NAFASI YA MAKTABA ZA UMMA NCHINI
Na: Gibson, J.E Mdakama; Agosti 2018

UTANGULIZI

Maktaba za umma ni moja ya vyombo muhimu sana katika ukuaji wa ubora wa
elimu nchini. Umuhimu wa kuwa na maktaba za umma nchini kwa sasa
umekuwa ni sehemu kuu ya mabhitaji ya mtu mmoja mmoja na taifa kwa ujumla
katika kuhakikisha taifa linasonga mbele katika Maendeleo ya Elimu pamoja na
uchumi wa nchi hasa kuifikia nchi ya uchumi wa viwanda kama tulivyojiwekea

malengo hayo kupitia Sera ya Maendeleo ya nchi ya 2014/15-2024/25.

Kutokana na umuhimu huo mkubwa ambao unatokana na mchango wa uwepo
wa maktaba katika kizazi chetu cha sasa, kizazi ambacho jamii yake imepiga
hatua, jamii ambayo tumeazimia kuifikisha nchi yetu kuwa miongoni mwa nchi
zenye uchumi wa Kkati ifikapo mwaka 2024/25, hilo ndilo kusudi na sababu
iliyopelekea kutushawishi hasa kufanya utafiti juu ya umuhimu wa uwepo wa
maktaba na mchango wake katika kukuza maendeleo ya elimu pamoja na

maendeleo ya nchi kwa ujumla.

Makala haya yameandikwa kutokana na utafiti huo, ambao ulifanyika katika
umefanywa na Ndugu GIBSON J.E Mdakama (Mratibu wa Mtandao Wa
Wanafunzi Tanzania-TSNP Mkoa wa Kilimanjaro na ambae pia ndie mwandishi
wa makala haya) kwa kushirikiana na Idara ya Tafiti na Mafunzo Mtandao wa
Wanafunzi Tanzania (TSNP).

Utafiti huu ulifanyika katika shule 50; kati ya hizo, shule 20 ni za sekondari na 30
ni za msingi zilizoko katika kata 10 za wilaya ya Moshi Vijijini. Aidha, katika
utafiti huu, taarifa mbalimbali zilitokana na mapitio ya maandiko mbalimbali
pamoja na maoni ya walengwa ambao tuliwafikia. Walengwa hao ni: Maofisa wa
elimu kata 3, walimu wakuu 50, walimu 35(15 ni wa shule ya msingi na 20 ni wa

Sekondari)na Wanafunzi 140(60 ni wa Shule ya Msingi na 80 ni wa Sekondari).



Makala hii imekusudiwa iwe chachu kwa jamii na taifa kwa ujumla kufumbua
macho na kutoka usingizini kuhakikisha kuwa tunatia mkazo katika kuhakikisha
kuwa angalau kwa kila wilaya ama jimbo ama kata kunakuwa na maktaba bora ili

kuwawezesha wanafunzi na jamii kwa ujumla kuchota maarifa.
Makala hii inajumuisha mambo yafuatayo:

i.  Hali halisi ya uwepo wa maktaba nchini katika shule za umma za Msingi
na Sekondari.

ii. Matokeo ya kipengele cha kwanza hapo juu katika kuleta tija kwenye
maendeleo ya Elimu na uchumi wa nchi yetu.

iii.  Umuhimu, nafasi na mchango wa maktaba za umma katika kukuza na
kudumisha maendeleo ya Elimu na nchi kwa ujumla.

iv.  Rasilimali zilizopo nchini na umuhimu wake katika kuanzisha, kudumisha
na kuendeleza ama kuzistawisha maktaba za umma nchini.

v. Makala hii itahitimisha kwa kuyaainisha mapendekezo ya wadau
mbalimbali katika kuendeleza na kuboresha hali ya maktaba za umma
nchini katika mgawanyo sawia wa uhusiano wake na rasilimali zilizopo

kama tutakavyozibainisha kwenye kipengele namba (iv) hapo juu.

1.0: HALI HALISI YA UWEPO WA MAKTABA KATIKA SHULE ZA MSINGI NA
SEKONDARI ZA UMMA NCHINI.

