo 
halali la Waziri wa Kazi na Ajira, wanaendelea kufanya kazi za 
kuchuuza wafanyakazi jambo ambalo ni kinyume cha sheria.  

Nguvu ya Kufukuza Kazi
Waajiri wamekuwa na kasumba ya kuachisha wafanyakazi 
ajira zao kwa sababu zisizo za msingi. Mara nyingi, 
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wafanyakazi ambao wamekuwa mstari wa mbele kutetea haki 
zao na za wafanyakazi wenzao kupitia vyama vya wafanyakazi 
wamegeuka kuwa maadui wa waajiri na kuishia kufukuzwa 
kazi na kuwekewa alama za kutoajiriwa katika migodi 
mingine au kampuni nyingine za kimataifa.  Mapungufu ya 
sheria yanamruhusu mwajiri kumfidia mfanyakazi hata pale 
mahakama inapoona na kuamua kuwa mfanyakazi aliachishwa 
kazi kwa kuonewa. Hili ni tatizo kwani mwajiri ana uwezo 
wa kuamua kumrudisha kazini ama kumfidia mfanyakazi 
bila kumrudisha kazini. Sasa hapo mwamuzi halisi ni nani – 
mahakama au mwajiri?

Sheria Dhaifu ya Kazi
Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.6 ya mwaka 2004 na 
ile ya Taasisi za Kazi Na.7 ya mwaka 2004 zinahitaji kufanyiwa 
marekebisho na kuboreshwa ili ziweze kukidhi mahitaji halisi 
ya mabadiliko ya kiuchumi ya nchi yetu na dunia kwa ujumla. 
Yako maeneo mengi mazuri kwenye sheria hizi, lakini yapo 
maeneo ambayo ni mabaya sana kwa wafanyakazi. 

Kwa mfano, kifungu cha 38 cha Sheria ya Ajira na Mahusiano 
Kazini Na.6 ya mwaka 2004 na marekebisho yake, kinampatia 
mwajiri mamlaka makubwa ya kupunguza wafanyakazi bila 
hata kuwa na sababu za msingi. Kifungu cha 40(3) kinampatia 
mwajiri nguvu ya kukataa kumrudisha mfanyakazi kazini 
hata kama mahakama imeamuru arudi kazini. Na pale 
ambapo mwajiri ataamua kumwachia kazi mfanyakazi fidia 
atakayomlipa ni mshahara wa siku 7 kwa kila mwaka aliofanya 
kazi kwa kipindi kisichozidi miaka kumi. Maana yake ni 
kwamba hata kama mwajiriwa amefanya kazi mika 30 atalipwa 
kiinua mgongo sawa na mshahara wake wa miezi miwili na 
siku kumi! Hii sio sawa hata kidogo. Vipo vifungu vingi katika 
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sheria za kazi ambavyo ni kero kubwa sana kwa wafanyakazi 
na vinapaswa kufanyiwa marekebisho makubwa. 

Kwa sababu hizo ambazo ni chache kati ya nyingi tulizo nazo, 
tunaomba wafanyakazi kwa hiari yao wajiunge na vyama vya 
wafanyakazi vinavyolinda masilahi yao kama NUMET ili kwa 
pamoja tuweze kuboresha mazingira ya kufanyia kazi na pia 
kuhakikisha tunapata masilahi yanayolingana na jasho letu. 
Ni vema tukumbuke kuwa, hatupaswi kufanya kazi tu, bali 
kufanya kazi ya staha. Hii haitawezekana kama kila mmoja 
atasimama peke yake, na wala haitawezekana kwa wanachama 
kujiunga na vyama vinavyofanya kazi kwa mazoea. Bali 
itawezekana kwa kujiunga na NUMET ambayo malengo na 
dhamira yake vimeainishwa kikatiba na utekelezaji wake na 
usimamizi viko mikononi mwa wanachama wenyewe. 

Tukumbuke daima kuwa, chama cha wafanyakazi ni mali ya 
wanachama, na kipo kwa ajili ya kuwanufaisha wanachama. 
Chama si mali ya viongozi na hakipo kuwanufaisha wao.
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SURA YA TANO

DEMOKRASIA INAMAANISHA NINI KWA 
WAZALISHAJI WADOGO VIJIJINI?8 

MARCELINA CHARLES KIBENA

Tunapozungumzia demokrasia mbadala kitu cha msingi ni 
kuzingatia ujenzi wa mfumo unaowapatia nguvu wazalishaji 
wadogo katika kumiliki na kudhibiti rasilimali za nchi yao. 
Rasilimali kuu ni ardhi, ambayo kimsingi ndio maisha na uhai 
wa wazalishaji wadogo. Hii ni kwa sababu wazalishaji wadogo 
wanatumia ardhi kujipatia mahitaji yao ya kila siku. Pia, taratibu 
zao za maisha zinategemea ardhi na hizo ndizo zinazowafanya 
waishi vizuri kwa kuzingatia mazingira yaliyopo.

Tunapoangazia mamlaka ya wazalishaji juu ya rasilimali 
ardhi kwa ajili ya wanyonge tunapaswa kuangalia sera au 
sheria zilizopo kwa sasa. Mojawapo ni Sheria ya Ardhi ya 
Kijiji Na.5 ya 1999 ambayo inawapa mamlaka wazalishaji wa 
vijijini kutumia mkutano mkuu wa kijiji kusimamia ardhi yao, 
pamoja na kupanga jinsi ya kuitumia na kujiwekea uamuzi 
kwa kutumia sheria ndogo ndogo. 

8Mada hii iliwasilishwa katika Kongamano la kumuenzi Fidel Castro, 
lililoandaliwa na Jukwaa la Wajamaa Tanzania (JULAWATA) kwa 
kushirikiana na Rastafari United Front (RUF) na kufanyika katika ukumbi 
wa Soma Book Cafe, tarehe 25 Novemba 2017. 



51

Hivyo basi, mkutano mkuu wa kijiji ni chombo cha 
kidemokrasia ambacho wanakijiji wote walio watu wazima 
ni wajumbe. Halmashauri ya Kijiji ambayo huchaguliwa na 
Mkutano Mkuu wa Kijiji ina jukumu tu la kusimamia ardhi 
lakini iko chini ya Mkutano Mkuu, na uamuzi wowote inaotoa 
kuhusu ardhi lazima upitishwe na Mkutano Mkuu wa Kijiji. 

Kwa hiyo, sheria ya Ardhi ya Kijiji Na. 5 ya 1999, licha ya 
mapungufu yake mengi, imetoa nafasi kwa wazalishaji wadogo 
wenyewe kusimamia na kuidhibiti ardhi yao ya kijiji. Na hapa 
ndipo tunapotakiwa kupatazama kwa umakini kwa sababu 
ndipo viongozi wa vijiji wanaporubuniwa kutokana na nafasi 
walizo nazo ili kutumia vibaya nafasi zao kuondoa udhibiti wa 
rasilimali ardhi kutoka kwenye Mkutano Mkuu wa Kijiji.

Viongozi wasio waadilifu kutoka Halmashauri za Wilaya 
pamoja na Wizara ya Ardhi wamekuwa wakiwarubuni viongozi 
wa vijiji kwa vitu vidogo vidogo kama hongo ya fedha, vinywaji 
kama pombe au hata kujengewa vibanda ambavyo havikidhi 
mahitaji ili kurahisisha uporaji wa ardhi ya kijiji. 

Ardhi ya Kijiji inapogawiwa kwa mwekezaji, Mkutano Mkuu 
wa Kijiji unaporwa nguvu ya kusimamia ardhi hiyo kwa 
sababu umiliki wake unahama toka kundi la ardhi ya kijiji chini 
ya Sheria Na. 5 ya 1999 kwenda ardhi ya jumla chini ya sheria 
Na. 4 ya 1999. Ardhi ya Kijiji husimamiwa na Mkutano Mkuu 
wa Kijiji lakini ikishaingizwa katika ardhi ya jumla, usimamizi 
huo huhamia kwa Kamishna wa Ardhi. 

Huo ni uporaji wa aina mbili: kwanza, wanakijiji wanaporwa 
ardhi yao wanayoitumia kwa uzalishaji. Ardhi hiyo inatoka 
katika umiliki wa wengi ambao ni wazalishaji wadogo wadogo 
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na kuwekwa katika umiliki wa wachache, ambao ni mabepari 
wakubwa. 

Pili, wanakijiji wanaporwa mamlaka yao ya kusimamia na 
kudhibiti rasilimali ardhi, ambayo yanatolewa kutoka kwenye 
chombo cha kidemokrasia na yanapelekwa kwenye ofisi ya 
mtawala (wa kirasimu). 

Kwa kuwa hivi sasa tuko kwenye utandawazi na sera za 
uwekezaji, msukumo wa kupora ardhi ya kijiji umeongezeka 
zaidi, na tunaona kwamba kuna msukumo mkubwa zaidi 
wa kuhamisha ardhi ya kijiji kwenda kwenye ardhi ya jumla 
kwa ajili ya uwekezaji. Ndio maana tunashuhudia mipango 
mbalimbali ya serikali ikiwekwa ili kubadilisha matumizi ya 
ardhi. 

Mfano wa mipango hiyo ni ule mkakati maarufu wa Kilimo 
Kwanza. Mkakati huo una nguzo 10 lakini mimi nitajadili 
nguzo mbili. Nguzo namba 5 iko wazi kabisa: inazungumzia 
jinsi gani sera ya ardhi inapaswa kubadilishwa kwa ajili ya 
kurahisisha ardhi ya kijiji kuporwa na kuwekwa mikononi 
mwa wawekezaji wakubwa, na taasisi zilizopewa mamlaka ya 
kusimamia hilo ni Wizara ya Ardhi na TAMISEMI (Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa). 

Hivi sasa utekelezaji wa nguzo hiyo umeanza na tayari kuna 
rasimu ya sera mpya ya ardhi ya mwaka 2016. Ukiisoma rasimu 
hiyo, utagundua mabadiliko kadhaa inayotaka kuyaleta.

Kwanza, rasimu hiyo inataka ardhi iwe bidhaa kama bidhaa 
zingine zinazoweza kuuzwa kibiashara na kutumiwa kama 
dhamana katika kuchukulia mkopo benki. Kipengele hiki 
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pia kinaonyesha kwamba karatasi zina uzito zaidi kuliko mtu 
ambae amezaliwa na kuendeshea maisha yake katika ardhi 
hiyo. Mtu ambae hana karatasi anaonekana kuwa hana ardhi. 
Sisi wazalishaji wadogo tulitegemea kuwa serikali yetu, kama 
inataka kujenga sera nzuri, basi ingejaribu kuondokana na 
mifumo hiyo ya kikoloni badala ya kuiendeleza.

Pili, wawekezaji kutoka nje wanaweza wakapewa umiliki kamili 
kama wapewavyo Watanzania, tena milki ya miaka 99 kwa ajili 
ya kujenga nyumba za kuuza.

Tatu, rasimu inazungumzia kuanzishwa kwa benki ya ardhi 
kwa ajili ya shughuli za uwekezaji na kurahisisha upatikanaji 
wa ardhi kwa wawekezaji wakubwa. Kwa hiyo, umiliki utakuwa 
wa wazi; na ardhi itahama kutoka mikononi mwa wazalishaji 
wadogo, kwenda kwa mabepari wakubwa na haitarudi kwa 
wazalishaji wadogo.

Nne, rasimu hiyo ya sera ya ardhi inampatia Kamishna wa 
Ardhi mamlaka ya kusimamia Ardhi ya Kijiji. Kabla ya hapo, 
Kamishna alikuwa ni mshauri tu kwa wanakijiji lakini kwenye 
rasimu ya sera mpya ya ardhi anapora mamlaka ya mkutano 
mkuu wa kijiji na kujipatia yeye mwenyewe.

Tano, rasimu inaendeleza mamlaka ya kikoloni ambayo 
Malkia wa Uingereza alijipatia juu ya ardhi yetu. Japokuwa 
ardhi inasemekana kuwa ni ya umma lakini ipo chini ya 
mikono ya rais. Rais anaweza kuamua chochote, ikiwemo 
kufuta kijiji na kuhamisha ardhi ya kijiji kwenda ardhi ya 
jumla. Rais amepewa mamlaka makubwa sana na sera hii 
mpya imeyadumisha mamlaka ya kikoloni.
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Sera hii mpya inakwenda kinyume kabisa na kauli ambayo 
Mwalimu Nyerere aliitoa mwaka 1958 akituonya juu ya kuuza 
ardhi ya wanyonge: 

 Katika nchi kama yetu, ambayo Waafrika ni maskini na wageni ni 
 matajiri, kuna uwezekano mkubwa kwamba Mwafrika akiruhusiwa 
 kuiuza ardhi, katika miaka themanini au mia ijayo, ardhi yote ya
 Tanganyika itamilikiwa na matajiri wageni, na wenyeji watakuwa 
 watwana. Lakini hata kama wageni wasingekuwa matajiri, litaibuka 
 tabaka la Watanganyika matajiri wajanja. Tukiruhusu ardhi iuzwe
 kama kanzu, katika muda mchache, kutakuwa na kundi dogo la 
 waafrika wakiwa na ardhi na walio wengi watakuwa watwana.

Viongozi wetu wamepuuza onyo hilo la mwasisi wa taifa 
letu. Je, ni kwa sababu amefariki ndio maana viongozi wetu 
wanajidai kusahau nasaha zake, au ndio kusema kwamba 
zimepitwa na wakati? 

Kutokana na kupuuza onyo la Mwalimu Nyerere, viongozi 
wanatekeleza sera za kiporaji za ardhi; ndio maana 
tunashuhudia kuongezeka kwa migogoro ya ardhi iliyopo kati 
ya wakulima na wafugaji au wawekezaji na wakulima wadogo 
inayotokana na sehemu kubwa ya ardhi kuwa mikononi mwa 
waporaji wachache, ambao kwa jina zuri tunawaita wawekezaji. 
Lakini ni walewale mabepari, mabeberu, makabaila, ila tu 
tumewabadilisha majina ili kuficha uporaji wao.

Walio wengi wanabaki kugombania kipande kidogo cha ardhi, 
ambacho pia kipo hatarini kuporwa. Hii inatuonyesha wazi 
kwamba tuliowakabidhi mamlaka hawana uadilifu, uaminifu 
na ile imani ya ndani kwamba Tanzania ni ya watu wote, 
hasa wanyonge na wazalishaji wadogo, ambao nao wanahitaji 
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kuishi kwa amani na utulivu. 

