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SEEDS OF FREEDOM DOCUMENTARY LAUNCHES TODAY 

 

Dar es Salaam  - 10 Agosti, 2016 - 

 

Tanzania Organic Agriculture Movement (TOAM), shirika mwanvuli la kilimo hai Tanzania, leo, 

linazindua filamu ya Uhuru wa mbegu za wakulima nchini. 

 

Uhuru wa mbegu za wakulima imerekodi shuhuda za wakulima ambao haki zao za kimila za 

kutunza, kushirikishana na kubadilishana mbegu, zinatishiwa na uwepo wa sheria zinazozipa 

kipaumbele mbegu za chotara kuchukua nafasi ya mbegu za asili na kuyakabidhi makampuni 

makubwa ya mbegu haki ya kumiliki na kuzalisha mbegu.  Filamu hii ya dakika 28, inamfuatilia, 

ndugu Mathias Mtwale, mzalishaji wa ndani wa mbegu katika safari yake ya kukutana na 

wakulima, watafiti, wasambazaji wa mbegu na watunga sheria ili kuelewa suala hili na kuweka 

ushawishi wa haki kwa ajili ya wakulima.  

 

“Tumekutana na wadau tofauti katika mfumo wa mbegu, hasa wakulima, ili kujionea jinsi sera 

na sheria zinavyowaweka kwenye tabaka la chini, kwa kuyapa kipaumbele makampuni 

makubwa na wale wote wenye nguvu za kiuchumi kumiliki mfumo wa kuzalisha mbegu”, 

anasema: Ndugu Mtwale. 

 

Filamu hii inaweka wazi ukweli kuhusu mfumo wa mbegu Tanzania. Inatukutanisha na 

wakulima wa Morogoro, Dodoma na Lushoto ambao, wanatupa simulizi za kusisimua kuhusu 

mbegu za asili na jinsi zilivyorithishwa kupitia vizazi tofauti. Watafiti nao, wanaelezea namna 



mfumo wa mbegu za kibiashara za chotara usivyokidhi mahitaji ya wakulima. Mashirika ya 

wakulima yanaainisha namna mfumo mpya wa sheria wa kusimamia mbegu unavyokuwa na 

madhara kwa bioanuai tajiri ya kilimo iliyotunzwa na wakulima wadogo. 

 

“Mbegu hizi ni urithi wetu, na tutazirithisha kwa watoto wetu na wajukuu wetu. Pia, hizi ni 

mbegu bora na ni fahari ya watanzania. Lakini sheria zetu haizilindi mbegu hizi,’’ anasisitiza 

Janet Maro, ambaye ni Mkurugenzi wa Sustainable Agriculture Tanzania (SAT), ya Morogoro. 

 

Profesa Joseph Hella, Mkufunzi kutoka chuo kikuu cha Sokoine, pia anahimiza, ‘’Juhudi yoyote 

ya kuboresha kilimo hapa Tanzania hutegemea zaidi namna tunavyoboresha mbegu za asili 

wanazomiliki wakulima.’’ 

 

Filamu hii, ambayo, imeandaliwa na mshindi wa nishani wa Sweden, Mkurugenzi Lars 

Johansson na Mtengenezaji filamu mzoefu Mtanzania, Bw. Suleyman Kissoky, inazinduliwa  leo, 

Jumatano, tarehe 10 August, 2016. The film was produced with the support of the Rosa 

Luxemburg Stiftung with funds from German Federal Ministry for Economic Cooperation and 

Development (BMZ). 

 

Unaweza kuangalia filmu hii hapa:  https://uhuruwambegu.wordpress.com 

na kurasa za Facebook: Tanzania Organic Agriculture Movement –TOAM, Tanzania Alliance for 

Biodiversity 

 

MWISHO 

 

Kwa taarifa zaidi na/au mahojiano, tafadhali wasilianana na: 

• Bw. Abdallah Mkindi, Mratibu wa TABIO, tabiosecretariat@gmail.com, +255 784 311 

179 au 

• Bw. Anatory Gabriel, wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa TOAM, 

anatorygabriel@yahoo.com,  +255 768 909 055. 

 

Tanzania Organic Agriculture Movement (TOAM) ni shirika mwavuli la sekta ya kilimo hai hapa 

nchini. www.kilimohai.org 

 

Tanzania Alliance for Biodiversity (TABIO) ni mtandao wa mashirika yasiyo ya kiserikali na sekta 

binafsi ambayo yanaguswa na utunzaji wa bioanuai ya kilimo kwa usalama wa maisha na uhuru 

wa chakula. 