Nafasi na umuhimu wa maktaba katika shule zetu za umma unachukua sura
pana sana katika maendeleo ya shule hizi kitaaluma. Hii ni kutokana na kwamba
maktaba humwezesha mwanafunzi kupata maarifa zaidi katika kile anachojifunza

na anachotaka kujifunza ndani na nje ya darasa.

Hali iliyo tofauti ni kwamba, hili limekuwa kinyume kabisa katika shule zetu za
Msingi na sekondari nchini, shule nyingi hazina maktaba bora na zenye vitabu
vya kutosha kuwezesha wanafunzi kuyachota maarifa yatakayowasaidia katika
kuimarisha taaluma zao. Hali hii imekuwa ikizidi kutamalaki na kuota mizizi

kutokana na viongozi wa serikali wakionyesha kufumbia kabisa macho suala la



upatikanaji wa maktaba nchini ama kutoona umuhimu wa uwepo wa maktaba
nchini ama kupuuzia na hivyo kutoona haja yoyote ya kutoa tathmini juu ya

uwepo wa maktaba nchini.

Katika taarifa ya Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) ya
mwaka 2017/218, jedwali Na. 8-7 linaloonyesha muhtasari wa miundombinu
katika shule za Msingi na Sekondari, hajataja kabisa mchanganuo wa uwepo wa

maktaba nchini. Tazama kielelezo kifuatacho.

Jedwali Na. 8-7:Muhtasari wa hali ya miundombinu katika shule
za Msingi na Sekondari

Maelezo [ Mahitaji Iliyopo Upungufu %
Shule za Sekondari '
Vyumba vya Madarasa 24797 12001 12796 52
Maabara 6772 1065 5707 84
Matundu ya Vyoo 33652 15913 17739 53
Madawati 211197 | 28637 182560 86
Nyumba za walimu 6879 \ 1041 5838 85
Mabweni 11461 i 1366 10095 88

\

Primary school
Vyumba vya Madarasa 83369 12790 70579 85
Matundu ya Vyoo 105776 | 18272 87504 83
Madawati 246303 212255 34048 14
Nyumba za walimu ' 14257 4868 9389 66

Aidha, katika chapisho lililotolewa na tovuti ya www.nukta.co.tz la tarehe 06 Juni,

2018 lilieleza kuwa; halmashauri ya wilaya ya Kyela mkoani Mbeya ina uhitaji wa
maktaba 102 ili kuwasaidia wanafunzi wa shule za msingi wilayani humo kupata
fursa ya kujiongezea maarifa kwa kujisomea vitabu lakini mpaka sasa hakuna

hata maktaba moja.

Kwa upande wa Zanzibar, kwa mujibu wa Shirika la Huduma za Maktaba,
takribani asilimia 60% ya shule za msingi hazina maktaba na asilimia 30% ya

shule za Sekondari hazina maktaba pia.


http://www.nukta.co.tz/

Hata hivyo, Takwimu za Elimu ya Msingi Tanzania (BEST) za mwaka 2016
zinazitaja wilaya nyingi nchini kutokuwa na maktaba za kutosha. Hapa chini ni
kielelezo kinachoonesha hali ilivyo kwa Mkoa wa Mbeya kama ilivyoainishwa na
BEST.

Uhaba wa maktaba unavyowatesa wanafunzi Mbeya

Hali ya maktaba katika shule za msingi kwa halmashauri za Mkoa wa Mbeya mwaka 2016

“Kwa mkoa wa Mbeya

bado ni changamoto za
maktaba. Japo takwimu
zinasema kuwa Manispaa
ya Mbeya tunazo tatu

lakini sijawahi kuziona ila
a kwa shule
I I za Sekondari angalau zipo,”

Busokelo Chunya Kyela Mbarali Mbeya Mbeya Jiji
M Mahitaji W Zilizopo

utakuwa kama rejea ya uwepo wa maktaba katika Wilaya na Mikoa mingine

nchini.