Tumeshuhudia wazi kuwa panapotokea migogoro ya ardhi 
baadhi ya viongozi huigeuza migogoro hiyo kuwa miradi kwa 
sababu wafugaji wenye mifugo mingi hutumika kama chanzo 
cha fedha cha kuwashibisha viongozi. Viongozi hao huendelea 
kuchochea migogoro hiyo iendelee ili wao wafaidike lakini 
pia kusiwe na umoja miongoni mwa wazalishaji wa msingi. 
Mwisho wa siku, migogoro ya wakulima na wafugaji ndiyo 
inayozungumziwa, wakati chanzo halisi, ambacho ni uwekezaji 
mkubwa wa kiporaji, hakionekani kama ni tatizo.

Huko Kilwa yupo mwekezaji aliyechukua hekta 34,000 kwa 
ajili ya kilimo cha mibono. Huyo ni mwekezaji mkubwa katika 
wilaya ya Kilwa lakini amewekeza nini? Amechukua ardhi, 
amefyeka miti akaiuza na kuharibu vyanzo vya maji. Shamba 
bado ni lake japo liko wazi na labda ameshachukua mkopo 
kwa kutumia hati ya ardhi aliyopewa. Wengine hukodisha 
mashamba hayo kwa wanavijiji walioporwa ardhi.

Hapo mwanzo nimezungumzia nguzo namba 5 ya Kilimo 
Kwanza ambayo inachochea uporaji wa ardhi. Sasa naomba 
nizungumzie nguzo namba 7 ya Kilimo Kwanza ambayo 
inahusu suala la pembejeo – mbegu, mbolea, madawa, n.k. 
Ili kampuni kubwa za nje ziweze kufanya biashara zimeamua 
kuja kwenye soko la Afrika. Hivi sasa, kampuni hizo zinasisitiza 
matumizi ya mbegu za GMOs (mbegu zilizobadilishwa 
vinasaba). Kwa kweli, GMOs sio mbegu salama. Zina madhara 
ya kiafya na ndio maana hata haziruhusiwi katika nchi kadhaa 
za Ulaya zinakotokea kampuni hizo. Mimi naamini kuwa 
mbegu za GMOs zimeletwa Afrika ili kuua nguvu kazi ili 
wazungu waweze kutupora ardhi yetu. 



56

Zaidi ya hapo, GMOs zinatugeuza kuwa watumwa wa mbegu. 
Mbegu zenyewe za GMOs haziwezi kuhifadhiwa msimu 
mmoja hadi mwingine. Kama huna fedha maana yake huwezi 
kuendeleza kilimo. Afrika inazidi kutekwa na hizo fikra za 
kipuuzi kwamba Waafrika hawawezi kujitosheleza kwa chakula 
chao mpaka wategemee kampuni za kibeberu. 

Kwa hiyo, kikubwa ni kwamba tunaendelea kufuata mifumo 
ya kikoloni inayowanyang’anya wanyonge wa vijijini rasilimali 
zao na mamlaka yao ya kusimamia rasilimali hizo. Hatutaki 
kuivunja mifumo hii. Lakini wanyonge ni lazima waungane 
kuivunja mifumo hii na kujenga mifumo ya kijamaa ili watu 
wagawane rasilimali kutokana na mahitaji ya msingi ya kila 
mtu na sio ulafi wa kujilimbikizia mali wa watu wachache.

Nguvu ya muungano tunaiona kwa mabepari ambao 
wameungana kwa ajili ya kututawala na kutunyonya. Wanapokuja 
nchini, wanakuja chini ya chombo kinachoratibiwa, kama 
SAGCOT9 , na sauti yao inakuwa ni moja. Lakini wazalishaji 
wadogo hawana sauti ya pamoja. Watu wa Kilosa wanaporwa 
ardhi, sisi wengine hatusikii. Tunaona ni tatizo lao. Watu wa 
shamba la Kidago katika kijiji cha Lukonde wananyanyaswa 
na kufungwa lakini sauti zao hatuzisikii. Tunaona ni tatizo lao 
wenyewe. Pia, tumegawanywa kwenye nchi, hatuzungumzi 
kama wanyonge wa Afrika. Kumbuka wakoloni walitugawanya 
katika nchi ili watutawale na wapore rasilimali zetu kiurahisi. 

Lakini tukiunganisha nguvu na kupambana kama wavujajasho 
wa Afrika hata mabepari wenyewe watatuogopa. 

9SAGCOT ni kifupi cha Southern Agricultural Corridor of  Tanzania, 
yaani Ukanda wa Kilimo wa Kusini mwa Tanzania. 
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Wakienda kupora ardhi Kilosa, wajue sisi wote tutaungana 
kupambana nao. 

Basi watatuogopa, wakijua kabisa kuwa wakimpora mmoja 
wetu ni sawa na kutupora sisi sote na Afrika nzima tutaungana 
kupambana nao. Hivyo ni lazima tuachane na haya masuala 
ya nchi, tupambane kama wanyonge wa Afrika nzima.
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SURA YA SITA

RAIS MAGUFULI ATAYAFUTA MACHOZI YA 
WANA-AMBONI?10 

SABATHO NYAMSENDA

Wakazi wa eneo la Amboni walikuwa wamejipanga vilivyo 
kumpokea Rais wao, Dk John Pombe Magufuli. Kabla ya hapo 
walikuwa wamekwishafika Ikulu mara kadhaa na kuomba 
kuonana nae lakini maombi yao hayakufanikiwa. 

Walimwandikia barua nyingi tu lakini wanahisi wasaidizi wa 
Rais hawakuzifikisha barua hizo mikononi mwake. “Kama 
zingemfikia,” alisema mkulima mmoja kwa kujiamini, 
“nina uhakika kabisa tusingekuwa tukiishi kwa mateso na 
kudhulumiwa ndani ya nchi yetu wenyewe.” Mwenzake 
akadakia, “Kweli kabisa, Kwingineko aliwarejeshea wananchi 
ardhi yao, hata sisi angeturejeshea ya kwetu.”

Hivyo, waliposikia juu ya ziara ya Rais Magufuli mkoani Tanga 
kwa ajili ya uzinduzi wa ujenzi wa bomba la mafuta, waliamua 
kuwa wangeitumia fursa hiyo kujitokeza hadharani na 
kumfikishia kilio chao. Walimwandalia kabrasha lililosheheni 

10Makala hii ilichapishwa kwa mara ya kwanza katika gazeti la Raia Mwema 
la Juni 20, 2018. 
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barua, muhtasari wa mikutano, vielelezo vya kisheria na 
nyaraka nyingine kadhaa kuonyesha namna wanavyopambana 
kuirejesha ardhi yao inayoporwa na makundi yenye nguvu za 
kisiasa na kiuchumi. Juu kabisa ya kabrasha hilo mna risala 
ambayo walitaka kumsomea Rais wao siku hiyo ya Agosti 5, 
2017. 

“Mhe. Rais,” inasomeka aya ya kwanza ya risala yao, “leo 
ungekuwa na haki ya kuona nyuso changamfu za sisi wananchi 
zikikushangilia, kukupokea na kukupongeza kwa kazi kubwa 
na nzuri unazozifanya za kulikomboa Taifa hili kwa kuwatetea 
na kuwainua wanyonge.”

“Lakini mbele yako unazoziona ni nyuso mfu, nyuso za 
wananchi wafu. Tumekufa nyoyo zetu kwa sababu tunaporwa 
ardhi yetu. Bila ardhi hakuna uhai.”

Risala hiyo iliyojaa simanzi inaendelea kumwambia Rais 
Magufuli:

“Tunataka kukueleza japo kwa ufupi tu, kero na kilio chetu, 
kutokana na mtafaruku wenye nia ya kuleta migogoro, uvunjifu 
wa utulivu na amani kwenye maeneo yetu. Mtafaruku huo 
umeanzishwa na Serikali ya Tanga juu ya rasilimali ardhi. 
Jinsi tunavyogombana na Halmashauri ya Jiji kwa niaba ya 
wawekezaji na sisi wananchi kwa niaba yetu wenyewe. Maana 
viongozi wetu wanatusaliti, wanasaliti maendeleo yetu.”

Laiti Rais Magufuli angepata wasaa wa kuisikiliza au kuisoma 
risala hiyo pamoja na vielelezo vyake basi angeifahamu 
historia nzima ya ardhi yenye ukubwa wa ekari 2020 iliyopo 
katika kata za Mzizima, Kiomoni na Mabokweni huko Tanga 
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ambayo inaporwa kutoka kwa wananchi hao.

Wananchi hao hawakuweza kuisoma risala hiyo. Walizuiwa 
hata kumwonyesha rais wao mabango yao au kumkabidhi 
kabrasha walilokuwa wamemwandalia. Badala yake, baadhi 
ya wanakamati waliokuwa wamejipanga kufikisha kilio chao 
mbele ya rais Magufuli walikamatwa na kupewa vitisho vya 
kila aina. 

Imekuwa kawaida sasa kwa wananchi walio katika mstari wa 
mbele katika vuguvugu hilo kutiwa korokoroni, kutukanwa, 
kutishwa, kuharibiwa mazao yao mashambani na kubomolewa 
nyumba zao. Kosa lao ni msimamo wao wa kupigania ardhi 
yao, ambayo, kama wasemavyo wenyewe, ndio uhai wao. 
“Pasipo kula hakuna kuishi. Pasipo kazi hakuna kuishi. Pasipo 
ardhi kuna kazi gani? Ni makosa kumtenganisha mtu na ardhi. Ni 
kumtaka afe. Ni kumtaka asizikwe,” wanasisitiza wananchi hao 
katika moja ya maandiko yao mengi kwenda kwa wakubwa 
serikalini. 

Ardhi ya Eneo la Amboni
Ipo historia ndefu kuhusu namna wananchi hao walivyokuja 
kuishi katika eneo la Amboni, ambalo liliporwa kimabavu 
kutoka kwa wenyeji na dola la kikoloni na kukabidhiwa kwa 
kampuni za kibepari kutoka Ulaya kwa ajili ya kuanzisha 
mashamba makubwa. 

Kilimo cha mkonge kilipoanzishwa mkoani Tanga mwishoni 
mwa karne ya 19, sehemu kubwa ya nguvu kazi ilitoka sehemu 
zingine za koloni la Tanganyika, na kwingineko Afrika ikiwemo 
Msumbiji. Wafanyakazi hao walijulikana kama “manamba.” 
Ujira wao ulikuwa mdogo sana, ambao ungewawezesha tu 
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kulipa kodi iliyoanzishwa na wakoloni, na kununua chupa ya 
pombe. 

Kwa hiyo, mabepari waliokuwa wakimiliki mashamba ya 
mkonge waliwaruhusu manamba kulima chakula katika 
makambi walimokuwa wakiishi ili wajikimu na kuwapunguzia 
mabepari “mzigo” wa kuwalipa mishahara itakayowawezesha 
kuishi. 

Wenyeji wa maeneo hayo pia walianza kurejea katika ardhi 
yao ya awali na kulima mashamba ikiwa ni njia ya kujirejeshea 
ardhi yao. 

Manamba hawakukubali kunyonywa na mabepari wa 
Ulaya. Migomo mikubwa ya wafanyakazi katika kipindi cha 
ukoloni iliongozwa na makuli wa bandarini na kufuatiwa 
na wafanyakazi wa mashamba ya mkonge. Chama cha 
manamba kiliitwa “Tanganyika Plantation Workers Union” 
na kiliongozwa na shujaa aliyeitwa Victor Mkello.  Vyama 
vya makuli na manamba vilikuwa na nguvu sana na vilitoa 
mchango mkubwa sana katika kupigania uhuru wa Tanzania 
Bara.

Zama za Ujamaa 
Serikali ya Mwalimu Nyerere ilipotaifisha njia kuu za uzalishaji 
mali mara baada ya kutangazwa kwa Azimio la Arusha mwaka 
1967, iliyataifisha pia mashamba ya mkonge. Lakini, shamba 
la Amboni, lililokuwa chini ya mabepari kutoka Uswisi, 
halikutaifishwa. 

Hata hivyo, serikali ya Mwalimu Nyerere ilitwaa sehemu ya 
ardhi iliyokuwa ikikaliwa na wananchi na kuiondoa kutoka 
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katika milki ya Amboni mwaka 1969. Hilo linathibitishwa na 
barua iliyoandikwa na meneja wa Amboni kwenda kwa ofisi 
ya ardhi ya Mkoa wa Tanga tarehe 16 January 1987, ambayo 
inasomeka hivi:

 According to our records, the land in question was taken by Presidential 
 notice, served in January 1969. 

Tafsiri isiyo rasmi: 

 Kwa mujibu wa kumbukumbu zetu, ardhi husika ilitwaliwa kwa amri 
 ya Rais, iliyotolewa Januari 1969.

Ukiitazama ramani ya mipaka ya ardhi inayozungumziwa 
ndizo hizo hizo ekari 2020 ambazo hivi sasa zinataka kuporwa 
kutoka kwa wananchi.

Serikali ya Mwalimu iliwaruhusu manamba na vizalia vyao 
pamoja na wenyeji wengine kuendelea kuikalia ardhi hiyo 
na kuendeleza shughuli zao za uzalishaji. Hata yalipotokea 
mafuriko mwanzoni mwa miaka ya 1970, ndugu Rashid 
Kawawa aliyekuwa makamu wa pili wa Rais, aliwapeleka 
wanavijiji wengine kuishi katika eneo tajwa, ambapo waliunda 
kijiji cha Mafuriko. Wananchi waliendelea kuishi katika ardhi 
hiyo na kuendeleza shughuli za uzalishaji huku wakizidi 
kuzaliana. 

Zama za Ruksa
Awamu ya Rais Mwinyi iligubikwa na migogoro mingi sana 
ya ardhi kiasi cha kupelekea kuundwa kwa tume ya rais ya 
kuchunguza migogoro hiyo. Tume hiyo, iliyoongozwa na Prof  
Issa Shivji, iling’amua kuwa kilio kikubwa cha wananchi, hasa 
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waishio vijijini, kilikuwa ni kutokuwa na uhakika wa milki ya 
ardhi na kutoshirikishwa katika maamuzi juu ya ardhi yao na 
mipango ya maendeleo. 