1.1: MCHANGANUO WA HALI HALISI YA UWEPO WA MAKTABA KATIKA
WILAYA YA MOSHI VIJIJINI MKOA WA KILIMANJARO.

Katika shule za msingi za umma tulizozipitia tumegundua kuwa, miongoni mwa
shule zote 30, hakuna hata shule moja yenye maktaba ambayo inavifaa vyote

vinavyohitajika katika maktaba.

Aidha, kati ya shule hizo, ni shule 13 tu zenye vitabu vya kutosha vya masomo
yote, masomo hayo ni pamoja na; Hisabati, Kingereza, Sayansi, Maarifa ya
Jamii, Historia, Maarifa ya Jamii, Jiografia, Tehama, Uraia, Uraia na Maadili,
Stadi za Kazi, Haiba na Michezo, Kiswabhili, Afya na Mazingira na Sayansi na

Teknolojia.



Aghalabu, katika shule zote 30 hakuna hata shule moja yenye vitabu vya
masomo yote vya darasa la 2, 3 na 4, hii ni kutokana na maboresho ya Sera ya
Elimu yaliyofanyika mwaka 2014 na kuanzishwa kwa mtaala mpya ulioanza
utekelezaji wake mapema mwaka 2015. Mtaala huu ulilenga kupunguza idadi ya
miaka ya mwanafunzi kukamilisha mzunguko wake wa kielimu kwa ngazi ya
msingi kutoka miaka saba (yaani darasa la 1-7) na kufikia miaka sita (yaani

darasa la 1-6).

Uanzishwaji na utekelezwaji wa mtaala huu ulikuwa na changamoto zake, kubwa
zaidi ikiwa ni hii ya kutokuwepo vitabu vya kutosha vinavyoshabihiana na maono
ama dira ya mtaala husika hivyo walimu hulazimika kutumia uzoefu tu kufundisha

ilihali mitihani hutungwa kwa kufuata mtaala husika.

Kwa upande wa shule za sekondari za umma, Kati ya shule zote 20, ni shule 16
tu zenye vitabu vya masomo yote, yaani, Fizikia, Bailojia, Kingereza, Hesabu,

Jiografia, Kemia, Uraia, Kiswabhili, Historia, Biashara, Uhasibu pamoja na Fasihi.

Aidha, Miongoni mwa shule hizo, hakuna hata shule moja yenye vitabu vya
kutosha vya masomo ya sayansi, yaani, Fizikia, Kemia, Hesabu, Bailojia na
Jiografia. Hivyo basi, utafiti huu tuliofanya utakuwa ndio mwanga katika
kuongoza taasisi nyingine nyingi kufanya tafiti nyingi juu ya mahusiano ya hali hii
na adhima tuliyojiwekea katika kuifikia nchi ya uchumi wa kati, nchi ya viwanda.

Tunapaswa kujiuliza:

e Je, tunawezaje kuifikia adhma hii ilhali hali ni ya namna hii?

e Hivyo viwanda vitaongozwa na wataalamu gani iwapo sisi hatutajiandaa
vya kutosha katika kuwapata wataalamu hao?

e Mwisho tujiulize, Je, ni nini hasa matokeo ya hali hii? (Swali hili tunalijibu

katika kipengele kinachofuata hapa chini).

2.0: NINI MATOKEO YA HALI HIl KATIKA AFYA YA ELIMU NCHINI?



Kama tulivyoona hapo kabla, maktaba zina mchango na nafasi kubwa sana
katika ustawi wa elimu na maendeleo ya nchi. Afya ya elimu yetu kwa kiasi
kikubwa inategemea uwepo wa vitabu vya kutosha vya kufundishia na kujifunzia,
sambamba na hapo hutegemea zaidi uwepo wa maeneo maalumu yenye utulivu
wa hali ya juu ambayo kimsingi, mwanafunzi mmoja mmoja ama kikundi
watakutana kujadili masuala yote yahusuyo masomo kwa usaidizi kutoka katika

vitabu vya aina tofauti tofauti. Eneo hili ndilo haswa wanazuoni huliita maktaba.

Kutokana na takwimu tulizozionyesha hapo juu, Afya ya Elimu yetu kwa sasa si
shwari, hii inatokana na uwepo wa shule nyingi kutokuwa na maktaba na vitabu
vya kutosha. Itakumbukwa kuwa, ni kwa kupitia vitabu tunaweza kupata maarifa
tofauti tofauti hasa yanayogusa maisha yetu ya kila siku, changamoto
tunazozipitia na namna ya kukabiliana nazo kufikia maendeleo tuliyoyakusudia.
Katika maisha ya 'Uanafunzi', vitabu humsaidia mwanafunzi kuweza kupata
maarifa yatakayomsaidia na kumwezesha kufanya vizuri katika mitihani yake ya
ndani na ile ya kitaifa. Hivyo basi kutokuwepo kwa maktaba na vitabu vya
kutosha mashuleni kunahatarisha upatikanaji wa elimu bora miongoni mwa

wanafunzi na hii inaweza kuwa na athari zifuatazo kwa wanafunzi na hata jamii;

i.  Kutasababisha kupotea kabisa kwa utamaduni wa kujisomea kwa lengo la
kutafuta maarifa.

ii.  Wanafunzi wengi wataendelea kufanya vibaya katika mitihani yao ya
kitaifa. Hii pia itasababisha taifa kuendelea kuwa na wimbi la wajinga na
watu wasiojua kusoma wala kuandika, tofauti na miaka ya nyuma. Kwa
mujibu wa sensa ya Taifa ya Mwaka 2012, Takwimu zinaonyesha kuwa
kiwango cha watu wazima wanaojua kusoma, kuandika na kuhesabu ni
asilimia 85% mwaka 1995 na 77.9% mwaka 2013. BEST 2016 wanaeleza
kuwa kiwango cha ufaulu wa kidato cha nne mwaka 2008 kilikuwa ni
asilimia 83.6% huku mwaka 2016 kikishuka na kufikia asilimia 70%.

iii.  Kushuka kwa kiwango cha uelewa wa mambo mbalimbali miongoni mwa
wanafunzi na wanajamii. Hapa ndipo naukumbuka msemo wanaopenda

kuutumia wataalamu kuwa: Maarifa mengi yapo kwenye vitabu hivyo



ukitaka kufanikiwa zaidi kifikra huna budi kuwa mpenzi wa usomaji wa
vitabu.

iv.  Kutokana na athari namba (iii) hapo juu, hali hii pia itasababisha uzalishaji
wa vijana na jamii ya watu wasiojitambua katika kusimamia mambo
mbalimbali yanayowagusa katika maisha yao ya kila siku,

v. Kuna hatari kubwa ya taifa kuwa na kizazi ambacho asilimia kubwa
huishia njiani bila kukamilisha mzunguko wao wa kielimu kutokana na
kutoweza kufaulu mitihani yao kutokana na sababu ambazo kimsingi tuna
uwezo wa kuzitatua. Madhara ya jambo hili ni taifa kutopata wataalamu
wa kutosha katika kutunga na kusimamia sera zilizopo, mathalani, Sera ya
Maendeleo ya Taifa ya mwaka 2014/15-2024/25 iliyoazimia kuiweka nchi

katika uchumi wa kati wa viwanda.

Kwa mujibu wa Sera ya Taifa ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi ya mwaka
2014, Takwimu za elimu zinaonyesha kuwa idadi ya watoto wanaojiunga na elimu
ya awali ni asilimia 24.7% mwaka 2004 na 37.3% mwaka 2013. Kiwango cha
watoto walioandikishwa elimu ya msingi ni 77.6% kwa mwaka 1995 na 96.2
mwaka 2013, huku kwa mwaka 2000 hadi 2012 wastani wa asilimia 5% tu ya
wabhitimu wa darasa la 7 ndio waliofanikiwa kuendelea na masomo kwa ngazi ya
Sekondari (O-Level) na Sekondari ya juu (A-Level). Wakati huo huo, kati ya hizo
asilimia 5% ni asilimia nne (4%) tu ya wanafunzi hao ndio hufanikiwa kuendelea
hadi ngazi ya Chuo Kikuu. Katika wimbi kubwa lililobaki hutupwa nje ya mfumo
katika mtihani wa taifa wa darasa la saba, kidato cha nne na kidato cha sita na
wengine huacha shule kutokana na sababu mbali mbali zikivemo magonjwa, vifo

na kushindwa kumudu gharama za elimu.