Tume ya Shivji ilipendekeza kuwepo kwa mfumo wa milki ya 
ardhi ya vijiji, ambapo maamuzi ya mwisho juu ya rasilimali 
ardhi yatakuwa mikononi mwa wanavijiji wenyewe. Tume 
pia ilipendekeza kufanyika kwa mageuzi madogo ya ardhi 
(mini land reform) katika maeneo yaliyokuwa na mashamba 
ya mikonge ili milki ya ardhi hiyo iwekwe mikononi mwa 
wananchi waliokuwa wakiishi humo kwa muda mrefu.

Mapendekezo mengi yaliyotolewa na Tume ya Shivji 
hayakufanyiwa kazi vilivyo. Hata hivyo, kwa upande wa 
Amboni, Wizara ya Ardhi ilifanya jitihada za kuhakikisha 
kipande cha ekari 2020 kinawekwa mikononi mwa wananchi 
waliokuwa wameishi katika ardhi hiyo kwa muda mrefu. 
Jitihada hizo, zilizoanzishwa mwaka 1994, zilizaa matunda 
mwaka 1998, ambapo kampuni ya Amboni Estate ilikubali 
rasmi kuirejesha ardhi hiyo mikononi mwa wananchi.

Barua ya tarehe 3 Februari 1998 (kumb na. AGRO/
LAND/6/98) kutoka Amboni Estate kwenda kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Tanga inaelezea makubaliano ya kuikabidhi ekari 
2020 za ardhi ya Amboni kwa wakazi waliokuwa wakiishi 
humo kwa mgawanyo ufuatao: wanavijiji wa Mafuriko na 
Kiomoni wangepata ekari 1002 na waliokuwa manamba 
wangepata ekari 1018. Kwa mujibu wa barua hiyo, mchakato 
wa kuirejesha ardhi hiyo mikononi mwa wananchi ulifikiwa 
mwaka 1994 chini ya Waziri wa Ardhi wa wakati huo, pale 
“alipotembelea eneo la Pande na Kirare na kutambua mahitaji 
makubwa ya ardhi waliyokuwa nayo wananchi wa maeneo 
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hayo.”

Ukitazama ramani ya ardhi hiyo iliyodaiwa kurejeshwa kwa 
wananchi mwaka 1998 ni ile ile ambayo umiliki wake ulifutwa 
na Mwalimu Nyerere mwaka 1969, na kampuni ya Amboni 
kukiri jambo hilo. Swali la kujiuliza ni: je, ni lini ardhi hiyo 
ambayo ilifutwa kwa amri ya rais mwaka 1969 ilirejeshwa 
tena mikononi mwa kampuni ya Amboni, kisha kampuni ya 
Amboni kuirejesha tena kwa wananchi mwaka 1998?

Zama za JK
Harakati za kuhakikisha kuwa shamba la Amboni linarejeshwa 
mikononi mwa wananchi ziliendelea hata wakati wa utawala 
wa rais Kikwete. Barua ya Februari 2, 2011 kutoka kwa Kamati 
za maendeleo za kata nne (Kiomoni, Mzizima, Mabokweni na 
Chongoleani) kwenda kwa Kamishna wa Ardhi (Kumb. Na. 
WDC/TCC/4/Vol.I/01/2011) ilimjulisha kuwa hati ya ardhi 
iliyobakia ya shamba la Amboni ilikwisha muda wake tangu 
Februari 1999. Barua hiyo ilimtaka Kamishna “kufuta milki 
na kutwaa shamba la Amboni kwa manufaa ya wananchi wa 
Kata husika.” Barua hiyo ilisisitiza: “Mheshimiwa Kamisha, 
suala hili ni nyeti kutokana na ukosefu wa ardhi kwa ajili ya 
makazi na kilimo unaowakabili wananchi wetu.” 

Baada ya kufanya uchunguzi wa ardhi husika, Ofisi ya 
Kamishna wa Ardhi ilimwandikia Mkurugenzi wa Jiji la Tanga 
barua Aprili 3, 2012. Barua hiyo yenye kumbukumbu namba 
LD/70761/53 ilikiri kuwa kampuni yenye hatimiliki ya shamba 
hilo haikuwa imeiendeleza ardhi husika na hivyo kutoa uhalali 
wa kuifuta hati ya ardhi hiyo. Pili, Ofisi ya Kamishna ikakiri 
kuwa “kuna sehemu ya ardhi inayokaliwa na wananchi.” Na 
kwa kuwa muda wa milki ya ardhi husika ulikuwa umekwisha, 
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basi “ardhi hiyo ipangwe kwa kulingana na mahitaji ya sasa 
yatakayowezesha kuwatambua wananchi wanaoishi humo.” 

‘Hapa Kazi Tu’ Bila Ardhi?
Hata hivyo, maelekezo ya ofisi ya Kamishna hayakufanyiwa 
kazi. Badala yake, vijiji husika vikageuzwa kuwa mitaa; 
vikaondolewa kutoka Halmashauri za Wilaya kwenda katika 
Jiji la Tanga. Jiji lilizungumza na kampuni yenye hati ya 
shamba hilo ambayo ilikubali kufutwa kwa hati husika lakini 
Jiji likakataa kuwamilikisha ardhi hiyo wananchi waliokuwa 
wakiishi humo tokea zama za mkoloni. Badala yake, 
wananchi hao wameitwa wavamizi na ardhi husika imeanza 
kupimwa kwa ajili ya kuuzwa viwanja. Sehemu ya ardhi hiyo 
imekwishatolewa kwa kampuni kubwa za kibepari.

Nilitembelea baadhi ya mashamba kujionea uharibifu 
uliofanywa na tinga tinga, ikiwemo ubomoaji wa nyumba, na 
viwanda vidogo, na uharibifu mkubwa wa mazao mashambani. 
Wananchi hao wanaishi kwa hofu na mateso ndani ya nchi 
yao. Na wanamtaka Rais wao kuingilia kati suala hili ili 
awarejeshee ardhi yao, kama alivyofanya kwa baadhi ya 
wananchi waliomfikishia kilio chao. 

Iwapo Rais Magufuli atasikia kilio hiki, itambidi pia afanye 
mageuzi makubwa katika sekta ya ardhi ili kuwahakikishia 
wazalishaji wadogo vijijini uhakika wa ardhi yao. Mahali pa 
kuanzia ni kuwapatia wananchi milki ya mashamba ya zamani 
yanayokaliwa na wananchi. Shamba la Amboni mkoani 
Tanga, na shamba na. 4 la Kidago lililopo Morogoro Vijijini 
ni kati ya mahali pa kuanzia.
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Pili, ni vema uendelezaji wa miji usiwe chanzo cha kuua 
uzalishaji vijijini. Kuna uwezekano kabisa wa kupeleka miradi 
ya maendeleo katika maeneo ya vijiji bila kuua mfumo mzima 
wa uzalishaji vijijini na kuwatenganisha wazalishaji wadogo na 
ardhi yao.

Tatu, warasimu serikalini ndio wamekuwa kikwazo kikubwa 
katika shughuli za maendeleo. Japokuwa wanaimba nyimbo 
za “uchumi wa viwanda” na “hapa kazi tu,” matendo yao 
yanaelekea kuvunja imani waliyonayo wananchi kwa rais wao. 
Ndiyo maana, katika risala niliyoinukuu hapo awali, walimsihi 
Rais Magufuli: “Tunakuomba kama ikiwezekana, hawa 
viongozi watawala… ambao ni wateule wako… uondoke nao. 
Na kwamba la Mstahiki Meya, kwanza tunajutia kura zetu, 
kwamba tumechagua kiongozi asiyejitambua. Yeye tuachie.”

Mwisho, katika kila andiko lao, wananchi wa Amboni 
wanalalamika kuwa “HATUKUSHIRIKISHWA”! Shughuli 
zozote za maendeleo ni lazima zilenge ustawi wa watu. Na 
watu hao sharti washiriki na kushirikishwa kikamilifu katika 
mchakato mzima tangu upangaji hata utekelezaji wa shughuli 
hizo.

Aya ya mwisho ya andiko lao inamwambia rais Magufuli: 
“TUPE MOYO, maana tuna IMANI na wewe.” Ni matumaini 
yangu kuwa Rais Magufuli hatakubali imani hii iliyojengeka 
kwake ivunjike.  
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SURA YA SABA

BURIANI KING MAJUTO, CHUMVI ‘YAKO’ 
IMEACHA MAJUTO11 

SABATHO NYAMSENDA

Hatimaye mwili wa Amri Athumani, almaarufu ‘King Majuto’, 
ulipumzishwa rasmi katika nyumba yake ya milele tarehe 
10 Agosti 2018 huko Kiruku, Tanga. Mzee Majuto alifariki 
Agosti 8, baada ya kuugua kwa miezi kadhaa maradhi ambayo 
yalipelekea serikali kutoa agizo la kumpeleka India mwanzoni 
mwa mwaka huu. Maelfu ya watu waliojitokeza kuuaga 
mwili wake jijini Dar es Salaam, na pale ulipofika Tanga, 
yanadhihirisha ni jinsi gani Mzee Majuto alikuwa kipenzi cha 
Watanzania. “Hatutapata mtu kama Majuto,” alinukuliwa msanii 
Jacob Steven (JB) akimlilia Majuto. 

Naye Rais Magufuli, katika salamu zake za rambi rambi 
amesema,“King Majuto alikuwa kielelezo cha safari ndefu ya 
sanaa kwa nchi yetu, kwa muda wote amedhihirisha kipaji, 
ujuzi na uwezo wa hali ya juu katika uigizaji na uchekeshaji 
na hivyo kuwa kipenzi cha Watanzania na wasanii wenzake. 
Hatutasahau ucheshi wake, upendo na uzalendo kwa nchi 
yake wakati wote wa uhai wake.”

11Makala hii ilichapishwa kwa mara ya kwanza katika safu ya ‘Sauti ya 
Mshikamano’ ya gazeti la Raia Mwema la Agosti 13, 2018. 
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Hakika ilikuwa ni safari ndefu ya uigizaji iliyomfanya msanii 
huyo aliefariki akiwa na umri wa miaka 70 aendelee kuonekana 
kwenye runinga kwa zaidi ya miongo mitatu, huku umaarufu 
wake ukizidi kupanda kila uchao. Hata hivyo, kupanda 
kwa umaarufu wake hakukuendana na malipo aliyolipwa 
na waandaaji na wasambazaji wa kazi za filamu, ambao 
walimgeuza mzee huyo kuwa mgodi wa kuvuna pesa. 

Japokuwa kumekuwa na malalamiko ya muda mrefu juu ya 
unyonyaji uliokithiri katika tasnia ya sanaa, serikali ilizinduka 
pale tu ambapo mzee Majuto alianza kuugua na kukosa fedha 
za matibabu, hivyo kupelekea jitihada za kuchangisha pesa 
kutoka kwa mashabiki wake. Hapo ndipo Waziri Harison 
Mwakyembe alipojitokeza na kudai kuwa mzee Majuto 
alikuwa amedhulumiwa mamilioni ya fedha na kampuni moja 
ya filamu, na kuapa kupigana ili msanii huyo alipwe stahiki 
zake.

Mbali na kudhulumiwa na kampuni za filamu, ipo minong’ono 
pia kwamba kampuni zilizomtumia King Majuto kutangaza 
bidhaa zao nazo pia hazikumlipa malipo stahiki. 

Katika mfumo wa kibepari, tusitegemee kuwa kutakuwa 
na haki katika malipo. Hata kama mzee Majuto angelipwa 
mabilioni ya fedha, bado tungepaswa kwenda mbali zaidi na 
kufanya uchunguzi, unaoongozwa na nadharia ya ukombozi 
wa wavujajasho, kuona mahusiano ya kinyonyaji na aina mbali 
mbali za dhuluma zilizo nyuma ya bidhaa anazozitangaza.

Kwa hiyo, katika makala hii ningependa twende mbali na 
malipo na stahiki za mzee Majuto, tuangazie dhuluma 
ifanywayo na kampuni husika kwa jamii pana, jamii ambayo 
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sauti yake haisikiki. Tofauti na mzee Majuto ambae umaarufu 
wake uliifanya serikali kuingilia kati na kufadhili matibabu 
yake, sehemu kubwa ya waathirika wa kampuni hizo hawana 
wa kuwapazia sauti, na kwa kiasi kikubwa vyombo vya dola 
huchukua upande wa watesi. 

Chumvi ya Majuto
Tuchukulie tangazo la chumvi ambalo huruka sana katika 
televisheni. Katika tangazo hilo, King Majuto anatushawishi 
kutumia chumvi fulani (jina lake nalihifadhi) kwani ina madini 
ambayo ni muhimu kwa afya ya binadamu, na hasa watoto 
wadogo. Kutokana na umaarufu wa mzee Majuto, hivi sasa 
chumvi hiyo inatumika katika kaya nyingi sana nchini mwetu. 

Jina la chumvi hiyo linafahamika sana Tanga, ambako ndiko 
nyumbani kwa mzee Majuto. Kampuni inayotengeneza 
chumvi husika ndiyo pia inayomiliki kiwanda cha kutengeneza 
chokaa chenye jina sawa na chumvi yenyewe. Kiwanda hicho 
cha chokaa kipo jijini Tanga katika eneo la Amboni.

Hapo Amboni, wakazi hukiita kiwanda cha kitumwa. Ukipita 
barabara iliyo karibu na kiwanda hicho lazima uugue mafua 
na kikohozi cha ghafla. Vumbi zito na kali litalijaza koo lako 
na kukufanya ukohoe vumbi. Chembechembe za mawe zilizo 
katika vumbi hilo zitakufanya uyafikiche macho yako, ukijaribu 
kujiokoa. Hapo umepita barabarani tena kwa kasi ndani ya 
dakika moja au mbili.

Iwapo utajaribu kuyalazimisha macho yako yatazame pembeni 
mwa barabara ipitayo nje ya kiwanda hicho, utawaona akina 
mama na vijana wadogo wakiosha mawe. Wengine huyajaza 
mawe kwenye majiko, na wapo wanaoyachokonoa huko katika 
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majiko. Ni kazi hatarishi.