3.0: MCHANGO/NAFASI YA MAKTABA KATIKA KUKUZA MAENDELEO YA
ELIMU NA NCHI KWA UJUMLA

Kutokana na takwimu ambazo tumekwisha zionesha hapo juu, na hali halisi
tuliyoiona juu ya kutokuwepo kwa maktaba mashuleni na athari zake, ni vema

tukatambua na kuelewa kwamba: tutakuwa sio waungwana na wenye mapenzi



mema na nchi yetu kama tusipoona haja ya kuwa na maktaba za umma ambazo
zitasaidia kwa kiwango kikubwa wanafunzi wetu kufanya vizuri katika mitihani
yao ya ndani na kitaifa na zitakazokuwa pia msaada kwa jamii nzima ambapo
yote haya yataleta mchango chanya kwa taifa letu. Kwa ujumla wake, maktaba

hizi zitakuwa chachu katika kuyafikia yafuatayo;

i. Uwepo wa maktaba utawapa fursa wanafunzi kupata sehemu ambayo
watakutana vikundi ama mtu mmoja mmoja kwa lengo la kujisomea. Faida
ya hili ni kuwa wengi wa wanafunzi wataweza kufanya vizuri katika
mitihani yao ya ndani ya shule na ile ya kitaifa na pia kupanua uelewa na
uwezo wao wa kudadavua mambo yanayoigusa jamii yao.

ii. Kuongeza utendaji wa wanafunzi katika nyanja/ngazi zote za kielimu
(yaani, msingi, sekondari na hata chuo.

iii. Itarejesha na kuimarisha tabia ya kujenga mazoea ya kujisomea miongoni
mwa wanafunzi na wanajamii.

iv. Itaongeza ari na tabia ya wanafunzi kujitafutia maarifa nje ya mtaala wa
darasani.

v. Itasaidia kutatua changamoto zinazozikumba shule zetu nchini kama vile
uhaba wa vitabu vyote kwa shule za msingi na hasa vya sayansi kwa

sekondari kama nilivyokwisha viainisha hapo juu.

Jambo la muhimu ni kuwa, faida zote hizi zitatuelekeza katika kufikia taifa makini
lenye wananchi makini ambao tumejidhatiti kuyafikia malengo tuliyojiwekea.
Zaidi, ni vema tukaelewa kuwa maktaba haiishii tu kumsaidia mwanafunzi
kuweza kupata maarifa yatakayomwezesha kufanya vizuri katika masomo yake,
bali maktaba pia huenenda sambamba na kumtengeneza mwanafunzi na jamii
kuweza kujitambua kupitia maarifa mbalimbali ambayo watu huyapata katika
usomaji wa vitabu na hivyo kuwawezesha wanajamii kuweza kufikiri, kutenda na
kung’amua mambo kwa namna pana. Na hivyo, kumfanya mwanafunzi kuwa
mabhiri katika nyanja mbalimbali za kimaisha mara baada ya kuhitimu masomo

yake.



4.0: JE, NDOTO YA KUWA NA MAKTABA ZA UMMA KWA KILA KATA
INAWEZEKANA?

Katika swali hili, jibu la haraka ni NDIO INAWEZEKANA. Rasimali za vivutio
tulivyonavyo pekee pasina kuangalia njia nyingine za uzalishaji mali tulizo nazo

zinatosha kabisa kulithibisha jibu hili.

Ndugu msomaji wa makala haya, hapa nimekuwekea rasilimali hizo, tafadhali
zipitie kisha nawe utoe jibu lako kama inawezekana au haiwezekani kuwa na

maktaba za umma za kisasa katika kila kata nchini.

Kwa mujibu wa Taarifa ya Miaka 50 ya Uhuru wa Tanzania Bara 1961-2011

rasilimali hizo ni kama ifuatavyo:

e Tuna Mbuga kubwa za Savana zenye mito, mabonde, milima na maziwa.
e Tuna mlima Kilimanjaro, ambao pamoja na kuwa mlima mrefu kuliko yote
Afrika (wenye mita 5,895) pia ni mlima mrefu kuliko yote duniani ambayo
inasimama pekee bila ya kuambatana na safu za milima mingine kama
ilivyo mlima Everest.
¢ Kuna maziwa makuu matatu yenye sifa za pekee duniani:
i.  Ziwa Victoria lililoko upande wa Kaskazini ni kubwa kuliko yote Afrika
na la tatu duniani miongoni kwa maziwa yenye maiji baridi.
ii.  Ziwa Tanganyika lilloko upande wa Magharibi ni la kwanza kwa urefu
Afrika na la pili kwa kuwa na kina kirefu duniani.
iii. Ziwa Nyasa lililoko upande wa Kusini Magharibi ni mojawapo ya

maziwa yanayotajwa duniani kwa kuwa na kina kirefu.

Pamoja na maziwa hayo makuu matatu yanayotupa umaarufu na sifa nyingi
Afrika na duniani yapo maziwa mengine maarufu ndani ya nchi yetu
yanayopatikana ndani ya mipaka ya nchi yetu ambayo ni pamoja na Rukwa,

Eyasi na Manyara.

Nchi yetu ndio chanzo cha mito mikubwa mitatu maarufu barani Afrika ambayo ni
Nile, Kongo na Zambezi. Baadhi ya mito inayomwaga maji yake katika mito hii



maarufu imeanzia katika miinuko iliyoko Kaskazini Magharibi na Kusini Magharibi

mwa nchi yetu.

Tuna bonde la Ngorongoro lillopo upande wa Kaskazini Mashariki ambalo
limeingia kwenye maajabu saba ya dunia kutokana na maumbile yake na hazina

ya wanyamapori waishio katika hifadhi hiyo.

Tuna hifadhi ya Serengeti iliyo jirani na Bonde la Ngorongoro ni maarufu duniani
kwa kuwa na idadi kubwa ya wanyama wakubwa, hususan, tembo, faru, twiga,

simba na mbogo.

Kutokana na uhamaji wa mamilioni ya nyumbu kutoka hifadhi yetu ya Serengeti
kwenda mbuga ya Masai Mara nchini Kenya na kurudi kumetutambulisha

duniani na kuwa mojawapo ya maajabu mapya nane ya dunia.

Hifadhi zote kwa pamoja nchini zina zaidi ya asilimia 20% ya wanyama wote
wakubwa barani Afrika. Nne kati ya hifadhi hizo, yaani Ngorongoro, Serengeti,
Selous na Mlima Kilimanjaro zinatambulika rasmi duniani kuwa ni kati ya urithi
muhimu wa binadamu. Mapokeo mengine yenye hadhi hii hapa nchini ni pamoja
na bonde la Oltupai zamani 'Olduvai Gorge' (ambalo lipo ndani ya hifadhi ya
Serengeti na ambalo ndiko kulikogunduliwa masalia ya binadamu wa kale yenye
umri mkubwa kuliko yote yanayojulikana duniani hadi hivi sasa), masalia ya miji
ya Kale ya Kilwa na Songo Mnara, na michoro ipatikanayo kwenye miamba

iliyoko maeneo ya Kondoa.

Tuna Hifadhi ya Kitulo ambayo husifika kwa kuwa na vivutio vya ndege na maua
ya aina ya kipekee duniani. Pia tuna tumekuwa na hifadhi nyingi za misitu

ambazo kwa ujumla wake zinachukua asilimia 38.9 ya eneo lote la nchi.

Pia Tanzania tunajulikana duniani kutokana na kugunduliwa kwa masalia ya
mnyama wa kale mkubwa aitwae Dinosoria (Dinosaur). Makadirio ya
wanasayansi yanathibitisha kuwa Dinosoria huyo aliyetoweka duniani na ambaye

masalia yake yaligunduliwva mwaka 1909 katika eneo la Tendaguru, mkoani



Lindi, alikuwa na urefu wa mita 23, kimo cha mita 13 na uzito usiopungua
kilogram 30,000.