Wafanyakazi hao wote utawakuta wamejaa vumbi. Utaweza 
kudhani ni waigizaji waliojipaka rangi ili kuwaburudisha 
watazamaji, kama ambavyo Mzee Majuto alifanya. Lakini 
sivyo, wapo kazini wakifanya uzalishaji ili kumtajirisha mmiliki 
wa kiwanda: wanakula vumbi, wanapumua vumbi. Wengi wao 
hufanya kazi kwa zaidi ya saa 10 kwa siku, huku malipo yao 
ni posho ndogo ya kibarua, ambayo haitoshelezi hata mahitaji 
ya mtu mmoja kwa siku, achilia mbali familia nzima. Hawana 
bima ya afya. Hawana hifadhi ya jamii. Na wanafanya kazi 
katika mazingira hatarishi ambayo hutahitaji kuwa mtaalamu 
wa tiba ili kujua kuwa wataugua kifua kikuu ndani ya muda 
mfupi tu.

Uporaji wa Ardhi
Huo ni upande mmoja wa hadithi ya kiwanda hicho: upande 
wa unyonyaji uliokithiri unaofanywa na mabepari dhidi 
ya wafanyakazi. Upo upande wa pili, ambao ni upande wa 
uporaji. Kampuni inayomiliki kiwanda hicho imeshirikiana na 
Halmashauri ya Jiji la Tanga kupora ardhi ya wana-Amboni. 
Sehemu ya ardhi hiyo kimepewa kiwanda hicho, na nyingine 
imepimwa kuwa viwanja ambavyo Halmashauri ya Jiji la 
Tanga inaviuza kwa wenye fedha. 

Kampuni hiyo ya chokaa inazidi kujitanua na inahitaji maeneo 
makubwa zaidi ya kuchimba mawe ya chokaa. Inatumia 
mabavu ya dola kuvamia mashamba ya wakulima wadogo na 
kuwapora. Haiwalipi fidia.

Waathirika wa uporaji huo sio wakulima wadogo peke yake.  
Hata mabepari wadogo na wa kati nao wanaporwa na bepari-
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papa. Nilipotembelea eneo hilo nilikutana na Bashir Sidiq 
ambae alikuwa na kiwanda kidogo cha kuponda kokoto. 
Sidiq alikuwa amerithi lori kutoka kwa baba yake, akalitumia 
kuchukua mkopo kwa ajili ya kununua mtambo mdogo wa 
kuchania mawe. Yeye mwenyewe ndiye dereva wa lori hilo, na 
katika kiwanda hicho alikuwa na wafanyakazi wapatao 15. 

Kwa hiyo, Sidiq ni bepari mdogo ambae anawanyonya vibarua 
wake. Hata hivyo, tofauti na bepari-papa mwenye kiwanda cha 
chokaa, ambae huchota faida na kuipeleka nje, Sidiq ni bepari 
mdogo ambae anawekeza mtaji wake huko huko Tanga. 

Sidiq nae ni kati ya walioporwa na bepari-papa mwenye 
kiwanda cha chokaa. Kufumba na kufumbua, kiwanda chake 
kikabomolewa. Mitambo ikaharibiwa, na ardhi ikatwaliwa 
na bepari-papa. Ndani ya dakika mbili, Sidiq akajikuta 
yuko ‘sawa’ na vibarua wake: wote hawana mali. Kwa hiyo, 
bepari huyo mdogo nae anajiita “mnyonge” na anamhusudu 
Mwalimu Nyerere kama mtetezi wa wanyonge.

Nyerere Alipokula ‘Mseto’
Bepari mdogo mwingine ni Mzee Kassim Liku, mmoja wa 
wapigania uhuru aliyepata kuwa meya wa Manispaa ya Tanga. 
Mwalimu Nyerere alipotembelea Tanga mwaka 1958, Kassim 
Liku alikuwa kijana wa miaka 31 tu na mtumishi wa serikali 
ya kikoloni. Japokuwa serikali ya kikoloni ilipiga marufuku 
watumishi wake kujihusisha na harakati za TANU, mzee Liku 
ni kati ya waliovunja amri hiyo. Nyumbani kwao palikuwa 
uwanja wa harakati na nyumba ya baba yake ilitolewa kuwa 
ofisi ya TANU.
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Kati ya visa alivyonisimulia mzee Liku nilipomtembelea 
nyumbani kwake jijini Tanga ni namna ambavyo Mwalimu 
Nyerere hakuwa akikifahamu chakula cha Tanga. 

 Basi alivyofika nyumbani kwetu tukamkalisha kwenye jamvi kwa ajili 
 ya chakula. Mwalimu Nyerere alipoona kile chakula akauliza, ‘hiki ni
  chakula gani?’ Tukamjibu kuwa ni mseto.

Mzee Liku aliniambia kuwa mseto ni mchanganyiko wa wali 
na choroko, na Mwalimu Nyerere alikifurahia sana chakula 
hicho.

Mzee Liku naye ni kati ya wananchi wapatao elfu moja ambao 
wameporwa ardhi huko Amboni. Na kama nilivyobainisha, 
walioporwa ardhi ni wananchi wa matabaka mbali mbali: 
wengi wakiwa wakulima wadogo na wa kati, na wengine 
wakiwa mabwanyenye uchwara: mabepari wadogo, watumishi 
wastaafu wa serikali, na wengineo.  

Ndio maana vuguvugu la kudai ardhi ya Amboni ni 
vuguvugu lenye muunganiko wa matabaka ya wavujajasho na 
wavunajasho wadogo na wa kati dhidi ya dola na mabepari-
papa. Ndani ya vuguvugu husika kuna mikanganyiko ya 
kitabaka lakini, kwa sasa, wameunganisha nguvu dhidi ya adui 
mmoja.

Aina ya uwekezaji unaofanywa na kiwanda cha chokaa ni 
uwekezaji wa kinyama unaofanywa na ubepari uliofilisika. 
Ubepari ulioendelea hutumia teknolojia thabiti, kuwalipa 
watumishi mishahara inayowawezesha kuishi, na kutafuta 
ardhi kwa kununua sokoni. Kinyume chake, uwekezaji wa 
kiwanda cha chokaa unategemea zaidi nguvu za nje ya 



73

soko (extra-economic means), hasa mabavu ya dola, kwa ajili ya 
kuendeleza unyonyaji na uporaji. Ubepari wote ni unyama, 
lakini ukatili wa wanyama hutofautiana kwa kiwango fulani. 

Kiwanda hicho kinaendelea kuiteketeza jamii, sio tu kwa 
kunyonya jasho la wafanyakazi na kupora ardhi ya wananchi 
lakini pia kinadhulumu uhai wa wananchi wote wanaoishi 
katika maeneo jirani. Vumbi chafu la kiwandani hapo 
haliwaathiri wafanyakazi peke yake. Linaiathiri jamii nzima 
inayoishi maeneo yanayozunguka kiwanda hicho. Katika 
shule za msingi na sekondari Kiomoni, wanafunzi wanakula 
vumbi hilo. Vijana wa maeneo ya jirani na kiwanda hicho 
walipoanzisha vuguvugu la kupinga uharibifu unaofanywa 
dhidi ya mazingira na afya za binadamu, waliishia kutishwa 
na kubambikiwa mashtaka ya bandia.  

Laiti Majuto Angekuwa Mwanamapinduzi
Wakazi wa Amboni ni kati ya maelfu ya watu waliojitokeza 
kumpokea mpendwa wao, King Majuto, na kumsindikiza 
katika nyumba yake ya mapumziko. Wao ni kati ya mamilioni 
ya Watanzania waliofurahia umahiri wake katika maigizo, na 
hasa vitimbwi na vichekesho vyake. Lakini katu hawaitumii 
chumvi aliyoitangaza Mzee Majuto. Chumvi hiyo hawataki 
kuiona majumbani mwao. 

Wanatamani kwamba King Majuto angeutumia umaarufu 
wake kulaani dhuluma na mateso wanayosababishiwa 
na kiwanda cha chokaa kinachomilikiwa na kampuni 
inayotengeneza chumvi hiyo. Wanatamani angeungana nao 
kudai haki zao: haki ya kumiliki, kutumia na kudhibiti ardhi 
yao bila kuporwa na wenye mamlaka ya kidola au nguvu ya 
kimtaji.  Haki ya kuishi kwa kuvuta hewa safi isiyochanganywa 
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na vumbi lenye sumu. Haki ya kufanya kazi katika mazingira 
salama na kulipwa mishahara inayowawezesha kuishi, 
ikiwemo hifadhi ya jamii na bima ya afya. Haki ya kuwa raia 
wanaolindwa na polisi badala ya kuwindwa na kubambikiwa 
mashtaka ya kughushi ili kuwanyamazisha wasipinge dhuluma 
wanazofanyiwa. Haki ya kuheshimiwa na kuhudumiwa na 
watumishi wa serikali badala ya kudharauliwa, kutukanwa, 
kunyanyaswa na kutishwa. 

Mzee Majuto keshatangulia. Tuliobaki tuungane na 
wavujajasho, wakiwemo wananchi wa Amboni, ili tupambane 
kuifanya nchi yetu iwe mahali pema pa kuishi. 
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SURA YA NANE

NANI ATAKISIKILIZA KILIO CHA 
WAKULIMA WADOGO WA KAHAWA 

KAGERA?12 

CHRISTINA MFANGA

Kama walivyo wavujajasho wengine, wakulima wadogo 
katika nchi yetu ni mojawapo ya kundi ambalo linakumbana 
na madhila makubwa sana katika shughuli zao za uzalishaji. 
Katika kila kona ya nchi kuna vilio kutoka kwa wakulima 
wa mazao mbalimbali na sababu za vilio hivyo zinafanana. 
Wakati wakulima wa korosho wakilia dhidi ya bei za ulanguzi, 
wenzao wa miwa pia hulia dhidi ya suala hilo hilo pamoja 
na kucheleweshewa malipo yao. Na wakati wakulima wa 
tumbaku wakilalamikia bodi yao kwa ubadhirifu wa fedha, 
wenzao wa kahawa hulia dhidi ya hayo hayo pamoja na udalali 
unaofanywa na viongozi wa vyama vyao vya ushirika na 
kuchangia kuwanyonya wakulima wa zao hilo. Huko kwenye 
nafaka pia hali ni hiyo hiyo. Kwa ufupi hakuna mkulima 
mdogo aliye na nafuu.  

12Makala hii ilichapishwa kwa mara ya kwanza katika safu ya ‘Sauti ya 
Mshikamano’ ya gazeti la Raia Mwema la Februari 25, 2019. 
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Kero katika Zao la Kahawa

Kagera ni mkoa unaoongoza kwa uzalishaji wa zao la kahawa, 
ambalo lina mchango mkubwa sana katika pato la wakazi 
wa mkoa huo na nchi kwa ujumla.  Hata hivyo bado hali ya 
wakulima wa zao hilo kimaisha ni mbaya na wanakiri kutoona 
manufaa ya jasho lao licha ya kuendeleza kilimo cha zao hilo 
kwa muda mrefu. Mzee Mashulano ni mkazi wa Wilaya ya 
Kyerwa mkoani Kagera. Yeye pamoja na wenzake kadhaa wa 
wilaya za jirani wanaeleza kwa masikitiko makubwa namna 
ambavyo wamekua watumwa katika mashamba yao bila tija 
yeyote.

Wakulima wengi wa zao la kahawa mkoani Kagera wanaona 
kilimo kama  adhabu  kutokana na kazi ngumu wanayoifanya 
yenye ujira mdogo unaoandamana na misukosuko mingi. 
Kwanza, bei ya kahawa imekua kilio chao cha muda mrefu. 
Wakulima hawa wanasema hawana maamuzi ya bei ya kahawa 
yao zaidi ya kusubiri maamuzi ya wanunuzi wa kahawa. 
Akieleza kwa masikitiko, mzee Mashulano anasema: 

 Msimu uliopita tuliambiwa tutauza kwa shilingi 1400 kwa kilo,
  ambayo kwanza tulipewa shilingi 1000 na baadae tukaletewa taarifa 
 kuwa bei imeshuka huko kwenye soko la dunia hivyo badala ya shilingi 
 400 tuliletewa shilingi 106 tu kama nyongeza kwa kilo. Jambo hilo 
 lilizua mgogoro mkubwa hata kupelekea baadhi yetu kugomea pesa hiyo 
 ya nyongeza na hadi sasa wengine hawajalipwa.

Tofauti ya bei kwa kahawa yenye ubora sawa ni jambo linalozua 
maswali mengi pia. Kwa mfano, wakati wakulima wa baadhi 
ya wilaya wakipewa bei ya shilingi 1400 kwa kilo, zipo wilaya 
zingine za mkoa huo huo ambazo kahawa hiyo hiyo imeuzwa 
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kwa shilingi 1000. Wakati kahawa ikiuzwa Kagera kwa bei 
hizo, huko mkoani Kilimanjaro na nchi ya jirani ya Uganda 
bei inaweza kuwa shilingi 4000 hadi 5000 kwa kilo. Wakulima 
wanajiuliza: ikiwa kahawa yote inauzwa soko la dunia, tofauti 
hii ya bei inatoka wapi?

Sambamba na swala la bei, ni suala la ucheleweshaji wa 
malipo baada ya kuuza kahawa. Imekua ni kawaida kwa 
wakulima kusubiri kwa muda mrefu sana bila kupokea malipo 
yao na wakati mwingine wanapewa milolongo ambayo 
kimsingi inawaongezea usumbufu na gharama. Kwa mfano, 
wakulima waliouza kahawa yao kwenye chama cha Karagwe 
District Cooperative Union (KDCU) msimu uliopita, walikumbwa 
na usumbufu mkubwa baada ya kuelezwa kuwa watalipwa 
kwa njia ya M-PESA lakini baadae walihitajika kuchukulia 
fedha zao kupitia Benki ya NMB. Mlolongo huo ulisababisha 
usumbufu mkubwa lakini pia gharama zisizokua za lazima 
hasa kwa wakulima waliokua na kiasi kidogo cha kahawa. 
Hata hivyo, baadaye Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alitoa 
maelekezo kuwa wakulima hao walipwe fedha zao kwenye 
chama cha ushirika walipouzia kahawa.

Bwana Kambona wa Bukoba Vijijini analia na mzigo wa 
ushuru na tozo mbalimbali zinazowalemea. Anasema kuwa 
pamoja na ukweli kwamba wanahangaika kulima wenyewe na 
kutafuta pembejeo bila msaada wowote, pindi wanapovuna 
wanakutana na msururu wa tozo zinazopelekea fedha yote 
ambayo ingemnufaisha mkulima kuchukuliwa na serikali. 
Hapa anatolea mfano wa chama chao cha msingi:

 Msimu uliopita chama chetu cha msingi kilikusanya takribani tani mia 
 tano (500) za kahawa lakini ushuru peke yake umekwenda zaidi ya
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 shilingi milioni mia moja (100,000,000/=). Mbaya zaidi 
 wanasiasa wakiwa majukwaani wanatangaza kuwa tozo zimepungua 
 lakini zinazopunguzwa ni zile ndogondogo za shilingi mia moja, mia 
 mbili huku zile ambazo ni kubwa anaendelea kuachiwa mkulima 
 apambane nazo.

Mzee huyu anaeleza pia masikitiko yake juu ya utitiri wa 
vyombo mbalimbali vya kushughulikia zao la kahawa ambavyo 
anaona havina tija kwake kama mkulima zaidi ya kumuongezea 
mzigo na kuzidi kumnyonya kupitia gharama za uendeshaji wa 
vyombo hivyo ambazo zote hukatwa kwa wakulima. 

Udhibiti wa Utoroshwaji wa Kahawa
Serikali ilitoa zuio la kuuza kahawa nje ya nchi kwa njia za 
magendo. Kwa kuwa mkoa wa Kagera unapakana na nchi 
ya Uganda, uongozi wa mkoa kupitia Mkuu wa Mkoa ambae 
pia ni mwenyekiti wa Kamati ya Ulinzi na Usalama uliweka 
utaratibu wa kudhibiti swala hilo. Wilaya zilipewa maelekezo 
ya kuunda kamati zitakazodhibiti utoroshaji wa kahawa 
kwenda nchi jirani kwa njia za magendo. 

Kero kubwa kwa wakulima juu ya zoezi hili ni namna 
ambavyo kamati hizi zinatekeleza majukumu yake, kwani 
zimekua zikijihusisha na vitendo vya unyanyasaji badala ya 
udhibiti. Unapofika msimu wa mavuno, wakulima wamekua 
wakikamatwa hovyo na kupigwa na wanakamati hao hata pale 
ambapo wakulima wanakuwa katika shughuli zao za kawaida. 
Wakulima waliokusanya kahawa huvamiwa majumbani na 
kuporwa kahawa yao pamoja na kukamatwa. 

Wakishakamatwa na wanakamati hao, wakulima hulazimishwa 
kutoa malipo ya fedha watakayoitaka wanakamati ili waweze 
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kuachiwa huru. Kwa ufupi, kamati hizi sio za udhibiti bali 
unyanyasaji na uporaji wa kahawa ya wananchi kwa kisingizio 
cha udhibiti wa magendo. 

Bwana Deusideri ambaye ni mkazi wa wilaya ya Kyerwa anatoa 
rai kwa serikali kuutazama kwa makini utaratibu huu kwani 
unawanyanyasa sana wakulima, hasa wale walio na mashamba 
karibu na mto Kagera. Uwepo utaratibu wa kudhibiti kamati 
hizi zinazojinufaisha kupitia jasho la wakulima.  

Ni vema serikali ingeelekeza nguvu zake katika kuboresha 
maslahi ya wakulima na hasa kwenye bei ya zao hili. Serikali 
ingeendelea kutafuta namna ya kuwadhibiti walanguzi 
wasiwanyonye wakulima kama walivyokataza uuzaji wa 
“butura” (kahawa changa) kuliko kuwadhibiti wakulima 
wasitafute soko lenye maslahi kwao. Bei ikiwa bora humu 
nchini, hakuna mkulima yeyote atayehangaika na utoroshaji 
wa kahawa. Ni vigumu sana kwa mkulima kutoshawishika 
kutorosha kahawa yake ikiwa anaona kuwa katika nchi jirani 
ya Uganda atauza shilingi 3800 hadi 4000 kwa kilo, wakati 
akiuza hapa nchini ataambulia shilingi 1000 hadi 2000 kwa 
kilo bila kujali gharama alizotumia katika uzalishaji. Udhibiti 
wa jambo hili hauhitaji kutumia nguvu kwa wakulima zaidi ya 
kutatua changamoto inayowapelekea kujiingiza katika vitendo 
vya utoroshaji.

Vyama vya Ushirika
Mkoa wa Kagera una vyama vya ushirika vinavyoundwa 
na wakulima wa kahawa. Vipo vyama vikuu viwili ambavyo 
ni Chama cha Ushirika cha Kagera (KCU LTD) ambacho 
kinaunganisha vyama vya msingi vya  wilaya za Ngara, 
Bukoba Vijijini, Bukoba Manispaa, Muleba  na Biharamulo, 
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na Chama cha Ushirika cha Wilaya ya Karagwe (KDCU LTD) 
kinachounganisha vyama vya wilaya za Karagwe na Kyerwa.  
Kwa mujibu wa wakulima hawa, mkoa wao una vyama vya 
msingi takribani 200 ambavyo vinaunda vyama hivyo vikuu 
viwili. 

Vyama vya ushirika ndio mfumo bora zaidi katika kukidhi 
mahitaji na kutetea maslahi ya wanyonge.  Hata hivyo, kama 
ilivyokua kwa vyama mbalimbali vya ushirika hapa nchini, 
vyama hivi vya Mkoa wa Kagera pia vinalalamikiwa sana na 
wakulima kwa kushindwa kusimama katika lengo la kuanzishwa 
kwake. Vyama vikuu vimekua vikiwanyonya wakulima kupitia 
vyama vyao vya msingi kwa namna mbalimbali, ikiwemo 
viongozi wa vyama vikuu kuwa madalali wa wafanyabiashara 
wakubwa. Hapa pia mzee Mashulano anaelezea:

 Chama cha KDCU kupitia makarani wa vyama vya msingi kimekua 
 kikifanya biashara ya mashitingi/maturubai ya kuanikia kahawa 
 ambayo wanatuuzia kwa shilingi elfu ishirini na mbili mia tano 
 (22,500/=) na wakati bei yake ya sokoni ni shilingi elfu kumi na tano 
 (15000/=). Makarani wamekua wakiwakopesha wakulima 
 mashitingi hayo na kuwakata fedha hizo baada ya wakulima kuuza
 kahawa yao. Katika msimu uliopita, baadhi ya wakulima walikopa 
 maturubai hayo lakini baada ya kuvuna hawakupeleka kahawa yao
 kwenye ushirika hivyo kutokulipia maturubai hayo. Hivi sasa wakulima 
 hao wanatishiwa kupelekwa mahakamani. 

Pia kuna wakati viongozi wa ushirika wanakua madalali 
wanaoshirikiana na walanguzi wa kahawa na hivyo kuchangia 
kumnyonya mkulima badala ya kumsaidia. Mzee Kambona 
anasisitiza kuwa hata mawazo ya kuwasaidia wakulima, kama 
vile kujenga viwanda vyao kupitia ushirika, hayawezi kutoka 
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kwa viongozi wa ushirika wa namna hii, na hata yakiletwa na 
wakulima wenyewe yatahujumiwa. Katika mazingira kama 
haya matatizo kama ya bei mbaya ya kahawa pamoja na 
kucheleweshewa malipo hayawezi kupaziwa sauti na vyama 
hivi vya ushirika kwa kuwa wapo watu ndani ya vyama hivyo 
ambao wananufaika nayo.

Masuala hayo yamepelekea wakulima wengi kukosa imani na 
vyama hivi vikuu vya ushirika kiasi ambacho baadhi ya vyama 
vya msingi vimeamua kujitenga. Mfano ni vyama vya msingi 
vya Mgata na Ngara Farmers ambavyo vilijitoa kutoka kwenye 
Chama cha Ushirika Kagera (KCU) na kuamua kujiendesha 
vyenyewe. Jambo hili linaonyesha namna ambavyo vyama 
vikuu visipokua imara kutetea maslahi ya wakulima, vinaathiri 
hata umoja wa wakulima kupitia vyama hivi vya msingi, umoja 
ambao ungeweza kutumika kupaza sauti ya pamoja dhidi ya 
madhila yanayowakumba. Hata hivyo ni dhahiri kwamba 
ushirika usiojali wanachama wake siku zote utafurahia hali 
ya wanachama kutokua na umoja ili wachache waendelee 
kujinufaisha.

Tutasemea Wapi?
Wakulima hawa wanajiuliza kuwa matatizo hayo yote 
wakayasemee wapi watakaposikilizwa? Ikiwa wanaambiwa 
soko ndilo linaloamua bei ya kahawa yao, halafu vyama vikuu 
vya ushirika vyenye jukumu la kuwatafutia soko na kutetea 
maslahi yao vinawahujumu, wanasiasa na watendaji huko 
halmashauri na mikoani wanawasaliti na kuchangia katika 
uporaji wa jasho lao, je, ni wapi sasa watakapoponea? Bwana 
Renatus Muchunguzi anasema hata pale anapokuja kiongozi 
kutoka taifa, ambaye wanadhani anaweza kusikiliza kilio chao, 
basi watesi wao hapo wilayani watahakikisha kuwa viongozi 
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hao hawafiki maeneo yenye matatizo na wakulima hawapati 
nafasi ya kutoa kilio chao. “Wakati mwingine wanatuambia 
kabisa kuwa: ‘atakapokuja kiongozi fulani ole wenu mlete 
mabango, tutawakariri na atakapoondoka kiongozi huyo 
mtatutambua’,” alijazia bwana Kambona akilamika kuwa 
anashangaa kuona hadi wasanii wakialikwa kutoa kilio chao 
kwa rais wa nchi lakini wakulima ambao ndio uti wa mgongo 
na wanaolisha taifa hili, hakuna yeyote anayewakumbuka. 

Hata hivyo wakulima hawatakombolewa na wanasiasa wala 
yeyote yule asiyepitia madhila ya unyonge wao zaidi ya wao 
wenyewe. Ndio maana pamoja na changamoto zote za vyama 
vya ushirika bado ushirika ndio njia bora zaidi ya kumnufaisha 
mkulima mnyonge. Endapo vyama hivi vitaundwa na 
kuendeshwa kidemokrasia, na vikawajibika na kudhibitiwa na 
wanachama wake, wakulima watakuwa na uhakika mkubwa 
wa kunufaika na matunda ya jasho lao na hata kuwa na uwezo 
wa kumiliki viwanda vyao wenyewe vitakavyoongeza tija zaidi 
katika kilimo sambamba na kuwa na nguvu kubwa ya maamuzi 
juu ya yale yanayowaathiri. 

Uwepo wa vyama vingi vya msingi mkoani Kagera ni fursa 
nzuri kwa wakulima hao endapo wataitumia kuunganisha 
nguvu ya pamoja chini ya vyama vikuu imara vyenye lengo 
thabiti la kutetea maslahi ya mkulima ili kuleta ukombozi 
kamili kwa wakulima wa mkoa huo. Wakulima wadogo nchi 
nzima watapaswa kuunganisha nguvu ili kuleta ukombozi wa 
jumla katika sekta hiyo inayoajiri watu wengi ambao bado 
wameendelea kuishi kwenye umaskini licha ya kazi kubwa 
wanayoifanya.
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SURA YA TISA

SUALA LA PEMBEJEO NA HATMA YA 
KILIMO ENDELEVU13 

SABRINA MASINJILA

Pembejeo ni hitaji la muhimu sana kwa wakulima wadogo. Ni 
dhahiri kwamba wakulima wengi wanahitaji msaada kutoka 
kwa serikali na wadau wengine linapokuja suala la pembejeo. 
Katika bara la Afrika, nchi kadhaa zimetumia mifumo au 
miradi ambayo inatoa ruzuku za pembejeo kwa wakulima 
hasa kwenye mbegu na mbolea za viwandani.

Nchi kama vile Malawi, Zambia, Ghana, pamoja na Tanzania 
zimekuwa na programu za kutoa ruzuku ya pembejeo kwa 
wakulima. Programu hizi zinatumia fedha au bajeti kubwa 
za serikali. Serikali ya Tanzania ilitumia kiasi cha dola milioni 
300 za kimarekani katika mradi wa ruzuku ya pembejeo ya 
vocha, uliotokana na ufadhili wa Benki ya Dunia.

Mara nyingi fedha hizi huishia kwenye masuala ya utawala 
(administration), na huwafaidisha wakulima wachache ambao 
wanaweza kumudu gharama za pembejeo zenyewe lakini pia

13Makala hii inatokana na mada iliyowasilishwa na mwandishi kwenye 
mkutano mkuu wa Mtandao wa Vikundi vya Wakulima Wadogo Tanzania 
(MVIWATA) tarehe 5 Oktoba 2018. 
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huishia kulinufaisha kundi dogo la watu wenye nguvu (elites), 
zikiwemo kampuni kubwa za mbegu na mbolea ambazo 
mara nyingi ni za nje ya nchi. Kwa sasa asilimia 90 ya mbolea 
inayotumika Tanzania inatoka nje.  

Ingawa program hizi za ruzuku za pembejeo zinaweza kuwa 
na manufaa katika uzalishaji kwa muda mfupi, zinasababisha 
madhara ya muda mrefu katika mazingira, afya ya udongo, 
binadamu na viumbe hai vingine. Miradi hii pia huwa inakosa 
uendelevu na kuwafanya wakulima kuwa tegemezi kwenye 
mbegu na mbolea za viwandani zinazoathiri bayoanuai ya 
kilimo, afya ya udongo na ikolojia.

Ishara ya athari kwa bayoanuai ni kupotea kwa aina za 
mbegu za asili ambazo zilikuwa zinalimwa na wakulima na hii 
husababisha kupungua kwa aina ya chakula ambayo ni nzuri 
kwa lishe na afya ya binadamu. Hii inatokana na programu 
hizi za ruzuku kujikita kwenye aina moja au mbili ya mazao, 
kwa mfano, mahindi na mpunga.