Tuna eneo la bonde la mto Kihansi lililopo Wilayani Kilombero, Morogoro, ni
sehemu pekee duniani yenye vyura wadogo waitwao Kihansi Spray Toads.
Vyura hawa ni wa kipekee kwa sababu huzaa watoto moja kwa moja badala ya

kutaga kwanza mayai kama wafanyavyo vyura wengine.

Tumejaliwa pia kuwa na rasilimali nyingi za asili, zikivemo ardhi yenye rutuba,

aina nyingi za madini, maji na viumbe mbalimbali vya nchi kavu na baharini.

Pamoja na vivutio vyote hivyo nilivyoviainisha, bado Tanzania tunaongoza kwa

kuwa na vivutio vingi vya utalii barani Afrika.

Ukiachilia mbali hivi vivutio vya kitaifa, zipo pia rasilimali mbalimbali ambazo
zinazizunguka jamii zetu tunamoishi. Ingetosha kabisa kushikamana kwa pamoja
kuhakikisha kwamba kupitia rasilimali hizo tunazitumia katika kuanzisha ama
kuendeleza miundombinu mbalimbali kama vile maktaba, zahanati n.k katika

jamii zetu.

Sasa swali ni kwamba kwa nini kama Watanzania bado tumeshindwa kutoa

huduma muhimu na za msingi kama elimu kwa ubora wake?
Jibu hapa ni jepesi tu:

e HATUNA WASIMAMIZI AMBAO WANA WELEDI katika kuzisimamia
rasilimali zetu ili kuwezesha kunufaika nazo.

e Sera ya uchangiaji wa gharama za elimu iliyoanza kutekelezeka miaka ya
1990 ndio mwanzo wa haya yote kwani ndio ilipanda mbegu ya
ubidhaishaji wa elimu nchini uliojenga matabaka katika upatikanaji wa
elimu bora. Shule binafsi zilipata elimu bora kutokana na kuinunua
huduma hii kwa gharama kubwa huku shule za umma zikizidi kushika
mkia kutokana na waliopewa dhamana ya kuzisimamia rasilimali za umma

kushindwa kuzisimamia rasilimali hizo vizuri kwa maslahi ya umma.



Viongozi, wadau wa elimu na mashirika ya kitaifa na kimataifa yasiyo na
nia njema na sisi yalizidi kuipalilia na kuimwagilia maji mbegu hii na
hatimaye sasa imemea na kuwa mti mkubwa ambao sasa tayari
umewaangukia na kuwalalia wanyonge ambao hawana uwezo wa
kupeleka watoto wao hizo shule za binafsi zenye vifaa vya kutosha vya
kujifunzia na kufundishia na zenye mazingira rafiki yanayowawezesha
wanafunzi katika safari yao ya kitaaluma.

Sambamba na hayo, sisi kama jamii (mimi na wewe) kwa namna moja
ama nyingine tumesinzia ama kupuuzia katika kuhakikisha jamii yetu
inakuwa na huduma mbalimbali za msingi, mathalani, hili la kuwa na
maktaba.

Kiufupi ni kwamba tumebweteka na kuwa tegemezi kwa viongozi wa
serikali tukisubiri kila kitu wafanye wao hali ambao itatulazimu kusubiri
miaka mingi sana kwa jamii zetu kuweza kuwa na miundombinu mizuri

inayokidhi haja.

5.0: NINI KIFANYIKE?

lli kuwezesha uanzishaji, uboreshaji na uendelezaji wa maktaba zilizo bora nchini

kwa angalau kila kata, wadau tuliowafikia kwa mjumuisho wao, wamependekeza

haya yafuatayo;

Uwepo usimamizi madhubuti wa rasilimali zetu ili kuminya njia za ufujaji
wa mapato. Hii itasaidia kwa kiasi kikubwa upatikanaji wa fedha za
kutosha ambazo zitasaidia katika kuanzisha, kuboresha na kuendeleza
maktaba za umma nchini.