Kutokana na athari za kupotea kwa bayoanuai na uharibifu 
wa udongo zinazosababishwa na mbolea za viwandani, ni 
wakati muafaka sasa serikali yetu ianze kuzingatia programu za 
pembejeo za kilimo ambazo zinaendana na kilimo endelevu. 
Tunafahamu kuwa kuna wakulima ambao wanapendelea 
kufanya kilimo endelevu, na pia wapo wengine ambao 
wamejikita katika kilimo cha kiikolojia au kilimo hai.

Ni vema serikali ikatenga asilimia fulani ya bajeti au fedha za 
programu za pembejeo na kuelekeza katika pembejeo ambazo 
ni rafiki kwa afya ya mazingira na binadamu. Kwa mfano, 
serikali ya Mauritius inatoa ruzuku za pembejeo ambazo ni 
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endelevu kwa ajili ya kilimo hai.

Ni muhimu pia kuangalia jinsi ambavyo wakulima wataacha 
kuwa tegemezi kwenye kampuni za nje. Asilimia fulani ya 
bajeti inaweza ikatumika kutatua changamoto nyingine za 
wakulima badala tu ya kujikita katika kusambaza pembejeo 
za kampuni za nje kupitia ruzuku. Kwa mfano kutoa msaada 
kwenye teknolojia bunifu katika uzalishaji wa mbegu, udongo 
na umwagiliaji.

Katika siku za hivi karibuni, kulifanyika mkutano mkubwa wa 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) ambapo 
wakulima kutoka nchi za SADC walipendekeza kuwa bajeti 
za serikali zitumike katika kuboresha afya ya udongo kwa 
kutumia mbinu za kuotesha miti inayoongeza naitrogeni 
kwenye udongo na kutumia mboji, samadi na mbolea zingine 
za asili. Pia, ilipendekezwa kuwa mbegu za asili zipewe ruzuku 
na ziendelezwe kwa kupitia maonyesho ya mbegu. 

Maeneo mengine yanayohitaji ruzuku ya serikali ni mbinu 
za kuhifadhi maji na kuendeleza umwagiliaji; matumizi ya 
viuatilifu ambavyo sio vya viwandani, mathalani pilipili na 
mwarobaini; uendelezaji wa soko la mazao ya vyakula vya 
kienyeji ambavyo vina lishe bora; mafunzo ya wakulima kwa 
wakulima (farmer to farmer training) na uanzishwaji wa vituo 
vidogo vya kilimo endelevu. Pia, wakulima wadogo walitaka 
kushirikishwa na kushiriki kikamilifu kwenye kutunga sera 
katika ngazi zote za kitaifa na kimataifa.

Zipo tafiti za ulinganishaji zinazoonyesha kuwa kilimo endelevu 
kinazalisha zaidi kuliko kilimo cha kutumia kemikali na mbinu 
zinazotumika katika kilimo endelevu hazina gharama wala 
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madhara kwa binadamu na bayoanuai.  Vyuo vya utafiti na 
ugani vinaweza kuwa chachu katika safari ya kilimo endelevu. 
Kwa sasa, taasisi za utafiti na vyuo vya ugani vimejikita zaidi 
kwenye mfumo wa kilimo cha kisasa au katika kuendeleza 
mapinduzi ya kijani (green revolution). 

Ni muhimu pia sheria na sera za kilimo zitoe nafasi kwa 
wakulima kuzalisha mbegu za asili na pia kuuza mbegu hizo. 
Lakini zaidi, zizingatie haki za binadamu ikiwemo haki ya 
chakula. Sheria hizi zizingatie kumuweka mkulima mbele 
ili asiwe tegemezi. Ni muhimu sera zetu ziangalie mikakati 
au miradi ya uzalishaji ambayo itakuwa endelevu, rafiki kwa 
mazingira, inayomtoa mkulima kutoka kwenye utegemezi na 
kumnufaisha kiuchumi. Pia, wakulima wanaweza kushirikishwa 
katika hatua zote za uzalishaji wa mbegu za asili na watafiti.
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SURA YA KUMI

WAKULIMA WADOGO NA KILIMO CHA 
KIIKOLOJIA14 

LINA ANDREW

Wimbi la kupoteza vijana wengi kwenye sekta ya kilimo 
linazidi kuongezeka. Vijana wengi wanahama vijijini kwenda 
mijini kwa sababu kilimo ambacho ndiyo ajira kuu vijijini 
‘hakilipi’ na matokeo yake wanakimbilia mijini kutafuta kazi 
zitakazowalipa. Lakini huko mijini hawazipati kazi hizo, 
hivyo wanaishia kuwa madereva boda boda na wapiga debe 
kwenye vituo vya mabasi. Nguvu kazi hii inapotea vijiijini na 
kuwaachia wazee kazi za uzalishaji mashambani.

Kwa nini kilimo hakilipi? Gharama za uzalishaji ni kubwa 
ukilinganisha na bei za mazao wapatayo wakulima sokoni. Pia, 
kuna maingizo ya pembejeo toka nje ambazo hazina ubora na 
mwisho wa siku zimewaacha wakulima kwenye hasara kubwa 
na kuwarudisha nyuma bila fidia yoyote.

Kubwa zaidi, mfumo uliopo ni wa kinyonyaji kwani unamfanya 
mkulima kuwa mtumwa na tegemezi wa pembejeo ambazo 

14Makala hii inatokana na mada iliyowasilishwa na mwandishi kwenye 
mkutano mkuu wa Mtandao wa Vikundi vya Wakulima Wadogo Tanzania 
(MVIWATA) tarehe 5 Oktoba 2018. 
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nyingi chimbuko lake ni nje ya nchi. 

Zipo tafiti ambazo zimeonyesha madhara ya matumizi ya 
kemikali hizi ikiwemo matumizi ya mbolea za chumvi chumvi, 
madawa, n.k. 

Ndio maana hivi sasa kumekuwepo na msisitizo juu ya kilimo 
endelevu. Kilimo endelevu hufanywa kwa kutumia mbinu 
zinazolinda mazingira na viumbe hai vyote vilivyomo kwenye 
mazingira kwa kuzingatia ustawi wa watu. Huu mfumo 
unazalisha chakula chenye virutubusho sahihi na salama 
pasipo kuharibu mazingira ya uzalishaji wa vizazi vijavyo. 

Kilimo endelevu kinakataa matumizi ya kemikali kwenye 
uzalishaji kwani kemikali nyingi zina madhara kwa afya za 
walaji, sio rafiki kwa viumbe hai waliopo kwenye mazingira ya 
shambani na pia sio rafiki kwa afya ya udongo na mazingira 
kwa ujumla. 

Kilimo endelevu kinapingana na mfumo wa kinyonyaji. Na 
pia hutumia rasilimali zilizopo na kuzitunza kwa ajili ya vizazi 
vijavyo.

Kilimo cha kiikolojia (agroecology) ni dhana ambayo inaelezea 
mbinu mbalimbali za uzalishaji katika kilimo, ambazo zinalinda 
na kuheshimu mahusiano ya viumbe hai na mazingira ya 
sehemu husika. 

Dhana hii imeshika kasi miaka ya karibuni kama njia pekee ya 
kupambana na mabadiliko ya tabia nchi na kuhakikisha watu 
wanazalisha chakula salama pasipo kuharibu mazingira kwa 
ujumla pamoja na kuhakikisha watu wanakuwa na uhuru wa 
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chakula. 

Ipo mifano mingi ya nchi ambazo wakulima wake wanaendeleza 
kilimo cha kiikolojia. Kwa mfano, nchini Mexico wakulima 
wa kahawa huzalisha kahawa bila kutumia kemikali za 
viwandani na huiuza kwenye soko la dunia. Mpaka hivi sasa, 
tafiti zinaonyesha kuwa uzalishaji wa kiikolojia ufanywao 
na wakulima hao unaendana sawa sawa na ule uzalishaji 
tunaouita wa kisasa.

Zero Budget National Farming (ZNBF) ni mbinu ya kilimo cha 
kiikolojia inayotumika Kusini mwa nchi ya India. Mbinu hii ni 
matokeo ya mtafiti Palekar ambae alifanya tafiti zake kwa muda 
wa miaka kumi na kugundua kuwa mkulima anaweza kutunza 
ukubwa wa shamba la hekari 30 kwa kutumia ng’ombe mmoja 
wa kienyeji. Si hivyo tu bali pia aligundua madawa mbalimbali 
ya asili ambayo yanalinda mazao yasishambuliwe na wadudu 
kwa kutumia gharama kidogo sana. 

Huko Kusini mwa Brazil, vuguvugu la Rede Ecovida lina jumla 
ya familia 2700 za wakulima, vyama vya ushirika vya walaji 
10 na viwanda 30 vilivyotawanyika kwenye miji 18 na wakiwa 
na masoko ya wakulima zaidi ya 180 kweye majimbo matatu 
(mojawapo likiwa kwenye mji wa Parana). Wakulima walio 
katika vuguvugu hilo wanazingatia kilimo cha kiikolojia kama 
msingi wao mkuu wa uzalishaji. 

Nini kilipelekea mavuguvugu katika nchi tajwa hapo juu 
kuamua kubadili mfumo wa kilimo? Ni madhara ya kilimo 
cha kisasa ndiyo yaliyopelekea kutafutwa kwa njia mbadala. 
Kwa mfano, ZNBF ya India ilikuja baada ya kasi na kujiua 
kwa wakulima wengi kutokana na kuongezeka kwa madeni ya 
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mikopo ya kununua pembejeo kwa ajili ya kilimo cha kisasa. 
Kwa wastani wa wakulima 10 hujiua kwa siku kwa kuelemewa 
na madeni. Huko Chiapas, Mexico, miaka ya 1990 kulikuwa 
na ongezeko la pembejeo za kahawa, kushuka kwa uzalishaji 
kulikoambatana na anguko la bei. Nchini Nicaragua, baada 
ya kuisha kwa vita miaka ya 1980 nchi ikajikuta ina ardhi 
iliyoharibiwa na isiyo na rutuba hivyo uzalishaji ulikuwa 
mdogo. 

Hapa nchini kwetu, mpaka sasa wakulima wadogo wamekuwa 
wahanga wa matumizi ya pembejeo zenye kemikali na mbegu 
nyingi za kigeni. Mojawapo ya athari zilizowakumba ni kupotea 
kwa rutuba asili ya mashamba na kuibuka kwa milipuko ya 
magonjwa na wadudu waharibifu kwenye mimea. Kwa mfano, 
mwaka huu viwavijeshi vamizi walishambulia sana mbegu 
chotara za mahindi wakati zile za kienyeji zilibaki salama bila 
kuguswa na mdudu huyu.

Ukiachilia mbali upokonyaji wa ardhi yetu, mabepari pia 
wanafanya pia upokonyaji mwingine wa rasilimali rutuba 
ya udongo pamoja na mbegu zetu ili watufanye tegemezi na 
watumwa wao. Wameweza kuwafanya wataalamu wetu wa 
kilimo kuwa watumwa wa kifikra na hivyo kuwa wapiga debe 
wa bidhaa hizi za kigeni ambazo ni janga kwa wakulima na 
hata walaji wa mazao ya kilimo na mazingira kwa ujumla. 
Kwa hiyo, tunawaasa wataalamu wa kilimo kubadili mtazamo 
wa kifikra. Wataalamu wa kilimo wanaaminiwa sana na 
wakulima wadogo, bado hatujachelewa kama watabadili 
mtazamo wa kifikra na kusaidia kuokoa jahazi. 

Habari njema ni kuwa, hivi karibuni, huko Marekani, kampuni 
ya Monsanto imeshitakiwa kwa kusababisha saratani kwa 
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bwana mmoja kupitia matumizi ya sumu ya magugu iitwayo 
Roundup. Mahakama imethibitisha kuwa kemikali za Monsanto 
zina sumu inayosababisha saratani na kuamuru Monsanto 
imlipe fidia.

Kwa muda mrefu kampuni ya Monsanto ilikuwa ikishutumiwa 
kwa kutengeneza dawa zenye sumu ambazo ni hatari kwa 
afya ya binadamu na mazingira lakini kampuni hii haikuwahi 
kukubali.  Kampuni hii ni mzalishaji na msambazaji mkubwa 
wa mbegu chotara na zile zilizobadilishwa vinasaba. Swali la 
kujitafakarisha: Ni kwanini tukubali kukabidhi mustakabali wa 
maisha yetu kwa kuruhusu bidhaa za kampuni ya kiuaji kama 
hii kuingizwa nchini mwetu, na mbaya zaidi kufanya majaribio 
ya mbegu zake ambazo zinapigwa vita dunia nzima? 
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NYONGEZA YA I

AZIMIO LA MANZESE

JUU YA KUBOMOA MIFUMO YA KINYONYAJI YA 
UKOPESHAJI FEDHA NA KUJENGA MIFUMO MBADALA 

INAYOENDESHWA NA KUMILIKIWA NA WANYONGE

Sisi wanawake, wengi wetu tukiwa ni wanyonge 
tunaojishughulisha na biashara ndogo ndogo katika jiji la 
Dar es Salaam, tumekutana leo tarehe 9 Marchi 2019 katika 
eneo la Manzese kwa ajili ya kuadhimisha Siku ya Wanawake 
Duniani. Tuliohudhuria Kongamano hili hatukuwa wanawake 
peke yetu, walikuwepo pia wanaume, wengi wao wakiwa 
vijana, walioungana nasi kwa ajili kubadilishana uzoefu juu ya 
dhahma tunazokumbana nazo ndani ya mfumo wa kinyonyaji 
wa soko huria na namna ya kukabiliana nazo. Baada ya 
majadiliano ya muda mrefu, tumeazimia yafuatayo:

(1) Tunahitaji majukwaa mbadala ya wavujajasho
Sisi wanawake wanyonge tumekuwa tukitumiwa sana na watu 
wa tabaka la juu (wanaume kwa wanawake) kupamba mikutano 
yao, iwe ni ya vyama vya siasa, taasisi zisizo za kiserikali au 
taasisi za kibiashara. Tutavalishwa fulana na vitenge, na 
kupewa soda na vyakula katika mikutano hiyo, lakini ukweli 
utabaki kuwa mikutano hiyo sio ya kwetu. Tunatumika kama 
vikaragosi tu ili kutimiza maslahi ya watu wa tabaka la juu ya 
kutafuta fedha na madaraka. 