Serikali, wadau, asasi za kiraia na mashirika ya ndani na nje ya nchi kwa
pamoja tushirikiane katika kuanzisha, kuboresha na kuendeleza maktaba
za umma nchini.

Jamii nzima ya Watanzania bila kujali makundi yetu, tushirikiane katika
kupinga ubidhaishaji wa elimu nchini. Kwa kukataa Sera hii kutasaidia

watoto wa Tabaka zote kupata elimu iliyo sawa na yenye ubora.



iv. Kila mwananchi kwa nafasi yake tujipime na kujitathmini kuangalia ni
kwanamna gani sote tunaweza kuwa chachu ya uanzishwa, uboreshwaji
na uendelezwaji wa huduma mbalimbali muhimu za kijamii kama vile
maktaba za umma. Tuangalie namna ya kujiunga na kisha kuhakikisha
tunaweka mikakati madhubuti ya upatikanaji wa huduma hizi bila
utegemezi kutoka kwa viongozi wa kisiasa. Hili litajenga heshima kwetu
na uthamini wa huduma hizo tulizoziweka kwa nguvu zetu. Ni imani ya kila
mmoja kwamba sisi tukianza na kusimama wenyewe, viongozi watajifunza
na kuwa weledi katika kuleta maendeleo kwa kuhakikisha tunakuwa na

miundombinu ya kutosha na iliyo bora.

Ni rai yetu kwamba, ikiwa tumedhamiria kufikia nchi ya uchumi wa viwanda
hatuna budi kujidhatiti kuwekeza katika elimu kwanza. Tuwekeze nguvu zetu
katika kuhakikisha tunaboresha miundombinu ya kufundishia na kujifunzia ikiwa
ni pamoja na kujenga vyumba vya madarasa vya kutosha, maji na umeme,
tunaboresha mazingira ya ujifunzaji na kuhakikisha pia tunakuwa na vifaa vya
kutosha vya kufundishia na kujifunzia ikiwa ni pamoja na uwepo wa maktaba za
kutosha zenye vitabu vya kutosha ili kuwawezesha wanafunzi wetu kujifunza na
kupata maarifa ya kutosha kulingana na ngazi walizopo kielimu. Sambamba na
hilo pia, itawajengea wanafunzi na jamii nzima mazoea ya kupenda kujisomea

kwa lengo la kujitafutia maarifa na kuongeza ufahamu juu ya mambo mbalimbali.

Sambamba na hapo tukisema tunataka kufikia kuwa nchi ya viwanda lazima
tuhakikishe tunakimbizana na sayansi na teknolojia kwa kuandaa madarasa
maalumu ya kujifunza TEHAMA (Teknolojia, Habari, Mawasiliano). Madarasa

haya yawe na vifaa vya kutosha kama vile kompyuta n.k.

Mwisho, ikiambatana na hayo yote hapo juu, lazima tuhakikishe kuwa tuna
walimu wa kutosha wenye ujuzi ambao watatusaidia kama taifa kuzalisha
wataalamu wa kutosha kuweza kutatua changamoto zinazotukabili kufikia nchi
ya viwanda na kama jamii tujiwekee utaratibu wa kujisomea. Wanasaikolojia

wanaamini kwamba; "lli ubongo uweze kufanya kazi vizuri, uwe na manufaa kwa



binadamu, ni sharti uendelezwe, unolewe pamoja na kulindwa". Haya yote
yatawezekana ikiwa ubongo huu unasaidiwa na chachu ya usomaji wa vitabu,
kutizama na kusikiliza mambo ya msingi ambapo haya yote yanatuelekeza
kupiga hatua kimaendeleo ya kisiasa, uchumi na kiutamaduni.

MAARIFA NI NGUVU, TUPAMBANE KUJIFUNZA.

Mwandishi wa Makala hii anapatikana kwa mawasiliano yafuatayo:
Barua pepe: gibson@tsnp.or.tz; Simu : +255 676 108 116/ +255 766 548 471.
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