93

Kongamano letu la wanawake wavujajasho limetufunza kuwa 
sisi wanyonge tunahitaji majukwaa mbadala, yaliyo mikononi 
mwetu wenyewe, ambapo tutakutana ili kubadilishana 
uzoefu na kuweka mikakati ya kupambana na mifumo 
inayotutesa na kutukandamiza. Hakuna mtu wa tabaka la juu 
atakayetukomboa: sisi wanyonge tutajikomboa wenyewe, na 
silaha yetu kuu ni umoja na mshikamano miongoni mwetu.

(2) Tunanyonywa, tunateswa na kudhalilishwa na 
taasisi za mikopo
Sisi wanawake wanyonge wa mijini tunaojishughulisha na 
biashara ndogo ndogo tumejikuta tukilazimika kuchukua 
mikopo kutoka katika taasisi za mikopo midogo (microfinace) 
na benki ambazo zimekuwa zikijinadi kuwa zimelenga 
kumkomboa mnyonge. Lakini ukweli ni kwamba taasisi hizi 
zimelenga kutuangamiza kabisa kwa kutunyang’anya hata 
kile kidogo tulicho nacho. Riba inayotozwa na taasisi hizi ni 
kubwa sana, mara nyingi huanzia asilimia 50 na kwenda hadi 
asilimia 200, ndani ya muda mfupi. Juu ya riba kuna makato 
makubwa, yakiwemo malipo ya kuombea mkopo, na masharti 
magumu ambayo hayatekelezeki. Taasisi hizo humtaka 
mnyonge aliyechukua mkopo aanze kuurejesha ndani ya muda 
mfupi, ikiwezekana ndani ya siku mbili. Je, mama aliyechukua 
mkopo huo atakuwa amefanya biashara yake kwa muda gani 
hata aanze kurejesha mkopo huo ndani ya muda mfupi?

Kutokana na riba za juu na masharti yasiyotekelezeka, faida 
kidogo tunayoipata kutokana na shughuli zetu inaishia kwenda 
katika taasisi za mikopo. Mara nyingi tunalazimika kuchukua 
mkopo kutoka taasisi moja ili kulipa mkopo katika taasisi 
nyingine. Tumejikuta katika lindi lisiloisha la unyonyaji kwa 
njia ya mikopo.
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Taasisi hizi za mikopo zimekuwa zikishirikiana na vyombo vya 
dola kutunyanyasa, kutudhalilisha na kupora kila tulicho nacho, 
vikwemo vitu vya ndani. Wengi wetu tumejikuta tukiingia 
katika migogoro ya kifamilia hata kupelekea kuvunjika kwa 
familia baada ya kufilisiwa na taasisi za mikopo. Tunajikuta 
katika mifarakano ya kijamii na hata kujengeka uadui miongoni 
mwetu kwa sababu kampuni za mikopo zinatutumia sisi 
wenyewe kupitia vikundi ili tudhalilishane na kufilisiana. Wapo 
wengi wanaougua magonjwa mbali mbali, hasa magonjwa ya 
moyo, kudhoofika kiafya na hata kufikia uamuzi wa kuondoa 
uhai kutokana na udhalilishaji na unyang’anyi unaofanywa na 
taasisi za mikopo. Hatuwezi kukubali hali hii iendelee.

(3) Sasa basi: tuungane ili tujiondoe katika mfumo 
kinyonyaji wa mikopo
Tunaazimia leo hii kuwa ni lazima tujiondoe kutoka katika 
mfumo wa kinyonyaji wa mikopo. Tayari tunao uzoefu 
wa kuendesha vikundi vya akiba na mikopo ambavyo 
tumevianzisha sisi wenyewe na tunaviendesha kwa uwazi na 
demokrasia, na faida tunayoitengeneza inarudi mikononi 
mwetu sisi wenyewe. Ni wakati sasa wa kuunganisha vikundi 
hivi ili tuunde benki yetu wenyewe na pia tushirikiane kuanzisha  
miradi ya uzalishaji kwa njia ya ushirika kwa ajili ya maufaa 
yetu wenyewe.

Kwa hiyo, tumeamua kuwa, baada ya kuhitimisha Kongamano 
la leo, tutachukua hatua zifuatazo:

(a) Viongozi wa vikundi vilivyo chini ya taasisi za mikopo 
wakutane ili wapange mkakati wa kujiondoa kwenye taasisi 
hizo, na kuvibadili vikundi hivyo kuwa vikundi vya akiba na 
mikopo vilivyo chini ya wanyonge wenyewe.
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(b) Viongozi wa vikundi vya akiba na mikopo vilivyo chini ya 
wanyonge wenyewe wakutane kwa ajili ya kupanga mikakati 
ya utekelezaji wa azimio la kushirikiana katika kuanzisha 
taasisi za ushirika wa akiba na mikopo, pamoja na ushirika wa 
uzalishaji.

(c) Sisi sote tuliohudhuria Kongamano la Wanawake 
Wavujajasho turudi katika jamii zetu na “kueneza fitna” dhidi 
ya kampuni za mikopo. Tusikubali kuwaona akina mama na 
wanyonge wenzetu wakiendelea kurubuniwa ili wazifaidishe 
kampuni binafsi za mikopo. Tutumie kila mbinu kuhakikisha 
kuwa kampuni hizi zinatokomea kabisa.

(d) Zaidi ya hapo, tuwahamasishe wanyonge wenzetu nchi 
nzima wajiunge katika vikundi vya akiba na mikopo na kisha 
waanzishe mashirikiano baina ya vikundi hivyo ili kujenga 
taasisi mbadala za mikopo na uzalishaji zilizo mikononi mwao 
wenyewe, zinazoendeshwa kwa uwazi, demokrasia na usawa 
na zinazorejesha faida kwa wao wenyewe.

(e) Tunawasihi vijana wasomi, wanahabari, wanasheria, walimu, 
wahasibu na wengineo kutumia ujuzi wao katika kutuunga 
mkono katika utekelezaji wa mambo yote tuliyoyaazimia.

Hii ni vita: vita dhidi ya unyonyaji, ukandamizaji na unyang’anyi 
unaofanywa na kampuni za mikopo. Sisi wanawake wanyonge 
tutaongoza mapambano ya kupigana vita hii mpaka pale 
ushindi utakapopatikana.
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Zitokomee Kampuni za Kinyonyaji za Mikopo

Ukimgusa Mwanamke, Umegusa Jabali

Hakuna Usawa wa Kijinsia Nje ya Usawa wa 
Kitabaka.



97

NYONGEZA YA II

MAPITIO YA KITABU CHA WAVUJAJASHO 
DHIDI YA SOKO HURIA

ABUNUWASI LUGANSYA MWAMI

Jina la Kitabu: Wavujajasho Dhidi ya Soko Huria: Uzoefu, 
Mapambano na Dira Mbadala

Mhariri: Sabatho Nyamsenda

Mchapishaji: Mradi wa Tuzungumze Filamu

Mahali: Dar es Salaam

Mwaka: 2019

Utangulizi

Kitabu hiki chenye kurasa 104 ni mkusanyiko wa makala 
zilizoandikwa na waandishi tisa na kuhaririwa na Sabatho 
Nyamsenda. Ni makala zinazojaribu kuelezea kwa undani 
kabisa jinsi tabaka la wavujajasho linavyonyonywa na 
kukandamizwa na matabaka mbali mbali ya kibepari hapa 
nchini Tanzania. Kinafafanua pia madhila, unyanyasaji  na 
mateso yanayolikumba tabaka hili la wavujajasho kila kukicha 
kutokana na unyonyaji na ukandamizaji huo. 
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Makala nne za kwanza zinaeleza kwa ufasaha muundo wa 
kitabaka uliopo katika sekta za kibenki, usafiri, madini na 
nishati. Kwa mfano, makala ya Faria Shomary inaonyesha 
kwa mifano hai jinsi taasisi za mikopo midogo (microfinance) 
zinavyowanyonya wazalishaji-mali wadogo (wajasiriamali 
wadogo) kama vile mama ntilie ambao huomba na kupewa 
mikopo na taasisi hizo. Kwamba ipo mifumo kem kem 
iliyotengenezwa na taasisi hizi za kibenki zinazokwapua pesa 
kutoka kwa mkopaji kama vile: riba kubwa, ulipaji wa ada ya 
usajili, ufunguaji wa akaunti benki ya mtu mmoja mmoja na ya 
kikundi, ada za kila mwezi, na kadhalika. Na katika kufanikisha 
unyonyaji huu, dola la Kitanzania huwa linashiriki moja kwa 
moja kwa kuwahamasisha wajasiriamali hawa waende benki 
kuchukua mikopo.

Katika makala hii, Faria anapendekeza kuwa njia mbadala ya 
kumkomboa mjasiriamali mdogo ni kwa wao kuunda “Vikundi 
vya Akiba na Mikopo vya Usawa.” Kwamba ni vikundi 
kama hivi tu – vyenye misingi ya kuthamini na kujali utu wa 
binadamu na siyo faida; vyenye kutukuza mijadala kuhusu hali 
ya maisha ya wajasiriamali wadogo; vyenye kujali ushirikiano 
na mshikamano miongoni wa wazalishaji-mali wenyewe, na 
vyenye kusikiliza shida za kila mmoja wao na kumsaidia na 
siyo kufikiria na kuongeza riba kwa mtu – ndivyo vinavyoweza 
kumkomboa mjasiriamali mdogo.

Makala za Abdallah Lubala, Mateo Izdory Mpulumba na 
Nicodemes Kajungu zinaendeleza kusimulia suala la unyonyaji 
na ukandamizaji wa madereva wa mabasi na dodaboda 
katika sekta ya usafiri na wafanyakazi katika sekta ya madini 
na nishati.  Insha zote tatu zinaonyesha ukweli mmoja ulio 
dhahiri – nao ni kwamba mabepari katika sekta za kibenki na 
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usafiri hupata faida kubwa na kwa hiyo, utajiri wa mabepari 
katika sekta hizi huwa unatokana na jasho la wajasiriamali 
wadogo ikiwa ni pamoja na madereva. Pili, utokomezwaji 
wa unyonyaji kama huu unaosimuliwa katika makala haya 
unaweza tu ukafanyika kwa uundaji wa vyama vya ushirika 
miongoni mwa hili tabaka la wavujajasho, na si vinginevyo. 
Lakini ili tabaka hili liweze kufanikisha azma yake hii, ni sharti 
kwanza lipate ufahamu wa kisayansi kuhusu mfumo, muundo 
na kanuni za uendeshaji wa mfumo mzima wa kibepari ikiwa 
ni pamoja na wale wote wanaoubeba mfumo dhalimu huu. 
Hili ni suala nitakalolizungumzia mwishoni mwa makala hii.

Sura ya tano hadi ya tisa za kitabu hiki zinazungumzia masuala 
mbali mbali kuhusu hatma ya wakulima wadogo wanaoendelea 
kupokonywa ardhi yao kila kukicha na mabepari wa ndani 
na wa nje. Wakati Marcelina Charles Kibena anazungumzia 
jinsi Rasimu ya Sera ya Ardhi ya mwaka 2016 inavyodhamiria 
kupigilia msumari uporaji wa ardhi kwa kupora madaraka ya 
Mkutano Mkuu wa Kijiji, Sabatho Nyamsenda katika sura ya 
sita na ya saba, anasimulia jinsi wanaAmboni walivyoporwa 
ardhi yao na ikakabidhiwa kwa bepari ambaye  amejenga 
kiwanda cha kutengeneza chokaa. Lakini katika simulizi hizi 
za Sabatho, kipo kitu kimoja kinachovuta nadhari – nacho ni 
kwamba katika kudai ardhi yao, wavujajasho wameungana 
na mabepari uchwara ambao nao pia ni wahanga wa uporaji 
wa ardhi. Umoja huu umefanyika dhidi ya mabepari-papa 
ambao ambao wameungana na dola katika kupora ardhi ya 
wananchi. Insha ya Sabatho ina umuhmu wa kipekee kwa 
sababu inatoa dokezo kuhusu umuhimu wa uchambuzi wa 
kitabaka – uchambuzi ambao ni lazima ufanyike ili kuweza 
kubainisha, katika kipindi fulani, ni nani adui na ni nani rafiki 
wa tabaka la wavujajasho. Katika jambo hili, misamiati kama 
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ya “wananchi”, “Watanzania”, “wawekezaji”, “wazalendo”, 
“wapiga debe,” “wajasiriamali,” na kadhalika huwa haisaidii.

Wakati Christina Mfanga anazungumzia kilio cha wakulima 
wa kahawa kule Mkoani Kagera na jinsi “viongozi” wa Vyama 
Vikuu ya Ushirika wanavyokuwa wasaliti wa wakulima wadogo 
wa kahawa kwa kuwa “madalali wanaoshirikiana na walanguzi 
wa kahawa na hivyo kuchangia kumnyonya mkulima badala ya 
kumsaidia,” Sabrina Masinjila na Lina Andrew wanasimulia 
madhara ya “kilimo cha kisasa” na kuonyesha umuhimu wa 
kuanzisha kilimo cha kiikolojia ambacho ni kilimo rafiki kwa 
viumbe hai na kwa binadamu. Ni kilimo kinachokataa matumizi 
ya kemikali mashambani. Wakati watawala nchini Tanzania 
wanazidi kusisitiza matumizi ya pembejeo zinazozalishwa 
viwandani, waandishi hawa wanasisistiza matumizi ya samadi, 
mboji na mbolea za asili. Wanadokeza pia jinsi nchi kama vile 
India na Mexico zinavyopambana katika kutuma kilimo cha 
kiikolojia.

Katika sehemu hii ya mwisho, nitajaribu kutoa ufafanuzi 
kuhusu yote yale yaliyosimuliwa na waandishi katika kitabu 
hiki kwa kuhusisha na mfumo wa kibepari. Nianze kwa 
kusema kwamba jinsi mfumo wa kibepari unavyofanya kazi 
huwa ni tofauti sana na jinsi watu wanavyo uelewa. Machoni 
mwa watu, ubepari huwa ni mfumo mzuri sana. Huwa siyo 
tu unaonekana kama ni mfumo wa milele, na mfumo wa asili 
(natural) ambao hauwezi ukabadilishwa na binadamu, bali pia 
kwa kutumia kiungo cha fedha/pesa, Watanzania wamekuja 
kuuona mfumo huu kama mfumo bora sana. Matamshi kama, 
“pesa ni sabuni ya roho” huwa yanadhihirisha ni kwa jinsi gani 
watu wamekuja kutawaliwa na kazi mfu (dead labour) ambayo ni 
matokeo ya kazi yao wao wenyewe.
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Misingi miwili ya mfumo wa kibepari

Katika uzalishaji-mali wa kibepari, huwa yapo matabaka mawili 
makuu yanayokinzana: mabepari (wanaomiliki nyenzo kuu 
za uzalishaji-mali kama vile mashamba makubwa, migodi, 
mabenki, mabasi, bodaboda, shule, vyuo vikuu, viwanda, na 
kadhalika) kwa upande mmoja; na tabaka la wavujajasho 
(ambao huajiriwa na tabaka la mabepari) na hawa huwa ni 
pamoja na wafanyakazi, wakulima wadogo, mabepari uchwara 
wa ngazi ya chini, wale wote  waliomo katika sekta isiyo rasmi 
kama vile mama ntilie, wamachinga na kadhalika – ili waweze 
kupata riziki yao. Na hili huwa siyo suala la hiari.

Katika uzalishaji-mali wa kibepari, msukumo elekezi huwa ni 
ulimbikizaji wa mtaji, wakati lengo na madhumuni ya msukumo 
mfumo huu huwa siyo kuleta maendeleo kwa wananchi kama 
tunavyohubiriwa kila kukicha na watawala. Bali lengo kuu 
huwa ni uchopoaji wa thamani-ziada, yaani, kunyonya nguvu-
kazi kwa kiwango kikubwa kinachowezekana. Na ulimbikizaji 
huu huwa wa aina mbili. Moja huwa unaitwa ulimbikizaji  
wa mtaji kwa njia ya uzalishaji-mali uliopanuka (accumulation by 
expanded reproduction). Njia ya pili huwa ni ulimbikizaji wa mtaji 
kwa njia ya uporaji (primitive accumulation): kihistoria, biashara ya 
utumwa, ukoloni mkongwe na ukoloni mambo-leo vilipora 
na vinaendelea kupora rasilimali kutoka Afrika hadi leo hii. 
Leo hii, katika nchi za kibepari zilizoko pembezoni kama vile 
Tanzania, bado rasilimali watu inaendelea kutumika kujenga 
uchumi wa nchi za kibeberu kwa kusafirisha mali-ghafi, 
chakula, kadhalika kwenda nchi za Ulaya magharibi, Marekani 
na Asia. Katika hili, wakulima wadogo vijijini, wafanyakazi 
viwandani, migodini na mashambani huwa wanaendelea 
kulipwa bei ya chini kwa mazao yao, na ujira ‘chee’ usiokidhi 
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mahitaji ya msingi ya maisha, na hivyo kuendelea kutajirisha 
nchi za kibeberu. Leo hii, rasilimali zinaendelea kuporwa kwa 
kuwapumbaza na kuwalaghai wavujajasho kwa kutumia itikadi 
ya “kuleta maendeleo.” Ujenzi wa barabara za lami, reli, na 
kadhalika unaofanywa na mabepari wa kirasimu hapa nchini 
wakisaidiana na mabepari wa nje, huwa vinasadikiwa kuwa 
eti ni nyenzo za kuleta maendeleo kwa tabaka la wavujajasho!

Masimulizi yanayofanywa na waandishi katika kitabu 
hiki yanaweza yakaeleweka vizuri zaidi iwapo tutatumia 
dhana mbili za ulimbikizaji  wa mtaji kwa njia ya uzalishaji-mali 
uliopanuka (accumulation by expanded reproduction) na ulimbikizaji 
wa mtaji kwa njia ya uporaji (primitive accumulation). Leo hii, aina 
mbili hizi za ulimbikizaji katika nchi kama Tanzania huwa 
zinaenda sambamba, yaani, huwa zinafungamana; lakini ile 
inayotawala (dominant) ni ulimbikizaji kwa njia ya uporaji. Kwa 
mfano, katika miaka thelathini na ‘ushee’ iliyopita, baada ya 
mvamio wa uliberali mambo-leo na sera kandamizi za soko 
huria, tumekuwa tukishuhudia uporaji wa ardhi unaofanywa 
na mabepari wa ndani na wa nje kwa kutumia dola la 
kikompradori la Kitanzania. Vile vile mijini na vijijini, kama 
makala katika kitabu hiki zinavyotoa ushuhuda, tumekuwa 
tukishuhudia wazalishaji-mali wadogo kama vile mama ntilie, 
vikundi vya akiba na mikopo, wamachinga na kadhalika 
wakijinyonya wao wenyewe (self-exploitation) ilimradi tu waweze kuishi 
(survive) kwa ajili ya kutoa ruzuku kwa mtaji.

Ninachosema hapa ni kwamba wakulima wadogo kule vijijini 
huwa wanajiingiza katika shughuli nyingi za kiuchumi ili 
waweze kuishi na huwa pia wakijinyima mahitaji muhimu kwa 
manufaa ya mtaji. Hali kadhalika, wale wote waliomo katika 
ile sekta inayoitwa, sekta isiyo rasmi, kama vile wamachinga, 
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wauza mboga, wauza karanga na kadhalika, huwa wanaishi 
maisha ya hohe hahe na kwa hali hiyo, huwa wanawapa 
ruzuku mabepari (mtaji). Kwa namna gani? Sekta hii isiyo rasmi, 
huwa inatoa riziki (livelihoods) kwa maelfu ya watu na hasa vijana 
(wanawake na wanaume) – riziki ambazo huwa haziwawezeshi 
kuishi maisha ya staha. Na kwa hiyo, kazi kama hizi huwa ni 
aina ya utoaji wa ruzuku kwa mtaji, yaani, mabepari. Kivipi? 
Kazi hizi katika sekta isiyo rasmi huwa zikizalisha mali na 
huduma ambazo huwa ni muhimu sana kwa maisha ya tabaka 
la wavujajasho ambao nao huweza kuajiriwa katika mashamba, 
katika migodi, katika viwanda, katika ujenzi kwa kulipwa ujira 
mdogo. Kwani kazi isiyo ya gharama (cheap labour) na chakula kisicho 
cha gharama (cheap food) – vyote viwili - huwa ni msingi mkuu 
wa mfumo wa kinyonyaji ambao huwa ukizalisha faida inayopita 
kiasi (super-profits). Mfano mzuri ni ule anaouelezea Faria katika 
makala yake: kwamba jasho la wanavikundi katika vikoba vyao 
ndiyo huwa ni msingi wa faida nene (riba) wanayopata wamiliki 
wa mabenki pindi wanapotoa mikopo kwa vikundi hivi.

Mfano mwingine ni ule wa machinga. Kumekuwepo na wimbi 
kubwa la vijana wanaotoka vijijini na kwenda mijini kutafuta 
ajira ambazo huwa hazipo. Vijana hawa huishia kuuza bidhaa  
zinazozalishwa na mabepari kwa kulipwa ujira usiokidhi 
mahitaji muhimu ya maisha kwa kuuza/ au kuzungusha bidhaa 
mitaani. Na kwa kufanya hivi, wamachinga huwa wanatoa 
ruzuku (subsidise) kwenye gharama za mauzo ya bidhaa ambazo 
zingemgharimu sana bepari na kwa hiyo, humuongezea faida 
kubwa huyu bepari mfanyabishara kwenye mtaji wa kibiashara 
(merchant capital).

Suala hili la kazi kutoa ruzuku kwa mtaji kama inavyosimuliwa 
katika kitabu hiki ni suala muhimu sana ambalo linapaswa 
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kujadiliwa kwa kina. Kwani huwa ni suala ambalo linaelezea 
ulimbikizaji mtaji kwa njia ya uporaji na kwa hiyo, unaelezea pia 
ule mchakato wa ulimbikizaji mtaji usiofungamana kisekta (sectoral 
disarticulated accumulation) ambao ni janga lililoenea katika nchi 
kama Tanzania – nchi za kikoloni mambo-leo. Ikumbukwe 
kwamba kutolipwa thamani stahiki kwa kazi inayofanywa 
ikiwa ni pamoja na kutolipwa thamani stahiki kwa rasilimali 
katika nchi za kibepari zilizoko pembezoni, hiki ndicho 
huwa ni kiungo muhimu (lynchpin) katika unyonyaji na utoroshaji 
wa thamani-ziada kutoka nchi za kikoloni mambo-leo kama 
Tanzania na kwenda katika nchi za kibeberu zilizoko Ulaya, 
Marekani na Asia.

Isitoshe, sera dhalimu za ubidhaishaji na ubinafsishaji 
wa kila kitu – kuanzia elimu, matibabu, maji, nishati, n.k. –  
ulioasisiwa na dola la Kitanzania kuanzia katikati ya miaka ya 
1980, unalilazimisha tabaka la wavujajasho ni lazima kulipia 
gharama hizo, la sivyo, likubali kufa. Hii ina maana kwamba, 
wavujajasho hawa wanalazimishwa na mtaji (mabepari) 
kuachia sehemu fulani ya mahitaji yao muhimu ya maisha 
ipokonywe na kwenda kulimbikizwa mahali. Huu ndiyo 
mtindo wa unyonyaji unaofanywa na mabepari hapa nchini. 
Mtindo huu ni sharti ufanyiwe uchambuzi na uchanganuzi 
wa kina kwani utatoa ufahamu namna gani ulimbikizaji wa 
mtaji huwa unaambatana na ujenzi wa matabaka mapya 
(differentiation). Isitoshe, katika mfumo wa kibepari ushindani 
katika nyanja za kiuchumi na za kisiasa huwa ni njia kuu 
inahatarisha au kudhoofisha (jeopardise) nafasi za watu mmoja 
mmoja (individuals) ndani ya matabaka waliyomo.
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Hitimisho

Siyo rahisi kutathmini kwa undani makala zote zilizomo 
katika kitabu hiki. Lakini, kwa upande wangu ni kwamba, 
kitabu hiki siyo tu kwamba kimenipa faraja kubwa kwa kutoa 
maarifa muhimu kuhusu hali halisi ya maisha ya tabaka la 
wavujajasho, bali pia, kila ninapokisoma kitabu hiki huwa 
kinazidi kunijengea hisia za hasira dhidi ya mfumo kandamizi 
wa kibepari uliopo nchini mwetu leo hii. Hasira ambayo huwa 
ikiambatana na ari ya kutaka kuelewa kwa ufasaha zaidi siyo tu 
mfumo peke yake, bali pia wafaidikaji wa mfumo huu ambao 
ni mabepari wa ndani na wa nje. Lakini, zaidi ya hii, ni hasira 
ambayo inapaswa kuambatana na ari ya kutaka kujifunza 
kisayansi namna mfumo huu unavyofanya kazi. Ni kitabu 
ambacho kinapaswa kusambazwa miongoni mwa wavujajasho 
katika kila kona ya nchi yetu ili kiweze kujadiliwa na wao 
wenyewe na namna gani ambavyo wanaweza kubuni mbinu 
za kuutokomeza mfumo huu. 

Papo hapo ni lazima niongeze kwa kusema kwamba kujifunza 
namna mfumo wa kibepari unavyofanyakazi ni sehemu moja 
tu ya wajibu wetu, lakini pia ni lazima tufanye uchambuzi wa 
kitabaka ili wavujajasho waweze kuwatambua mabepari wa 
ndani na wa nje ambao huwa wanauendesha mfumo huu. Na 
sababu kubwa ni kwamba mfumo huwa hauui binadamu, bali 
ni binadamu (yaani, mabepari) ndio huwa wanawaua watu 
kwa kuwakosesha kupata mahitaji muhimu ya maisha kama 
vile chakula, matibabu, maji na malazi yaliyo staha.

Ni mategemeo yangu kuwa katika siku za usoni, tutaona 
makala nyingine nyingi zikichapishwa zinazoelezea madhila 
yanayowakabili wavujajasho na pia hatua zinazochukuliwa na 
tabaka hili katika kukabiliana na mabepari.
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Madereva wakiwa wameshika bango lenye ujumbe “TUNATAKA 
HESHIMA KWA MADEREVA” kwenye mgomo wa madereva uliofanyika 
katika kituo cha mabasi yaendayo mikoani, Ubungo Dar es salaam tarehe 
5 Mei 2015.

Picha imepigwa na Avila Kakingo wa Globu ya Jamii.



Kuanzia mwanzoni mwa miaka ya 1970 mfumo wa kibepari ulianza kubadilika 
na kuchukua sura ya Soko Huria. Ubepari wa Soko Huria uliletwa kwa ajili 
kupora nguvu, mamlaka, rasilimali na faida kutoka mikononi mwa wavujajasho 
na kuviweka mikononi mwa mabepari. Unafuu wowote uliokuwa umetolewa 
kwa wavujajasho, hasa kupitia huduma za jamii zisizo na malipo, uliondolewa 
na kurejeshwa mikononi mwa mabepari.

Lakini wavujajasho hawajakubaliana na mfumo huu unaozidi kuwarejesha 
utumwani. Wamekuwa wakipambana kupunguza makali yake, kuuzika na 
kujenga mbadala. Makala zilizokusanywa katika kitabu hiki zinaelezea uzoefu 
wa wavujajasho ndani ya mfumo wa Soko Huria, namna wanavyopambana 
nao, na maono yao juu ya mfumo mbadala unaozingatia utu, usawa na haki.

“Kitabu cha Wavujajasho dhidi ya Soko Huria kimegusa sana maisha ya watu hapa 
mtaani kwangu maana kuna akina mama wawili wamepoteza nyumba zao na 
mmoja kiwanja kwa tatizo la mikopo.” – Ally Sudi Ubaya (Katibu, Chama 
cha Ushirika wa Mabasi Bagamoyo – CHAUMABA).

“Kitabu hiki siyo tu kwamba kimenipa faraja kubwa kwa kutoa maarifa muhimu 
kuhusu hali halisi ya maisha ya tabaka la wavujajasho, bali pia, kila ninapokisoma 
kitabu hiki huwa kinazidi kunijengea hisia za hasira dhidi ya mfumo kandamizi 
wa kibepari uliopo nchini mwetu leo hii.” – Abunuwasi Lugansya Mwami 
(Mhadhiri mwandamizi mstaafu, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam).


